CMT pilot workspace

Read-only · no target writes

Side-by-side preview

Saguanchai Chem · th → th · Mapping revision 6

Source · Product · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-36778-strawberry-powder-synthetic-flavour-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-36778-strawberry-powder-synthetic-flavour-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C.html

title
Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก.
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. รายละเอียด --> Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ชนิดผง (Strawberry Flavour Powder) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Strawberry Flavour Powder สารแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ สงวนชัยเคมี 02 682 9481 STRAWBERRY FLAVOUR - POWDER ( ARTIFICIAL FLAVOUR) กลิ่นผสมอาหารเข้มข้น สตรอร์เบอร์รี่ ชนิด ผง (สารแต่งกลิ่นรส สังเคราะห์) ขนาดบรรจุ 10 กิโลกรัม (บรรจุในถุงฟอยด์ ถุงละ 5 กิโลกรัม จำนวน 2 ถุง) ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างสารแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง Strawberry Flavour Powder   APPLICATION กลิ่นผสมอาหารเข้มข้น ละลายน้ำ ( Water Soluble) กลิ่นผสมอาหารสตรอว์เบอร์รี่ที่มีความเข้มข้นสูง เป็นกลิ่น   ( Flavour ) อาหาร เข้มข้น ที่ทำให้รู้สึกถึงรสชาติของอาหาร สามารถนำไปใช้กับ ขนม อาหารและเครื่องดื่ม  และ อื่นๆ STORAGE ควรเก็บในที่แห้ง ไม่ชื้น อยู่ในอุณหภูมิห้อง โดยต้องไม่โดนแสงแดด และอยู่ในบรรจุภัณฑ์ที่ปิดสนิท USAGE ใช้ผสมกับอาหารในปริมาณ 0.01% - 2.00% ของน้ำหนักอาหาร (ปริมาณการใช้ขึ้นอยู๋กับสูตรของผลิตภัณฑ์)       สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 กล่อง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 1 กล่อง 10 กิโลกรัม ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก     ตัวอย่างสูตรและวิธีทำอาหาร/ขนมที่ใช้ วัตถุแต่งกลิ่นรส Strawberry Powder  1. สตรอว์เบอร์รี่มิลค์เชค (Strawberry Milkshake)   ส่วนผสม: นมสดเย็น 200 มล. ไอศกรีมวานิลลา 2 สกู๊ป Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ น้ำแข็งบดเล็กน้อย วิธีทำ: ปั่นทุกอย่างรวมกันจนเนียนละเอียด เทใส่แก้ว เสิร์ฟทันที ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างการพัฒนามิลค์เชค เค้กและไอศกรีมแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ 2. ขนมเค้กสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Sponge Cake) ส่วนผสม: แป้งเค้ก 100 กรัม ไข่ไก่ 3 ฟอง น้ำตาลทราย 80 กรัม Strawberry Powder 2 ช้อนโต๊ะ วิปครีมและผลสตรอว์เบอร์รี่ (สำหรับตกแต่ง) วิธีทำ: ตีไข่กับน้ำตาลจนขึ้นฟู ร่อนแป้งกับผงสตรอว์เบอร์รี่รวมกัน ค่อย ๆ ผสมให้เข้ากัน เทใส่พิมพ์ อบที่ 170°C 25-30 นาที แต่งหน้าด้วยวิปครีมและผลไม้ 3. คุกกี้สตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Cookies) ส่วนผสม: เนยจืด 100 กรัม น้ำตาลไอซิ่ง 50 กรัม แป้งอเนกประสงค์ 150 กรัม Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ กลิ่นวานิลลา 1/2 ช้อนชา วิธีทำ: ตีเนยกับน้ำตาลจนขึ้นฟู ผสมแป้งและผงสตรอว์เบอร์รี่ ปั้นเป็นก้อนกลม กดแบน อบ 160°C ประมาณ 12-15 นาที 4. เยลลี่สตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Jelly) ส่วนผสม: น้ำเปล่า 250 มล. ผงวุ้น 1 ช้อนชา น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ วิธีทำ: ผสมทุกอย่างในหม้อ เคี่ยวจนเดือดแล้วเทใส่พิมพ์ พักให้เย็นจนเซ็ตตัว 5. พุดดิ้งสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Pudding) ส่วนผสม: นมสด 200 มล. ครีมสด 50 มล. เจลาติน 1 ช้อนชา Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ วิธีทำ: ละลายเจลาตินในน้ำอุ่น ผสมนม ครีม น้ำตาล และ Strawberry Powder อุ่นจนร้อน เติมเจลาติน เทใส่พิมพ์ แช่เย็น 6. โยเกิร์ตรสสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Yogurt) ส่วนผสม: โยเกิร์ตรสธรรมชาติ 1 ถ้วย Strawberry Powder 1-2 ช้อนชา น้ำผึ้งหรือน้ำเชื่อม (ตามชอบ) วิธีทำ: คนผงสตรอว์เบอร์รี่ลงในโยเกิร์ต เติมน้ำผึ้ง ผสมให้เข้ากัน พร้อมเสิร์ฟ   เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Powder Strawberry จำหน่าย Strawberry Synthetic Flavour Powder กลิ่นสตรอว์เบอร์รีชนิดผง 10 กิโลกรัม วัตถุดิบแต่งกลิ่นและกลิ่นผง Powder Spearmint อ่านข้อมูลสินค้า Powder Peppermint อ่านข้อมูลสินค้า Powder Lychee อ่านข้อมูลสินค้า Powder Lemon อ่านข้อมูลสินค้า Iso Amyl Acetate อ่านข้อมูลสินค้า แหล่งอ้างอิงเฉพาะเรื่อง OSHA — Appendix D to §1910.1200: Safety Data Sheets ข้อกำหนด SDS ส่วนที่ 1 ใช้ระบุผลิตภัณฑ์และผู้จัดหา ส่วนที่ 3 ระบุองค์ประกอบตามเกณฑ์การเปิดเผยของระบบนั้น และส่วนที่ 7–8 ให้ข้อมูลการจัดเก็บและการควบคุมการสัมผัส แหล่งนี้รองรับวิธีอ่านเอกสารเท่านั้น ไม่ยืนยันสูตร CAS เกรดอาหาร หรือความปลอดภัยของสินค้าสูตรผสมนี้ ขณะตรวจหน้านี้ยังไม่มี SDS ของผู้ผลิตเฉพาะสูตรให้ตรวจสอบทางสาธารณะ จึงต้องขอเอกสารที่ตรงชื่อสินค้า รหัสสูตรและผู้ผลิตจากฝ่ายขายก่อนสั่งซื้อ ห้ามใช้ CAS ของน้ำมันธรรมชาติหรือสารแต่งกลิ่นตัวใดตัวหนึ่งแทนส่วนผสมทั้งหมด ตรวจแหล่งอ้างอิงวันที่ 15 กันยายน 2569 ขอบเขตหลักฐานตามข้อความข้างต้น ข้อมูลราคา สต็อก บรรจุภัณฑ์ เอกสาร และผลวิเคราะห์ล็อตจริงต้องยืนยันกับฝ่ายขายและผู้ผลิตก่อนสั่งซื้อ ชื่ออื่น / Synonyms Strawberry Powder Strawberry Powder · Strawberry Powder ผงสตรอว์เบอร์รี่ กลิ่นผสมอาหาร ขายส่ง · กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ชนิดผง · กลิ่นสตรอเบอร์รี่ชนิดผง · ผงกลิ่นสตรอว์เบอร์รี · Strawberry Flavor Powder · Strawberry Flavour Powder ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5304 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-36778-strawberry-powder-synthetic-flavour-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. รายละเอียด --> Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ชนิดผง (Strawberry Flavour Powder) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Strawberry Flavour Powder สารแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ สงวนชัยเคมี 02 682 9481 STRAWBERRY FLAVOUR - POWDER ( ARTIFICIAL FLAVOUR) กลิ่นผสมอาหารเข้มข้น สตรอร์เบอร์รี่ ชนิด ผง (สารแต่งกลิ่นรส สังเคราะห์) ขนาดบรรจุ 10 กิโลกรัม (บรรจุในถุงฟอยด์ ถุงละ 5 กิโลกรัม จำนวน 2 ถุง) ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างสารแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง Strawberry Flavour Powder   APPLICATION กลิ่นผสมอาหารเข้มข้น ละลายน้ำ ( Water Soluble) กลิ่นผสมอาหารสตรอว์เบอร์รี่ที่มีความเข้มข้นสูง เป็นกลิ่น   ( Flavour ) อาหาร เข้มข้น ที่ทำให้รู้สึกถึงรสชาติของอาหาร สามารถนำไปใช้กับ ขนม อาหารและเครื่องดื่ม  และ อื่นๆ STORAGE ควรเก็บในที่แห้ง ไม่ชื้น อยู่ในอุณหภูมิห้อง โดยต้องไม่โดนแสงแดด และอยู่ในบรรจุภัณฑ์ที่ปิดสนิท USAGE ใช้ผสมกับอาหารในปริมาณ 0.01% - 2.00% ของน้ำหนักอาหาร (ปริมาณการใช้ขึ้นอยู๋กับสูตรของผลิตภัณฑ์)       สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 กล่อง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 1 กล่อง 10 กิโลกรัม ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก     ตัวอย่างสูตรและวิธีทำอาหาร/ขนมที่ใช้ วัตถุแต่งกลิ่นรส Strawberry Powder  1. สตรอว์เบอร์รี่มิลค์เชค (Strawberry Milkshake)   ส่วนผสม: นมสดเย็น 200 มล. ไอศกรีมวานิลลา 2 สกู๊ป Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ น้ำแข็งบดเล็กน้อย วิธีทำ: ปั่นทุกอย่างรวมกันจนเนียนละเอียด เทใส่แก้ว เสิร์ฟทันที ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างการพัฒนามิลค์เชค เค้กและไอศกรีมแต่งกลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ 2. ขนมเค้กสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Sponge Cake) ส่วนผสม: แป้งเค้ก 100 กรัม ไข่ไก่ 3 ฟอง น้ำตาลทราย 80 กรัม Strawberry Powder 2 ช้อนโต๊ะ วิปครีมและผลสตรอว์เบอร์รี่ (สำหรับตกแต่ง) วิธีทำ: ตีไข่กับน้ำตาลจนขึ้นฟู ร่อนแป้งกับผงสตรอว์เบอร์รี่รวมกัน ค่อย ๆ ผสมให้เข้ากัน เทใส่พิมพ์ อบที่ 170°C 25-30 นาที แต่งหน้าด้วยวิปครีมและผลไม้ 3. คุกกี้สตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Cookies) ส่วนผสม: เนยจืด 100 กรัม น้ำตาลไอซิ่ง 50 กรัม แป้งอเนกประสงค์ 150 กรัม Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ กลิ่นวานิลลา 1/2 ช้อนชา วิธีทำ: ตีเนยกับน้ำตาลจนขึ้นฟู ผสมแป้งและผงสตรอว์เบอร์รี่ ปั้นเป็นก้อนกลม กดแบน อบ 160°C ประมาณ 12-15 นาที 4. เยลลี่สตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Jelly) ส่วนผสม: น้ำเปล่า 250 มล. ผงวุ้น 1 ช้อนชา น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ วิธีทำ: ผสมทุกอย่างในหม้อ เคี่ยวจนเดือดแล้วเทใส่พิมพ์ พักให้เย็นจนเซ็ตตัว 5. พุดดิ้งสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Pudding) ส่วนผสม: นมสด 200 มล. ครีมสด 50 มล. เจลาติน 1 ช้อนชา Strawberry Powder 1 ช้อนโต๊ะ น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ วิธีทำ: ละลายเจลาตินในน้ำอุ่น ผสมนม ครีม น้ำตาล และ Strawberry Powder อุ่นจนร้อน เติมเจลาติน เทใส่พิมพ์ แช่เย็น 6. โยเกิร์ตรสสตรอว์เบอร์รี่ (Strawberry Yogurt) ส่วนผสม: โยเกิร์ตรสธรรมชาติ 1 ถ้วย Strawberry Powder 1-2 ช้อนชา น้ำผึ้งหรือน้ำเชื่อม (ตามชอบ) วิธีทำ: คนผงสตรอว์เบอร์รี่ลงในโยเกิร์ต เติมน้ำผึ้ง ผสมให้เข้ากัน พร้อมเสิร์ฟ   เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Powder Strawberry จำหน่าย Strawberry Synthetic Flavour Powder กลิ่นสตรอว์เบอร์รีชนิดผง 10 กิโลกรัม วัตถุดิบแต่งกลิ่นและกลิ่นผง Powder Spearmint อ่านข้อมูลสินค้า Powder Peppermint อ่านข้อมูลสินค้า Powder Lychee อ่านข้อมูลสินค้า Powder Lemon อ่านข้อมูลสินค้า Iso Amyl Acetate อ่านข้อมูลสินค้า แหล่งอ้างอิงเฉพาะเรื่อง OSHA — Appendix D to §1910.1200: Safety Data Sheets ข้อกำหนด SDS ส่วนที่ 1 ใช้ระบุผลิตภัณฑ์และผู้จัดหา ส่วนที่ 3 ระบุองค์ประกอบตามเกณฑ์การเปิดเผยของระบบนั้น และส่วนที่ 7–8 ให้ข้อมูลการจัดเก็บและการควบคุมการสัมผัส แหล่งนี้รองรับวิธีอ่านเอกสารเท่านั้น ไม่ยืนยันสูตร CAS เกรดอาหาร หรือความปลอดภัยของสินค้าสูตรผสมนี้ ขณะตรวจหน้านี้ยังไม่มี SDS ของผู้ผลิตเฉพาะสูตรให้ตรวจสอบทางสาธารณะ จึงต้องขอเอกสารที่ตรงชื่อสินค้า รหัสสูตรและผู้ผลิตจากฝ่ายขายก่อนสั่งซื้อ ห้ามใช้ CAS ของน้ำมันธรรมชาติหรือสารแต่งกลิ่นตัวใดตัวหนึ่งแทนส่วนผสมทั้งหมด ตรวจแหล่งอ้างอิงวันที่ 15 กันยายน 2569 ขอบเขตหลักฐานตามข้อความข้างต้น ข้อมูลราคา สต็อก บรรจุภัณฑ์ เอกสาร และผลวิเคราะห์ล็อตจริงต้องยืนยันกับฝ่ายขายและผู้ผลิตก่อนสั่งซื้อ ชื่ออื่น / Synonyms Strawberry Powder Strawberry Powder · Strawberry Powder ผงสตรอว์เบอร์รี่ กลิ่นผสมอาหาร ขายส่ง · กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่ชนิดผง · กลิ่นสตรอเบอร์รี่ชนิดผง · ผงกลิ่นสตรอว์เบอร์รี · Strawberry Flavor Powder · Strawberry Flavour Powder ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5304 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
Strawberry Powder Synthetic Flavour — กลิ่นสตรอว์เบอร์รี่สังเคราะห์ชนิดผง — บรรจุ 10 กก. · differs from Target

Assets: 47 · Warnings: none

Decision: override

Source · Product · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824626-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-synthetic-beeswax-%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%9C%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C-malaysia-20-kg.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824626-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-synthetic-beeswax-%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%9C%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C-malaysia-20-kg.html

title
จำหน่าย Synthetic Beeswax Malaysia 20 kg | สงวนชัยเคมี
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Synthetic Beeswax | ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia 20 kg รายละเอียด --> จำหน่าย Synthetic Beeswax | ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia 20 kg ราคา 1,290 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 131 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัมต่อถุง SKU 1036082 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก จำหน่าย Synthetic Beeswax ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia ขนาด 20 กิโลกรัม ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Synthetic Beeswax สงวนชัยเคมี 02 682 9481 Stock Availability: In Stock แว็กซ์สร้างโครงสร้างสำหรับฝ่ายจัดซื้อ โรงงานเครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และทีมวิจัยพัฒนาสูตร บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย Synthetic Beeswax (ไขผึ้งสังเคราะห์) จากประเทศมาเลเซีย บรรจุ 20 กิโลกรัม รองรับการสั่งซื้อตั้งแต่ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมประสาน COA และ SDS ตามล็อต เพื่อช่วยให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ตรวจสอบคุณภาพก่อนอนุมัติคำสั่งซื้อ เหมาะสำหรับใช้พัฒนาเนื้อสัมผัส ความแข็ง ความหนืด และความคงรูปของผลิตภัณฑ์ชนิดบาล์ม แท่ง และระบบน้ำมัน รายละเอียดสารโดยย่อ Synthetic Beeswax เป็นแว็กซ์สังเคราะห์ที่ออกแบบให้มีสมบัติด้านโครงสร้างและเนื้อสัมผัสใกล้เคียงไขผึ้งธรรมชาติ ฐานข้อมูล CosIng ของคณะกรรมาธิการยุโรประบุชื่อ INCI ว่า SYNTHETIC BEESWAX และอธิบายว่าเป็นผลิตภัณฑ์ปฏิกิริยาเชิงซ้อนของกรดผสมและแอลกอฮอล์ผสมที่เลียนแบบองค์ประกอบของ beeswax โดยมีหน้าที่ในเครื่องสำอางด้าน Binding, Emulsion Stabilising และ Viscosity Controlling ข้อควรแยกให้ชัดเจน: สินค้านี้เป็น Synthetic Beeswax ไม่ใช่ Beeswax ธรรมชาติ จึงไม่ควรนำ CAS Number, INS 901/E901 หรือข้อกำหนดของ Yellow/White Beeswax ธรรมชาติมาใช้แทนโดยอัตโนมัติ โปรดตรวจ INCI, CAS/องค์ประกอบ, grade และสถานะด้านกฎหมายจาก SDS, TDS และ COA ของล็อตสินค้าจริงทุกครั้ง ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างวัตถุดิบ Synthetic Beeswax ข้อมูลสินค้าและเงื่อนไขสำหรับฝ่ายจัดซื้อ ชื่อสินค้า Synthetic Beeswax ชื่อภาษาไทย ไขผึ้งสังเคราะห์ / ขี้ผึ้งสังเคราะห์ ชื่อที่ใช้ค้นหา Synthetic Beeswax, Synthetic Bee Wax, ไขผึ้งสังเคราะห์, ขี้ผึ้งสังเคราะห์, Cosmetic Wax ชื่อ INCI SYNTHETIC BEESWAX — ให้ตรวจยืนยันจากเอกสารล็อตจริง CAS Number โปรดตรวจจาก SDS/COA ของสินค้าล็อตจริง เนื่องจากองค์ประกอบของ Synthetic Beeswax อาจแตกต่างตามผู้ผลิตและเกรด เกรดสินค้า วัตถุดิบสำหรับงานเครื่องสำอางและอุตสาหกรรม ตามเอกสารรับรองของล็อตสินค้า ประเทศผู้ผลิต Malaysia ผู้จัดจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัมต่อถุง จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ปริมาณสั่งซื้อขั้นต่ำ 20 กิโลกรัม เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS ตามล็อตสินค้า; TDS, INCI/composition statement และเอกสาร grade ให้สอบถามตามความพร้อม ระยะเวลาเตรียมสินค้า ประมาณ 1 วัน หลังได้รับชำระเงิน ยืนยันคำสั่งซื้อ และตรวจสอบสต็อกเรียบร้อยแล้ว การรับสินค้า จัดส่งตามเงื่อนไขบริษัท หรือรับสินค้าด้วยตนเองที่สำนักงานบริเวณถนนพระราม 3 ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ค่าต่อไปนี้เป็นข้อมูลจาก COA ตัวอย่างที่ปรากฏในหน้าข้อมูลต้นฉบับ ใช้เพื่อช่วยวางแผนการตรวจรับเท่านั้น ไม่ใช่การรับรองค่าของทุกล็อต ฝ่ายจัดซื้อและ QA ต้องตรวจ COA ของล็อตที่จะส่งมอบก่อนอนุมัติ: รายการตรวจ ค่าตัวอย่าง ข้อกำหนดที่แสดง Appearance / Color Off-white solid ตรวจตาม COA ล็อตจริง Congealing Point 70°C 68–72°C Melting/Drop Point ตามชื่อรายการใน COA ตัวอย่าง 79.5°C 72–80°C Needle Penetration at 20°C 15 dmm 14–18 dmm Refractive Index at 100°C 1.433 ตรวจเกณฑ์รับจากเอกสารล็อตจริง Viscosity at 98.9°C 7.38 mPa·s ตรวจเกณฑ์รับจากเอกสารล็อตจริง ข้อเสนอสำหรับ QA: ควรกำหนดเกณฑ์รับสินค้าอย่างน้อยด้าน Appearance, Color, Congealing/Drop Point, Penetration, Viscosity, กลิ่น และความเข้ากันได้กับสูตรต้นแบบ รวมทั้งตรวจชื่อวิธีทดสอบและหน่วยให้ตรงกับ COA ของผู้ผลิต ข้อควรทราบเกี่ยวกับจุดหลอม จุดหยด และจุดแข็งตัว ค่าจุดหลอม (melting point), จุดหยด (drop point) และจุดแข็งตัว (congealing point) ไม่ใช่คำเดียวกันและอาจใช้วิธีทดสอบต่างกัน จึงไม่ควรเปรียบเทียบตัวเลขจากผู้ผลิตต่างรายโดยไม่ดูวิธีวิเคราะห์ แว็กซ์ที่มีค่าเหล่านี้สูงขึ้นมักต้องใช้อุณหภูมิหลอมและเงื่อนไขการบรรจุที่เหมาะสมมากขึ้น ซึ่งอาจกระทบความแข็ง การเกลี่ย การหดตัว และการคายน้ำมันของสูตร จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน บรรจุ 20 กิโลกรัม เหมาะสำหรับวางแผนทดลอง pilot batch และการผลิตเชิงพาณิชย์ แหล่งผลิตประเทศมาเลเซีย พร้อมระบุใน RFQ และเอกสารอนุมัติวัตถุดิบได้ชัดเจน สี off-white ช่วยลดผลกระทบด้านสีในสูตรเมื่อเทียบกับแว็กซ์สีเหลือง ใช้ปรับความแข็ง ความหนืด การยึดน้ำมัน และความคงรูปในสูตรไร้น้ำหรือผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง มีข้อมูล COA ตัวอย่างสำหรับตั้งหัวข้อการตรวจรับ และสามารถขอ COA/SDS ตามล็อตจากฝ่ายขาย รองรับการซื้อขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ช่วยให้ฝ่ายจัดซื้อบริหารปริมาณทดสอบและเงินทุนหมุนเวียนได้ง่าย สินค้านี้ใช้ทำอะไร ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการใช้งานและพัฒนาผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับ Synthetic Beeswax Synthetic Beeswax ใช้เป็นวัตถุดิบสร้างโครงสร้าง เพิ่มความแข็ง ควบคุมความหนืด ช่วยยึดน้ำมัน และปรับสัมผัสของผลิตภัณฑ์ ตัวอย่างงานพัฒนาสูตร ได้แก่ ลิปบาล์ม ลิปสติก บาล์มไร้น้ำ แว็กซ์ผม/โพเมด ผลิตภัณฑ์ระงับกลิ่นกายชนิดแท่ง น้ำหอมแข็ง เทียน และแว็กซ์ขัดเงา ทั้งนี้ ความเหมาะสมกับการใช้งานจริงต้องยืนยันจาก grade เอกสารกฎหมาย และผลทดสอบสูตรสำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มทดลองโดยประมาณ ประเด็นที่ควรทดสอบ ครีมและโลชั่น 0.5–3.0% ความหนืด เม็ดแว็กซ์ และเสถียรภาพอิมัลชัน บาล์มไร้น้ำ 3–12% ความแข็ง การตัก การเกลี่ย และการคายน้ำมัน ลิปบาล์ม/ลิปสติก 5–20% แรงหักแท่ง การจ่ายเนื้อ จุดหยด และการหดตัว แว็กซ์ผม/โพเมด 3–18% Hold, scoopability, drag และการล้างออก ผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง 5–15% Payout การแตกร่วน รอยขาว และความคงรูป น้ำหอมแข็ง/เทียน 5–20% การปล่อยกลิ่น การเผาไหม้ ความแข็ง และการเกิดเหงื่อน้ำมัน หมายเหตุ: ช่วงข้างต้นเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับงาน R&D ไม่ใช่อัตราที่รับรองสำหรับทุกสูตร ไม่ใช่ข้อกำหนดกฎหมาย และไม่ใช่คำแนะนำให้ใช้ในผลิตภัณฑ์อาหารหรือยา ต้องทำ laboratory trial, pilot batch, stability test, compatibility test และ safety assessment ตามประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีใช้เบื้องต้นสำหรับการทดลองสูตร ตรวจ COA/SDS/TDS ของล็อต โดยเฉพาะสี จุดแข็งตัว จุดหลอมหรือจุดหยด ความแข็ง และความหนืดขณะหลอม ชั่ง Synthetic Beeswax รวมกับส่วนประกอบในเฟสน้ำมัน ให้ความร้อนสูงกว่าจุดหลอมหรือจุดหยดของล็อตเท่าที่จำเป็น สำหรับค่าตัวอย่างนี้อาจเริ่มประเมินช่วงประมาณ 85–90°C โดยต้องคำนึงถึงความทนร้อนของส่วนประกอบอื่น กวนจนละลายสม่ำเสมอและไม่เหลือเกล็ดหรือเม็ดแว็กซ์ เติมส่วนประกอบไวต่อความร้อนในช่วงเย็นตัวที่เหมาะสม และกำหนดอุณหภูมิบรรจุตามพฤติกรรมการเซ็ตตัวจริง ควบคุมอัตราการเย็น ทดสอบหลังผลิตอย่างน้อย 24–48 ชั่วโมง และทำ accelerated/real-time stability ตามแผนพัฒนาผลิตภัณฑ์ เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ ใบเสนอราคาที่ระบุชื่อ Synthetic Beeswax, ประเทศผู้ผลิต Malaysia, ขนาด 20 กก. และจำนวนหน่วยบรรจุ COA ของล็อตที่จะส่งมอบ พร้อมเลขล็อตและวันที่ผลิต/ทดสอบ SDS ฉบับปัจจุบัน สำหรับการขนย้าย การจัดเก็บ PPE และการจัดการเหตุฉุกเฉิน TDS หรือ Specification ของผู้ผลิต INCI/Composition statement และ CAS/EC number ตามเอกสารของเกรดจริง เอกสารรับรองด้าน Cosmetic Grade, Halal, Vegan, Allergen, GMO หรือ Regulatory ตามที่โครงการต้องใช้—ต้องขอและตรวจเป็นรายเอกสาร ไม่ควรอนุมานจากชื่อสินค้า ตัวอย่างสินค้าเพื่อทำ Compatibility และ Stability Test หากเป็นการอนุมัติวัตถุดิบใหม่ เงื่อนไขการสั่งซื้อ ระยะเวลาเตรียมสินค้า ใช้เวลาเตรียมสินค้าประมาณ 1 วัน หลังจากบริษัทได้รับการชำระเงิน ยืนยันคำสั่งซื้อ และตรวจสอบสถานะสินค้าครบถ้วนแล้ว หากต้องการใช้สินค้าตามวันที่กำหนด กรุณาแจ้งฝ่ายขายล่วงหน้าเพื่อยืนยันสต็อก ล็อตสินค้า และวันที่พร้อมรับสินค้า การจัดส่งและการรับสินค้า บริษัทสามารถจัดส่งสินค้าในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่งตามเงื่อนไขบริษัท เมื่อมูลค่าคำสั่งซื้อรวมไม่น้อยกว่า 25,000 บาท วิธีจัดส่งขึ้นอยู่กับพื้นที่ เส้นทาง ปริมาณสินค้า และการยอมรับของผู้ให้บริการขนส่ง กรุณาให้ฝ่ายขายตรวจสอบก่อนยืนยันทุกครั้ง กรณีคำสั่งซื้อมูลค่าต่ำกว่า 25,000 บาท ลูกค้าสามารถรับสินค้าด้วยตนเองที่สำนักงานบริษัทบริเวณถนนพระราม 3 โดยกรุณานัดหมายล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อให้เจ้าหน้าที่จัดเตรียมสินค้าและเอกสารประจำล็อต การชำระเงิน โอนเงินล่วงหน้าเข้าบัญชีชื่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดในใบเสนอราคา ชำระเงินสดเมื่อมารับสินค้าที่สำนักงาน หรือโอนเงินล่วงหน้าก่อนเข้ารับสินค้า เพื่อความปลอดภัย: โปรดตรวจชื่อบัญชีและรายละเอียดการชำระเงินจากใบเสนอราคาหรือฝ่ายขายก่อนทำรายการทุกครั้ง ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ ส่งชื่อสินค้า “Synthetic Beeswax” และระบุขนาดบรรจุ 20 กก. แจ้งจำนวนที่ต้องการ วันที่ต้องใช้ และวิธีรับสินค้า แจ้งวัตถุประสงค์การใช้และเอกสารที่ฝ่าย QA/กฎหมายต้องการ ตรวจใบเสนอราคา ชื่อสินค้า ประเทศผู้ผลิต จำนวน ราคา ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ยืนยันคำสั่งซื้อและชำระเงินตามใบเสนอราคา รับการยืนยันล็อต วันพร้อมรับสินค้า และเอกสารประจำล็อตจากฝ่ายขาย ข้อมูลที่ควรระบุเมื่อติดต่อฝ่ายขาย ชื่อบริษัทและผู้ติดต่อ • เบอร์โทร/อีเมล • จำนวนถุงหรือกิโลกรัม • จังหวัดและสถานที่รับสินค้า • วันที่ต้องใช้ • ประเภทผลิตภัณฑ์ที่จะพัฒนา • ค่า COA ที่สำคัญ • เอกสารรับรองที่ต้องใช้ • ความต้องการตัวอย่างสำหรับ R&D ความปลอดภัยในการใช้งาน อ่าน SDS ของล็อตปัจจุบันก่อนรับเข้า จัดเก็บ หลอม หรือใช้งาน สวมอุปกรณ์ป้องกันตาม SDS และการประเมินความเสี่ยงของโรงงาน ระวังการลวกไหม้จากแว็กซ์หลอมร้อน อุปกรณ์ให้ความร้อน และพื้นผิวร้อน ให้ความร้อนเฉพาะเท่าที่จำเป็น หลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไปและแหล่งจุดติดไฟตามข้อกำหนด SDS ห้ามนำไปใช้กับอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สัมผัสอาหาร เว้นแต่มีเอกสาร grade และกฎหมายรองรับการใช้งานนั้นโดยเฉพาะ ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปต้องผ่านการประเมินความปลอดภัย เสถียรภาพ จุลชีววิทยา และข้อกำหนดฉลากที่เกี่ยวข้อง การจัดเก็บสินค้า เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิท ในบริเวณแห้ง สะอาด และพ้นแสงแดด หลีกเลี่ยงความร้อน ความชื้น ฝุ่น สิ่งปนเปื้อน และวัตถุดิบที่มีกลิ่นรุนแรง ใช้เงื่อนไขการเก็บ อายุสินค้า และระบบ FIFO/FEFO ตามฉลากและเอกสารผู้ผลิตของล็อตจริง หลังเปิดใช้ให้ปิดบรรจุภัณฑ์ทันทีและใช้เครื่องมือที่สะอาด เพื่อควบคุมสี กลิ่น และสิ่งแปลกปลอม คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1. สินค้านี้คือ Beeswax ธรรมชาติหรือไม่? ไม่ใช่ สินค้านี้คือ Synthetic Beeswax หรือไขผึ้งสังเคราะห์ ซึ่งออกแบบให้เลียนแบบสมบัติบางด้านของไขผึ้งธรรมชาติ จึงต้องระบุชื่อ Synthetic Beeswax ใน RFQ และเอกสารอนุมัติวัตถุดิบให้ชัดเจน อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 2. ชื่อ INCI คืออะไร? ชื่อ INCI ที่ฐานข้อมูล CosIng ระบุคือ SYNTHETIC BEESWAX อย่างไรก็ดี ฝ่ายฉลากควรตรวจเอกสาร INCI/composition ของเกรดที่ส่งมอบจริงก่อนใช้บนฉลากผลิตภัณฑ์ อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 3. CAS Number ของสินค้าคืออะไร? ไม่ควรคาดเดาจากชื่อสินค้า เพราะองค์ประกอบและ CAS อาจแตกต่างตามผู้ผลิตหรือเกรด กรุณาขอ SDS/COA ของล็อตปัจจุบัน และห้ามนำ CAS 8006-40-4 หรือ 8012-89-3 ของ Beeswax ธรรมชาติมาใช้แทนโดยอัตโนมัติ อ้างอิงความแตกต่างของ Beeswax ธรรมชาติ: https://www.fao.org/fileadmin/user_upload/jecfa_additives/docs/Monograph1/Additive-051.pdf 4. สินค้าผลิตจากประเทศใดและบรรจุเท่าใด? สินค้ารายการนี้ระบุประเทศผู้ผลิต Malaysia และขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัม โปรดตรวจประเทศผู้ผลิตและหน่วยบรรจุซ้ำในใบเสนอราคาและฉลากล็อตก่อนยืนยันคำสั่งซื้อ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 5. สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สั่งขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 หรือ 20 กิโลกรัม กรุณาให้ฝ่ายขายยืนยันสต็อกและราคาปัจจุบันก่อนออกใบสั่งซื้อ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 6. มีเอกสารอะไรให้ตรวจสอบก่อนซื้อ? เอกสารหลักคือ COA และ SDS ตามล็อต ควรขอ TDS/Specification, INCI/composition statement และเอกสาร grade หรือ certification เพิ่มเติมตามข้อกำหนดของโครงการ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 7. ค่า COA ใดสำคัญต่อการตรวจรับ? ควรตรวจ Appearance/Color, Congealing Point, Melting/Drop Point, Needle Penetration, Refractive Index, Viscosity และเกณฑ์สิ่งปนเปื้อนที่ผู้ผลิตกำหนด เพราะค่าดังกล่าวมีผลต่อการหลอม ความแข็ง การเกลี่ย และความสม่ำเสมอของสูตร อ้างอิง COA ตัวอย่าง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 8. Synthetic Beeswax ทำหน้าที่อะไรในเครื่องสำอาง? CosIng ระบุหน้าที่ Binding, Emulsion Stabilising และ Viscosity Controlling จึงเหมาะกับการใช้เป็นตัวช่วยสร้างโครงสร้างและควบคุมเนื้อสัมผัสของสูตร อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 9. ใช้ในผลิตภัณฑ์ใดได้บ้าง? ใช้ทดลองในลิปบาล์ม ลิปสติก บาล์มไร้น้ำ โพเมด ผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง น้ำหอมแข็ง เทียน และแว็กซ์ขัดเงาได้ตามความเหมาะสมของเกรด เอกสารกฎหมาย และผลทดสอบสูตรจริง อ้างอิงข้อมูลการใช้งาน: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 10. ควรเริ่มทดลองที่กี่เปอร์เซ็นต์? ช่วงเริ่มต้นขึ้นกับประเภทผลิตภัณฑ์ เช่น ครีม/โลชั่น 0.5–3%, บาล์มไร้น้ำ 3–12% และลิปบาล์มหรือลิปสติก 5–20% ตัวเลขนี้เป็นเพียงแนวทางตั้งต้นของ R&D ต้องทดสอบเสถียรภาพและความปลอดภัยของสูตรจริง อ้างอิง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 11. ใช้แทน Beeswax ธรรมชาติแบบ 1:1 ได้หรือไม่? ไม่ควรแทนแบบ 1:1 โดยไม่ทดลอง เพราะจุดหยด ความแข็ง การยึดน้ำมัน การเกลี่ย และการตกผลึกอาจต่างกัน ควรทำ bench trial และปรับสมดุลกับน้ำมัน บัตเตอร์ หรือแว็กซ์ชนิดอื่น อ้างอิงข้อมูลเปรียบเทียบ: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 12. ต้องหลอมที่อุณหภูมิเท่าใด? ต้องอ้างอิงจุดหลอมหรือจุดหยดของล็อตและความทนร้อนของส่วนประกอบอื่น สำหรับ COA ตัวอย่างที่แสดงค่า 72–80°C อาจเริ่มประเมินช่วงประมาณ 85–90°C แล้วลดเวลาให้ความร้อนเท่าที่จำเป็น ไม่ควรใช้ตัวเลขนี้แทนวิธีผลิตที่ผ่านการทดสอบแล้ว อ้างอิง COA ตัวอย่าง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 13. เก็บรักษาอย่างไร? เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิท ในที่แห้ง สะอาด พ้นแสงแดด ความร้อน ความชื้น ฝุ่น และวัตถุดิบกลิ่นแรง โดยใช้เงื่อนไขและอายุสินค้าตามฉลาก/SDS ของล็อตจริง อ้างอิง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 14. บริษัทจัดส่งและรับชำระเงินอย่างไร? คำสั่งซื้อรวมตั้งแต่ 25,000 บาทขึ้นไปสามารถประสานจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งตามเงื่อนไขบริษัท หากยอดต่ำกว่าสามารถนัดรับที่สำนักงานถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน การชำระเงินให้ยึดรายละเอียดในใบเสนอราคาและการยืนยันจากฝ่ายขาย 15. ต้องแจ้งอะไรเพื่อขอราคาได้รวดเร็ว? แจ้งชื่อสินค้า Synthetic Beeswax, จำนวนหน่วยบรรจุ 20 กก., วันที่ต้องใช้, สถานที่รับสินค้า, การใช้งาน และรายการเอกสารที่ต้องการ ติดต่อ 02-682-9483 หรือ info@saguanchaichem.com อ้างอิงช่องทางติดต่อ: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html สอบถามราคาและสั่งซื้อ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด โทรศัพท์: 02-682-9483 (สายกลาง 02-682-9481 ถึง 02-682-9485) อีเมล: info@saguanchaichem.com เพื่อให้เสนอราคาได้รวดเร็ว กรุณาระบุ “Synthetic Beeswax Malaysia 20 kg”, จำนวนหน่วยบรรจุ, วันที่ต้องใช้ และจังหวัด/วิธีรับสินค้า เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ ข้อมูลนี้จัดทำเพื่อการพิจารณาจัดซื้อและการพัฒนาผลิตภัณฑ์เบื้องต้น มิใช่ใบรับรองคุณภาพ ข้อกำหนดการผลิต คำแนะนำทางการแพทย์ หรือการรับรองว่าสินค้าเหมาะกับทุกการใช้งาน ข้อมูลทางกายภาพ ช่วงการใช้ และวิธีผลิตอาจแตกต่างตามผู้ผลิต ล็อต สูตร กระบวนการ และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ผู้ซื้อและผู้ผลิตต้องตรวจสอบ COA, SDS, TDS, Specification, INCI/Composition และเอกสารกฎหมายของล็อตจริง พร้อมทำการทดสอบความเข้ากันได้ เสถียรภาพ ความปลอดภัย และคุณภาพผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนผลิตหรือจำหน่าย บริษัทขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงสต็อก ราคา แหล่งผลิต บรรจุภัณฑ์ และเงื่อนไขการส่งมอบโดยยึดใบเสนอราคาและเอกสารยืนยันคำสั่งซื้อเป็นหลัก แหล่งอ้างอิง หน้าข้อมูล Synthetic Beeswax ของสงวนชัยเคมี: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html European Commission CosIng — SYNTHETIC BEESWAX: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 FAO/JECFA — Beeswax specification สำหรับใช้แยกความแตกต่างจาก Beeswax ธรรมชาติ: https://www.fao.org/fileadmin/user_upload/jecfa_additives/docs/Monograph1/Additive-051.pdf สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Beeswax ข้อมูลสินค้า Beeswax บทความ and FAQ White Beeswax Synthetic เทคโนโลยีแว็กซ์เพื่อการผลิตสมัยใหม่ แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า CetylAlcohol อ่านข้อมูลสินค้า IPM อ่านข้อมูลสินค้า Lanolin อ่านข้อมูลสินค้า Methyl Paraben อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824626-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-synthetic-beeswax-%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%9C%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C-malaysia-20-kg.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Synthetic Beeswax | ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia 20 kg รายละเอียด --> จำหน่าย Synthetic Beeswax | ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia 20 kg ราคา 1,290 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 131 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัมต่อถุง SKU 1036082 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก จำหน่าย Synthetic Beeswax ไขผึ้งสังเคราะห์ Malaysia ขนาด 20 กิโลกรัม ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Synthetic Beeswax สงวนชัยเคมี 02 682 9481 Stock Availability: In Stock แว็กซ์สร้างโครงสร้างสำหรับฝ่ายจัดซื้อ โรงงานเครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และทีมวิจัยพัฒนาสูตร บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย Synthetic Beeswax (ไขผึ้งสังเคราะห์) จากประเทศมาเลเซีย บรรจุ 20 กิโลกรัม รองรับการสั่งซื้อตั้งแต่ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมประสาน COA และ SDS ตามล็อต เพื่อช่วยให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ตรวจสอบคุณภาพก่อนอนุมัติคำสั่งซื้อ เหมาะสำหรับใช้พัฒนาเนื้อสัมผัส ความแข็ง ความหนืด และความคงรูปของผลิตภัณฑ์ชนิดบาล์ม แท่ง และระบบน้ำมัน รายละเอียดสารโดยย่อ Synthetic Beeswax เป็นแว็กซ์สังเคราะห์ที่ออกแบบให้มีสมบัติด้านโครงสร้างและเนื้อสัมผัสใกล้เคียงไขผึ้งธรรมชาติ ฐานข้อมูล CosIng ของคณะกรรมาธิการยุโรประบุชื่อ INCI ว่า SYNTHETIC BEESWAX และอธิบายว่าเป็นผลิตภัณฑ์ปฏิกิริยาเชิงซ้อนของกรดผสมและแอลกอฮอล์ผสมที่เลียนแบบองค์ประกอบของ beeswax โดยมีหน้าที่ในเครื่องสำอางด้าน Binding, Emulsion Stabilising และ Viscosity Controlling ข้อควรแยกให้ชัดเจน: สินค้านี้เป็น Synthetic Beeswax ไม่ใช่ Beeswax ธรรมชาติ จึงไม่ควรนำ CAS Number, INS 901/E901 หรือข้อกำหนดของ Yellow/White Beeswax ธรรมชาติมาใช้แทนโดยอัตโนมัติ โปรดตรวจ INCI, CAS/องค์ประกอบ, grade และสถานะด้านกฎหมายจาก SDS, TDS และ COA ของล็อตสินค้าจริงทุกครั้ง ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างวัตถุดิบ Synthetic Beeswax ข้อมูลสินค้าและเงื่อนไขสำหรับฝ่ายจัดซื้อ ชื่อสินค้า Synthetic Beeswax ชื่อภาษาไทย ไขผึ้งสังเคราะห์ / ขี้ผึ้งสังเคราะห์ ชื่อที่ใช้ค้นหา Synthetic Beeswax, Synthetic Bee Wax, ไขผึ้งสังเคราะห์, ขี้ผึ้งสังเคราะห์, Cosmetic Wax ชื่อ INCI SYNTHETIC BEESWAX — ให้ตรวจยืนยันจากเอกสารล็อตจริง CAS Number โปรดตรวจจาก SDS/COA ของสินค้าล็อตจริง เนื่องจากองค์ประกอบของ Synthetic Beeswax อาจแตกต่างตามผู้ผลิตและเกรด เกรดสินค้า วัตถุดิบสำหรับงานเครื่องสำอางและอุตสาหกรรม ตามเอกสารรับรองของล็อตสินค้า ประเทศผู้ผลิต Malaysia ผู้จัดจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัมต่อถุง จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ปริมาณสั่งซื้อขั้นต่ำ 20 กิโลกรัม เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS ตามล็อตสินค้า; TDS, INCI/composition statement และเอกสาร grade ให้สอบถามตามความพร้อม ระยะเวลาเตรียมสินค้า ประมาณ 1 วัน หลังได้รับชำระเงิน ยืนยันคำสั่งซื้อ และตรวจสอบสต็อกเรียบร้อยแล้ว การรับสินค้า จัดส่งตามเงื่อนไขบริษัท หรือรับสินค้าด้วยตนเองที่สำนักงานบริเวณถนนพระราม 3 ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ค่าต่อไปนี้เป็นข้อมูลจาก COA ตัวอย่างที่ปรากฏในหน้าข้อมูลต้นฉบับ ใช้เพื่อช่วยวางแผนการตรวจรับเท่านั้น ไม่ใช่การรับรองค่าของทุกล็อต ฝ่ายจัดซื้อและ QA ต้องตรวจ COA ของล็อตที่จะส่งมอบก่อนอนุมัติ: รายการตรวจ ค่าตัวอย่าง ข้อกำหนดที่แสดง Appearance / Color Off-white solid ตรวจตาม COA ล็อตจริง Congealing Point 70°C 68–72°C Melting/Drop Point ตามชื่อรายการใน COA ตัวอย่าง 79.5°C 72–80°C Needle Penetration at 20°C 15 dmm 14–18 dmm Refractive Index at 100°C 1.433 ตรวจเกณฑ์รับจากเอกสารล็อตจริง Viscosity at 98.9°C 7.38 mPa·s ตรวจเกณฑ์รับจากเอกสารล็อตจริง ข้อเสนอสำหรับ QA: ควรกำหนดเกณฑ์รับสินค้าอย่างน้อยด้าน Appearance, Color, Congealing/Drop Point, Penetration, Viscosity, กลิ่น และความเข้ากันได้กับสูตรต้นแบบ รวมทั้งตรวจชื่อวิธีทดสอบและหน่วยให้ตรงกับ COA ของผู้ผลิต ข้อควรทราบเกี่ยวกับจุดหลอม จุดหยด และจุดแข็งตัว ค่าจุดหลอม (melting point), จุดหยด (drop point) และจุดแข็งตัว (congealing point) ไม่ใช่คำเดียวกันและอาจใช้วิธีทดสอบต่างกัน จึงไม่ควรเปรียบเทียบตัวเลขจากผู้ผลิตต่างรายโดยไม่ดูวิธีวิเคราะห์ แว็กซ์ที่มีค่าเหล่านี้สูงขึ้นมักต้องใช้อุณหภูมิหลอมและเงื่อนไขการบรรจุที่เหมาะสมมากขึ้น ซึ่งอาจกระทบความแข็ง การเกลี่ย การหดตัว และการคายน้ำมันของสูตร จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน บรรจุ 20 กิโลกรัม เหมาะสำหรับวางแผนทดลอง pilot batch และการผลิตเชิงพาณิชย์ แหล่งผลิตประเทศมาเลเซีย พร้อมระบุใน RFQ และเอกสารอนุมัติวัตถุดิบได้ชัดเจน สี off-white ช่วยลดผลกระทบด้านสีในสูตรเมื่อเทียบกับแว็กซ์สีเหลือง ใช้ปรับความแข็ง ความหนืด การยึดน้ำมัน และความคงรูปในสูตรไร้น้ำหรือผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง มีข้อมูล COA ตัวอย่างสำหรับตั้งหัวข้อการตรวจรับ และสามารถขอ COA/SDS ตามล็อตจากฝ่ายขาย รองรับการซื้อขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ช่วยให้ฝ่ายจัดซื้อบริหารปริมาณทดสอบและเงินทุนหมุนเวียนได้ง่าย สินค้านี้ใช้ทำอะไร ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการใช้งานและพัฒนาผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับ Synthetic Beeswax Synthetic Beeswax ใช้เป็นวัตถุดิบสร้างโครงสร้าง เพิ่มความแข็ง ควบคุมความหนืด ช่วยยึดน้ำมัน และปรับสัมผัสของผลิตภัณฑ์ ตัวอย่างงานพัฒนาสูตร ได้แก่ ลิปบาล์ม ลิปสติก บาล์มไร้น้ำ แว็กซ์ผม/โพเมด ผลิตภัณฑ์ระงับกลิ่นกายชนิดแท่ง น้ำหอมแข็ง เทียน และแว็กซ์ขัดเงา ทั้งนี้ ความเหมาะสมกับการใช้งานจริงต้องยืนยันจาก grade เอกสารกฎหมาย และผลทดสอบสูตรสำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มทดลองโดยประมาณ ประเด็นที่ควรทดสอบ ครีมและโลชั่น 0.5–3.0% ความหนืด เม็ดแว็กซ์ และเสถียรภาพอิมัลชัน บาล์มไร้น้ำ 3–12% ความแข็ง การตัก การเกลี่ย และการคายน้ำมัน ลิปบาล์ม/ลิปสติก 5–20% แรงหักแท่ง การจ่ายเนื้อ จุดหยด และการหดตัว แว็กซ์ผม/โพเมด 3–18% Hold, scoopability, drag และการล้างออก ผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง 5–15% Payout การแตกร่วน รอยขาว และความคงรูป น้ำหอมแข็ง/เทียน 5–20% การปล่อยกลิ่น การเผาไหม้ ความแข็ง และการเกิดเหงื่อน้ำมัน หมายเหตุ: ช่วงข้างต้นเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับงาน R&D ไม่ใช่อัตราที่รับรองสำหรับทุกสูตร ไม่ใช่ข้อกำหนดกฎหมาย และไม่ใช่คำแนะนำให้ใช้ในผลิตภัณฑ์อาหารหรือยา ต้องทำ laboratory trial, pilot batch, stability test, compatibility test และ safety assessment ตามประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีใช้เบื้องต้นสำหรับการทดลองสูตร ตรวจ COA/SDS/TDS ของล็อต โดยเฉพาะสี จุดแข็งตัว จุดหลอมหรือจุดหยด ความแข็ง และความหนืดขณะหลอม ชั่ง Synthetic Beeswax รวมกับส่วนประกอบในเฟสน้ำมัน ให้ความร้อนสูงกว่าจุดหลอมหรือจุดหยดของล็อตเท่าที่จำเป็น สำหรับค่าตัวอย่างนี้อาจเริ่มประเมินช่วงประมาณ 85–90°C โดยต้องคำนึงถึงความทนร้อนของส่วนประกอบอื่น กวนจนละลายสม่ำเสมอและไม่เหลือเกล็ดหรือเม็ดแว็กซ์ เติมส่วนประกอบไวต่อความร้อนในช่วงเย็นตัวที่เหมาะสม และกำหนดอุณหภูมิบรรจุตามพฤติกรรมการเซ็ตตัวจริง ควบคุมอัตราการเย็น ทดสอบหลังผลิตอย่างน้อย 24–48 ชั่วโมง และทำ accelerated/real-time stability ตามแผนพัฒนาผลิตภัณฑ์ เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ ใบเสนอราคาที่ระบุชื่อ Synthetic Beeswax, ประเทศผู้ผลิต Malaysia, ขนาด 20 กก. และจำนวนหน่วยบรรจุ COA ของล็อตที่จะส่งมอบ พร้อมเลขล็อตและวันที่ผลิต/ทดสอบ SDS ฉบับปัจจุบัน สำหรับการขนย้าย การจัดเก็บ PPE และการจัดการเหตุฉุกเฉิน TDS หรือ Specification ของผู้ผลิต INCI/Composition statement และ CAS/EC number ตามเอกสารของเกรดจริง เอกสารรับรองด้าน Cosmetic Grade, Halal, Vegan, Allergen, GMO หรือ Regulatory ตามที่โครงการต้องใช้—ต้องขอและตรวจเป็นรายเอกสาร ไม่ควรอนุมานจากชื่อสินค้า ตัวอย่างสินค้าเพื่อทำ Compatibility และ Stability Test หากเป็นการอนุมัติวัตถุดิบใหม่ เงื่อนไขการสั่งซื้อ ระยะเวลาเตรียมสินค้า ใช้เวลาเตรียมสินค้าประมาณ 1 วัน หลังจากบริษัทได้รับการชำระเงิน ยืนยันคำสั่งซื้อ และตรวจสอบสถานะสินค้าครบถ้วนแล้ว หากต้องการใช้สินค้าตามวันที่กำหนด กรุณาแจ้งฝ่ายขายล่วงหน้าเพื่อยืนยันสต็อก ล็อตสินค้า และวันที่พร้อมรับสินค้า การจัดส่งและการรับสินค้า บริษัทสามารถจัดส่งสินค้าในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่งตามเงื่อนไขบริษัท เมื่อมูลค่าคำสั่งซื้อรวมไม่น้อยกว่า 25,000 บาท วิธีจัดส่งขึ้นอยู่กับพื้นที่ เส้นทาง ปริมาณสินค้า และการยอมรับของผู้ให้บริการขนส่ง กรุณาให้ฝ่ายขายตรวจสอบก่อนยืนยันทุกครั้ง กรณีคำสั่งซื้อมูลค่าต่ำกว่า 25,000 บาท ลูกค้าสามารถรับสินค้าด้วยตนเองที่สำนักงานบริษัทบริเวณถนนพระราม 3 โดยกรุณานัดหมายล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อให้เจ้าหน้าที่จัดเตรียมสินค้าและเอกสารประจำล็อต การชำระเงิน โอนเงินล่วงหน้าเข้าบัญชีชื่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดในใบเสนอราคา ชำระเงินสดเมื่อมารับสินค้าที่สำนักงาน หรือโอนเงินล่วงหน้าก่อนเข้ารับสินค้า เพื่อความปลอดภัย: โปรดตรวจชื่อบัญชีและรายละเอียดการชำระเงินจากใบเสนอราคาหรือฝ่ายขายก่อนทำรายการทุกครั้ง ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ ส่งชื่อสินค้า “Synthetic Beeswax” และระบุขนาดบรรจุ 20 กก. แจ้งจำนวนที่ต้องการ วันที่ต้องใช้ และวิธีรับสินค้า แจ้งวัตถุประสงค์การใช้และเอกสารที่ฝ่าย QA/กฎหมายต้องการ ตรวจใบเสนอราคา ชื่อสินค้า ประเทศผู้ผลิต จำนวน ราคา ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ยืนยันคำสั่งซื้อและชำระเงินตามใบเสนอราคา รับการยืนยันล็อต วันพร้อมรับสินค้า และเอกสารประจำล็อตจากฝ่ายขาย ข้อมูลที่ควรระบุเมื่อติดต่อฝ่ายขาย ชื่อบริษัทและผู้ติดต่อ • เบอร์โทร/อีเมล • จำนวนถุงหรือกิโลกรัม • จังหวัดและสถานที่รับสินค้า • วันที่ต้องใช้ • ประเภทผลิตภัณฑ์ที่จะพัฒนา • ค่า COA ที่สำคัญ • เอกสารรับรองที่ต้องใช้ • ความต้องการตัวอย่างสำหรับ R&D ความปลอดภัยในการใช้งาน อ่าน SDS ของล็อตปัจจุบันก่อนรับเข้า จัดเก็บ หลอม หรือใช้งาน สวมอุปกรณ์ป้องกันตาม SDS และการประเมินความเสี่ยงของโรงงาน ระวังการลวกไหม้จากแว็กซ์หลอมร้อน อุปกรณ์ให้ความร้อน และพื้นผิวร้อน ให้ความร้อนเฉพาะเท่าที่จำเป็น หลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไปและแหล่งจุดติดไฟตามข้อกำหนด SDS ห้ามนำไปใช้กับอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สัมผัสอาหาร เว้นแต่มีเอกสาร grade และกฎหมายรองรับการใช้งานนั้นโดยเฉพาะ ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปต้องผ่านการประเมินความปลอดภัย เสถียรภาพ จุลชีววิทยา และข้อกำหนดฉลากที่เกี่ยวข้อง การจัดเก็บสินค้า เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิท ในบริเวณแห้ง สะอาด และพ้นแสงแดด หลีกเลี่ยงความร้อน ความชื้น ฝุ่น สิ่งปนเปื้อน และวัตถุดิบที่มีกลิ่นรุนแรง ใช้เงื่อนไขการเก็บ อายุสินค้า และระบบ FIFO/FEFO ตามฉลากและเอกสารผู้ผลิตของล็อตจริง หลังเปิดใช้ให้ปิดบรรจุภัณฑ์ทันทีและใช้เครื่องมือที่สะอาด เพื่อควบคุมสี กลิ่น และสิ่งแปลกปลอม คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1. สินค้านี้คือ Beeswax ธรรมชาติหรือไม่? ไม่ใช่ สินค้านี้คือ Synthetic Beeswax หรือไขผึ้งสังเคราะห์ ซึ่งออกแบบให้เลียนแบบสมบัติบางด้านของไขผึ้งธรรมชาติ จึงต้องระบุชื่อ Synthetic Beeswax ใน RFQ และเอกสารอนุมัติวัตถุดิบให้ชัดเจน อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 2. ชื่อ INCI คืออะไร? ชื่อ INCI ที่ฐานข้อมูล CosIng ระบุคือ SYNTHETIC BEESWAX อย่างไรก็ดี ฝ่ายฉลากควรตรวจเอกสาร INCI/composition ของเกรดที่ส่งมอบจริงก่อนใช้บนฉลากผลิตภัณฑ์ อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 3. CAS Number ของสินค้าคืออะไร? ไม่ควรคาดเดาจากชื่อสินค้า เพราะองค์ประกอบและ CAS อาจแตกต่างตามผู้ผลิตหรือเกรด กรุณาขอ SDS/COA ของล็อตปัจจุบัน และห้ามนำ CAS 8006-40-4 หรือ 8012-89-3 ของ Beeswax ธรรมชาติมาใช้แทนโดยอัตโนมัติ อ้างอิงความแตกต่างของ Beeswax ธรรมชาติ: https://www.fao.org/fileadmin/user_upload/jecfa_additives/docs/Monograph1/Additive-051.pdf 4. สินค้าผลิตจากประเทศใดและบรรจุเท่าใด? สินค้ารายการนี้ระบุประเทศผู้ผลิต Malaysia และขนาดบรรจุ 20 กิโลกรัม โปรดตรวจประเทศผู้ผลิตและหน่วยบรรจุซ้ำในใบเสนอราคาและฉลากล็อตก่อนยืนยันคำสั่งซื้อ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 5. สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สั่งขั้นต่ำ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 หรือ 20 กิโลกรัม กรุณาให้ฝ่ายขายยืนยันสต็อกและราคาปัจจุบันก่อนออกใบสั่งซื้อ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 6. มีเอกสารอะไรให้ตรวจสอบก่อนซื้อ? เอกสารหลักคือ COA และ SDS ตามล็อต ควรขอ TDS/Specification, INCI/composition statement และเอกสาร grade หรือ certification เพิ่มเติมตามข้อกำหนดของโครงการ อ้างอิงข้อมูลสินค้า: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 7. ค่า COA ใดสำคัญต่อการตรวจรับ? ควรตรวจ Appearance/Color, Congealing Point, Melting/Drop Point, Needle Penetration, Refractive Index, Viscosity และเกณฑ์สิ่งปนเปื้อนที่ผู้ผลิตกำหนด เพราะค่าดังกล่าวมีผลต่อการหลอม ความแข็ง การเกลี่ย และความสม่ำเสมอของสูตร อ้างอิง COA ตัวอย่าง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 8. Synthetic Beeswax ทำหน้าที่อะไรในเครื่องสำอาง? CosIng ระบุหน้าที่ Binding, Emulsion Stabilising และ Viscosity Controlling จึงเหมาะกับการใช้เป็นตัวช่วยสร้างโครงสร้างและควบคุมเนื้อสัมผัสของสูตร อ้างอิง: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 9. ใช้ในผลิตภัณฑ์ใดได้บ้าง? ใช้ทดลองในลิปบาล์ม ลิปสติก บาล์มไร้น้ำ โพเมด ผลิตภัณฑ์ชนิดแท่ง น้ำหอมแข็ง เทียน และแว็กซ์ขัดเงาได้ตามความเหมาะสมของเกรด เอกสารกฎหมาย และผลทดสอบสูตรจริง อ้างอิงข้อมูลการใช้งาน: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 10. ควรเริ่มทดลองที่กี่เปอร์เซ็นต์? ช่วงเริ่มต้นขึ้นกับประเภทผลิตภัณฑ์ เช่น ครีม/โลชั่น 0.5–3%, บาล์มไร้น้ำ 3–12% และลิปบาล์มหรือลิปสติก 5–20% ตัวเลขนี้เป็นเพียงแนวทางตั้งต้นของ R&D ต้องทดสอบเสถียรภาพและความปลอดภัยของสูตรจริง อ้างอิง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 11. ใช้แทน Beeswax ธรรมชาติแบบ 1:1 ได้หรือไม่? ไม่ควรแทนแบบ 1:1 โดยไม่ทดลอง เพราะจุดหยด ความแข็ง การยึดน้ำมัน การเกลี่ย และการตกผลึกอาจต่างกัน ควรทำ bench trial และปรับสมดุลกับน้ำมัน บัตเตอร์ หรือแว็กซ์ชนิดอื่น อ้างอิงข้อมูลเปรียบเทียบ: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 12. ต้องหลอมที่อุณหภูมิเท่าใด? ต้องอ้างอิงจุดหลอมหรือจุดหยดของล็อตและความทนร้อนของส่วนประกอบอื่น สำหรับ COA ตัวอย่างที่แสดงค่า 72–80°C อาจเริ่มประเมินช่วงประมาณ 85–90°C แล้วลดเวลาให้ความร้อนเท่าที่จำเป็น ไม่ควรใช้ตัวเลขนี้แทนวิธีผลิตที่ผ่านการทดสอบแล้ว อ้างอิง COA ตัวอย่าง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 13. เก็บรักษาอย่างไร? เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิท ในที่แห้ง สะอาด พ้นแสงแดด ความร้อน ความชื้น ฝุ่น และวัตถุดิบกลิ่นแรง โดยใช้เงื่อนไขและอายุสินค้าตามฉลาก/SDS ของล็อตจริง อ้างอิง: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html 14. บริษัทจัดส่งและรับชำระเงินอย่างไร? คำสั่งซื้อรวมตั้งแต่ 25,000 บาทขึ้นไปสามารถประสานจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งตามเงื่อนไขบริษัท หากยอดต่ำกว่าสามารถนัดรับที่สำนักงานถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน การชำระเงินให้ยึดรายละเอียดในใบเสนอราคาและการยืนยันจากฝ่ายขาย 15. ต้องแจ้งอะไรเพื่อขอราคาได้รวดเร็ว? แจ้งชื่อสินค้า Synthetic Beeswax, จำนวนหน่วยบรรจุ 20 กก., วันที่ต้องใช้, สถานที่รับสินค้า, การใช้งาน และรายการเอกสารที่ต้องการ ติดต่อ 02-682-9483 หรือ info@saguanchaichem.com อ้างอิงช่องทางติดต่อ: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html สอบถามราคาและสั่งซื้อ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด โทรศัพท์: 02-682-9483 (สายกลาง 02-682-9481 ถึง 02-682-9485) อีเมล: info@saguanchaichem.com เพื่อให้เสนอราคาได้รวดเร็ว กรุณาระบุ “Synthetic Beeswax Malaysia 20 kg”, จำนวนหน่วยบรรจุ, วันที่ต้องใช้ และจังหวัด/วิธีรับสินค้า เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ ข้อมูลนี้จัดทำเพื่อการพิจารณาจัดซื้อและการพัฒนาผลิตภัณฑ์เบื้องต้น มิใช่ใบรับรองคุณภาพ ข้อกำหนดการผลิต คำแนะนำทางการแพทย์ หรือการรับรองว่าสินค้าเหมาะกับทุกการใช้งาน ข้อมูลทางกายภาพ ช่วงการใช้ และวิธีผลิตอาจแตกต่างตามผู้ผลิต ล็อต สูตร กระบวนการ และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ผู้ซื้อและผู้ผลิตต้องตรวจสอบ COA, SDS, TDS, Specification, INCI/Composition และเอกสารกฎหมายของล็อตจริง พร้อมทำการทดสอบความเข้ากันได้ เสถียรภาพ ความปลอดภัย และคุณภาพผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนผลิตหรือจำหน่าย บริษัทขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงสต็อก ราคา แหล่งผลิต บรรจุภัณฑ์ และเงื่อนไขการส่งมอบโดยยึดใบเสนอราคาและเอกสารยืนยันคำสั่งซื้อเป็นหลัก แหล่งอ้างอิง หน้าข้อมูล Synthetic Beeswax ของสงวนชัยเคมี: https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35386-beeswax.html European Commission CosIng — SYNTHETIC BEESWAX: https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/38425 FAO/JECFA — Beeswax specification สำหรับใช้แยกความแตกต่างจาก Beeswax ธรรมชาติ: https://www.fao.org/fileadmin/user_upload/jecfa_additives/docs/Monograph1/Additive-051.pdf สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Beeswax ข้อมูลสินค้า Beeswax บทความ and FAQ White Beeswax Synthetic เทคโนโลยีแว็กซ์เพื่อการผลิตสมัยใหม่ แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า CetylAlcohol อ่านข้อมูลสินค้า IPM อ่านข้อมูลสินค้า Lanolin อ่านข้อมูลสินค้า Methyl Paraben อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
จำหน่าย Synthetic Beeswax Malaysia 20 kg | สงวนชัยเคมี · differs from Target

Assets: 43 · Warnings: none

Decision: override

Source · Product · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824711-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-stearyl-alcohol-cosmetic-grade-malaysia-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824711-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-stearyl-alcohol-cosmetic-grade-malaysia-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0.html

title
Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg | สงวนชัยเคมี
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg ถุงกระดาษ รายละเอียด --> จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg ถุงกระดาษ ราคา 590 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 110 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU STEARYL-ALCOHOL-CG-MY-25KG-1036138 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก เงื่อนไขการสั่งสินค้า บริการจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่ง กำหนดยอดสั่งซื้อขั้นต่ำ 25,000 บาท กรณียอดไม่ถึง 25,000 บาท สามารถมารับสินค้าเองได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมชำระเงินสด หรือโอนเงินล่วงหน้าได้เช่นกัน กรุณาแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อนัดหมายและเตรียมสินค้า ผู้นำเข้าและจำหน่ายโดยตรง จำหน่าย Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง Stock Availability: In Stock Stearyl Alcohol จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade จากมาเลเซีย ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับเพิ่มความข้นและคงตัวในเครื่องสำอาง พร้อม COA/SDS ตามล็อต Cosmetic Grade • ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) • 25 kg (ถุงกระดาษ) • ทบทวนล่าสุด 10 กันยายน 2569 รายละเอียดสารโดยย่อ จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade จากมาเลเซีย ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับเพิ่มความข้นและคงตัวในเครื่องสำอาง พร้อม COA/SDS ตามล็อต ข้อมูลจำเพาะสำคัญ: INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป รายการ ข้อมูลการจำหน่าย ชื่อสินค้า Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ชื่อภาษาไทย สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง CAS Number 112-92-5 ข้อมูลจำเพาะสำคัญ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol ลักษณะสินค้า เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด เกรดสินค้า Cosmetic Grade — ยืนยันจาก COA และ Specification ของล็อตจริง ประเทศผู้ผลิต ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 เอกสารประกอบ COA และ SDS ตามล็อตสินค้า การสั่งซื้อ โปรดยืนยันราคา สต็อก และกำหนดส่งก่อนออกใบสั่งซื้อ ผู้นำเข้าและจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด รายละเอียดผลิตภัณฑ์ ชื่อการค้า: Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ชื่อภาษาไทย: สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง ลักษณะทางกายภาพ: เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด ข้อกำหนดสำคัญ: INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน Cosmetic Grade จาก ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) สั่งขั้นต่ำ 1 ถุง เหมาะกับการทดลองผลิตและการสั่งระดับโรงงาน ขอ COA และ SDS ตามล็อตเพื่อตรวจรับโดยฝ่าย QA/QC ระบุ SKU ชื่อสินค้า เกรด ขนาดบรรจุ และจำนวนใน PO ให้ตรงกับใบเสนอราคา มีทีมงานช่วยประสานข้อมูลสินค้า ราคา สต็อก และกำหนดส่ง ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ตัวอย่าง สำคัญ: ตารางนี้เป็นแนวทางตรวจรับ ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน ผู้ซื้อควรขอ COA/SDS/Specification ของล็อตที่เสนอขายก่อนอนุมัติ รายการทดสอบ Specification / สิ่งที่ต้องตรวจ Identity / ชื่อสาร ตรวจชื่อ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade และ CAS/INCI/INS ให้ตรงกับ PO, SDS และฉลาก Appearance / ลักษณะ เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด Grade / เกรด Cosmetic Grade — ยืนยันมาตรฐานและผลทดสอบจาก COA/Specification ของล็อตจริง ค่าจำเพาะสำคัญ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol Traceability ตรวจเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ ผู้ผลิต ประเทศกำเนิด และเลขเอกสารให้สอดคล้องกัน Result / ผลล็อตจริง ขอ COA ของล็อตที่เสนอขายและให้ฝ่าย QA อนุมัติก่อนรับเข้าใช้งาน ข้อควรทราบเกี่ยวกับ Assay / Specification คำว่า Assay ต้องอ่านพร้อม basis, วิธีทดสอบ หน่วย และรูปสารที่ระบุใน COA ไม่ควรเทียบตัวเลขข้ามผู้ผลิตโดยไม่ตรวจวิธีวิเคราะห์ สำหรับสินค้านี้ควรตรวจ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol พร้อมเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ และเกณฑ์สารปนเปื้อนที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานจริง สินค้านี้ใช้ทำอะไร หน้าที่และแนวทางการใช้งานที่พบบ่อยของ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ได้แก่ สารเพิ่มความข้นและปรับเนื้อสัมผัสในครีม/โลชั่น co-emulsifier และ consistency agent ในอิมัลชัน ช่วยเพิ่มความนุ่มลื่นและความคงตัวของสูตรเครื่องสำอาง การใช้งานจริงขึ้นกับสูตร เกรด กฎหมายตลาดปลายทาง และผลทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ก่อน scale-up ควรจัดทำสูตรทดลองและกำหนด critical parameters ที่สัมพันธ์กับวัตถุดิบล็อตจริง หลอมใน oil phase ที่อุณหภูมิเหมาะสมและควบคุมการเย็นตัวเพื่อป้องกันเม็ดผลึก ทดสอบ viscosity, spreadability, stability และการแยกชั้น ตรวจ fatty alcohol profile และค่าจุดหลอมเหลวของล็อตจริง ควรบันทึกอัตราใช้ ลำดับการเติม อุณหภูมิ เวลา pH การกระจายตัว ความคงตัว และความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ตามประเภทผลิตภัณฑ์ แนวทางการใช้งานตามอุตสาหกรรม แนวทางต่อไปนี้เป็นตัวอย่างกลุ่มงานที่อาจพิจารณาใช้ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade เมื่อเกรด เอกสาร และกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทางสอดคล้องกัน ครีมและโลชั่น ครีมนวดและผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม บาล์มและผลิตภัณฑ์กึ่งแข็ง อิมัลชันที่ต้องการ body และความลื่น การระบุการใช้งานไม่ใช่การรับรองสูตรสำเร็จรูป ผู้ซื้อควรทำ compatibility, stability และ safety assessment ด้วยตนเอง แนวทางพิจารณาในกระบวนการผลิต หัวข้อด้านล่างช่วยให้ฝ่าย R&D, QA และฝ่ายผลิตวางแผนทดสอบวัตถุดิบล็อตจริงได้เป็นระบบ ชั่งเกล็ดให้แม่นยำและลดฝุ่นระหว่างเท หลอมในเฟสน้ำมันจนเป็นเนื้อเดียว ควบคุมอุณหภูมิการเย็นและ shear ทำ accelerated stability และ freeze–thaw test ควรบันทึกผลการทดลอง เลขล็อต เงื่อนไขกระบวนการ และเกณฑ์ยอมรับทุกครั้งก่อนขยายกำลังผลิต รายการตรวจรับแนะนำเฉพาะสินค้า ใช้เป็น checklist ประกอบการตรวจรับ: ค่าที่แสดงเป็นหัวข้อที่ควรขอจาก COA/Specification ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน รายการตรวจ สิ่งที่ควรยืนยันจากล็อตจริง Identity / INCI Stearyl Alcohol และ CAS 112-92-5 ต้องตรงกัน Purity / Fatty alcohol ตรวจ profile ของ C18 และองค์ประกอบข้างเคียง Melting point ตรวจช่วงจุดหลอมเหลวของล็อต Acid value ตรวจค่ากรดและการเสื่อมของวัตถุดิบ Color / Odor ตรวจสี กลิ่น และสิ่งแปลกปลอม ข้อมูลครบทุกหัวข้อจากหน้าอ้างอิง ส่วนต่อไปนี้เรียบเรียงข้อมูลเชิงเทคนิค การใช้งาน ข้อควรระวัง เอกสาร และคำถามที่พบบ่อยตามหัวข้อในหน้าอ้างอิงของ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade เพื่อให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ใช้ตรวจสอบร่วมกัน Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) คืออะไร? Stearyl Alcohol หรือสเตียริลแอลกอฮอล์ เป็นแอลกอฮอล์ไขมันสายยาวอิ่มตัวชนิด C18 มีชื่อทางเคมีว่า 1-Octadecanol หรือ Octadecyl Alcohol สูตรโมเลกุล C18H38O เลขทะเบียน CAS 112-92-5 และ EC/EINECS No. 204-017-6 สารนี้มีลักษณะเป็นของแข็งสีขาวคล้ายไขหรือเม็ดพาสทิลล์ มีสมบัติไม่ชอบน้ำ จึงไม่ละลายในน้ำ แต่สามารถหลอมและผสมในเฟสน้ำมันของสูตรได้ ข้อมูลระบุตัวตนทางเคมี สูตรโมเลกุล และมวลโมเลกุลประมาณ 270.49–270.50 g/mol สามารถตรวจสอบได้จาก PubChem และ NIST Chemistry WebBook Stearyl Alcohol จัดเป็น “fatty alcohol” หรือแอลกอฮอล์ไขมัน ไม่ใช่เอทานอลหรือแอลกอฮอล์ระเหยเร็วที่มักใช้ในสเปรย์ น้ำหอม หรือเจลแอลกอฮอล์ จึงมีสมบัติและบทบาทในสูตรแตกต่างจาก Alcohol หรือ Alcohol Denat. อย่างชัดเจน ในสูตรเครื่องสำอาง Stearyl Alcohol นิยมใช้เพื่อสร้างเนื้อ เพิ่มความหนืด เสริมโครงสร้างของอิมัลชัน และทำให้ผลิตภัณฑ์มีความแน่นและลื่นขึ้น โดยปกติจะใช้ร่วมกับ emulsifier หลัก ไม่ควรอธิบายว่า Stearyl Alcohol เป็น emulsifier หลักที่สามารถสร้างอิมัลชันได้ด้วยตัวเองทุกสูตร ข้อมูลจำเพาะเบื้องต้น หัวข้อ รายละเอียด INCI Name Stearyl Alcohol ชื่อทางเคมี 1-Octadecanol ชื่ออื่น Octadecyl Alcohol, Octadecanol, Stearol CAS Number 112-92-5 EC/EINECS Number 204-017-6 สูตรโมเลกุล C18H38O มวลโมเลกุล ประมาณ 270.49–270.50 g/mol กลุ่มสาร Saturated long-chain fatty alcohol, C18 ลักษณะทั่วไป ของแข็งสีขาวคล้ายไข เกล็ด หรือเม็ดพาสทิลล์ การละลายน้ำ ไม่ละลายในน้ำ วิธีใส่ในสูตร หลอมใน oil phase ก่อนทำอิมัลชัน ช่วงหลอมโดยทั่วไป ประมาณ 59°C แต่ต้องยึด COA ของแต่ละเกรดและล็อต หน้าที่เด่น Consistency agent, viscosity modifier, emollient, co-structurant และ emulsion stabilizer ข้อมูลหน้าเว็บผู้จำหน่าย ความบริสุทธิ์ตั้งแต่ 95% ตามเกรด บรรจุ 25 กก. แหล่งผลิตมาเลเซีย และอายุเก็บ 48 เดือนภายใต้เงื่อนไขที่แนะนำ เอกสารที่ควรขอ COA, SDS, Technical Data Sheet และเอกสารยืนยันเกรด/แหล่งกำเนิดตามวัตถุประสงค์การใช้ ข้อมูลเกรด ขนาดบรรจุ ประเทศผู้ผลิต และอายุสินค้าอาจเปลี่ยนตามผู้ผลิตหรือแต่ละล็อต ผู้ซื้อควรตรวจสอบ quotation, product specification, COA และ SDS ฉบับล่าสุดก่อนสั่งซื้อหรืออนุมัติวัตถุดิบ Stearyl Alcohol มีหน้าที่อะไรในสูตร? 1. เพิ่มความข้นและสร้างเนื้อผลิตภัณฑ์ Stearyl Alcohol ช่วยเพิ่ม body, consistency และ yield value ให้ครีม โลชั่น ครีมนวด และบาล์ม ทำให้เนื้อผลิตภัณฑ์ตั้งตัวและไหลช้าลง ผลที่ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณสาร ระบบ emulsifier ปริมาณน้ำมัน อิเล็กโทรไลต์ กระบวนการให้ความร้อน แรงเฉือน และอัตราการเย็นตัว 2. เสริมความคงตัวของอิมัลชัน เมื่อใช้ร่วมกับ emulsifier ที่เหมาะสม Stearyl Alcohol สามารถช่วยสร้างโครงสร้างในเฟสต่อเนื่องและลดการเคลื่อนตัวของหยดน้ำมัน จึงช่วยลดแนวโน้มการแยกชั้น อย่างไรก็ตาม ไม่ควรใช้แทน emulsifier หลักโดยไม่ผ่านการทดลอง 3. ปรับสัมผัสบนผิว Stearyl Alcohol ช่วยให้เนื้อครีมมีความนุ่ม ลื่น และเคลือบผิวมากขึ้น หากใช้มากเกินไป สูตรอาจรู้สึกหนัก เป็นไข หรือมีแรงต้านขณะเกลี่ย จึงควรปรับสมดุลร่วมกับ Cetyl Alcohol น้ำมัน เอสเทอร์ และซิลิโคน 4. สร้างโครงสร้างในผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม ในครีมนวดและมาสก์ผม Stearyl Alcohol มักใช้ร่วมกับสารปรับสภาพประจุบวก เช่น Behentrimonium Methosulfate เพื่อเพิ่มความข้นและช่วยให้เนื้อผลิตภัณฑ์เกาะเส้นผมได้ดีขึ้น Stearyl Alcohol เองไม่ใช่สารปรับสภาพประจุบวก จึงไม่ควรกล่าวว่าเป็นสารคอนดิชันนิ่งหลักโดยลำพัง 5. เพิ่มความแข็งให้ระบบไร้น้ำ ในบาล์ม คลีนซิ่งบาล์ม และผลิตภัณฑ์กึ่งแข็ง Stearyl Alcohol ช่วยเพิ่มความแข็ง จุดอ่อนตัว และความคงรูป แต่ระดับที่มากเกินไปอาจทำให้ผลิตภัณฑ์ลากผิวหรือเกิดเนื้อเป็นเม็ดได้ Stearyl Alcohol ต่างจาก Cetyl Alcohol และ Cetearyl Alcohol อย่างไร? วัตถุดิบ โครงสร้างโดยย่อ ผลต่อเนื้อสูตรโดยทั่วไป Cetyl Alcohol Fatty alcohol สาย C16 ให้เนื้อนุ่ม เบา และลื่นกว่า Stearyl Alcohol Fatty alcohol สาย C18 ให้ body ความแน่น และโครงสร้างมากกว่า Cetearyl Alcohol ส่วนผสมของ Cetyl Alcohol และ Stearyl Alcohol ให้สมดุลระหว่างความลื่นและความแน่น ใช้งานสะดวกในอิมัลชันหลายชนิด ผลจริงขึ้นอยู่กับเกรด อัตราส่วน C16/C18 ระบบ emulsifier และกระบวนการผลิต จึงไม่ควรเปลี่ยนวัตถุดิบแบบ 1:1 โดยไม่ทำ stability test ใหม่ อัตราการใช้ Stearyl Alcohol ช่วงต่อไปนี้เป็น starting range สำหรับการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ข้อกำหนดทางกฎหมายหรือคำรับรองว่าสูตรจะเสถียร ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มต้นที่แนะนำ โลชั่นเนื้อเบา 0.5–2.0% ครีมบำรุงผิว 1.0–4.0% ครีมเข้มข้นหรือ barrier cream 2.0–5.0% ครีมนวดผม 1.0–4.0% มาสก์ผม 2.0–5.0% บาล์มและระบบไร้น้ำ 2.0–8.0% สูตรอุตสาหกรรมอื่น ต้องทดลองตามระบบเรซิน พอลิเมอร์ น้ำมัน หรือสารเติมแต่งที่ใช้ ข้อมูลหน้าเดิมระบุอัตราทั่วไปประมาณ 1–5% สำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว และ 1–3% สำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม ขณะที่ข้อมูลการทบทวนของ CIR เคยรายงานการใช้ Stearyl Alcohol ในเครื่องสำอางที่ความเข้มข้นสูงกว่านี้ แต่ข้อมูลดังกล่าวเป็นประวัติการใช้ในการประเมินความปลอดภัย ไม่ใช่อัตราที่แนะนำสำหรับทุกสูตร ดูข้อมูลได้จาก CIR Quick Reference Table วิธีใช้ Stearyl Alcohol ในการผลิต ชั่ง Stearyl Alcohol ตามสูตรด้วยเครื่องชั่งที่ผ่านการสอบเทียบ เติมลงในเฟสน้ำมันร่วมกับน้ำมัน wax, fatty alcohol และ emulsifier ที่ต้องหลอม ให้ความร้อนประมาณ 70–75°C หรือสูงกว่าจุดหลอมของวัตถุดิบที่มีจุดหลอมสูงที่สุดเล็กน้อย ตรวจให้แน่ใจว่า Stearyl Alcohol หลอมเป็นเนื้อเดียวกัน ไม่มีเม็ดหรือเกล็ดเหลืออยู่ เตรียมเฟสน้ำให้มีอุณหภูมิใกล้กับเฟสน้ำมัน ทำอิมัลชันด้วยระบบกวนและแรงเฉือนที่เหมาะกับขนาดเครื่อง ลดแรงเฉือนหลังอิมัลชันตั้งตัว แล้วกวนแบบ sweep ระหว่างลดอุณหภูมิ เติมสารไวต่อความร้อน น้ำหอม สารกันเสีย หรือสารออกฤทธิ์ในอุณหภูมิตามที่ผู้ผลิตวัตถุดิบกำหนด ตรวจ pH ความหนืด ลักษณะ สี กลิ่น และน้ำหนักสุทธิ พักเนื้ออย่างน้อย 24 ชั่วโมงก่อนวัดความหนืดขั้นสุดท้าย เนื่องจากโครงสร้างของ fatty alcohol อาจพัฒนาต่อระหว่างการเย็นตัว ปัญหาที่พบได้บ่อย ปัญหา สาเหตุที่เป็นไปได้ แนวทางแก้เบื้องต้น สูตรเป็นเม็ดหรือมีเกล็ด หลอม Stearyl Alcohol ไม่สมบูรณ์หรือเย็นเร็วเกินไป เพิ่มเวลาหลอม ตรวจอุณหภูมิจริง และควบคุม cooling profile เนื้อหนักหรือเกลี่ยฝืด ใช้ Stearyl Alcohol สูงเกินไป ลดระดับสาร หรือเพิ่ม emollient ที่มีสัมผัสเบา ความหนืดต่ำ ระบบ emulsifier/structurant ไม่สมดุล ปรับสัดส่วน emulsifier, fatty alcohol และ oil phase ความหนืดเพิ่มมากหลังเก็บ โครงสร้างผลึกพัฒนาต่อ ประเมินความหนืดที่ 24 ชั่วโมง 7 วัน และระหว่าง stability test แยกชั้นเมื่อร้อน ระบบอิมัลชันไม่แข็งแรงหรือกระบวนการไม่เหมาะ ทบทวน emulsifier, oil load, shear, electrolyte และอุณหภูมิ ครีมนวดไม่ลื่นพอ Stearyl Alcohol ไม่ใช่สารคอนดิชันนิ่งประจุบวก ปรับระบบ cationic conditioner เช่น BTMS ตามข้อกำหนดผู้ผลิต เนื้อ balm มีเม็ด ไขมันเกิด polymorphic crystallization ควบคุมการเย็นตัวและทดสอบ heat–cool cycling การจัดเก็บและการจัดการ เก็บวัตถุดิบในบริเวณแห้ง เย็น และมีการระบายอากาศ ปิดภาชนะให้สนิท ป้องกันความร้อน แสงแดด ความชื้น ฝุ่น และการปนเปื้อนข้าม ควรใช้ระบบ FEFO และตรวจสอบวันหมดอายุจากฉลากและ COA ของล็อตจริง ระหว่างการชั่งหรือถ่ายเทควรหลีกเลี่ยงการสูดดมฝุ่นและการสัมผัสดวงตา ใช้ถุงมือ แว่นตานิรภัย และอุปกรณ์ป้องกันตาม SDS ของผู้ผลิต การระบุอันตรายและ PPE ต้องยึด SDS ของเกรดและผู้ผลิตจริง ไม่ควรคัดลอกการจัดประเภทจากฐานข้อมูลอื่นมาใช้แทน SDS ของสินค้าโดยตรง การเลือกซื้อ Stearyl Alcohol ก่อนขอราคา ควรแจ้งข้อมูลต่อไปนี้แก่ผู้จำหน่าย: วัตถุประสงค์การใช้ เช่น ครีม โลชั่น ครีมนวด บาล์ม พลาสติก หรือสารหล่อลื่น เกรดที่ต้องการ เช่น cosmetic, pharmaceutical หรือ industrial grade ข้อกำหนด C18 ขั้นต่ำ ขนาดทดลองและปริมาณใช้ต่อเดือน ข้อกำหนดสี APHA, acid value, hydroxyl value และความชื้น ประเทศปลายทางและเอกสารกำกับที่ต้องใช้ ความต้องการ COA, SDS, TDS, allergen statement หรือเอกสารแหล่งกำเนิด ขนาดบรรจุและอายุคงเหลือขั้นต่ำที่ยอมรับได้ CAS Number เดียวกันไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทุกเกรดสามารถใช้แทนกันได้ โดยเฉพาะการใช้ในอาหาร ยา หรือเครื่องสำอาง ต้องตรวจสอบมาตรฐานความบริสุทธิ์ สิ่งเจือปน กระบวนการผลิต เอกสารกำกับ และกฎหมายที่เกี่ยวข้องแยกกัน เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis (COA) ของล็อตที่เสนอขาย Safety Data Sheet (SDS) ฉบับล่าสุด Product Specification และวิธีทดสอบที่เกี่ยวข้อง ฉลากสินค้า เลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ เอกสารยืนยันเกรด Cosmetic Grade และประเทศกำเนิด ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) เอกสาร Food Contact, Allergen, Halal, Kosher, GMO หรือเอกสารเฉพาะตลาดเมื่อจำเป็น เงื่อนไขการเก็บรักษา การขนส่ง และอายุสินค้า ใบเสนอราคาที่ระบุ SKU ขนาดบรรจุ จำนวน ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ แจ้ง “Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Cosmetic Grade ประเทศมาเลเซีย ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ)” และจำนวนที่ต้องการ แจ้งการใช้งานปลายทาง เกรด และข้อกำหนดคุณภาพที่ต้องการ แจ้งชื่อบริษัท เลขผู้เสียภาษี ที่อยู่ใบกำกับภาษี ผู้ติดต่อ วันที่ต้องการ และสถานที่รับ ตรวจใบเสนอราคา สต็อก COA/SDS และ SKU ให้ตรงกับสินค้า ชำระเงินตามเงื่อนไข และรอฝ่ายขายยืนยันนัดส่งหรือรับสินค้า สอบถามราคาและตรวจสอบสต็อก โทร: 02-682-9483   |   อีเมล: info@saguanchaichem.com แจ้ง SKU STEARYL-ALCOHOL-CG-MY-25KG-1036138 ชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวน เพื่อให้ตรวจราคา ล็อต และกำหนดส่งได้รวดเร็ว ความปลอดภัยในการใช้งานและการจัดเก็บ หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และระวังการลวกจากแวกซ์หลอม เก็บถุงกระดาษปิดสนิทในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น ความร้อน และกลิ่นปน อ่าน SDS และใช้ PPE ที่เหมาะสมก่อนเปิดภาชนะหรือถ่ายเท ป้องกันการปนเปื้อนข้ามและติดฉลากภาชนะรองให้ชัดเจน จัดการสารหกรั่วไหล ของเสีย และบรรจุภัณฑ์ตาม SDS และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง หมายเหตุ: ข้อกำหนดจริงขึ้นกับสถานที่ทำงาน ปริมาณ กระบวนการ และกฎหมายปัจจุบัน คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1) Stearyl Alcohol Cosmetic Grade คืออะไร? Stearyl Alcohol Cosmetic Grade หรือ สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง เป็นวัตถุดิบ Cosmetic Grade โดยรายละเอียดเกรดและคุณสมบัติต้องยืนยันกับ COA และ Specification ของล็อตจริง 2) สินค้านี้เป็นเกรดใด? รายการนี้ระบุเป็น Cosmetic Grade จาก ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ผู้ซื้อต้องตรวจเอกสารและข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนใช้งาน 3) CAS Number คืออะไร? 112-92-5 ควรเทียบชื่อสาร รูปสาร และข้อมูลใน SDS/COA ของล็อตจริงให้ตรงกัน 4) ลักษณะของสินค้าเป็นอย่างไร? เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด 5) สินค้านี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง? สารเพิ่มความข้นและปรับเนื้อสัมผัสในครีม/โลชั่น; co-emulsifier และ consistency agent ในอิมัลชัน; ช่วยเพิ่มความนุ่มลื่นและความคงตัวของสูตรเครื่องสำอาง 6) มีขนาดบรรจุเท่าใด? จำหน่ายขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) โดยรายละเอียดภาชนะและน้ำหนักสุทธิตรวจสอบได้จากใบเสนอราคาและฉลากล็อตจริง 7) สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สินค้าเริ่มต้น 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ส่วนบริการจัดส่งในกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งกำหนดยอดรวมขั้นต่ำ 25,000 บาท หากยอดไม่ถึงสามารถนัดรับเองที่ออฟฟิศ ถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้า 1 วัน 8) ราคาสินค้าเท่าใด? ราคาอาจเปลี่ยนตามล็อต อัตราแลกเปลี่ยน ปริมาณ และเงื่อนไขส่งมอบ กรุณาสอบถามราคาเพื่อรับใบเสนอราคาปัจจุบัน 9) มีสินค้าในสต็อกหรือไม่? สต็อกเปลี่ยนแปลงได้ตลอดวัน กรุณาแจ้งชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวนที่ต้องการเพื่อให้ฝ่ายขายตรวจสอบ 10) มีเอกสาร COA และ SDS หรือไม่? มีบริการส่ง COA และ SDS ตามล็อตหรือเอกสารตัวอย่างตามความพร้อม กรุณาระบุเอกสารที่ต้องการก่อนออก PO 11) ต้องตรวจอะไรใน COA? ตรวจ Identity, Appearance, เกรด, ค่าจำเพาะที่เกี่ยวข้องกับ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol รวมถึงเลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ 12) ควรเก็บรักษาอย่างไร? เก็บถุงกระดาษปิดสนิทในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น ความร้อน และกลิ่นปน 13) มีข้อควรระวังอะไรบ้าง? หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และระวังการลวกจากแวกซ์หลอม 14) ใช้ในสูตรได้ทันทีหรือไม่? ควรทดลองระดับห้องปฏิบัติการก่อนผลิตจริง โดยเฉพาะ หลอมใน oil phase ที่อุณหภูมิเหมาะสมและควบคุมการเย็นตัวเพื่อป้องกันเม็ดผลึก; ทดสอบ viscosity, spreadability, stability และการแยกชั้น; ตรวจ fatty alcohol profile และค่าจุดหลอมเหลวของล็อตจริง 15) ขอราคาและสั่งซื้ออย่างไร? แจ้งชื่อ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade, เกรด Cosmetic Grade, ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ), จำนวนที่ต้องการ และข้อมูลออกใบกำกับภาษีทางโทรศัพท์ 02-682-9483 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com แหล่งอ้างอิง หน้าข้อมูลสินค้า Stearyl Alcohol Cosmetic Grade — สงวนชัยเคมี PubChem NIST Chemistry WebBook CIR Quick Reference Table เอกสารอ้างอิงใช้เพื่อสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ผู้ซื้อควรยืนยันข้อมูลกับ COA, SDS, Specification, ฉลาก และกฎหมายฉบับปัจจุบัน เครดิตข้อมูลและภาพประกอบ เครดิตข้อมูลสินค้า: เรียบเรียงจากหน้าอ้างอิงของสงวนชัยเคมีสำหรับ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade และเอกสารสาธารณะที่เชื่อมโยงในหน้านี้ เครดิตภาพบรรจุภัณฑ์: ใช้ภาพอ้างอิงจากหน้าสินค้าที่ระบุเพื่อสื่อรูปแบบถุง/ถังและลักษณะสินค้า ภาพล็อตจริงอาจแตกต่างตามผู้ผลิตและรอบนำเข้า เครดิตภาพพนักงานและกราฟิก: สร้างสรรค์สำหรับหน้าเสนอขายนี้ โดยใส่ชื่อสินค้าและข้อมูลติดต่อบนป้ายตามคำขอของบริษัท เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้ใช้ให้ข้อมูลสินค้าและสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย สูตรการผลิต หรือการรับรองเกรด COA และค่าที่แสดงเป็นข้อมูลตัวอย่างเท่านั้น ผู้ซื้อและผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, Specification, ฉลาก ล็อตจริง กฎหมายปัจจุบัน และความเหมาะสมของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยตนเอง ข้อมูลจำเพาะ สต็อก ราคา และเงื่อนไขขายอาจเปลี่ยนตามล็อตและใบเสนอราคา ภาพบรรจุภัณฑ์ Stearyl Alcohol ขนาด 25 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Stearyl Alcohol ข้อมูลสินค้า Stearyl Alcohol บทความ & FAQ Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) คืออะไร? การสร้างเนื้อสัมผัสและความคงตัวในผลิตภัณฑ์ดูแลผิว แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Vaseline อ่านข้อมูลสินค้า White Oil อ่านข้อมูลสินค้า Beeswax อ่านข้อมูลสินค้า Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า CetylAlcohol อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824711-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-stearyl-alcohol-cosmetic-grade-malaysia-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg ถุงกระดาษ รายละเอียด --> จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg ถุงกระดาษ ราคา 590 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 110 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU STEARYL-ALCOHOL-CG-MY-25KG-1036138 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก เงื่อนไขการสั่งสินค้า บริการจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่ง กำหนดยอดสั่งซื้อขั้นต่ำ 25,000 บาท กรณียอดไม่ถึง 25,000 บาท สามารถมารับสินค้าเองได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมชำระเงินสด หรือโอนเงินล่วงหน้าได้เช่นกัน กรุณาแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อนัดหมายและเตรียมสินค้า ผู้นำเข้าและจำหน่ายโดยตรง จำหน่าย Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง Stock Availability: In Stock Stearyl Alcohol จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade จากมาเลเซีย ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับเพิ่มความข้นและคงตัวในเครื่องสำอาง พร้อม COA/SDS ตามล็อต Cosmetic Grade • ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) • 25 kg (ถุงกระดาษ) • ทบทวนล่าสุด 10 กันยายน 2569 รายละเอียดสารโดยย่อ จำหน่าย Stearyl Alcohol Cosmetic Grade จากมาเลเซีย ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับเพิ่มความข้นและคงตัวในเครื่องสำอาง พร้อม COA/SDS ตามล็อต ข้อมูลจำเพาะสำคัญ: INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป รายการ ข้อมูลการจำหน่าย ชื่อสินค้า Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ชื่อภาษาไทย สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง CAS Number 112-92-5 ข้อมูลจำเพาะสำคัญ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol ลักษณะสินค้า เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด เกรดสินค้า Cosmetic Grade — ยืนยันจาก COA และ Specification ของล็อตจริง ประเทศผู้ผลิต ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 เอกสารประกอบ COA และ SDS ตามล็อตสินค้า การสั่งซื้อ โปรดยืนยันราคา สต็อก และกำหนดส่งก่อนออกใบสั่งซื้อ ผู้นำเข้าและจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด รายละเอียดผลิตภัณฑ์ ชื่อการค้า: Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ชื่อภาษาไทย: สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง ลักษณะทางกายภาพ: เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด ข้อกำหนดสำคัญ: INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน Cosmetic Grade จาก ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) สั่งขั้นต่ำ 1 ถุง เหมาะกับการทดลองผลิตและการสั่งระดับโรงงาน ขอ COA และ SDS ตามล็อตเพื่อตรวจรับโดยฝ่าย QA/QC ระบุ SKU ชื่อสินค้า เกรด ขนาดบรรจุ และจำนวนใน PO ให้ตรงกับใบเสนอราคา มีทีมงานช่วยประสานข้อมูลสินค้า ราคา สต็อก และกำหนดส่ง ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ตัวอย่าง สำคัญ: ตารางนี้เป็นแนวทางตรวจรับ ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน ผู้ซื้อควรขอ COA/SDS/Specification ของล็อตที่เสนอขายก่อนอนุมัติ รายการทดสอบ Specification / สิ่งที่ต้องตรวจ Identity / ชื่อสาร ตรวจชื่อ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade และ CAS/INCI/INS ให้ตรงกับ PO, SDS และฉลาก Appearance / ลักษณะ เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด Grade / เกรด Cosmetic Grade — ยืนยันมาตรฐานและผลทดสอบจาก COA/Specification ของล็อตจริง ค่าจำเพาะสำคัญ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol Traceability ตรวจเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ ผู้ผลิต ประเทศกำเนิด และเลขเอกสารให้สอดคล้องกัน Result / ผลล็อตจริง ขอ COA ของล็อตที่เสนอขายและให้ฝ่าย QA อนุมัติก่อนรับเข้าใช้งาน ข้อควรทราบเกี่ยวกับ Assay / Specification คำว่า Assay ต้องอ่านพร้อม basis, วิธีทดสอบ หน่วย และรูปสารที่ระบุใน COA ไม่ควรเทียบตัวเลขข้ามผู้ผลิตโดยไม่ตรวจวิธีวิเคราะห์ สำหรับสินค้านี้ควรตรวจ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol พร้อมเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ และเกณฑ์สารปนเปื้อนที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานจริง สินค้านี้ใช้ทำอะไร หน้าที่และแนวทางการใช้งานที่พบบ่อยของ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade ได้แก่ สารเพิ่มความข้นและปรับเนื้อสัมผัสในครีม/โลชั่น co-emulsifier และ consistency agent ในอิมัลชัน ช่วยเพิ่มความนุ่มลื่นและความคงตัวของสูตรเครื่องสำอาง การใช้งานจริงขึ้นกับสูตร เกรด กฎหมายตลาดปลายทาง และผลทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ก่อน scale-up ควรจัดทำสูตรทดลองและกำหนด critical parameters ที่สัมพันธ์กับวัตถุดิบล็อตจริง หลอมใน oil phase ที่อุณหภูมิเหมาะสมและควบคุมการเย็นตัวเพื่อป้องกันเม็ดผลึก ทดสอบ viscosity, spreadability, stability และการแยกชั้น ตรวจ fatty alcohol profile และค่าจุดหลอมเหลวของล็อตจริง ควรบันทึกอัตราใช้ ลำดับการเติม อุณหภูมิ เวลา pH การกระจายตัว ความคงตัว และความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ตามประเภทผลิตภัณฑ์ แนวทางการใช้งานตามอุตสาหกรรม แนวทางต่อไปนี้เป็นตัวอย่างกลุ่มงานที่อาจพิจารณาใช้ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade เมื่อเกรด เอกสาร และกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทางสอดคล้องกัน ครีมและโลชั่น ครีมนวดและผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม บาล์มและผลิตภัณฑ์กึ่งแข็ง อิมัลชันที่ต้องการ body และความลื่น การระบุการใช้งานไม่ใช่การรับรองสูตรสำเร็จรูป ผู้ซื้อควรทำ compatibility, stability และ safety assessment ด้วยตนเอง แนวทางพิจารณาในกระบวนการผลิต หัวข้อด้านล่างช่วยให้ฝ่าย R&D, QA และฝ่ายผลิตวางแผนทดสอบวัตถุดิบล็อตจริงได้เป็นระบบ ชั่งเกล็ดให้แม่นยำและลดฝุ่นระหว่างเท หลอมในเฟสน้ำมันจนเป็นเนื้อเดียว ควบคุมอุณหภูมิการเย็นและ shear ทำ accelerated stability และ freeze–thaw test ควรบันทึกผลการทดลอง เลขล็อต เงื่อนไขกระบวนการ และเกณฑ์ยอมรับทุกครั้งก่อนขยายกำลังผลิต รายการตรวจรับแนะนำเฉพาะสินค้า ใช้เป็น checklist ประกอบการตรวจรับ: ค่าที่แสดงเป็นหัวข้อที่ควรขอจาก COA/Specification ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน รายการตรวจ สิ่งที่ควรยืนยันจากล็อตจริง Identity / INCI Stearyl Alcohol และ CAS 112-92-5 ต้องตรงกัน Purity / Fatty alcohol ตรวจ profile ของ C18 และองค์ประกอบข้างเคียง Melting point ตรวจช่วงจุดหลอมเหลวของล็อต Acid value ตรวจค่ากรดและการเสื่อมของวัตถุดิบ Color / Odor ตรวจสี กลิ่น และสิ่งแปลกปลอม ข้อมูลครบทุกหัวข้อจากหน้าอ้างอิง ส่วนต่อไปนี้เรียบเรียงข้อมูลเชิงเทคนิค การใช้งาน ข้อควรระวัง เอกสาร และคำถามที่พบบ่อยตามหัวข้อในหน้าอ้างอิงของ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade เพื่อให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ใช้ตรวจสอบร่วมกัน Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) คืออะไร? Stearyl Alcohol หรือสเตียริลแอลกอฮอล์ เป็นแอลกอฮอล์ไขมันสายยาวอิ่มตัวชนิด C18 มีชื่อทางเคมีว่า 1-Octadecanol หรือ Octadecyl Alcohol สูตรโมเลกุล C18H38O เลขทะเบียน CAS 112-92-5 และ EC/EINECS No. 204-017-6 สารนี้มีลักษณะเป็นของแข็งสีขาวคล้ายไขหรือเม็ดพาสทิลล์ มีสมบัติไม่ชอบน้ำ จึงไม่ละลายในน้ำ แต่สามารถหลอมและผสมในเฟสน้ำมันของสูตรได้ ข้อมูลระบุตัวตนทางเคมี สูตรโมเลกุล และมวลโมเลกุลประมาณ 270.49–270.50 g/mol สามารถตรวจสอบได้จาก PubChem และ NIST Chemistry WebBook Stearyl Alcohol จัดเป็น “fatty alcohol” หรือแอลกอฮอล์ไขมัน ไม่ใช่เอทานอลหรือแอลกอฮอล์ระเหยเร็วที่มักใช้ในสเปรย์ น้ำหอม หรือเจลแอลกอฮอล์ จึงมีสมบัติและบทบาทในสูตรแตกต่างจาก Alcohol หรือ Alcohol Denat. อย่างชัดเจน ในสูตรเครื่องสำอาง Stearyl Alcohol นิยมใช้เพื่อสร้างเนื้อ เพิ่มความหนืด เสริมโครงสร้างของอิมัลชัน และทำให้ผลิตภัณฑ์มีความแน่นและลื่นขึ้น โดยปกติจะใช้ร่วมกับ emulsifier หลัก ไม่ควรอธิบายว่า Stearyl Alcohol เป็น emulsifier หลักที่สามารถสร้างอิมัลชันได้ด้วยตัวเองทุกสูตร ข้อมูลจำเพาะเบื้องต้น หัวข้อ รายละเอียด INCI Name Stearyl Alcohol ชื่อทางเคมี 1-Octadecanol ชื่ออื่น Octadecyl Alcohol, Octadecanol, Stearol CAS Number 112-92-5 EC/EINECS Number 204-017-6 สูตรโมเลกุล C18H38O มวลโมเลกุล ประมาณ 270.49–270.50 g/mol กลุ่มสาร Saturated long-chain fatty alcohol, C18 ลักษณะทั่วไป ของแข็งสีขาวคล้ายไข เกล็ด หรือเม็ดพาสทิลล์ การละลายน้ำ ไม่ละลายในน้ำ วิธีใส่ในสูตร หลอมใน oil phase ก่อนทำอิมัลชัน ช่วงหลอมโดยทั่วไป ประมาณ 59°C แต่ต้องยึด COA ของแต่ละเกรดและล็อต หน้าที่เด่น Consistency agent, viscosity modifier, emollient, co-structurant และ emulsion stabilizer ข้อมูลหน้าเว็บผู้จำหน่าย ความบริสุทธิ์ตั้งแต่ 95% ตามเกรด บรรจุ 25 กก. แหล่งผลิตมาเลเซีย และอายุเก็บ 48 เดือนภายใต้เงื่อนไขที่แนะนำ เอกสารที่ควรขอ COA, SDS, Technical Data Sheet และเอกสารยืนยันเกรด/แหล่งกำเนิดตามวัตถุประสงค์การใช้ ข้อมูลเกรด ขนาดบรรจุ ประเทศผู้ผลิต และอายุสินค้าอาจเปลี่ยนตามผู้ผลิตหรือแต่ละล็อต ผู้ซื้อควรตรวจสอบ quotation, product specification, COA และ SDS ฉบับล่าสุดก่อนสั่งซื้อหรืออนุมัติวัตถุดิบ Stearyl Alcohol มีหน้าที่อะไรในสูตร? 1. เพิ่มความข้นและสร้างเนื้อผลิตภัณฑ์ Stearyl Alcohol ช่วยเพิ่ม body, consistency และ yield value ให้ครีม โลชั่น ครีมนวด และบาล์ม ทำให้เนื้อผลิตภัณฑ์ตั้งตัวและไหลช้าลง ผลที่ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณสาร ระบบ emulsifier ปริมาณน้ำมัน อิเล็กโทรไลต์ กระบวนการให้ความร้อน แรงเฉือน และอัตราการเย็นตัว 2. เสริมความคงตัวของอิมัลชัน เมื่อใช้ร่วมกับ emulsifier ที่เหมาะสม Stearyl Alcohol สามารถช่วยสร้างโครงสร้างในเฟสต่อเนื่องและลดการเคลื่อนตัวของหยดน้ำมัน จึงช่วยลดแนวโน้มการแยกชั้น อย่างไรก็ตาม ไม่ควรใช้แทน emulsifier หลักโดยไม่ผ่านการทดลอง 3. ปรับสัมผัสบนผิว Stearyl Alcohol ช่วยให้เนื้อครีมมีความนุ่ม ลื่น และเคลือบผิวมากขึ้น หากใช้มากเกินไป สูตรอาจรู้สึกหนัก เป็นไข หรือมีแรงต้านขณะเกลี่ย จึงควรปรับสมดุลร่วมกับ Cetyl Alcohol น้ำมัน เอสเทอร์ และซิลิโคน 4. สร้างโครงสร้างในผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม ในครีมนวดและมาสก์ผม Stearyl Alcohol มักใช้ร่วมกับสารปรับสภาพประจุบวก เช่น Behentrimonium Methosulfate เพื่อเพิ่มความข้นและช่วยให้เนื้อผลิตภัณฑ์เกาะเส้นผมได้ดีขึ้น Stearyl Alcohol เองไม่ใช่สารปรับสภาพประจุบวก จึงไม่ควรกล่าวว่าเป็นสารคอนดิชันนิ่งหลักโดยลำพัง 5. เพิ่มความแข็งให้ระบบไร้น้ำ ในบาล์ม คลีนซิ่งบาล์ม และผลิตภัณฑ์กึ่งแข็ง Stearyl Alcohol ช่วยเพิ่มความแข็ง จุดอ่อนตัว และความคงรูป แต่ระดับที่มากเกินไปอาจทำให้ผลิตภัณฑ์ลากผิวหรือเกิดเนื้อเป็นเม็ดได้ Stearyl Alcohol ต่างจาก Cetyl Alcohol และ Cetearyl Alcohol อย่างไร? วัตถุดิบ โครงสร้างโดยย่อ ผลต่อเนื้อสูตรโดยทั่วไป Cetyl Alcohol Fatty alcohol สาย C16 ให้เนื้อนุ่ม เบา และลื่นกว่า Stearyl Alcohol Fatty alcohol สาย C18 ให้ body ความแน่น และโครงสร้างมากกว่า Cetearyl Alcohol ส่วนผสมของ Cetyl Alcohol และ Stearyl Alcohol ให้สมดุลระหว่างความลื่นและความแน่น ใช้งานสะดวกในอิมัลชันหลายชนิด ผลจริงขึ้นอยู่กับเกรด อัตราส่วน C16/C18 ระบบ emulsifier และกระบวนการผลิต จึงไม่ควรเปลี่ยนวัตถุดิบแบบ 1:1 โดยไม่ทำ stability test ใหม่ อัตราการใช้ Stearyl Alcohol ช่วงต่อไปนี้เป็น starting range สำหรับการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ข้อกำหนดทางกฎหมายหรือคำรับรองว่าสูตรจะเสถียร ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มต้นที่แนะนำ โลชั่นเนื้อเบา 0.5–2.0% ครีมบำรุงผิว 1.0–4.0% ครีมเข้มข้นหรือ barrier cream 2.0–5.0% ครีมนวดผม 1.0–4.0% มาสก์ผม 2.0–5.0% บาล์มและระบบไร้น้ำ 2.0–8.0% สูตรอุตสาหกรรมอื่น ต้องทดลองตามระบบเรซิน พอลิเมอร์ น้ำมัน หรือสารเติมแต่งที่ใช้ ข้อมูลหน้าเดิมระบุอัตราทั่วไปประมาณ 1–5% สำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว และ 1–3% สำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม ขณะที่ข้อมูลการทบทวนของ CIR เคยรายงานการใช้ Stearyl Alcohol ในเครื่องสำอางที่ความเข้มข้นสูงกว่านี้ แต่ข้อมูลดังกล่าวเป็นประวัติการใช้ในการประเมินความปลอดภัย ไม่ใช่อัตราที่แนะนำสำหรับทุกสูตร ดูข้อมูลได้จาก CIR Quick Reference Table วิธีใช้ Stearyl Alcohol ในการผลิต ชั่ง Stearyl Alcohol ตามสูตรด้วยเครื่องชั่งที่ผ่านการสอบเทียบ เติมลงในเฟสน้ำมันร่วมกับน้ำมัน wax, fatty alcohol และ emulsifier ที่ต้องหลอม ให้ความร้อนประมาณ 70–75°C หรือสูงกว่าจุดหลอมของวัตถุดิบที่มีจุดหลอมสูงที่สุดเล็กน้อย ตรวจให้แน่ใจว่า Stearyl Alcohol หลอมเป็นเนื้อเดียวกัน ไม่มีเม็ดหรือเกล็ดเหลืออยู่ เตรียมเฟสน้ำให้มีอุณหภูมิใกล้กับเฟสน้ำมัน ทำอิมัลชันด้วยระบบกวนและแรงเฉือนที่เหมาะกับขนาดเครื่อง ลดแรงเฉือนหลังอิมัลชันตั้งตัว แล้วกวนแบบ sweep ระหว่างลดอุณหภูมิ เติมสารไวต่อความร้อน น้ำหอม สารกันเสีย หรือสารออกฤทธิ์ในอุณหภูมิตามที่ผู้ผลิตวัตถุดิบกำหนด ตรวจ pH ความหนืด ลักษณะ สี กลิ่น และน้ำหนักสุทธิ พักเนื้ออย่างน้อย 24 ชั่วโมงก่อนวัดความหนืดขั้นสุดท้าย เนื่องจากโครงสร้างของ fatty alcohol อาจพัฒนาต่อระหว่างการเย็นตัว ปัญหาที่พบได้บ่อย ปัญหา สาเหตุที่เป็นไปได้ แนวทางแก้เบื้องต้น สูตรเป็นเม็ดหรือมีเกล็ด หลอม Stearyl Alcohol ไม่สมบูรณ์หรือเย็นเร็วเกินไป เพิ่มเวลาหลอม ตรวจอุณหภูมิจริง และควบคุม cooling profile เนื้อหนักหรือเกลี่ยฝืด ใช้ Stearyl Alcohol สูงเกินไป ลดระดับสาร หรือเพิ่ม emollient ที่มีสัมผัสเบา ความหนืดต่ำ ระบบ emulsifier/structurant ไม่สมดุล ปรับสัดส่วน emulsifier, fatty alcohol และ oil phase ความหนืดเพิ่มมากหลังเก็บ โครงสร้างผลึกพัฒนาต่อ ประเมินความหนืดที่ 24 ชั่วโมง 7 วัน และระหว่าง stability test แยกชั้นเมื่อร้อน ระบบอิมัลชันไม่แข็งแรงหรือกระบวนการไม่เหมาะ ทบทวน emulsifier, oil load, shear, electrolyte และอุณหภูมิ ครีมนวดไม่ลื่นพอ Stearyl Alcohol ไม่ใช่สารคอนดิชันนิ่งประจุบวก ปรับระบบ cationic conditioner เช่น BTMS ตามข้อกำหนดผู้ผลิต เนื้อ balm มีเม็ด ไขมันเกิด polymorphic crystallization ควบคุมการเย็นตัวและทดสอบ heat–cool cycling การจัดเก็บและการจัดการ เก็บวัตถุดิบในบริเวณแห้ง เย็น และมีการระบายอากาศ ปิดภาชนะให้สนิท ป้องกันความร้อน แสงแดด ความชื้น ฝุ่น และการปนเปื้อนข้าม ควรใช้ระบบ FEFO และตรวจสอบวันหมดอายุจากฉลากและ COA ของล็อตจริง ระหว่างการชั่งหรือถ่ายเทควรหลีกเลี่ยงการสูดดมฝุ่นและการสัมผัสดวงตา ใช้ถุงมือ แว่นตานิรภัย และอุปกรณ์ป้องกันตาม SDS ของผู้ผลิต การระบุอันตรายและ PPE ต้องยึด SDS ของเกรดและผู้ผลิตจริง ไม่ควรคัดลอกการจัดประเภทจากฐานข้อมูลอื่นมาใช้แทน SDS ของสินค้าโดยตรง การเลือกซื้อ Stearyl Alcohol ก่อนขอราคา ควรแจ้งข้อมูลต่อไปนี้แก่ผู้จำหน่าย: วัตถุประสงค์การใช้ เช่น ครีม โลชั่น ครีมนวด บาล์ม พลาสติก หรือสารหล่อลื่น เกรดที่ต้องการ เช่น cosmetic, pharmaceutical หรือ industrial grade ข้อกำหนด C18 ขั้นต่ำ ขนาดทดลองและปริมาณใช้ต่อเดือน ข้อกำหนดสี APHA, acid value, hydroxyl value และความชื้น ประเทศปลายทางและเอกสารกำกับที่ต้องใช้ ความต้องการ COA, SDS, TDS, allergen statement หรือเอกสารแหล่งกำเนิด ขนาดบรรจุและอายุคงเหลือขั้นต่ำที่ยอมรับได้ CAS Number เดียวกันไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทุกเกรดสามารถใช้แทนกันได้ โดยเฉพาะการใช้ในอาหาร ยา หรือเครื่องสำอาง ต้องตรวจสอบมาตรฐานความบริสุทธิ์ สิ่งเจือปน กระบวนการผลิต เอกสารกำกับ และกฎหมายที่เกี่ยวข้องแยกกัน เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis (COA) ของล็อตที่เสนอขาย Safety Data Sheet (SDS) ฉบับล่าสุด Product Specification และวิธีทดสอบที่เกี่ยวข้อง ฉลากสินค้า เลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ เอกสารยืนยันเกรด Cosmetic Grade และประเทศกำเนิด ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) เอกสาร Food Contact, Allergen, Halal, Kosher, GMO หรือเอกสารเฉพาะตลาดเมื่อจำเป็น เงื่อนไขการเก็บรักษา การขนส่ง และอายุสินค้า ใบเสนอราคาที่ระบุ SKU ขนาดบรรจุ จำนวน ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ แจ้ง “Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Cosmetic Grade ประเทศมาเลเซีย ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ)” และจำนวนที่ต้องการ แจ้งการใช้งานปลายทาง เกรด และข้อกำหนดคุณภาพที่ต้องการ แจ้งชื่อบริษัท เลขผู้เสียภาษี ที่อยู่ใบกำกับภาษี ผู้ติดต่อ วันที่ต้องการ และสถานที่รับ ตรวจใบเสนอราคา สต็อก COA/SDS และ SKU ให้ตรงกับสินค้า ชำระเงินตามเงื่อนไข และรอฝ่ายขายยืนยันนัดส่งหรือรับสินค้า สอบถามราคาและตรวจสอบสต็อก โทร: 02-682-9483   |   อีเมล: info@saguanchaichem.com แจ้ง SKU STEARYL-ALCOHOL-CG-MY-25KG-1036138 ชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวน เพื่อให้ตรวจราคา ล็อต และกำหนดส่งได้รวดเร็ว ความปลอดภัยในการใช้งานและการจัดเก็บ หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และระวังการลวกจากแวกซ์หลอม เก็บถุงกระดาษปิดสนิทในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น ความร้อน และกลิ่นปน อ่าน SDS และใช้ PPE ที่เหมาะสมก่อนเปิดภาชนะหรือถ่ายเท ป้องกันการปนเปื้อนข้ามและติดฉลากภาชนะรองให้ชัดเจน จัดการสารหกรั่วไหล ของเสีย และบรรจุภัณฑ์ตาม SDS และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง หมายเหตุ: ข้อกำหนดจริงขึ้นกับสถานที่ทำงาน ปริมาณ กระบวนการ และกฎหมายปัจจุบัน คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1) Stearyl Alcohol Cosmetic Grade คืออะไร? Stearyl Alcohol Cosmetic Grade หรือ สเตียริลแอลกอฮอล์เกรดเครื่องสำอาง เป็นวัตถุดิบ Cosmetic Grade โดยรายละเอียดเกรดและคุณสมบัติต้องยืนยันกับ COA และ Specification ของล็อตจริง 2) สินค้านี้เป็นเกรดใด? รายการนี้ระบุเป็น Cosmetic Grade จาก ประเทศมาเลเซีย (Malaysia) ผู้ซื้อต้องตรวจเอกสารและข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนใช้งาน 3) CAS Number คืออะไร? 112-92-5 ควรเทียบชื่อสาร รูปสาร และข้อมูลใน SDS/COA ของล็อตจริงให้ตรงกัน 4) ลักษณะของสินค้าเป็นอย่างไร? เกล็ด เม็ด หรือของแข็งแวกซ์สีขาวถึงขาวนวล เนื้อสัมผัสมันและจุดหลอมเหลวขึ้นกับเกรด 5) สินค้านี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง? สารเพิ่มความข้นและปรับเนื้อสัมผัสในครีม/โลชั่น; co-emulsifier และ consistency agent ในอิมัลชัน; ช่วยเพิ่มความนุ่มลื่นและความคงตัวของสูตรเครื่องสำอาง 6) มีขนาดบรรจุเท่าใด? จำหน่ายขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) โดยรายละเอียดภาชนะและน้ำหนักสุทธิตรวจสอบได้จากใบเสนอราคาและฉลากล็อตจริง 7) สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สินค้าเริ่มต้น 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ส่วนบริการจัดส่งในกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งกำหนดยอดรวมขั้นต่ำ 25,000 บาท หากยอดไม่ถึงสามารถนัดรับเองที่ออฟฟิศ ถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้า 1 วัน 8) ราคาสินค้าเท่าใด? ราคาอาจเปลี่ยนตามล็อต อัตราแลกเปลี่ยน ปริมาณ และเงื่อนไขส่งมอบ กรุณาสอบถามราคาเพื่อรับใบเสนอราคาปัจจุบัน 9) มีสินค้าในสต็อกหรือไม่? สต็อกเปลี่ยนแปลงได้ตลอดวัน กรุณาแจ้งชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวนที่ต้องการเพื่อให้ฝ่ายขายตรวจสอบ 10) มีเอกสาร COA และ SDS หรือไม่? มีบริการส่ง COA และ SDS ตามล็อตหรือเอกสารตัวอย่างตามความพร้อม กรุณาระบุเอกสารที่ต้องการก่อนออก PO 11) ต้องตรวจอะไรใน COA? ตรวจ Identity, Appearance, เกรด, ค่าจำเพาะที่เกี่ยวข้องกับ INCI: Stearyl Alcohol; สูตรโมเลกุล C₁₈H₃₈O; long-chain fatty alcohol รวมถึงเลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ 12) ควรเก็บรักษาอย่างไร? เก็บถุงกระดาษปิดสนิทในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น ความร้อน และกลิ่นปน 13) มีข้อควรระวังอะไรบ้าง? หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และระวังการลวกจากแวกซ์หลอม 14) ใช้ในสูตรได้ทันทีหรือไม่? ควรทดลองระดับห้องปฏิบัติการก่อนผลิตจริง โดยเฉพาะ หลอมใน oil phase ที่อุณหภูมิเหมาะสมและควบคุมการเย็นตัวเพื่อป้องกันเม็ดผลึก; ทดสอบ viscosity, spreadability, stability และการแยกชั้น; ตรวจ fatty alcohol profile และค่าจุดหลอมเหลวของล็อตจริง 15) ขอราคาและสั่งซื้ออย่างไร? แจ้งชื่อ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade, เกรด Cosmetic Grade, ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ), จำนวนที่ต้องการ และข้อมูลออกใบกำกับภาษีทางโทรศัพท์ 02-682-9483 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com แหล่งอ้างอิง หน้าข้อมูลสินค้า Stearyl Alcohol Cosmetic Grade — สงวนชัยเคมี PubChem NIST Chemistry WebBook CIR Quick Reference Table เอกสารอ้างอิงใช้เพื่อสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ผู้ซื้อควรยืนยันข้อมูลกับ COA, SDS, Specification, ฉลาก และกฎหมายฉบับปัจจุบัน เครดิตข้อมูลและภาพประกอบ เครดิตข้อมูลสินค้า: เรียบเรียงจากหน้าอ้างอิงของสงวนชัยเคมีสำหรับ Stearyl Alcohol Cosmetic Grade และเอกสารสาธารณะที่เชื่อมโยงในหน้านี้ เครดิตภาพบรรจุภัณฑ์: ใช้ภาพอ้างอิงจากหน้าสินค้าที่ระบุเพื่อสื่อรูปแบบถุง/ถังและลักษณะสินค้า ภาพล็อตจริงอาจแตกต่างตามผู้ผลิตและรอบนำเข้า เครดิตภาพพนักงานและกราฟิก: สร้างสรรค์สำหรับหน้าเสนอขายนี้ โดยใส่ชื่อสินค้าและข้อมูลติดต่อบนป้ายตามคำขอของบริษัท เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้ใช้ให้ข้อมูลสินค้าและสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย สูตรการผลิต หรือการรับรองเกรด COA และค่าที่แสดงเป็นข้อมูลตัวอย่างเท่านั้น ผู้ซื้อและผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, Specification, ฉลาก ล็อตจริง กฎหมายปัจจุบัน และความเหมาะสมของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยตนเอง ข้อมูลจำเพาะ สต็อก ราคา และเงื่อนไขขายอาจเปลี่ยนตามล็อตและใบเสนอราคา ภาพบรรจุภัณฑ์ Stearyl Alcohol ขนาด 25 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Stearyl Alcohol ข้อมูลสินค้า Stearyl Alcohol บทความ & FAQ Stearyl Alcohol (สเตียริลแอลกอฮอล์) คืออะไร? การสร้างเนื้อสัมผัสและความคงตัวในผลิตภัณฑ์ดูแลผิว แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Vaseline อ่านข้อมูลสินค้า White Oil อ่านข้อมูลสินค้า Beeswax อ่านข้อมูลสินค้า Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า CetylAlcohol อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
Stearyl Alcohol Cosmetic Grade Malaysia 25 kg | สงวนชัยเคมี · differs from Target

Assets: 43 · Warnings: none

Decision: override

Source · Product · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824719-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-vanillin-food-grade-china-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A9.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824719-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-vanillin-food-grade-china-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A9.html

title
Vanillin Food Grade China 25 kg | สงวนชัยเคมี
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Vanillin Food Grade China 25 kg ถุงกระดาษ รายละเอียด --> จำหน่าย Vanillin Food Grade China 25 kg ถุงกระดาษ ราคา 1,490 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 110 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU VANILLIN-FG-CN-25KG-1036146 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก เงื่อนไขการสั่งสินค้า บริการจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่ง กำหนดยอดสั่งซื้อขั้นต่ำ 25,000 บาท กรณียอดไม่ถึง 25,000 บาท สามารถมารับสินค้าเองได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมชำระเงินสด หรือโอนเงินล่วงหน้าได้เช่นกัน กรุณาแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อนัดหมายและเตรียมสินค้า ผู้นำเข้าและจำหน่ายโดยตรง จำหน่าย Vanillin (วานิลลิน) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง Stock Availability: In Stock Vanillin จำหน่าย Vanillin Food Grade จากจีน ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับอาหาร เครื่องดื่ม และเบเกอรี่ พร้อม COA/SDS ตามล็อต Food Grade • ประเทศจีน (China) • 25 kg (ถุงกระดาษ) • ทบทวนล่าสุด 10 กันยายน 2569 รายละเอียดสารโดยย่อ จำหน่าย Vanillin Food Grade จากจีน ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับอาหาร เครื่องดื่ม และเบเกอรี่ พร้อม COA/SDS ตามล็อต ข้อมูลจำเพาะสำคัญ: ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป รายการ ข้อมูลการจำหน่าย ชื่อสินค้า Vanillin Food Grade ชื่อภาษาไทย วานิลลินเกรดอาหาร CAS Number 121-33-5 ข้อมูลจำเพาะสำคัญ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก ลักษณะสินค้า ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม เกรดสินค้า Food Grade — ยืนยันจาก COA และ Specification ของล็อตจริง ประเทศผู้ผลิต ประเทศจีน (China) ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 เอกสารประกอบ COA และ SDS ตามล็อตสินค้า การสั่งซื้อ โปรดยืนยันราคา สต็อก และกำหนดส่งก่อนออกใบสั่งซื้อ ผู้นำเข้าและจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด รายละเอียดผลิตภัณฑ์ ชื่อการค้า: Vanillin Food Grade ชื่อภาษาไทย: วานิลลินเกรดอาหาร ลักษณะทางกายภาพ: ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม ข้อกำหนดสำคัญ: ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน Food Grade จาก ประเทศจีน (China) ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) สั่งขั้นต่ำ 1 ถุง เหมาะกับการทดลองผลิตและการสั่งระดับโรงงาน ขอ COA และ SDS ตามล็อตเพื่อตรวจรับโดยฝ่าย QA/QC ระบุ SKU ชื่อสินค้า เกรด ขนาดบรรจุ และจำนวนใน PO ให้ตรงกับใบเสนอราคา มีทีมงานช่วยประสานข้อมูลสินค้า ราคา สต็อก และกำหนดส่ง ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ตัวอย่าง สำคัญ: ตารางนี้เป็นแนวทางตรวจรับ ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน ผู้ซื้อควรขอ COA/SDS/Specification ของล็อตที่เสนอขายก่อนอนุมัติ รายการทดสอบ Specification / สิ่งที่ต้องตรวจ Identity / ชื่อสาร ตรวจชื่อ Vanillin Food Grade และ CAS/INCI/INS ให้ตรงกับ PO, SDS และฉลาก Appearance / ลักษณะ ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม Grade / เกรด Food Grade — ยืนยันมาตรฐานและผลทดสอบจาก COA/Specification ของล็อตจริง ค่าจำเพาะสำคัญ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก Traceability ตรวจเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ ผู้ผลิต ประเทศกำเนิด และเลขเอกสารให้สอดคล้องกัน Result / ผลล็อตจริง ขอ COA ของล็อตที่เสนอขายและให้ฝ่าย QA อนุมัติก่อนรับเข้าใช้งาน ข้อควรทราบเกี่ยวกับ Assay / Specification คำว่า Assay ต้องอ่านพร้อม basis, วิธีทดสอบ หน่วย และรูปสารที่ระบุใน COA ไม่ควรเทียบตัวเลขข้ามผู้ผลิตโดยไม่ตรวจวิธีวิเคราะห์ สำหรับสินค้านี้ควรตรวจ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก พร้อมเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ และเกณฑ์สารปนเปื้อนที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานจริง สินค้านี้ใช้ทำอะไร หน้าที่และแนวทางการใช้งานที่พบบ่อยของ Vanillin Food Grade ได้แก่ สารแต่งกลิ่นวานิลลาในอาหารและเครื่องดื่ม ช่วยเพิ่มความหอมในเบเกอรี่ ไอศกรีม และขนม ใช้เป็น reference aroma หรือวัตถุดิบใน flavor blend การใช้งานจริงขึ้นกับสูตร เกรด กฎหมายตลาดปลายทาง และผลทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ก่อน scale-up ควรจัดทำสูตรทดลองและกำหนด critical parameters ที่สัมพันธ์กับวัตถุดิบล็อตจริง ทำ premix หรือเตรียมสารละลายเพื่อกระจายตัวในสูตรระดับต่ำ ทดสอบการทนความร้อน pH และการเปลี่ยนสีในผลิตภัณฑ์จริง ตรวจสถานะ Food Grade และข้อกำหนด flavor/ฉลากก่อนวางจำหน่าย ควรบันทึกอัตราใช้ ลำดับการเติม อุณหภูมิ เวลา pH การกระจายตัว ความคงตัว และความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ตามประเภทผลิตภัณฑ์ แนวทางการใช้งานตามอุตสาหกรรม แนวทางต่อไปนี้เป็นตัวอย่างกลุ่มงานที่อาจพิจารณาใช้ Vanillin Food Grade เมื่อเกรด เอกสาร และกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทางสอดคล้องกัน เบเกอรี่ เค้ก และคุกกี้ ไอศกรีมและผลิตภัณฑ์นม เครื่องดื่มและขนม งาน flavor blend และการทดสอบกลิ่นใน R&D การระบุการใช้งานไม่ใช่การรับรองสูตรสำเร็จรูป ผู้ซื้อควรทำ compatibility, stability และ safety assessment ด้วยตนเอง แนวทางพิจารณาในกระบวนการผลิต หัวข้อด้านล่างช่วยให้ฝ่าย R&D, QA และฝ่ายผลิตวางแผนทดสอบวัตถุดิบล็อตจริงได้เป็นระบบ ชั่งในพื้นที่ลดฝุ่นและความชื้น ละลายหรือ premix ให้เหมาะกับระบบสูตร ประเมินกลิ่นหลังผ่านความร้อนและอายุสินค้า เก็บตัวอย่างเทียบกลิ่นและเลขล็อต ควรบันทึกผลการทดลอง เลขล็อต เงื่อนไขกระบวนการ และเกณฑ์ยอมรับทุกครั้งก่อนขยายกำลังผลิต รายการตรวจรับแนะนำเฉพาะสินค้า ใช้เป็น checklist ประกอบการตรวจรับ: ค่าที่แสดงเป็นหัวข้อที่ควรขอจาก COA/Specification ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน รายการตรวจ สิ่งที่ควรยืนยันจากล็อตจริง Identity Vanillin และ CAS 121-33-5 ต้องตรงกับเอกสาร Assay ตรวจความบริสุทธิ์ของ vanillin Melting point ใช้ยืนยันเอกลักษณ์และความบริสุทธิ์เมื่อระบุ Appearance / Odor ตรวจสี ผลึก และกลิ่นวานิลลา Heavy metals / Micro ตรวจสิ่งปนเปื้อนตาม Food Grade ข้อมูลครบทุกหัวข้อจากหน้าอ้างอิง ส่วนต่อไปนี้เรียบเรียงข้อมูลเชิงเทคนิค การใช้งาน ข้อควรระวัง เอกสาร และคำถามที่พบบ่อยตามหัวข้อในหน้าอ้างอิงของ Vanillin Food Grade เพื่อให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ใช้ตรวจสอบร่วมกัน VANILLIN (วานิลลิน) Food Grade สารให้กลิ่นวานิลลา CAS 121-33-5 Vanillin หรือวานิลลิน คือสารประกอบอะโรมาติกที่ให้กลิ่นหวาน นุ่ม ครีมมี่ และมีกลิ่นเฉพาะตัวแบบวานิลลา นิยมใช้เป็นวัตถุให้กลิ่นรสในอาหาร เครื่องดื่ม เบเกอรี่ ขนมหวาน ผลิตภัณฑ์นม ไอศกรีม และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอมบางประเภท ผลิตภัณฑ์ Vanillin ตราไข่มุก หรือ Eternal Pearl Brand ตามข้อมูลหน้าสินค้าของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด มีลักษณะเป็นผงหรือผลึกสีขาวถึงเหลืองอ่อน ระบุความบริสุทธิ์ระดับ Food Grade ตั้งแต่ 99.0% ขึ้นไป บรรจุภัณฑ์ขนาด 25 กิโลกรัม แหล่งผลิตประเทศจีน และอายุการเก็บตามข้อมูลผู้จำหน่าย 48 เดือนเมื่อเก็บรักษาตามเงื่อนไขที่กำหนด ทั้งนี้ ผู้ซื้อควรตรวจสอบ Specification, COA, SDS และเอกสารรับรองของล็อตที่จะรับมอบทุกครั้งจาก หน้าผลิตภัณฑ์ Vanillin ของผู้จำหน่าย สรุปข้อมูลสำคัญของ Vanillin รายการ ข้อมูล ชื่อผลิตภัณฑ์ Vanillin / วานิลลิน ชื่อทางเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde ชื่ออื่น Vanillaldehyde, Vanillic aldehyde CAS Number 121-33-5 EC Number 204-465-2 JECFA Number 889 FEMA Number 3107 สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃ มวลโมเลกุล ประมาณ 152.15 g/mol HS Code ตาม COA ตัวอย่าง 2912.41.00 ลักษณะ ผง ผลึก หรือเข็มผลึกสีขาวถึงเหลืองอ่อน กลิ่น หวาน ครีมมี่ และมีกลิ่นแบบวานิลลา การละลาย ละลายในน้ำได้เล็กน้อย ละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน และละลายได้ดีในเอทานอล จุดหลอมเหลวอ้างอิง JECFA 81–84°C ความบริสุทธิ์ตามหน้าสินค้า ≥99.0% ขนาดบรรจุตามหน้าสินค้า 25 กิโลกรัม การใช้งานหลัก วัตถุให้กลิ่นรสและส่วนประกอบของสูตรกลิ่นหอม FAO/JECFA ระบุ Vanillin เป็นวัตถุให้กลิ่นรส JECFA No. 889 มีสูตรโมเลกุล C₈H₈O₃ ลักษณะเป็นผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงเหลืองเล็กน้อย ละลายในน้ำได้เล็กน้อย ละลายในตัวทำละลายอินทรีย์และน้ำมัน และละลายได้ดีในเอทานอล โดยสเปกทั่วไปของ JECFA กำหนด assay ขั้นต่ำ 97% และจุดหลอมเหลว 81–84°C ดูข้อมูลได้จาก FAO/JECFA Specifications for Vanillin ข้อมูลของ JECFA เป็นเกณฑ์อ้างอิงทั่วไป ไม่ได้หมายความว่าสินค้าทุกล็อตต้องมีสเปกเดียวกัน สเปกการซื้อขายของผู้จำหน่ายอาจเข้มงวดกว่า เช่น กำหนดความบริสุทธิ์ตั้งแต่ 99.0% ขึ้นไป Vanillin ต่างจาก Vanilla Extract อย่างไร Vanillin เป็นสารประกอบที่มีโครงสร้างและหมายเลข CAS ชัดเจน โดยเป็นองค์ประกอบสำคัญที่ให้กลิ่นวานิลลา ส่วน Vanilla Extract เป็นสารสกัดที่ประกอบด้วยสารให้กลิ่นหลายชนิดจากฝักวานิลลา จึงไม่ควรใช้คำว่า “สารสกัดวานิลลาธรรมชาติ” หรือ “Natural Vanilla” แทน Vanillin โดยอัตโนมัติ แหล่งกำเนิดของ Vanillin อาจมาจากการสังเคราะห์ทางเคมี วัตถุดิบชีวภาพ หรือกระบวนการหมัก ผู้จำหน่ายต้องมีเอกสารยืนยันแหล่งกำเนิดก่อนใช้ข้อความว่า natural, bio-based หรือ fermentation-derived บนฉลากหรือสื่อโฆษณา คุณสมบัติและประโยชน์เชิงสูตร ให้กลิ่นหลักแบบวานิลลา หวาน และครีมมี่ เสริมความรู้สึกหวานของผลิตภัณฑ์โดยไม่ใช่สารให้ความหวาน ช่วยปิดกลิ่นไม่พึงประสงค์ของโปรตีน นม ไขมัน วิตามิน หรือแร่ธาตุบางชนิด เชื่อมกลิ่นนม ครีม ช็อกโกแลต กาแฟ คาราเมล และกลิ่นถั่วให้กลมกลืน ใช้เป็น base note ในสูตรน้ำหอมและผลิตภัณฑ์ดูแลร่างกาย ใช้ใน premix เพื่อช่วยให้การกระจายกลิ่นในผลิตภัณฑ์ผงสม่ำเสมอขึ้น Vanillin เป็นสารให้กลิ่น ไม่ใช่วัตถุกันเสีย ไม่ควรลดปริมาณสารกันเสียหรือข้ามการทดสอบจุลินทรีย์เพียงเพราะสูตรมี Vanillin อัตราใช้เริ่มต้นสำหรับการทดลอง ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงทดลองเริ่มต้นโดยน้ำหนัก ปริมาณเทียบเท่า เครื่องดื่มนมพร้อมดื่ม 0.02–0.06% 200–600 ppm ไอศกรีมและของหวานแช่แข็ง 0.03–0.08% 300–800 ppm พุดดิ้งและคัสตาร์ด 0.03–0.08% 300–800 ppm คุกกี้และเบเกอรี่ 0.03–0.10% 300–1,000 ppm ลูกกวาดชนิดแข็ง 0.05–0.10% 500–1,000 ppm ช็อกโกแลตหรือคอมพาวด์โคตติ้ง 0.02–0.08% 200–800 ppm เครื่องดื่มผงสำเร็จรูป 0.10–0.25% ในผงพรีมิกซ์ ขึ้นกับอัตราชง น้ำเชื่อมเข้มข้น 0.10–0.20% ในน้ำเชื่อม ขึ้นกับอัตราเจือจาง โลชั่น 0.05–0.20% 500–2,000 ppm ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดแบบล้างออก 0.05–0.20% 500–2,000 ppm ตัวเลขข้างต้นเป็นช่วงเริ่มต้นสำหรับการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ค่าปริมาณสูงสุดตามกฎหมาย ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทผลิตภัณฑ์ กฎหมายประเทศปลายทาง ปริมาณบริโภคจริง เอกสารรับรองของวัตถุดิบ และผลการประเมินความปลอดภัยก่อนจำหน่าย เอกสารที่ควรขอก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis หรือ COA ของล็อตที่จะซื้อ Product Specification Safety Data Sheet หรือ SDS Food Grade หรือ Food Contact Compliance Statement ตามการใช้งาน Allergen Statement GMO Statement Country of Origin Manufacturing Process หรือ Source Declaration หากจะกล่าวอ้างว่าเป็น Natural หรือ Bio-based Halal, Kosher หรือ Vegan Statement หากต้องใช้ในการรับรองสินค้า Residual Solvent Statement Heavy Metal Specification Shelf-life และเงื่อนไขการเก็บรักษา เอกสารการสอบกลับ เช่น Batch Number, Manufacturing Date และ Expiry/Retest Date ไม่ควรนำเครื่องหมายรับรองหรือข้อความว่า Halal, Kosher, Non-GMO, Natural หรือ Pharmaceutical Grade ไปใช้บนหน้าเว็บจนกว่าจะมีเอกสารของวัตถุดิบหรือล็อตที่รองรับจริง เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis (COA) ของล็อตที่เสนอขาย Safety Data Sheet (SDS) ฉบับล่าสุด Product Specification และวิธีทดสอบที่เกี่ยวข้อง ฉลากสินค้า เลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ เอกสารยืนยันเกรด Food Grade และประเทศกำเนิด ประเทศจีน (China) เอกสาร Food Contact, Allergen, Halal, Kosher, GMO หรือเอกสารเฉพาะตลาดเมื่อจำเป็น เงื่อนไขการเก็บรักษา การขนส่ง และอายุสินค้า ใบเสนอราคาที่ระบุ SKU ขนาดบรรจุ จำนวน ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ แจ้ง “Vanillin Food Grade Food Grade ประเทศจีน ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ)” และจำนวนที่ต้องการ แจ้งการใช้งานปลายทาง เกรด และข้อกำหนดคุณภาพที่ต้องการ แจ้งชื่อบริษัท เลขผู้เสียภาษี ที่อยู่ใบกำกับภาษี ผู้ติดต่อ วันที่ต้องการ และสถานที่รับ ตรวจใบเสนอราคา สต็อก COA/SDS และ SKU ให้ตรงกับสินค้า ชำระเงินตามเงื่อนไข และรอฝ่ายขายยืนยันนัดส่งหรือรับสินค้า สอบถามราคาและตรวจสอบสต็อก โทร: 02-682-9483   |   อีเมล: info@saguanchaichem.com แจ้ง SKU VANILLIN-FG-CN-25KG-1036146 ชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวน เพื่อให้ตรวจราคา ล็อต และกำหนดส่งได้รวดเร็ว ความปลอดภัยในการใช้งานและการจัดเก็บ หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และประเมินการใช้ในระดับอาหารตามกฎหมาย เก็บถุงกระดาษปิดสนิท ในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น แสง และกลิ่นปน อ่าน SDS และใช้ PPE ที่เหมาะสมก่อนเปิดภาชนะหรือถ่ายเท ป้องกันการปนเปื้อนข้ามและติดฉลากภาชนะรองให้ชัดเจน จัดการสารหกรั่วไหล ของเสีย และบรรจุภัณฑ์ตาม SDS และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง หมายเหตุ: ข้อกำหนดจริงขึ้นกับสถานที่ทำงาน ปริมาณ กระบวนการ และกฎหมายปัจจุบัน คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1) Vanillin Food Grade คืออะไร? Vanillin Food Grade หรือ วานิลลินเกรดอาหาร เป็นวัตถุดิบ Food Grade โดยรายละเอียดเกรดและคุณสมบัติต้องยืนยันกับ COA และ Specification ของล็อตจริง 2) สินค้านี้เป็นเกรดใด? รายการนี้ระบุเป็น Food Grade จาก ประเทศจีน (China) ผู้ซื้อต้องตรวจเอกสารและข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนใช้งาน 3) CAS Number คืออะไร? 121-33-5 ควรเทียบชื่อสาร รูปสาร และข้อมูลใน SDS/COA ของล็อตจริงให้ตรงกัน 4) ลักษณะของสินค้าเป็นอย่างไร? ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม 5) สินค้านี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง? สารแต่งกลิ่นวานิลลาในอาหารและเครื่องดื่ม; ช่วยเพิ่มความหอมในเบเกอรี่ ไอศกรีม และขนม; ใช้เป็น reference aroma หรือวัตถุดิบใน flavor blend 6) มีขนาดบรรจุเท่าใด? จำหน่ายขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) โดยรายละเอียดภาชนะและน้ำหนักสุทธิตรวจสอบได้จากใบเสนอราคาและฉลากล็อตจริง 7) สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สินค้าเริ่มต้น 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ส่วนบริการจัดส่งในกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งกำหนดยอดรวมขั้นต่ำ 25,000 บาท หากยอดไม่ถึงสามารถนัดรับเองที่ออฟฟิศ ถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้า 1 วัน 8) ราคาสินค้าเท่าใด? ราคาอาจเปลี่ยนตามล็อต อัตราแลกเปลี่ยน ปริมาณ และเงื่อนไขส่งมอบ กรุณาสอบถามราคาเพื่อรับใบเสนอราคาปัจจุบัน 9) มีสินค้าในสต็อกหรือไม่? สต็อกเปลี่ยนแปลงได้ตลอดวัน กรุณาแจ้งชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวนที่ต้องการเพื่อให้ฝ่ายขายตรวจสอบ 10) มีเอกสาร COA และ SDS หรือไม่? มีบริการส่ง COA และ SDS ตามล็อตหรือเอกสารตัวอย่างตามความพร้อม กรุณาระบุเอกสารที่ต้องการก่อนออก PO 11) ต้องตรวจอะไรใน COA? ตรวจ Identity, Appearance, เกรด, ค่าจำเพาะที่เกี่ยวข้องกับ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก รวมถึงเลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ 12) ควรเก็บรักษาอย่างไร? เก็บถุงกระดาษปิดสนิท ในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น แสง และกลิ่นปน 13) มีข้อควรระวังอะไรบ้าง? หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และประเมินการใช้ในระดับอาหารตามกฎหมาย 14) ใช้ในสูตรได้ทันทีหรือไม่? ควรทดลองระดับห้องปฏิบัติการก่อนผลิตจริง โดยเฉพาะ ทำ premix หรือเตรียมสารละลายเพื่อกระจายตัวในสูตรระดับต่ำ; ทดสอบการทนความร้อน pH และการเปลี่ยนสีในผลิตภัณฑ์จริง; ตรวจสถานะ Food Grade และข้อกำหนด flavor/ฉลากก่อนวางจำหน่าย 15) ขอราคาและสั่งซื้ออย่างไร? แจ้งชื่อ Vanillin Food Grade, เกรด Food Grade, ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ), จำนวนที่ต้องการ และข้อมูลออกใบกำกับภาษีทางโทรศัพท์ 02-682-9483 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com แหล่งอ้างอิง หน้าผลิตภัณฑ์ Vanillin ของผู้จำหน่าย FAO/JECFA Specifications for Vanillin เอกสารอ้างอิงใช้เพื่อสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ผู้ซื้อควรยืนยันข้อมูลกับ COA, SDS, Specification, ฉลาก และกฎหมายฉบับปัจจุบัน เครดิตข้อมูลและภาพประกอบ เครดิตข้อมูลสินค้า: เรียบเรียงจากหน้าอ้างอิงของสงวนชัยเคมีสำหรับ Vanillin Food Grade และเอกสารสาธารณะที่เชื่อมโยงในหน้านี้ เครดิตภาพบรรจุภัณฑ์: ใช้ภาพอ้างอิงจากหน้าสินค้าที่ระบุเพื่อสื่อรูปแบบถุง/ถังและลักษณะสินค้า ภาพล็อตจริงอาจแตกต่างตามผู้ผลิตและรอบนำเข้า เครดิตภาพพนักงานและกราฟิก: สร้างสรรค์สำหรับหน้าเสนอขายนี้ โดยใส่ชื่อสินค้าและข้อมูลติดต่อบนป้ายตามคำขอของบริษัท เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้ใช้ให้ข้อมูลสินค้าและสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย สูตรการผลิต หรือการรับรองเกรด COA และค่าที่แสดงเป็นข้อมูลตัวอย่างเท่านั้น ผู้ซื้อและผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, Specification, ฉลาก ล็อตจริง กฎหมายปัจจุบัน และความเหมาะสมของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยตนเอง ข้อมูลจำเพาะ สต็อก ราคา และเงื่อนไขขายอาจเปลี่ยนตามล็อตและใบเสนอราคา ภาพบรรจุภัณฑ์ Vanillin ขนาด 25 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Vanillin ข้อมูลสินค้า Vanillin บทความ & FAQ Vanillin (วานิลลิน) คืออะไร? กลิ่นรสวานิลลาสำหรับผลิตภัณฑ์อาหารและเครื่องดื่ม วัตถุดิบแต่งกลิ่นและกลิ่นผง Vanilla Powder อ่านข้อมูลสินค้า กลิ่นผสมอาหาร Powder Grape อ่านข้อมูลสินค้า Powder Banana อ่านข้อมูลสินค้า Powder Orange อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-824719-%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-vanillin-food-grade-china-25-kg-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A9.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก สินค้า จำหน่าย Vanillin Food Grade China 25 kg ถุงกระดาษ รายละเอียด --> จำหน่าย Vanillin Food Grade China 25 kg ถุงกระดาษ ราคา 1,490 บาท สี ขนาด - จำนวน - + เพิ่มเข้าตะกร้า --> 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 110 ผู้ชม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU VANILLIN-FG-CN-25KG-1036146 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก เงื่อนไขการสั่งสินค้า บริการจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือจัดส่งไปยังสถานีขนส่ง กำหนดยอดสั่งซื้อขั้นต่ำ 25,000 บาท กรณียอดไม่ถึง 25,000 บาท สามารถมารับสินค้าเองได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 พร้อมชำระเงินสด หรือโอนเงินล่วงหน้าได้เช่นกัน กรุณาแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 วัน เพื่อนัดหมายและเตรียมสินค้า ผู้นำเข้าและจำหน่ายโดยตรง จำหน่าย Vanillin (วานิลลิน) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง Stock Availability: In Stock Vanillin จำหน่าย Vanillin Food Grade จากจีน ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับอาหาร เครื่องดื่ม และเบเกอรี่ พร้อม COA/SDS ตามล็อต Food Grade • ประเทศจีน (China) • 25 kg (ถุงกระดาษ) • ทบทวนล่าสุด 10 กันยายน 2569 รายละเอียดสารโดยย่อ จำหน่าย Vanillin Food Grade จากจีน ขนาด 25 kg ถุงกระดาษ สำหรับอาหาร เครื่องดื่ม และเบเกอรี่ พร้อม COA/SDS ตามล็อต ข้อมูลจำเพาะสำคัญ: ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก ข้อมูลการจำหน่ายโดยสรุป รายการ ข้อมูลการจำหน่าย ชื่อสินค้า Vanillin Food Grade ชื่อภาษาไทย วานิลลินเกรดอาหาร CAS Number 121-33-5 ข้อมูลจำเพาะสำคัญ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก ลักษณะสินค้า ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม เกรดสินค้า Food Grade — ยืนยันจาก COA และ Specification ของล็อตจริง ประเทศผู้ผลิต ประเทศจีน (China) ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 เอกสารประกอบ COA และ SDS ตามล็อตสินค้า การสั่งซื้อ โปรดยืนยันราคา สต็อก และกำหนดส่งก่อนออกใบสั่งซื้อ ผู้นำเข้าและจำหน่าย บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด รายละเอียดผลิตภัณฑ์ ชื่อการค้า: Vanillin Food Grade ชื่อภาษาไทย: วานิลลินเกรดอาหาร ลักษณะทางกายภาพ: ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม ข้อกำหนดสำคัญ: ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก จุดเด่นสำหรับผู้จัดซื้อและโรงงาน Food Grade จาก ประเทศจีน (China) ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) สั่งขั้นต่ำ 1 ถุง เหมาะกับการทดลองผลิตและการสั่งระดับโรงงาน ขอ COA และ SDS ตามล็อตเพื่อตรวจรับโดยฝ่าย QA/QC ระบุ SKU ชื่อสินค้า เกรด ขนาดบรรจุ และจำนวนใน PO ให้ตรงกับใบเสนอราคา มีทีมงานช่วยประสานข้อมูลสินค้า ราคา สต็อก และกำหนดส่ง ข้อมูลคุณภาพและการตรวจสอบ COA ตัวอย่าง สำคัญ: ตารางนี้เป็นแนวทางตรวจรับ ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน ผู้ซื้อควรขอ COA/SDS/Specification ของล็อตที่เสนอขายก่อนอนุมัติ รายการทดสอบ Specification / สิ่งที่ต้องตรวจ Identity / ชื่อสาร ตรวจชื่อ Vanillin Food Grade และ CAS/INCI/INS ให้ตรงกับ PO, SDS และฉลาก Appearance / ลักษณะ ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม Grade / เกรด Food Grade — ยืนยันมาตรฐานและผลทดสอบจาก COA/Specification ของล็อตจริง ค่าจำเพาะสำคัญ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก Traceability ตรวจเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ ผู้ผลิต ประเทศกำเนิด และเลขเอกสารให้สอดคล้องกัน Result / ผลล็อตจริง ขอ COA ของล็อตที่เสนอขายและให้ฝ่าย QA อนุมัติก่อนรับเข้าใช้งาน ข้อควรทราบเกี่ยวกับ Assay / Specification คำว่า Assay ต้องอ่านพร้อม basis, วิธีทดสอบ หน่วย และรูปสารที่ระบุใน COA ไม่ควรเทียบตัวเลขข้ามผู้ผลิตโดยไม่ตรวจวิธีวิเคราะห์ สำหรับสินค้านี้ควรตรวจ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก พร้อมเลขล็อต วันผลิต วันหมดอายุ และเกณฑ์สารปนเปื้อนที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานจริง สินค้านี้ใช้ทำอะไร หน้าที่และแนวทางการใช้งานที่พบบ่อยของ Vanillin Food Grade ได้แก่ สารแต่งกลิ่นวานิลลาในอาหารและเครื่องดื่ม ช่วยเพิ่มความหอมในเบเกอรี่ ไอศกรีม และขนม ใช้เป็น reference aroma หรือวัตถุดิบใน flavor blend การใช้งานจริงขึ้นกับสูตร เกรด กฎหมายตลาดปลายทาง และผลทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ข้อมูลสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ ก่อน scale-up ควรจัดทำสูตรทดลองและกำหนด critical parameters ที่สัมพันธ์กับวัตถุดิบล็อตจริง ทำ premix หรือเตรียมสารละลายเพื่อกระจายตัวในสูตรระดับต่ำ ทดสอบการทนความร้อน pH และการเปลี่ยนสีในผลิตภัณฑ์จริง ตรวจสถานะ Food Grade และข้อกำหนด flavor/ฉลากก่อนวางจำหน่าย ควรบันทึกอัตราใช้ ลำดับการเติม อุณหภูมิ เวลา pH การกระจายตัว ความคงตัว และความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ตามประเภทผลิตภัณฑ์ แนวทางการใช้งานตามอุตสาหกรรม แนวทางต่อไปนี้เป็นตัวอย่างกลุ่มงานที่อาจพิจารณาใช้ Vanillin Food Grade เมื่อเกรด เอกสาร และกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทางสอดคล้องกัน เบเกอรี่ เค้ก และคุกกี้ ไอศกรีมและผลิตภัณฑ์นม เครื่องดื่มและขนม งาน flavor blend และการทดสอบกลิ่นใน R&D การระบุการใช้งานไม่ใช่การรับรองสูตรสำเร็จรูป ผู้ซื้อควรทำ compatibility, stability และ safety assessment ด้วยตนเอง แนวทางพิจารณาในกระบวนการผลิต หัวข้อด้านล่างช่วยให้ฝ่าย R&D, QA และฝ่ายผลิตวางแผนทดสอบวัตถุดิบล็อตจริงได้เป็นระบบ ชั่งในพื้นที่ลดฝุ่นและความชื้น ละลายหรือ premix ให้เหมาะกับระบบสูตร ประเมินกลิ่นหลังผ่านความร้อนและอายุสินค้า เก็บตัวอย่างเทียบกลิ่นและเลขล็อต ควรบันทึกผลการทดลอง เลขล็อต เงื่อนไขกระบวนการ และเกณฑ์ยอมรับทุกครั้งก่อนขยายกำลังผลิต รายการตรวจรับแนะนำเฉพาะสินค้า ใช้เป็น checklist ประกอบการตรวจรับ: ค่าที่แสดงเป็นหัวข้อที่ควรขอจาก COA/Specification ไม่ใช่ผลวิเคราะห์ของล็อตปัจจุบัน รายการตรวจ สิ่งที่ควรยืนยันจากล็อตจริง Identity Vanillin และ CAS 121-33-5 ต้องตรงกับเอกสาร Assay ตรวจความบริสุทธิ์ของ vanillin Melting point ใช้ยืนยันเอกลักษณ์และความบริสุทธิ์เมื่อระบุ Appearance / Odor ตรวจสี ผลึก และกลิ่นวานิลลา Heavy metals / Micro ตรวจสิ่งปนเปื้อนตาม Food Grade ข้อมูลครบทุกหัวข้อจากหน้าอ้างอิง ส่วนต่อไปนี้เรียบเรียงข้อมูลเชิงเทคนิค การใช้งาน ข้อควรระวัง เอกสาร และคำถามที่พบบ่อยตามหัวข้อในหน้าอ้างอิงของ Vanillin Food Grade เพื่อให้ฝ่ายจัดซื้อ QA และ R&D ใช้ตรวจสอบร่วมกัน VANILLIN (วานิลลิน) Food Grade สารให้กลิ่นวานิลลา CAS 121-33-5 Vanillin หรือวานิลลิน คือสารประกอบอะโรมาติกที่ให้กลิ่นหวาน นุ่ม ครีมมี่ และมีกลิ่นเฉพาะตัวแบบวานิลลา นิยมใช้เป็นวัตถุให้กลิ่นรสในอาหาร เครื่องดื่ม เบเกอรี่ ขนมหวาน ผลิตภัณฑ์นม ไอศกรีม และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอมบางประเภท ผลิตภัณฑ์ Vanillin ตราไข่มุก หรือ Eternal Pearl Brand ตามข้อมูลหน้าสินค้าของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด มีลักษณะเป็นผงหรือผลึกสีขาวถึงเหลืองอ่อน ระบุความบริสุทธิ์ระดับ Food Grade ตั้งแต่ 99.0% ขึ้นไป บรรจุภัณฑ์ขนาด 25 กิโลกรัม แหล่งผลิตประเทศจีน และอายุการเก็บตามข้อมูลผู้จำหน่าย 48 เดือนเมื่อเก็บรักษาตามเงื่อนไขที่กำหนด ทั้งนี้ ผู้ซื้อควรตรวจสอบ Specification, COA, SDS และเอกสารรับรองของล็อตที่จะรับมอบทุกครั้งจาก หน้าผลิตภัณฑ์ Vanillin ของผู้จำหน่าย สรุปข้อมูลสำคัญของ Vanillin รายการ ข้อมูล ชื่อผลิตภัณฑ์ Vanillin / วานิลลิน ชื่อทางเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde ชื่ออื่น Vanillaldehyde, Vanillic aldehyde CAS Number 121-33-5 EC Number 204-465-2 JECFA Number 889 FEMA Number 3107 สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃ มวลโมเลกุล ประมาณ 152.15 g/mol HS Code ตาม COA ตัวอย่าง 2912.41.00 ลักษณะ ผง ผลึก หรือเข็มผลึกสีขาวถึงเหลืองอ่อน กลิ่น หวาน ครีมมี่ และมีกลิ่นแบบวานิลลา การละลาย ละลายในน้ำได้เล็กน้อย ละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน และละลายได้ดีในเอทานอล จุดหลอมเหลวอ้างอิง JECFA 81–84°C ความบริสุทธิ์ตามหน้าสินค้า ≥99.0% ขนาดบรรจุตามหน้าสินค้า 25 กิโลกรัม การใช้งานหลัก วัตถุให้กลิ่นรสและส่วนประกอบของสูตรกลิ่นหอม FAO/JECFA ระบุ Vanillin เป็นวัตถุให้กลิ่นรส JECFA No. 889 มีสูตรโมเลกุล C₈H₈O₃ ลักษณะเป็นผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงเหลืองเล็กน้อย ละลายในน้ำได้เล็กน้อย ละลายในตัวทำละลายอินทรีย์และน้ำมัน และละลายได้ดีในเอทานอล โดยสเปกทั่วไปของ JECFA กำหนด assay ขั้นต่ำ 97% และจุดหลอมเหลว 81–84°C ดูข้อมูลได้จาก FAO/JECFA Specifications for Vanillin ข้อมูลของ JECFA เป็นเกณฑ์อ้างอิงทั่วไป ไม่ได้หมายความว่าสินค้าทุกล็อตต้องมีสเปกเดียวกัน สเปกการซื้อขายของผู้จำหน่ายอาจเข้มงวดกว่า เช่น กำหนดความบริสุทธิ์ตั้งแต่ 99.0% ขึ้นไป Vanillin ต่างจาก Vanilla Extract อย่างไร Vanillin เป็นสารประกอบที่มีโครงสร้างและหมายเลข CAS ชัดเจน โดยเป็นองค์ประกอบสำคัญที่ให้กลิ่นวานิลลา ส่วน Vanilla Extract เป็นสารสกัดที่ประกอบด้วยสารให้กลิ่นหลายชนิดจากฝักวานิลลา จึงไม่ควรใช้คำว่า “สารสกัดวานิลลาธรรมชาติ” หรือ “Natural Vanilla” แทน Vanillin โดยอัตโนมัติ แหล่งกำเนิดของ Vanillin อาจมาจากการสังเคราะห์ทางเคมี วัตถุดิบชีวภาพ หรือกระบวนการหมัก ผู้จำหน่ายต้องมีเอกสารยืนยันแหล่งกำเนิดก่อนใช้ข้อความว่า natural, bio-based หรือ fermentation-derived บนฉลากหรือสื่อโฆษณา คุณสมบัติและประโยชน์เชิงสูตร ให้กลิ่นหลักแบบวานิลลา หวาน และครีมมี่ เสริมความรู้สึกหวานของผลิตภัณฑ์โดยไม่ใช่สารให้ความหวาน ช่วยปิดกลิ่นไม่พึงประสงค์ของโปรตีน นม ไขมัน วิตามิน หรือแร่ธาตุบางชนิด เชื่อมกลิ่นนม ครีม ช็อกโกแลต กาแฟ คาราเมล และกลิ่นถั่วให้กลมกลืน ใช้เป็น base note ในสูตรน้ำหอมและผลิตภัณฑ์ดูแลร่างกาย ใช้ใน premix เพื่อช่วยให้การกระจายกลิ่นในผลิตภัณฑ์ผงสม่ำเสมอขึ้น Vanillin เป็นสารให้กลิ่น ไม่ใช่วัตถุกันเสีย ไม่ควรลดปริมาณสารกันเสียหรือข้ามการทดสอบจุลินทรีย์เพียงเพราะสูตรมี Vanillin อัตราใช้เริ่มต้นสำหรับการทดลอง ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงทดลองเริ่มต้นโดยน้ำหนัก ปริมาณเทียบเท่า เครื่องดื่มนมพร้อมดื่ม 0.02–0.06% 200–600 ppm ไอศกรีมและของหวานแช่แข็ง 0.03–0.08% 300–800 ppm พุดดิ้งและคัสตาร์ด 0.03–0.08% 300–800 ppm คุกกี้และเบเกอรี่ 0.03–0.10% 300–1,000 ppm ลูกกวาดชนิดแข็ง 0.05–0.10% 500–1,000 ppm ช็อกโกแลตหรือคอมพาวด์โคตติ้ง 0.02–0.08% 200–800 ppm เครื่องดื่มผงสำเร็จรูป 0.10–0.25% ในผงพรีมิกซ์ ขึ้นกับอัตราชง น้ำเชื่อมเข้มข้น 0.10–0.20% ในน้ำเชื่อม ขึ้นกับอัตราเจือจาง โลชั่น 0.05–0.20% 500–2,000 ppm ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดแบบล้างออก 0.05–0.20% 500–2,000 ppm ตัวเลขข้างต้นเป็นช่วงเริ่มต้นสำหรับการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ค่าปริมาณสูงสุดตามกฎหมาย ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทผลิตภัณฑ์ กฎหมายประเทศปลายทาง ปริมาณบริโภคจริง เอกสารรับรองของวัตถุดิบ และผลการประเมินความปลอดภัยก่อนจำหน่าย เอกสารที่ควรขอก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis หรือ COA ของล็อตที่จะซื้อ Product Specification Safety Data Sheet หรือ SDS Food Grade หรือ Food Contact Compliance Statement ตามการใช้งาน Allergen Statement GMO Statement Country of Origin Manufacturing Process หรือ Source Declaration หากจะกล่าวอ้างว่าเป็น Natural หรือ Bio-based Halal, Kosher หรือ Vegan Statement หากต้องใช้ในการรับรองสินค้า Residual Solvent Statement Heavy Metal Specification Shelf-life และเงื่อนไขการเก็บรักษา เอกสารการสอบกลับ เช่น Batch Number, Manufacturing Date และ Expiry/Retest Date ไม่ควรนำเครื่องหมายรับรองหรือข้อความว่า Halal, Kosher, Non-GMO, Natural หรือ Pharmaceutical Grade ไปใช้บนหน้าเว็บจนกว่าจะมีเอกสารของวัตถุดิบหรือล็อตที่รองรับจริง เอกสารที่ควรขอตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ Certificate of Analysis (COA) ของล็อตที่เสนอขาย Safety Data Sheet (SDS) ฉบับล่าสุด Product Specification และวิธีทดสอบที่เกี่ยวข้อง ฉลากสินค้า เลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ เอกสารยืนยันเกรด Food Grade และประเทศกำเนิด ประเทศจีน (China) เอกสาร Food Contact, Allergen, Halal, Kosher, GMO หรือเอกสารเฉพาะตลาดเมื่อจำเป็น เงื่อนไขการเก็บรักษา การขนส่ง และอายุสินค้า ใบเสนอราคาที่ระบุ SKU ขนาดบรรจุ จำนวน ภาษี และเงื่อนไขส่งมอบ ขั้นตอนการขอราคาและสั่งซื้อ แจ้ง “Vanillin Food Grade Food Grade ประเทศจีน ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ)” และจำนวนที่ต้องการ แจ้งการใช้งานปลายทาง เกรด และข้อกำหนดคุณภาพที่ต้องการ แจ้งชื่อบริษัท เลขผู้เสียภาษี ที่อยู่ใบกำกับภาษี ผู้ติดต่อ วันที่ต้องการ และสถานที่รับ ตรวจใบเสนอราคา สต็อก COA/SDS และ SKU ให้ตรงกับสินค้า ชำระเงินตามเงื่อนไข และรอฝ่ายขายยืนยันนัดส่งหรือรับสินค้า สอบถามราคาและตรวจสอบสต็อก โทร: 02-682-9483   |   อีเมล: info@saguanchaichem.com แจ้ง SKU VANILLIN-FG-CN-25KG-1036146 ชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวน เพื่อให้ตรวจราคา ล็อต และกำหนดส่งได้รวดเร็ว ความปลอดภัยในการใช้งานและการจัดเก็บ หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และประเมินการใช้ในระดับอาหารตามกฎหมาย เก็บถุงกระดาษปิดสนิท ในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น แสง และกลิ่นปน อ่าน SDS และใช้ PPE ที่เหมาะสมก่อนเปิดภาชนะหรือถ่ายเท ป้องกันการปนเปื้อนข้ามและติดฉลากภาชนะรองให้ชัดเจน จัดการสารหกรั่วไหล ของเสีย และบรรจุภัณฑ์ตาม SDS และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง หมายเหตุ: ข้อกำหนดจริงขึ้นกับสถานที่ทำงาน ปริมาณ กระบวนการ และกฎหมายปัจจุบัน คำถามที่พบบ่อย (FAQ) สำหรับฝ่ายจัดซื้อ — 15 ข้อ 1) Vanillin Food Grade คืออะไร? Vanillin Food Grade หรือ วานิลลินเกรดอาหาร เป็นวัตถุดิบ Food Grade โดยรายละเอียดเกรดและคุณสมบัติต้องยืนยันกับ COA และ Specification ของล็อตจริง 2) สินค้านี้เป็นเกรดใด? รายการนี้ระบุเป็น Food Grade จาก ประเทศจีน (China) ผู้ซื้อต้องตรวจเอกสารและข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อนใช้งาน 3) CAS Number คืออะไร? 121-33-5 ควรเทียบชื่อสาร รูปสาร และข้อมูลใน SDS/COA ของล็อตจริงให้ตรงกัน 4) ลักษณะของสินค้าเป็นอย่างไร? ผลึกหรือผงผลึกสีขาวถึงครีม มีกลิ่นวานิลลาชัดเจน และละลายได้ดีขึ้นในน้ำร้อน/ตัวทำละลายที่เหมาะสม 5) สินค้านี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง? สารแต่งกลิ่นวานิลลาในอาหารและเครื่องดื่ม; ช่วยเพิ่มความหอมในเบเกอรี่ ไอศกรีม และขนม; ใช้เป็น reference aroma หรือวัตถุดิบใน flavor blend 6) มีขนาดบรรจุเท่าใด? จำหน่ายขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ) โดยรายละเอียดภาชนะและน้ำหนักสุทธิตรวจสอบได้จากใบเสนอราคาและฉลากล็อตจริง 7) สั่งขั้นต่ำเท่าใด? สินค้าเริ่มต้น 1 ถุง หรือ สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ส่วนบริการจัดส่งในกรุงเทพฯ หรือไปสถานีขนส่งกำหนดยอดรวมขั้นต่ำ 25,000 บาท หากยอดไม่ถึงสามารถนัดรับเองที่ออฟฟิศ ถนนพระราม 3 โดยแจ้งล่วงหน้า 1 วัน 8) ราคาสินค้าเท่าใด? ราคาอาจเปลี่ยนตามล็อต อัตราแลกเปลี่ยน ปริมาณ และเงื่อนไขส่งมอบ กรุณาสอบถามราคาเพื่อรับใบเสนอราคาปัจจุบัน 9) มีสินค้าในสต็อกหรือไม่? สต็อกเปลี่ยนแปลงได้ตลอดวัน กรุณาแจ้งชื่อสินค้า ขนาดบรรจุ และจำนวนที่ต้องการเพื่อให้ฝ่ายขายตรวจสอบ 10) มีเอกสาร COA และ SDS หรือไม่? มีบริการส่ง COA และ SDS ตามล็อตหรือเอกสารตัวอย่างตามความพร้อม กรุณาระบุเอกสารที่ต้องการก่อนออก PO 11) ต้องตรวจอะไรใน COA? ตรวจ Identity, Appearance, เกรด, ค่าจำเพาะที่เกี่ยวข้องกับ ชื่อเคมี 4-Hydroxy-3-methoxybenzaldehyde; สูตรโมเลกุล C₈H₈O₃; สารให้กลิ่นวานิลลาหลัก รวมถึงเลขล็อต วันผลิต และวันหมดอายุ 12) ควรเก็บรักษาอย่างไร? เก็บถุงกระดาษปิดสนิท ในที่แห้ง เย็น และอากาศถ่ายเท ป้องกันความชื้น แสง และกลิ่นปน 13) มีข้อควรระวังอะไรบ้าง? หลีกเลี่ยงฝุ่นและการสัมผัสตา ใช้ PPE ตาม SDS และประเมินการใช้ในระดับอาหารตามกฎหมาย 14) ใช้ในสูตรได้ทันทีหรือไม่? ควรทดลองระดับห้องปฏิบัติการก่อนผลิตจริง โดยเฉพาะ ทำ premix หรือเตรียมสารละลายเพื่อกระจายตัวในสูตรระดับต่ำ; ทดสอบการทนความร้อน pH และการเปลี่ยนสีในผลิตภัณฑ์จริง; ตรวจสถานะ Food Grade และข้อกำหนด flavor/ฉลากก่อนวางจำหน่าย 15) ขอราคาและสั่งซื้ออย่างไร? แจ้งชื่อ Vanillin Food Grade, เกรด Food Grade, ขนาด 25 kg (ถุงกระดาษ), จำนวนที่ต้องการ และข้อมูลออกใบกำกับภาษีทางโทรศัพท์ 02-682-9483 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com แหล่งอ้างอิง หน้าผลิตภัณฑ์ Vanillin ของผู้จำหน่าย FAO/JECFA Specifications for Vanillin เอกสารอ้างอิงใช้เพื่อสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ผู้ซื้อควรยืนยันข้อมูลกับ COA, SDS, Specification, ฉลาก และกฎหมายฉบับปัจจุบัน เครดิตข้อมูลและภาพประกอบ เครดิตข้อมูลสินค้า: เรียบเรียงจากหน้าอ้างอิงของสงวนชัยเคมีสำหรับ Vanillin Food Grade และเอกสารสาธารณะที่เชื่อมโยงในหน้านี้ เครดิตภาพบรรจุภัณฑ์: ใช้ภาพอ้างอิงจากหน้าสินค้าที่ระบุเพื่อสื่อรูปแบบถุง/ถังและลักษณะสินค้า ภาพล็อตจริงอาจแตกต่างตามผู้ผลิตและรอบนำเข้า เครดิตภาพพนักงานและกราฟิก: สร้างสรรค์สำหรับหน้าเสนอขายนี้ โดยใส่ชื่อสินค้าและข้อมูลติดต่อบนป้ายตามคำขอของบริษัท เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้ใช้ให้ข้อมูลสินค้าและสนับสนุนการประเมินเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย สูตรการผลิต หรือการรับรองเกรด COA และค่าที่แสดงเป็นข้อมูลตัวอย่างเท่านั้น ผู้ซื้อและผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, Specification, ฉลาก ล็อตจริง กฎหมายปัจจุบัน และความเหมาะสมของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยตนเอง ข้อมูลจำเพาะ สต็อก ราคา และเงื่อนไขขายอาจเปลี่ยนตามล็อตและใบเสนอราคา ภาพบรรจุภัณฑ์ Vanillin ขนาด 25 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Vanillin ข้อมูลสินค้า Vanillin บทความ & FAQ Vanillin (วานิลลิน) คืออะไร? กลิ่นรสวานิลลาสำหรับผลิตภัณฑ์อาหารและเครื่องดื่ม วัตถุดิบแต่งกลิ่นและกลิ่นผง Vanilla Powder อ่านข้อมูลสินค้า กลิ่นผสมอาหาร Powder Grape อ่านข้อมูลสินค้า Powder Banana อ่านข้อมูลสินค้า Powder Orange อ่านข้อมูลสินค้า ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
Vanillin Food Grade China 25 kg | สงวนชัยเคมี · differs from Target

Assets: 43 · Warnings: none

Decision: override

Source · Article · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221619-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-borneol-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%B8.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221619-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-borneol-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%B8.html

title
บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 รายละเอียด --> บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย BORNEOL สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Borneol พิมเสน     Borneol ในอุตสาหกรรมยุคใหม่: จากพิมเสนสังเคราะห์สู่เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 Borneol หรือที่คนไทยคุ้นเคยในชื่อ “พิมเสน” เป็นสารในกลุ่มโมโนเทอร์พีนแอลกอฮอล์ที่มีกลิ่นเย็น สดชื่น คล้ายการบูร ผสมกลิ่นไม้และบัลซามิก แม้จะเป็นวัตถุดิบที่ใช้งานกันมาอย่างยาวนาน แต่ปัจจุบัน Borneol กำลังเข้าสู่ยุคใหม่ซึ่งให้ความสำคัญกับองค์ประกอบไอโซเมอร์ ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต การตรวจสอบย้อนกลับ เทคโนโลยีการผลิตจากชีวภาพ และระบบนำส่งหรือห่อหุ้มสารเพื่อควบคุมการระเหย สำหรับผู้ผลิตสินค้า นักพัฒนาสูตร และฝ่ายจัดซื้อ คำถามสำคัญจึงไม่ใช่เพียงว่า “Borneol มีกลิ่นอย่างไร” แต่ต้องพิจารณาต่อไปว่าเป็น Borneol ชนิดใด ผลิตจากแหล่งใด มีองค์ประกอบของ Borneol และ Isoborneol เท่าใด เอกสารประจำล็อตระบุอะไร และเกรดของวัตถุดิบนั้นรองรับผลิตภัณฑ์ปลายทางที่ต้องการหรือไม่ บทความนี้สรุปภาพรวมของ Borneol ในมุมอุตสาหกรรมสมัยใหม่ ตั้งแต่ข้อมูลพื้นฐาน เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ การพัฒนาสูตร การจัดเก็บ ไปจนถึงการตลาดวัตถุดิบแบบใช้ข้อมูลเป็นศูนย์กลาง อัปเดตข้อมูล: กันยายน 2569 (2026) Borneol คืออะไร? Borneol เป็นสารอินทรีย์ในกลุ่ม bicyclic monoterpene alcohol มีสูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O และมวลโมเลกุลประมาณ 154.25 กรัมต่อโมล โดย Borneol ทั่วไปอาจอ้างอิง CAS Number 507-70-0 แต่หมายเลข CAS เพียงอย่างเดียวไม่สามารถอธิบายองค์ประกอบไอโซเมอร์ แหล่งที่มา หรือเกรดของผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ได้ครบถ้วน Borneol สามารถพบได้ในธรรมชาติจากพืชและน้ำมันหอมระเหยบางชนิด ขณะเดียวกันก็สามารถผลิตด้วยกระบวนการสังเคราะห์ทางอุตสาหกรรมได้ ผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายในตลาดจึงอาจอยู่ในรูป Natural Borneol, Synthetic Borneol, DL-Borneol หรือผลิตภัณฑ์ที่มีองค์ประกอบของ Borneol และ Isoborneol ในสัดส่วนต่างกัน ข้อมูลพื้นฐานของ Synthetic Borneol Flakes ที่ควรรู้ ได้แก่ รายการ ข้อมูลทั่วไป ชื่อสาร Borneol ชื่ออื่น Bornyl Alcohol, Camphol, 2-Bornanol CAS Number 507-70-0 สำหรับ Borneol ทั่วไป สูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O มวลโมเลกุล ประมาณ 154.25 กรัม/โมล กลุ่มสาร Bicyclic Monoterpene Alcohol ลักษณะ ผลึกหรือเกล็ดสีขาวถึงขาวนวล กลิ่น เย็น คล้ายการบูร บัลซามิก สมุนไพรและไม้ การละลายน้ำ ไม่ละลายหรือละลายได้น้อยมาก การละลายอื่น ละลายได้ในแอลกอฮอล์ น้ำมัน และตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิด คุณสมบัติด้านความปลอดภัย เป็นของแข็งอินทรีย์ที่ติดไฟได้ ต้องควบคุมความร้อน ประกายไฟ ฝุ่น และการสัมผัส เอกสารสำคัญ Specification, COA, SDS และเอกสารรับรองที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลทางเคมีและความปลอดภัยของสารควรตรวจสอบเพิ่มเติมจาก PubChem – Borneol และ SDS ของผู้ผลิตประจำล็อต Borneol แตกต่างจาก Camphor อย่างไร? Borneol และ Camphor มีกลิ่นใกล้เคียงกันและอยู่ในกลุ่มสารเทอร์พีน แต่ไม่ใช่สารเดียวกัน ความแตกต่างทางโครงสร้างส่งผลต่อสมบัติทางกายภาพ พฤติกรรมในสูตร และข้อกำหนดในการควบคุมคุณภาพ หัวข้อ Borneol Camphor หมู่ฟังก์ชัน แอลกอฮอล์ คีโตน สูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O C₁₀H₁₆O ลักษณะกลิ่น เย็น บัลซามิก สมุนไพร และคล้ายการบูร กลิ่นการบูรคมและเด่นชัด เอกลักษณ์สาร มีไอโซเมอร์หลายรูปแบบ มีข้อกำหนดและหมายเลข CAS ตามชนิดของ Camphor การใช้ทดแทน ไม่ควรทดแทน Camphor แบบ 1:1 ไม่ควรทดแทน Borneol แบบ 1:1 ผู้พัฒนาสูตรไม่ควรเลือกสารจากชื่อกลิ่นเพียงอย่างเดียว การเปลี่ยน Borneol เป็น Camphor หรือเปลี่ยนกลับกันอาจส่งผลต่อกลิ่น ความคงตัว การละลาย ความปลอดภัย และสถานะทางกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทาง Natural Borneol, Synthetic Borneol และ Isoborneol ต่างกันอย่างไร? Borneol เป็นโมเลกุลที่มี stereochemistry หรือการจัดเรียงตัวในสามมิติหลายรูปแบบ จึงอาจพบคำว่า (+)-Borneol, (−)-Borneol, DL-Borneol และ Isoborneol ในเอกสารทางเทคนิค Natural Borneol มักหมายถึง Borneol ที่ได้จากแหล่งพืชหรือกระบวนการที่เริ่มจากวัตถุดิบธรรมชาติ แต่คำว่า “ธรรมชาติ” หรือ “พิมเสนแท้” เพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอสำหรับการยืนยันชนิดและคุณภาพ จำเป็นต้องมีเอกสารแหล่งกำเนิด กระบวนการผลิต และผลวิเคราะห์ประกอบ Synthetic Borneol ผลิตด้วยกระบวนการทางเคมีในระดับอุตสาหกรรม จุดเด่นคือความสามารถในการผลิตจำนวนมากและควบคุมต้นทุนได้ อย่างไรก็ตาม ผลิตภัณฑ์สังเคราะห์แต่ละแหล่งอาจมีสัดส่วนของ Borneol, Isoborneol และไอโซเมอร์อื่นแตกต่างกัน Isoborneol มีสูตรโมเลกุลเท่ากับ Borneol แต่มีการจัดเรียงโครงสร้างสามมิติแตกต่างกัน ความแตกต่างดังกล่าวอาจส่งผลต่อกลิ่น สมบัติทางกายภาพ และข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง บทความทบทวนด้าน stereochemistry และการประเมินคุณภาพของ Borneol ระบุว่าการแยกแยะรูปแบบต่าง ๆ ของ Borneol มีความสำคัญต่อการเลือกใช้และการควบคุมคุณภาพ จึงควรตรวจสอบมากกว่าชื่อการค้าและ CAS Number เพียงสองรายการ ทำไม Borneol จึงยังเป็นวัตถุดิบที่น่าสนใจในปี 2026? ทิศทางของอุตสาหกรรมเคมี กลิ่นหอม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์ไลฟ์สไตล์กำลังเปลี่ยนจากการซื้อวัตถุดิบตามชื่อ ไปสู่การคัดเลือกวัตถุดิบจากข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ Borneol มีความน่าสนใจในบริบทนี้จากปัจจัยสำคัญสี่ด้าน 1. เทรนด์กลิ่นเย็นและกลิ่นสมุนไพรยังพัฒนาต่อเนื่อง กลิ่นที่ให้ความรู้สึกสะอาด สดชื่น เย็น และเชื่อมโยงกับสมุนไพรสามารถนำไปพัฒนาผลิตภัณฑ์ได้หลายแนวทาง ตั้งแต่ผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่น ผลิตภัณฑ์ดูแลร่างกาย ไปจนถึงผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศภายในพื้นที่ Borneol ให้มิติกลิ่นที่แตกต่างจาก Menthol และ Camphor จึงสามารถใช้เป็นส่วนหนึ่งของ fragrance accord เพื่อเพิ่มกลิ่นเย็นแบบแห้ง กลิ่นไม้ หรือกลิ่นบัลซามิก ทั้งนี้ต้องประเมินร่วมกับส่วนประกอบอื่นของสูตรและปฏิบัติตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง ฐานข้อมูล COSMILE Europe ระบุหน้าที่ของ Borneol ในเครื่องสำอางไว้ในกลุ่ม fragrance หรือสารที่ช่วยเพิ่มกลิ่นของผลิตภัณฑ์หรือให้กลิ่นแก่ผิว อย่างไรก็ตาม การปรากฏชื่อในฐานข้อมูลส่วนผสมไม่ใช่การอนุมัติให้ใช้โดยอัตโนมัติ ผู้ประกอบการยังต้องประเมินความปลอดภัยและตรวจสอบกฎหมายของประเทศที่จำหน่ายผลิตภัณฑ์ 2. ตลาดต้องการวัตถุดิบที่มีข้อมูลมากกว่าคำว่า “เกรดดี” คำว่า Cosmetic Grade, Food Grade หรือ Pharmaceutical Grade ไม่ควรถูกใช้เป็นคำโฆษณาโดยไม่มีมาตรฐานและเอกสารรองรับ ผู้ซื้อระดับอุตสาหกรรมต้องการทราบค่าที่ตรวจสอบได้ เช่น Assay, องค์ประกอบไอโซเมอร์, Melting Range, ปริมาณความชื้น สารตกค้าง และโลหะหนักตามความเหมาะสมของเกรด ดังนั้น ความได้เปรียบของผู้จำหน่ายในยุคใหม่ไม่ได้มาจากราคาเพียงอย่างเดียว แต่เกิดจากความสามารถในการจัดเตรียมเอกสาร ระบุล็อต และช่วยให้ลูกค้าตรวจสอบความเหมาะสมของวัตถุดิบก่อนนำเข้าสู่กระบวนการผลิต 3. เทคโนโลยีชีวภาพกำลังสร้างทางเลือกใหม่ในการผลิต งานวิจัยในปี 2021 รายงานการสร้างเส้นทางชีวสังเคราะห์ (+)-Borneol ในยีสต์ Saccharomyces cerevisiae โดยปรับเอนไซม์และองค์ประกอบของเส้นทางเมแทบอลิซึมจนเพิ่มผลผลิตในระดับการทดลองได้อย่างมีนัยสำคัญ งานดังกล่าวเป็นหลักฐานแนวคิดว่าจุลินทรีย์สามารถเป็นแพลตฟอร์มสำหรับการผลิต Borneol ได้ ต่อมา งานวิจัยปี 2025 รายงานความก้าวหน้าในการปรับวิศวกรรมเมแทบอลิซึมของยีสต์เพื่อเพิ่มการผลิต (+)-Borneol และอีกงานหนึ่งรายงานการผลิต Borneol, Camphor และ Bornyl Acetate ด้วยยีสต์ที่ได้รับการปรับแต่ง เทคโนโลยีเหล่านี้ยังไม่ได้หมายความว่า Borneol จากการหมักจะเข้ามาแทนที่การผลิตเชิงพาณิชย์ทุกประเภทในทันที แต่สะท้อนทิศทางสำคัญของอุตสาหกรรม ได้แก่ การใช้วัตถุดิบหมุนเวียนแทนวัตถุดิบจากแหล่งที่มีข้อจำกัด การควบคุมไอโซเมอร์ที่ต้องการด้วยระบบชีวภาพ การลดขั้นตอนทางเคมีบางส่วน การพัฒนากระบวนการผลิตที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ การเชื่อมโยงวัตถุดิบกลิ่นหอมกับเทคโนโลยีชีวภาพและเคมีสีเขียว อย่างไรก็ตาม ก่อนกล่าวอ้างว่าเป็น bio-based, fermented, natural หรือ sustainable ต้องมีข้อมูลวัตถุดิบตั้งต้น กระบวนการผลิต และหลักเกณฑ์การรับรองที่เกี่ยวข้องรองรับเสมอ 4. เทคโนโลยี Encapsulation ช่วยจัดการสารที่ระเหยง่าย หนึ่งในข้อจำกัดของ Borneol คือความระเหยและการสูญเสียกลิ่นระหว่างการผลิตหรือจัดเก็บ โดยเฉพาะเมื่อสัมผัสความร้อน อากาศ หรือเมื่อเปิดภาชนะเป็นเวลานาน งานวิจัยที่เผยแพร่ในวารสาร Food Hydrocolloids ปี 2026 ศึกษาการห่อหุ้ม D-Borneol ด้วยแป้งโครงสร้างแบบ V-type และเปรียบเทียบวิธีเปียก วิธีแห้ง และวิธีกึ่งแห้ง ผลการทดลองชี้ว่าวิธีกึ่งแห้งมีศักยภาพในการเพิ่มความคงตัวและควบคุมการปลดปล่อย Borneol ภายใต้เงื่อนไขที่ศึกษา ประโยชน์เชิงแนวคิดของการห่อหุ้มสารประกอบระเหยง่าย ได้แก่ ลดการสูญเสียกลิ่นระหว่างกระบวนการ ป้องกันสารจากอากาศ แสง หรือความร้อนบางส่วน ช่วยกระจายสารในระบบที่เข้ากันได้ยาก ควบคุมความเร็วในการปลดปล่อยกลิ่น เพิ่มความสะดวกในการชั่งและผสมในบางกระบวนการ สร้างผลิตภัณฑ์ที่ตอบสนองต่อความชื้น อุณหภูมิ หรือแรงเสียดสีได้ในอนาคต เทคโนโลยีดังกล่าวยังต้องผ่านการพัฒนาสูตร การทดสอบเสถียรภาพ การประเมินความปลอดภัย และการตรวจสอบกฎหมายสำหรับผลิตภัณฑ์แต่ละประเภท ไม่ควรนำผลการทดลองจากงานวิจัยมาใช้เป็นสูตรผลิตเชิงพาณิชย์โดยตรง การควบคุมคุณภาพ Borneol ในยุคข้อมูล ในอดีต ผู้ซื้ออาจพิจารณาวัตถุดิบจากสี กลิ่น และราคาเป็นหลัก แต่สำหรับระบบคุณภาพสมัยใหม่ ข้อมูลเหล่านี้ไม่เพียงพอ โดยเฉพาะสารที่มี stereochemistry หลายรูปแบบอย่าง Borneol รายการตรวจสอบต่อไปนี้ช่วยลดความเสี่ยงจากการเลือกวัตถุดิบไม่ตรงสูตร รายการตรวจสอบ เหตุผลที่ควรตรวจ ชื่อสารและ CAS Number ยืนยันตัวตนพื้นฐานของสาร แหล่งที่มา แยก Natural, Semi-synthetic, Synthetic หรือแหล่งชีวภาพ Assay หรือความบริสุทธิ์ ตรวจสอบปริมาณสารตามวิธีวิเคราะห์ที่กำหนด Borneol/Isoborneol Ratio ประเมินองค์ประกอบที่อาจส่งผลต่อกลิ่นและข้อกำหนด Optical Rotation ช่วยประเมินรูปแบบเชิงแสงของวัตถุดิบ Chiral GC หรือ GC-MS แยกและตรวจสอบไอโซเมอร์ได้ละเอียดขึ้น Melting Range ช่วยตรวจสอบอัตลักษณ์และความสม่ำเสมอ Appearance และ Odor ตรวจสอบความผิดปกติจากการเก็บหรือปนเปื้อน Moisture หรือ Loss on Drying ประเมินความชื้นและความคงตัว Residue on Ignition ตรวจสอบสิ่งตกค้างอนินทรีย์ตามข้อกำหนด Heavy Metals ตรวจตามเกรด กฎหมาย และผลิตภัณฑ์ปลายทาง เลขล็อตและวันผลิต รองรับการตรวจสอบย้อนกลับ COA ประจำล็อต ยืนยันผลวิเคราะห์ของสินค้าที่ส่งมอบจริง SDS ฉบับปัจจุบัน ใช้วางแผนการขนส่ง จัดเก็บ และปฏิบัติงานอย่างปลอดภัย เทคนิค Gas Chromatography มีบทบาทสำคัญในการวิเคราะห์ Borneol, Isoborneol และสารระเหยที่เกี่ยวข้อง ส่วน chiral GC สามารถช่วยแยก enantiomer ซึ่งมีประโยชน์ต่อการตรวจสอบแหล่งที่มาและความสม่ำเสมอของวัตถุดิบ สำหรับโรงงานที่ใช้ Borneol อย่างต่อเนื่อง ควรสร้างวัตถุดิบมาตรฐานภายในหรือ retained sample ของล็อตที่ผ่านการอนุมัติ เพื่อใช้เปรียบเทียบสี กลิ่น และผลวิเคราะห์กับล็อตใหม่ พร้อมกำหนดเกณฑ์การยอมรับไว้ในระบบควบคุมคุณภาพอย่างชัดเจน จาก COA กระดาษสู่ Digital Traceability เทคโนโลยีปัจจุบันไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะวิธีผลิตสาร แต่ยังเปลี่ยนวิธีบริหารข้อมูลวัตถุดิบ โรงงานสามารถเชื่อมเลขล็อตกับเอกสารและข้อมูลต่อไปนี้ได้ในระบบเดียว ใบรับรองการวิเคราะห์หรือ COA เอกสารข้อมูลความปลอดภัยหรือ SDS Specification ที่ได้รับอนุมัติ ประเทศและแหล่งผลิต วันที่รับสินค้าและวันที่เปิดภาชนะ ผลตรวจรับวัตถุดิบ สูตรและแบตช์ที่นำวัตถุดิบไปใช้ ปริมาณคงเหลือและอายุสินค้า รายงานข้อร้องเรียนหรือความผิดปกติ ประวัติการเปลี่ยนแปลงผู้ผลิตหรือสเปก แม้ระบบดังกล่าวจะเริ่มต้นจากฐานข้อมูลหรือซอฟต์แวร์บริหารคลังสินค้าทั่วไป แต่ช่วยลดความผิดพลาดจากการใช้เอกสารคนละฉบับ ใช้วัตถุดิบผิดล็อต หรือไม่ทราบว่าวัตถุดิบล็อตหนึ่งถูกนำไปผลิตสินค้าใดบ้าง สำหรับ Borneol ซึ่งกลิ่นและองค์ประกอบอาจแตกต่างระหว่างผู้ผลิต การเชื่อมข้อมูลล็อตกับผลทดสอบทางประสาทสัมผัสและผล GC จะช่วยให้ฝ่ายพัฒนาสูตร ฝ่ายผลิต ฝ่ายคุณภาพ และฝ่ายจัดซื้อสื่อสารกันได้แม่นยำขึ้น แนวทางใช้ Borneol ในกระบวนการพัฒนาสูตร Borneol ละลายน้ำได้น้อยมาก จึงไม่ควรเติมลงในระบบน้ำโดยคาดหวังว่าจะกระจายตัวได้เอง การใช้งานจริงต้องเลือกตัวทำละลาย ตัวพา หรือระบบกระจายตัวที่เหมาะกับผลิตภัณฑ์ปลายทาง แนวทางเบื้องต้นสำหรับการทดลองประกอบด้วย 1. ตรวจสอบเกรดก่อนทดลอง ระบุประเภทผลิตภัณฑ์ปลายทาง ประเทศที่จำหน่าย และข้อกำหนดที่ต้องปฏิบัติตาม จากนั้นตรวจว่าเกรด เอกสาร และ Specification ของ Borneol รองรับวัตถุประสงค์นั้นหรือไม่ อย่านำวัตถุดิบที่ระบุเพียงว่าเป็น Industrial Grade ไปใช้ในอาหาร เครื่องสำอาง หรือยาโดยไม่มีข้อมูลรองรับ 2. ทดสอบการละลายในระบบจำลองขนาดเล็ก ทดลองความเข้ากันได้กับแอลกอฮอล์ น้ำมัน fragrance base หรือตัวพาที่อนุญาตสำหรับผลิตภัณฑ์นั้น โดยเริ่มจากปริมาณน้อยและสังเกตความใส การตกผลึก การแยกชั้น สี และกลิ่นหลังพักตัว 3. ลดการสัมผัสความร้อนเกินความจำเป็น Borneol เป็นสารระเหย การให้ความร้อนสูงหรือเป็นเวลานานอาจทำให้สูญเสียกลิ่นและเปลี่ยนสมดุลของสูตร ควรเติมในขั้นตอนที่ควบคุมอุณหภูมิได้และใช้ระบบปิดเมื่อเหมาะสม ทั้งนี้อุณหภูมิจริงต้องกำหนดจากสูตร กระบวนการ และข้อมูลของผู้ผลิต 4. ใช้ระบบผสมที่ลดการฟุ้งกระจาย หากต้องจัดการ Borneol ในรูปเกล็ดหรือผง ควรลดการเกิดฝุ่น ใช้ระบบดูดอากาศเฉพาะจุด และปิดภาชนะทันทีหลังชั่ง การเตรียมเป็นสารละลายเข้มข้นหรือ premix อาจช่วยให้จ่ายวัตถุดิบได้สม่ำเสมอขึ้น แต่ต้องประเมินความเข้ากันได้ ความไวไฟ และอายุการเก็บของ premix ก่อนใช้งาน 5. ทำ Pilot Batch ก่อนขยายกำลังการผลิต ผลจากบีกเกอร์ขนาดเล็กอาจไม่เหมือนถังผลิตจริง เนื่องจากอัตราการกวน พื้นที่ผิว ระยะเวลาผสม และการสูญเสียสารระเหยแตกต่างกัน การผลิตระดับนำร่องจึงควรติดตามอย่างน้อยเรื่องต่อไปนี้ เวลาที่ใช้ในการละลาย อุณหภูมิระหว่างผสม การสูญเสียกลิ่น ความสม่ำเสมอของผลิตภัณฑ์ การตกผลึกหลังพัก ความคงตัวในบรรจุภัณฑ์ ความแตกต่างระหว่างส่วนต้น กลาง และท้ายของแบตช์ 6. ทดสอบเสถียรภาพในบรรจุภัณฑ์จริง ควรตรวจทั้งผลิตภัณฑ์และบรรจุภัณฑ์ เนื่องจากสารให้กลิ่นบางชนิดอาจซึมผ่าน ดูดซับ หรือมีปฏิกิริยากับวัสดุบรรจุภัณฑ์ การทดสอบควรรวมอุณหภูมิใช้งานจริง อุณหภูมิเร่ง แสง และรอบการเปิด-ปิดตามพฤติกรรมผู้บริโภค ไม่มีอัตราการใช้ Borneol ค่าเดียวที่เหมาะกับทุกสูตร ปริมาณที่เหมาะสมขึ้นอยู่กับเกรด ความเข้มของกลิ่น ตัวพา ผลิตภัณฑ์ปลายทาง การประเมินความปลอดภัย และข้อกำหนดทางกฎหมาย โอกาสการประยุกต์ใช้ในอุตสาหกรรม อุตสาหกรรมกลิ่นหอมและน้ำหอม Borneol สามารถใช้สร้างโทนกลิ่นเย็น สมุนไพร ไม้ การบูร และบัลซามิก เหมาะสำหรับการพัฒนา fragrance accord ที่ต้องการความรู้สึกสะอาด สดชื่น หรือเชื่อมโยงกับธรรมชาติ การประเมินไม่ควรพิจารณาเฉพาะกลิ่นจากวัตถุดิบเข้มข้น เพราะกลิ่นหลังเจือจางและกลิ่นเมื่ออยู่ร่วมกับสารอื่นอาจแตกต่างกัน ควรทำ odor evaluation ในหลายระดับความเข้มข้นและบนฐานผลิตภัณฑ์จริง ผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางและของใช้ส่วนบุคคล ในฐานข้อมูลส่วนผสมเครื่องสำอาง Borneol มีหน้าที่เกี่ยวกับการให้กลิ่น อย่างไรก็ตาม ผู้พัฒนาสูตรต้องตรวจสถานะส่วนผสม เงื่อนไขการใช้ ความปลอดภัยของสูตร และข้อกำหนดการแจ้งผลิตภัณฑ์ในประเทศเป้าหมาย สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาของไทยระบุว่า ผลิตภัณฑ์และวัตถุดิบสำหรับการผลิตเครื่องสำอางอยู่ภายใต้พระราชบัญญัติเครื่องสำอาง พ.ศ. 2558 และการแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์ต้องมีข้อมูลส่วนประกอบและเงื่อนไขการใช้ตามที่กำหนด ไม่ควรกล่าวอ้างว่าเครื่องสำอางที่มี Borneol สามารถรักษาโรค ลดการอักเสบ ระงับปวด หรือเปลี่ยนแปลงการทำงานของร่างกาย หากข้อความดังกล่าวทำให้ผลิตภัณฑ์เข้าข่ายยาหรือผลิตภัณฑ์สุขภาพประเภทอื่น ผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศและผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่น กลิ่นเย็นแบบสมุนไพรสามารถนำไปสร้างเอกลักษณ์สำหรับผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่นพื้นที่ ผลิตภัณฑ์อโรม่า หรือผลิตภัณฑ์ใช้ในครัวเรือนบางประเภท แต่ต้องตรวจสอบความเข้ากันได้กับระบบตัวทำละลาย ความไวไฟ การระเหย และข้อกำหนดฉลากของผลิตภัณฑ์นั้น งานวิจัยและผลิตภัณฑ์เทคโนโลยีขั้นสูง งานวิจัยกำลังศึกษาการใช้ Borneol ในระบบห่อหุ้ม วัสดุปลดปล่อยสาร และระบบนำส่งหลายประเภท ประเด็นเหล่านี้เป็นโอกาสสำหรับการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ แต่ไม่ควรนำผลการทดลองในห้องปฏิบัติการไปใช้เป็นคำรับรองประสิทธิภาพของสินค้าสำเร็จรูปโดยไม่มีการทดสอบผลิตภัณฑ์นั้นโดยตรง อาหาร ยา และผลิตภัณฑ์สุขภาพ การนำ Borneol ไปใช้ในอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สุขภาพต้องใช้วัตถุดิบที่มีเกรด มาตรฐาน เอกสาร และสถานะทางกฎหมายรองรับโดยเฉพาะ ไม่ควรสรุปว่าวัตถุดิบ Borneol ทุกชนิดสามารถใช้รับประทานหรือใช้เป็นยาได้ วัตถุดิบที่ระบุเพียง CAS Number หรือชื่อ Borneol ยังไม่เพียงพอสำหรับการอนุมัติในผลิตภัณฑ์เหล่านี้ ผู้ประกอบการต้องตรวจสอบข้อกำหนดกับผู้เชี่ยวชาญและหน่วยงานกำกับก่อนเสมอ การตลาด Borneol แบบ B2B: เปลี่ยนจากการขายชื่อสารเป็นการขายความเชื่อมั่น ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ BORNEOL การตลาดวัตถุดิบเคมีในยุคปัจจุบันไม่ควรพึ่งข้อความกว้าง ๆ เช่น “เกรดพรีเมียม” “บริสุทธิ์สูง” หรือ “ใช้ได้ทุกอุตสาหกรรม” หากไม่มีข้อมูลยืนยัน เพราะลูกค้าโรงงานต้องรับผิดชอบต่อคุณภาพและความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์ปลายทาง แนวทางการสื่อสารที่สร้างความน่าเชื่อถือมากกว่า ได้แก่ ระบุชนิดของสินค้าอย่างตรงไปตรงมา หากสินค้าเป็น Synthetic Borneol ควรใช้ชื่อนี้อย่างชัดเจน ไม่ควรใช้คำว่า Natural Borneol หรือพิมเสนธรรมชาติแทนเพื่อสร้างมูลค่าทางการตลาด ใช้ข้อมูลประจำล็อตแทนค่ากว้าง ๆ หากสินค้ามีหลายสเปก ไม่ควรแสดงค่าความบริสุทธิ์หลายค่ารวมกันจนลูกค้าไม่ทราบว่าสินค้าที่ได้รับตรงกับค่าใด ควรแยกรหัสสินค้า หรือให้ลูกค้าตรวจสอบจาก COA ของล็อตที่เสนอขาย อธิบายขอบเขตการใช้ให้ชัดเจน ข้อความว่า “ใช้ในเครื่องสำอาง อาหาร และยาได้” มีความเสี่ยงหากไม่มีเกรดและเอกสารแยกตามอุตสาหกรรม การสื่อสารที่เหมาะสมกว่าคือ “การเลือกใช้ขึ้นอยู่กับเกรด เอกสาร กฎหมาย และการประเมินสูตรของผลิตภัณฑ์ปลายทาง” เชื่อมการตลาดกับฝ่ายเทคนิค หน้าเว็บไซต์ควรให้ข้อมูลที่ช่วยฝ่าย R&D และฝ่ายจัดซื้อ เช่น CAS Number ลักษณะสาร การละลาย บรรจุภัณฑ์ ประเทศต้นทาง เอกสารที่ขอได้ และรายการข้อมูลที่ต้องแจ้งเมื่อสอบถามราคา หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างทางสุขภาพเกินหลักฐาน งานวิจัยเกี่ยวกับ Borneol ในระบบยาไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทั่วไปหรือผลิตภัณฑ์ผู้บริโภคทุกชนิดจะให้ผลแบบเดียวกัน การกล่าวอ้างต้องพิจารณารูปแบบสาร ปริมาณ วิธีใช้ สูตรผลิตภัณฑ์ คุณภาพของหลักฐาน และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง แนวทางจัดเก็บและจัดการอย่างปลอดภัย Borneol เป็นของแข็งอินทรีย์ที่ติดไฟได้และมีกลิ่นระเหย จึงควรวางระบบจัดเก็บและการทำงานโดยยึด SDS ของสินค้าจริงเป็นหลัก หลักปฏิบัติทั่วไป ได้แก่ เก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท จัดเก็บในพื้นที่เย็น แห้ง และมีการระบายอากาศเหมาะสม ป้องกันแสงแดด ความร้อน เปลวไฟ และประกายไฟ แยกจากสารออกซิไดซ์อย่างแรงตามข้อมูลใน SDS ลดระยะเวลาที่เปิดฝาภาชนะ หลีกเลี่ยงการสูดดมฝุ่นหรือไอระเหย ป้องกันการสัมผัสดวงตาและผิวหนัง ใช้ถุงมือ แว่นตานิรภัย และอุปกรณ์ป้องกันตามการประเมินความเสี่ยง ห้ามรับประทานหรือชิมวัตถุดิบโดยตรง ไม่ปล่อยวัตถุดิบลงท่อระบายน้ำหรือสิ่งแวดล้อม เตรียมวิธีจัดการสารหกรั่วไหลและเพลิงไหม้ตาม SDS ฝึกอบรมพนักงานก่อนรับ ชั่ง แบ่งบรรจุ หรือใช้วัตถุดิบ การได้กลิ่นไม่ได้เป็นวิธีประเมินระดับการสัมผัสที่เชื่อถือได้ โรงงานควรใช้มาตรการควบคุมทางวิศวกรรม วิธีปฏิบัติงาน และอุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคลตามผลการประเมินความเสี่ยง Checklist สำหรับฝ่ายจัดซื้อก่อนสั่ง Borneol ก่อนออกใบสั่งซื้อ ควรแจ้งข้อมูลให้ผู้จำหน่ายทราบอย่างน้อยดังต่อไปนี้ ต้องการ Natural, Synthetic, DL-Borneol หรือชนิดใด ผลิตภัณฑ์ปลายทางคืออะไร ประเทศที่ผลิตและจำหน่ายสินค้าปลายทาง เกรดหรือมาตรฐานที่ต้องการ ค่า Assay ขั้นต่ำ ข้อกำหนด Borneol และ Isoborneol ต้องการข้อมูล Optical Rotation หรือไม่ รายการสารปนเปื้อนที่ต้องควบคุม ต้องใช้ COA, SDS หรือเอกสารรับรองใดบ้าง ปริมาณทดลองและปริมาณการใช้ต่อเดือน ขนาดบรรจุที่เหมาะกับกระบวนการ เงื่อนไขอายุสินค้าและการจัดเก็บ ต้องการตัวอย่างสำหรับทดลองหรือไม่ มีข้อกำหนดการเปลี่ยนแปลงแหล่งผลิตหรือไม่ ต้องการเก็บ retained sample หรือทำ quality agreement หรือไม่ การให้ข้อมูลตั้งแต่ต้นช่วยลดการเสนอสินค้าผิดเกรด ลดเวลาการอนุมัติตัวอย่าง และลดความเสี่ยงจากการเปลี่ยนวัตถุดิบหลังเริ่มผลิตเชิงพาณิชย์ อนาคตของ Borneol: วัตถุดิบเดิมในระบบการผลิตแบบใหม่ Borneol แสดงให้เห็นว่าวัตถุดิบที่ใช้งานมานานยังสามารถสร้างนวัตกรรมได้ เมื่อผสานความรู้ด้านเคมี วิศวกรรมกระบวนการ เทคโนโลยีชีวภาพ วัสดุศาสตร์ และการจัดการข้อมูลเข้าด้วยกัน ในระยะต่อไป ประเด็นที่น่าติดตามประกอบด้วย การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต Borneol ด้วยยีสต์หรือจุลินทรีย์ การเลือกผลิตไอโซเมอร์เป้าหมายอย่างแม่นยำ การใช้วัตถุดิบหมุนเวียนและการประเมินวัฏจักรชีวิต การตรวจสอบแหล่งที่มาด้วย chiral analysis และ chemical fingerprint เทคโนโลยี microencapsulation และ controlled release ระบบตรวจสอบย้อนกลับตั้งแต่ผู้ผลิตถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป การออกแบบบรรจุภัณฑ์เพื่อลดการสูญเสียสารระเหย การใช้ข้อมูลคุณภาพเพื่อพยากรณ์ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต การพัฒนาคำกล่าวอ้างที่อิงผลทดสอบแทนการใช้คำโฆษณากว้าง ๆ สำหรับผู้ประกอบการไทย โอกาสไม่ได้อยู่ที่การตามเทคโนโลยีทุกชนิดทันที แต่อยู่ที่การยกระดับกระบวนการตัดสินใจ ตั้งแต่เลือกวัตถุดิบ ตรวจเอกสาร ทดลองสูตร ไปจนถึงบันทึกข้อมูลการผลิตอย่างเป็นระบบ เลือก Synthetic Borneol Flakes จากข้อมูล ไม่ใช่ชื่อสินค้าเพียงอย่างเดียว บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จำหน่าย Synthetic Borneol Flakes หรือพิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด นำเข้าจากประเทศจีน ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัม สำหรับการใช้งานตามเกรดและเอกสารที่สินค้ารองรับ ก่อนสั่งซื้อ ลูกค้าควรแจ้งวัตถุประสงค์การใช้งาน เกรดหรือมาตรฐาน ค่า Assay ปริมาณที่ต้องการ และข้อกำหนดเฉพาะของผลิตภัณฑ์ เพื่อให้ตรวจสอบข้อมูลและเอกสารของสินค้าล็อตที่เสนอขายได้อย่างเหมาะสม ดูรายละเอียดสินค้า: Borneol พิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด หมายเหตุ: ข้อมูลในบทความนี้เป็นข้อมูลทั่วไปสำหรับการพิจารณาวัตถุดิบ ไม่ใช่สูตรสำเร็จ คำแนะนำทางการแพทย์ หรือการรับรองว่าวัตถุดิบสามารถใช้ได้กับผลิตภัณฑ์ทุกประเภท ผู้ใช้งานต้องตรวจสอบ Specification, COA, SDS เกรด กฎหมาย ความปลอดภัย และความเหมาะสมของสูตรก่อนนำไปใช้ Expert FAQ: คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับ Borneol 1. Borneol คือพิมเสนใช่หรือไม่? Borneol เป็นสารสำคัญที่สัมพันธ์กับผลิตภัณฑ์ซึ่งเรียกกันทั่วไปว่าพิมเสน แต่คำว่า “พิมเสน” ในตลาดอาจครอบคลุมผลิตภัณฑ์หลายชนิด ทั้งจากธรรมชาติ สังเคราะห์ หรือส่วนผสมที่มีองค์ประกอบแตกต่างกัน จึงต้องตรวจชื่อสาร แหล่งที่มา CAS Number และ COA ก่อนเลือกใช้ 2. Synthetic Borneol เป็นพิมเสนธรรมชาติหรือไม่? ไม่ใช่ Synthetic Borneol ผลิตด้วยกระบวนการสังเคราะห์ทางอุตสาหกรรม จึงไม่ควรเรียกว่า Natural Borneol หรือพิมเสนธรรมชาติ การใช้คำว่า “ธรรมชาติ” ต้องมีเอกสารแหล่งที่มาและกระบวนการผลิตรองรับ 3. Borneol มี CAS Number อะไร? Borneol ทั่วไปมักอ้างอิง CAS Number 507-70-0 แต่ Borneol แต่ละ enantiomer และสารที่เกี่ยวข้องอาจมีหมายเลขต่างกัน จึงควรตรวจชื่อเต็ม องค์ประกอบ และเอกสารของสินค้าจริงร่วมด้วย 4. Borneol กับ Camphor เป็นสารเดียวกันหรือไม่? ไม่ใช่ Borneol เป็นแอลกอฮอล์ มีสูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O ส่วน Camphor เป็นคีโตน มีสูตร C₁₀H₁₆O แม้มีกลิ่นใกล้เคียงกัน แต่มีโครงสร้าง สมบัติ และข้อกำหนดต่างกัน จึงไม่ควรใช้แทนกันแบบ 1:1 5. Borneol กับ Isoborneol ต่างกันอย่างไร? ทั้งสองมีสูตรโมเลกุลเหมือนกัน แต่มีการจัดเรียงโครงสร้างสามมิติต่างกัน ความแตกต่างนี้อาจมีผลต่อกลิ่น สมบัติทางกายภาพ และความเหมาะสมกับข้อกำหนดบางประเภท ควรดูสัดส่วนจาก COA หรือผลวิเคราะห์ด้วย GC 6. เหตุใด CAS Number จึงไม่เพียงพอสำหรับการเลือกซื้อ? ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ BORNEOL CAS Number ช่วยระบุสารพื้นฐาน แต่ไม่บอกความบริสุทธิ์ สัดส่วนไอโซเมอร์ แหล่งที่มา เกรด สารปนเปื้อน หรือมาตรฐานที่ผลิตภัณฑ์ผ่าน สองสินค้าที่ใช้ CAS เดียวกันจึงอาจไม่เหมาะสำหรับการใช้งานเดียวกัน 7. Borneol ละลายน้ำได้หรือไม่? Borneol ไม่ละลายหรือละลายน้ำได้น้อยมาก แต่ละลายได้ในแอลกอฮอล์ น้ำมัน และตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิด การเลือกตัวพาต้องพิจารณาความปลอดภัย กฎหมาย และความเข้ากันได้กับสูตรปลายทาง 8. ควรใช้ Borneol ในสูตรกี่เปอร์เซ็นต์? ไม่มีอัตราส่วนเดียวที่ใช้ได้กับทุกผลิตภัณฑ์ ปริมาณต้องกำหนดจากเกรด ความเข้มของกลิ่น ตัวพา ประเภทผลิตภัณฑ์ ผลการทดสอบความปลอดภัย และข้อกำหนดทางกฎหมาย ควรเริ่มจากการทดลองระดับห้องปฏิบัติการและประเมินผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป 9. Borneol ใช้ในเครื่องสำอางได้หรือไม่? Borneol มีการระบุหน้าที่ด้าน fragrance ในฐานข้อมูลส่วนผสมเครื่องสำอางบางแห่ง แต่ไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทุกเกรดสามารถใช้ได้โดยอัตโนมัติ ผู้ประกอบการต้องตรวจสถานะส่วนผสม เกรด ความปลอดภัยของสูตร ข้อกำหนดฉลาก และกฎหมายในตลาดเป้าหมาย 10. Borneol ใช้ในอาหารหรือยาได้หรือไม่? ต้องพิจารณาเป็นรายผลิตภัณฑ์และรายเกรด วัตถุดิบ Borneol ทั่วไปไม่ควรถูกนำไปใช้ในอาหารหรือยา หากไม่มีมาตรฐาน เอกสาร และสถานะทางกฎหมายรองรับโดยเฉพาะ ชื่อสารหรือ CAS Number เพียงอย่างเดียวไม่ถือเป็นการอนุญาตให้ใช้ 11. ต้องขอเอกสารอะไรจากผู้จำหน่าย? อย่างน้อยควรขอ Specification, COA ประจำล็อต และ SDS ฉบับปัจจุบัน เอกสารเพิ่มเติมอาจรวมถึงแหล่งกำเนิด วิธีผลิต ข้อมูลสารก่อภูมิแพ้ โลหะหนัก ตัวทำละลายตกค้าง หรือเอกสารรับรองอื่นตามประเภทผลิตภัณฑ์ 12. ทำไมต้องตรวจ Optical Rotation หรือ Chiral GC? Borneol มีหลาย stereoisomer ค่า Optical Rotation ช่วยประเมินลักษณะเชิงแสงในภาพรวม ส่วน chiral GC สามารถช่วยแยก enantiomer ได้ละเอียดกว่า ข้อมูลเหล่านี้มีประโยชน์เมื่อสูตรหรือมาตรฐานกำหนดชนิดของ Borneol อย่างเฉพาะเจาะจง 13. เหตุใด Borneol จึงตกผลึกกลับในสูตร? สาเหตุที่เป็นไปได้ ได้แก่ ใช้เกินความสามารถในการละลาย ตัวทำละลายไม่เหมาะสม อุณหภูมิลดลง อัตราส่วนของสูตรเปลี่ยน หรือเกิดการระเหยของตัวทำละลาย ควรตรวจ solubility curve ทดลองที่หลายอุณหภูมิ และทำเสถียรภาพในบรรจุภัณฑ์จริง 14. ควรเก็บ Borneol อย่างไร? ควรเก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท ในพื้นที่เย็น แห้ง และระบายอากาศดี ป้องกันแสงแดด ความร้อน เปลวไฟ ประกายไฟ และสารออกซิไดซ์ ลดเวลาที่เปิดภาชนะ และปฏิบัติตาม SDS ของสินค้าจริง 15. เทคโนโลยีใหม่ใดจะมีผลต่อ Borneol มากที่สุด? เทคโนโลยีที่น่าจับตา ได้แก่ การผลิตด้วยวิศวกรรมเมแทบอลิซึมในจุลินทรีย์ การควบคุมไอโซเมอร์ด้วย chiral analysis การห่อหุ้มเพื่อเพิ่มความคงตัวและควบคุมการปลดปล่อย ตลอดจนระบบ Digital Traceability ที่เชื่อมข้อมูลวัตถุดิบกับทุกแบตช์การผลิต แหล่งอ้างอิง บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด. “Borneol พิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด.” https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35385-borneol.html National Center for Biotechnology Information. “PubChem Compound Summary for Borneol.” https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Borneol Mei, Y. et al. “The history, stereochemistry, ethnopharmacology and quality assessment of borneol.” Journal of Ethnopharmacology, 2023, 300:115697. https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/36087846/ https://doi.org/10.1016/j.jep.2022.115697 Ma, R. et al. “Bornyl Diphosphate Synthase From Cinnamomum burmanni and Its Application for (+)-Borneol Biosynthesis in Yeast.” Frontiers in Bioengineering and Biotechnology, 2021. https://doi.org/10.3389/fbioe.2021.631863 Zhang, H. et al. “Engineering cellular dephosphorylation boosts (+)-borneol production in yeast.” Acta Pharmaceutica Sinica B, 2025, 15(2), 1171–1182. https://doi.org/10.1016/j.apsb.2024.12.039 Tominaga, M. et al. “Production of borneol, camphor, and bornyl acetate using engineered Saccharomyces cerevisiae.” Metabolic Engineering Communications, 2025, 20:e00259. https://doi.org/10.1016/j.mec.2025.e00259 He, P. et al. “Semi-dry encapsulation of D-borneol in V-type starch for effective stabilization and sustainable release.” Food Hydrocolloids, 2026, 170:111715. https://doi.org/10.1016/j.foodhyd.2025.111715 Tang, M. et al. “Role of borneol as enhancer in drug formulation: A review.” Chinese Herbal Medicines, 2024/2025. https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC12301920/ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา. “What are Cosmetics?” https://en.fda.moph.go.th/our-services-new/category/cat-cosmetics สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา. “Submission of application on cosmetic notification.” https://en.fda.moph.go.th/entrepreneurs-cosmetics European Commission. “Cosmetic Ingredient Database – CosIng.” https://single-market-economy.ec.europa.eu/sectors/cosmetics/cosmetic-ingredient-database_en COSMILE Europe. “BORNEOL – Ingredient.” https://cosmileeurope.eu/inci/detail/1862/borneol/           สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง     ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัมต่อถัง SKU BORNEOL-CN-25KG-1036086 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Borneol ข้อมูลสินค้า Borneol จำหน่าย Borneol Flake (พิมเสนเกล็ด)CAS 507-70-0 ประเทศจีน บรรจุ 25 kg น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม CamphorPowder อ่านข้อมูลสินค้า CloveOil อ่านข้อมูลสินค้า Cajeput Oil อ่านข้อมูลสินค้า Eucalyptus Oil อ่านข้อมูลสินค้า Eugenol อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 304 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221619-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-borneol-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%B8.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/news/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1andFAQBenzoicAcidFoodGrade%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 รายละเอียด --> บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย BORNEOL สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Borneol พิมเสน     Borneol ในอุตสาหกรรมยุคใหม่: จากพิมเสนสังเคราะห์สู่เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 Borneol หรือที่คนไทยคุ้นเคยในชื่อ “พิมเสน” เป็นสารในกลุ่มโมโนเทอร์พีนแอลกอฮอล์ที่มีกลิ่นเย็น สดชื่น คล้ายการบูร ผสมกลิ่นไม้และบัลซามิก แม้จะเป็นวัตถุดิบที่ใช้งานกันมาอย่างยาวนาน แต่ปัจจุบัน Borneol กำลังเข้าสู่ยุคใหม่ซึ่งให้ความสำคัญกับองค์ประกอบไอโซเมอร์ ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต การตรวจสอบย้อนกลับ เทคโนโลยีการผลิตจากชีวภาพ และระบบนำส่งหรือห่อหุ้มสารเพื่อควบคุมการระเหย สำหรับผู้ผลิตสินค้า นักพัฒนาสูตร และฝ่ายจัดซื้อ คำถามสำคัญจึงไม่ใช่เพียงว่า “Borneol มีกลิ่นอย่างไร” แต่ต้องพิจารณาต่อไปว่าเป็น Borneol ชนิดใด ผลิตจากแหล่งใด มีองค์ประกอบของ Borneol และ Isoborneol เท่าใด เอกสารประจำล็อตระบุอะไร และเกรดของวัตถุดิบนั้นรองรับผลิตภัณฑ์ปลายทางที่ต้องการหรือไม่ บทความนี้สรุปภาพรวมของ Borneol ในมุมอุตสาหกรรมสมัยใหม่ ตั้งแต่ข้อมูลพื้นฐาน เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ การพัฒนาสูตร การจัดเก็บ ไปจนถึงการตลาดวัตถุดิบแบบใช้ข้อมูลเป็นศูนย์กลาง อัปเดตข้อมูล: กันยายน 2569 (2026) Borneol คืออะไร? Borneol เป็นสารอินทรีย์ในกลุ่ม bicyclic monoterpene alcohol มีสูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O และมวลโมเลกุลประมาณ 154.25 กรัมต่อโมล โดย Borneol ทั่วไปอาจอ้างอิง CAS Number 507-70-0 แต่หมายเลข CAS เพียงอย่างเดียวไม่สามารถอธิบายองค์ประกอบไอโซเมอร์ แหล่งที่มา หรือเกรดของผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ได้ครบถ้วน Borneol สามารถพบได้ในธรรมชาติจากพืชและน้ำมันหอมระเหยบางชนิด ขณะเดียวกันก็สามารถผลิตด้วยกระบวนการสังเคราะห์ทางอุตสาหกรรมได้ ผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายในตลาดจึงอาจอยู่ในรูป Natural Borneol, Synthetic Borneol, DL-Borneol หรือผลิตภัณฑ์ที่มีองค์ประกอบของ Borneol และ Isoborneol ในสัดส่วนต่างกัน ข้อมูลพื้นฐานของ Synthetic Borneol Flakes ที่ควรรู้ ได้แก่ รายการ ข้อมูลทั่วไป ชื่อสาร Borneol ชื่ออื่น Bornyl Alcohol, Camphol, 2-Bornanol CAS Number 507-70-0 สำหรับ Borneol ทั่วไป สูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O มวลโมเลกุล ประมาณ 154.25 กรัม/โมล กลุ่มสาร Bicyclic Monoterpene Alcohol ลักษณะ ผลึกหรือเกล็ดสีขาวถึงขาวนวล กลิ่น เย็น คล้ายการบูร บัลซามิก สมุนไพรและไม้ การละลายน้ำ ไม่ละลายหรือละลายได้น้อยมาก การละลายอื่น ละลายได้ในแอลกอฮอล์ น้ำมัน และตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิด คุณสมบัติด้านความปลอดภัย เป็นของแข็งอินทรีย์ที่ติดไฟได้ ต้องควบคุมความร้อน ประกายไฟ ฝุ่น และการสัมผัส เอกสารสำคัญ Specification, COA, SDS และเอกสารรับรองที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลทางเคมีและความปลอดภัยของสารควรตรวจสอบเพิ่มเติมจาก PubChem – Borneol และ SDS ของผู้ผลิตประจำล็อต Borneol แตกต่างจาก Camphor อย่างไร? Borneol และ Camphor มีกลิ่นใกล้เคียงกันและอยู่ในกลุ่มสารเทอร์พีน แต่ไม่ใช่สารเดียวกัน ความแตกต่างทางโครงสร้างส่งผลต่อสมบัติทางกายภาพ พฤติกรรมในสูตร และข้อกำหนดในการควบคุมคุณภาพ หัวข้อ Borneol Camphor หมู่ฟังก์ชัน แอลกอฮอล์ คีโตน สูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O C₁₀H₁₆O ลักษณะกลิ่น เย็น บัลซามิก สมุนไพร และคล้ายการบูร กลิ่นการบูรคมและเด่นชัด เอกลักษณ์สาร มีไอโซเมอร์หลายรูปแบบ มีข้อกำหนดและหมายเลข CAS ตามชนิดของ Camphor การใช้ทดแทน ไม่ควรทดแทน Camphor แบบ 1:1 ไม่ควรทดแทน Borneol แบบ 1:1 ผู้พัฒนาสูตรไม่ควรเลือกสารจากชื่อกลิ่นเพียงอย่างเดียว การเปลี่ยน Borneol เป็น Camphor หรือเปลี่ยนกลับกันอาจส่งผลต่อกลิ่น ความคงตัว การละลาย ความปลอดภัย และสถานะทางกฎหมายของผลิตภัณฑ์ปลายทาง Natural Borneol, Synthetic Borneol และ Isoborneol ต่างกันอย่างไร? Borneol เป็นโมเลกุลที่มี stereochemistry หรือการจัดเรียงตัวในสามมิติหลายรูปแบบ จึงอาจพบคำว่า (+)-Borneol, (−)-Borneol, DL-Borneol และ Isoborneol ในเอกสารทางเทคนิค Natural Borneol มักหมายถึง Borneol ที่ได้จากแหล่งพืชหรือกระบวนการที่เริ่มจากวัตถุดิบธรรมชาติ แต่คำว่า “ธรรมชาติ” หรือ “พิมเสนแท้” เพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอสำหรับการยืนยันชนิดและคุณภาพ จำเป็นต้องมีเอกสารแหล่งกำเนิด กระบวนการผลิต และผลวิเคราะห์ประกอบ Synthetic Borneol ผลิตด้วยกระบวนการทางเคมีในระดับอุตสาหกรรม จุดเด่นคือความสามารถในการผลิตจำนวนมากและควบคุมต้นทุนได้ อย่างไรก็ตาม ผลิตภัณฑ์สังเคราะห์แต่ละแหล่งอาจมีสัดส่วนของ Borneol, Isoborneol และไอโซเมอร์อื่นแตกต่างกัน Isoborneol มีสูตรโมเลกุลเท่ากับ Borneol แต่มีการจัดเรียงโครงสร้างสามมิติแตกต่างกัน ความแตกต่างดังกล่าวอาจส่งผลต่อกลิ่น สมบัติทางกายภาพ และข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง บทความทบทวนด้าน stereochemistry และการประเมินคุณภาพของ Borneol ระบุว่าการแยกแยะรูปแบบต่าง ๆ ของ Borneol มีความสำคัญต่อการเลือกใช้และการควบคุมคุณภาพ จึงควรตรวจสอบมากกว่าชื่อการค้าและ CAS Number เพียงสองรายการ ทำไม Borneol จึงยังเป็นวัตถุดิบที่น่าสนใจในปี 2026? ทิศทางของอุตสาหกรรมเคมี กลิ่นหอม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์ไลฟ์สไตล์กำลังเปลี่ยนจากการซื้อวัตถุดิบตามชื่อ ไปสู่การคัดเลือกวัตถุดิบจากข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ Borneol มีความน่าสนใจในบริบทนี้จากปัจจัยสำคัญสี่ด้าน 1. เทรนด์กลิ่นเย็นและกลิ่นสมุนไพรยังพัฒนาต่อเนื่อง กลิ่นที่ให้ความรู้สึกสะอาด สดชื่น เย็น และเชื่อมโยงกับสมุนไพรสามารถนำไปพัฒนาผลิตภัณฑ์ได้หลายแนวทาง ตั้งแต่ผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่น ผลิตภัณฑ์ดูแลร่างกาย ไปจนถึงผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศภายในพื้นที่ Borneol ให้มิติกลิ่นที่แตกต่างจาก Menthol และ Camphor จึงสามารถใช้เป็นส่วนหนึ่งของ fragrance accord เพื่อเพิ่มกลิ่นเย็นแบบแห้ง กลิ่นไม้ หรือกลิ่นบัลซามิก ทั้งนี้ต้องประเมินร่วมกับส่วนประกอบอื่นของสูตรและปฏิบัติตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง ฐานข้อมูล COSMILE Europe ระบุหน้าที่ของ Borneol ในเครื่องสำอางไว้ในกลุ่ม fragrance หรือสารที่ช่วยเพิ่มกลิ่นของผลิตภัณฑ์หรือให้กลิ่นแก่ผิว อย่างไรก็ตาม การปรากฏชื่อในฐานข้อมูลส่วนผสมไม่ใช่การอนุมัติให้ใช้โดยอัตโนมัติ ผู้ประกอบการยังต้องประเมินความปลอดภัยและตรวจสอบกฎหมายของประเทศที่จำหน่ายผลิตภัณฑ์ 2. ตลาดต้องการวัตถุดิบที่มีข้อมูลมากกว่าคำว่า “เกรดดี” คำว่า Cosmetic Grade, Food Grade หรือ Pharmaceutical Grade ไม่ควรถูกใช้เป็นคำโฆษณาโดยไม่มีมาตรฐานและเอกสารรองรับ ผู้ซื้อระดับอุตสาหกรรมต้องการทราบค่าที่ตรวจสอบได้ เช่น Assay, องค์ประกอบไอโซเมอร์, Melting Range, ปริมาณความชื้น สารตกค้าง และโลหะหนักตามความเหมาะสมของเกรด ดังนั้น ความได้เปรียบของผู้จำหน่ายในยุคใหม่ไม่ได้มาจากราคาเพียงอย่างเดียว แต่เกิดจากความสามารถในการจัดเตรียมเอกสาร ระบุล็อต และช่วยให้ลูกค้าตรวจสอบความเหมาะสมของวัตถุดิบก่อนนำเข้าสู่กระบวนการผลิต 3. เทคโนโลยีชีวภาพกำลังสร้างทางเลือกใหม่ในการผลิต งานวิจัยในปี 2021 รายงานการสร้างเส้นทางชีวสังเคราะห์ (+)-Borneol ในยีสต์ Saccharomyces cerevisiae โดยปรับเอนไซม์และองค์ประกอบของเส้นทางเมแทบอลิซึมจนเพิ่มผลผลิตในระดับการทดลองได้อย่างมีนัยสำคัญ งานดังกล่าวเป็นหลักฐานแนวคิดว่าจุลินทรีย์สามารถเป็นแพลตฟอร์มสำหรับการผลิต Borneol ได้ ต่อมา งานวิจัยปี 2025 รายงานความก้าวหน้าในการปรับวิศวกรรมเมแทบอลิซึมของยีสต์เพื่อเพิ่มการผลิต (+)-Borneol และอีกงานหนึ่งรายงานการผลิต Borneol, Camphor และ Bornyl Acetate ด้วยยีสต์ที่ได้รับการปรับแต่ง เทคโนโลยีเหล่านี้ยังไม่ได้หมายความว่า Borneol จากการหมักจะเข้ามาแทนที่การผลิตเชิงพาณิชย์ทุกประเภทในทันที แต่สะท้อนทิศทางสำคัญของอุตสาหกรรม ได้แก่ การใช้วัตถุดิบหมุนเวียนแทนวัตถุดิบจากแหล่งที่มีข้อจำกัด การควบคุมไอโซเมอร์ที่ต้องการด้วยระบบชีวภาพ การลดขั้นตอนทางเคมีบางส่วน การพัฒนากระบวนการผลิตที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ การเชื่อมโยงวัตถุดิบกลิ่นหอมกับเทคโนโลยีชีวภาพและเคมีสีเขียว อย่างไรก็ตาม ก่อนกล่าวอ้างว่าเป็น bio-based, fermented, natural หรือ sustainable ต้องมีข้อมูลวัตถุดิบตั้งต้น กระบวนการผลิต และหลักเกณฑ์การรับรองที่เกี่ยวข้องรองรับเสมอ 4. เทคโนโลยี Encapsulation ช่วยจัดการสารที่ระเหยง่าย หนึ่งในข้อจำกัดของ Borneol คือความระเหยและการสูญเสียกลิ่นระหว่างการผลิตหรือจัดเก็บ โดยเฉพาะเมื่อสัมผัสความร้อน อากาศ หรือเมื่อเปิดภาชนะเป็นเวลานาน งานวิจัยที่เผยแพร่ในวารสาร Food Hydrocolloids ปี 2026 ศึกษาการห่อหุ้ม D-Borneol ด้วยแป้งโครงสร้างแบบ V-type และเปรียบเทียบวิธีเปียก วิธีแห้ง และวิธีกึ่งแห้ง ผลการทดลองชี้ว่าวิธีกึ่งแห้งมีศักยภาพในการเพิ่มความคงตัวและควบคุมการปลดปล่อย Borneol ภายใต้เงื่อนไขที่ศึกษา ประโยชน์เชิงแนวคิดของการห่อหุ้มสารประกอบระเหยง่าย ได้แก่ ลดการสูญเสียกลิ่นระหว่างกระบวนการ ป้องกันสารจากอากาศ แสง หรือความร้อนบางส่วน ช่วยกระจายสารในระบบที่เข้ากันได้ยาก ควบคุมความเร็วในการปลดปล่อยกลิ่น เพิ่มความสะดวกในการชั่งและผสมในบางกระบวนการ สร้างผลิตภัณฑ์ที่ตอบสนองต่อความชื้น อุณหภูมิ หรือแรงเสียดสีได้ในอนาคต เทคโนโลยีดังกล่าวยังต้องผ่านการพัฒนาสูตร การทดสอบเสถียรภาพ การประเมินความปลอดภัย และการตรวจสอบกฎหมายสำหรับผลิตภัณฑ์แต่ละประเภท ไม่ควรนำผลการทดลองจากงานวิจัยมาใช้เป็นสูตรผลิตเชิงพาณิชย์โดยตรง การควบคุมคุณภาพ Borneol ในยุคข้อมูล ในอดีต ผู้ซื้ออาจพิจารณาวัตถุดิบจากสี กลิ่น และราคาเป็นหลัก แต่สำหรับระบบคุณภาพสมัยใหม่ ข้อมูลเหล่านี้ไม่เพียงพอ โดยเฉพาะสารที่มี stereochemistry หลายรูปแบบอย่าง Borneol รายการตรวจสอบต่อไปนี้ช่วยลดความเสี่ยงจากการเลือกวัตถุดิบไม่ตรงสูตร รายการตรวจสอบ เหตุผลที่ควรตรวจ ชื่อสารและ CAS Number ยืนยันตัวตนพื้นฐานของสาร แหล่งที่มา แยก Natural, Semi-synthetic, Synthetic หรือแหล่งชีวภาพ Assay หรือความบริสุทธิ์ ตรวจสอบปริมาณสารตามวิธีวิเคราะห์ที่กำหนด Borneol/Isoborneol Ratio ประเมินองค์ประกอบที่อาจส่งผลต่อกลิ่นและข้อกำหนด Optical Rotation ช่วยประเมินรูปแบบเชิงแสงของวัตถุดิบ Chiral GC หรือ GC-MS แยกและตรวจสอบไอโซเมอร์ได้ละเอียดขึ้น Melting Range ช่วยตรวจสอบอัตลักษณ์และความสม่ำเสมอ Appearance และ Odor ตรวจสอบความผิดปกติจากการเก็บหรือปนเปื้อน Moisture หรือ Loss on Drying ประเมินความชื้นและความคงตัว Residue on Ignition ตรวจสอบสิ่งตกค้างอนินทรีย์ตามข้อกำหนด Heavy Metals ตรวจตามเกรด กฎหมาย และผลิตภัณฑ์ปลายทาง เลขล็อตและวันผลิต รองรับการตรวจสอบย้อนกลับ COA ประจำล็อต ยืนยันผลวิเคราะห์ของสินค้าที่ส่งมอบจริง SDS ฉบับปัจจุบัน ใช้วางแผนการขนส่ง จัดเก็บ และปฏิบัติงานอย่างปลอดภัย เทคนิค Gas Chromatography มีบทบาทสำคัญในการวิเคราะห์ Borneol, Isoborneol และสารระเหยที่เกี่ยวข้อง ส่วน chiral GC สามารถช่วยแยก enantiomer ซึ่งมีประโยชน์ต่อการตรวจสอบแหล่งที่มาและความสม่ำเสมอของวัตถุดิบ สำหรับโรงงานที่ใช้ Borneol อย่างต่อเนื่อง ควรสร้างวัตถุดิบมาตรฐานภายในหรือ retained sample ของล็อตที่ผ่านการอนุมัติ เพื่อใช้เปรียบเทียบสี กลิ่น และผลวิเคราะห์กับล็อตใหม่ พร้อมกำหนดเกณฑ์การยอมรับไว้ในระบบควบคุมคุณภาพอย่างชัดเจน จาก COA กระดาษสู่ Digital Traceability เทคโนโลยีปัจจุบันไม่ได้เปลี่ยนเฉพาะวิธีผลิตสาร แต่ยังเปลี่ยนวิธีบริหารข้อมูลวัตถุดิบ โรงงานสามารถเชื่อมเลขล็อตกับเอกสารและข้อมูลต่อไปนี้ได้ในระบบเดียว ใบรับรองการวิเคราะห์หรือ COA เอกสารข้อมูลความปลอดภัยหรือ SDS Specification ที่ได้รับอนุมัติ ประเทศและแหล่งผลิต วันที่รับสินค้าและวันที่เปิดภาชนะ ผลตรวจรับวัตถุดิบ สูตรและแบตช์ที่นำวัตถุดิบไปใช้ ปริมาณคงเหลือและอายุสินค้า รายงานข้อร้องเรียนหรือความผิดปกติ ประวัติการเปลี่ยนแปลงผู้ผลิตหรือสเปก แม้ระบบดังกล่าวจะเริ่มต้นจากฐานข้อมูลหรือซอฟต์แวร์บริหารคลังสินค้าทั่วไป แต่ช่วยลดความผิดพลาดจากการใช้เอกสารคนละฉบับ ใช้วัตถุดิบผิดล็อต หรือไม่ทราบว่าวัตถุดิบล็อตหนึ่งถูกนำไปผลิตสินค้าใดบ้าง สำหรับ Borneol ซึ่งกลิ่นและองค์ประกอบอาจแตกต่างระหว่างผู้ผลิต การเชื่อมข้อมูลล็อตกับผลทดสอบทางประสาทสัมผัสและผล GC จะช่วยให้ฝ่ายพัฒนาสูตร ฝ่ายผลิต ฝ่ายคุณภาพ และฝ่ายจัดซื้อสื่อสารกันได้แม่นยำขึ้น แนวทางใช้ Borneol ในกระบวนการพัฒนาสูตร Borneol ละลายน้ำได้น้อยมาก จึงไม่ควรเติมลงในระบบน้ำโดยคาดหวังว่าจะกระจายตัวได้เอง การใช้งานจริงต้องเลือกตัวทำละลาย ตัวพา หรือระบบกระจายตัวที่เหมาะกับผลิตภัณฑ์ปลายทาง แนวทางเบื้องต้นสำหรับการทดลองประกอบด้วย 1. ตรวจสอบเกรดก่อนทดลอง ระบุประเภทผลิตภัณฑ์ปลายทาง ประเทศที่จำหน่าย และข้อกำหนดที่ต้องปฏิบัติตาม จากนั้นตรวจว่าเกรด เอกสาร และ Specification ของ Borneol รองรับวัตถุประสงค์นั้นหรือไม่ อย่านำวัตถุดิบที่ระบุเพียงว่าเป็น Industrial Grade ไปใช้ในอาหาร เครื่องสำอาง หรือยาโดยไม่มีข้อมูลรองรับ 2. ทดสอบการละลายในระบบจำลองขนาดเล็ก ทดลองความเข้ากันได้กับแอลกอฮอล์ น้ำมัน fragrance base หรือตัวพาที่อนุญาตสำหรับผลิตภัณฑ์นั้น โดยเริ่มจากปริมาณน้อยและสังเกตความใส การตกผลึก การแยกชั้น สี และกลิ่นหลังพักตัว 3. ลดการสัมผัสความร้อนเกินความจำเป็น Borneol เป็นสารระเหย การให้ความร้อนสูงหรือเป็นเวลานานอาจทำให้สูญเสียกลิ่นและเปลี่ยนสมดุลของสูตร ควรเติมในขั้นตอนที่ควบคุมอุณหภูมิได้และใช้ระบบปิดเมื่อเหมาะสม ทั้งนี้อุณหภูมิจริงต้องกำหนดจากสูตร กระบวนการ และข้อมูลของผู้ผลิต 4. ใช้ระบบผสมที่ลดการฟุ้งกระจาย หากต้องจัดการ Borneol ในรูปเกล็ดหรือผง ควรลดการเกิดฝุ่น ใช้ระบบดูดอากาศเฉพาะจุด และปิดภาชนะทันทีหลังชั่ง การเตรียมเป็นสารละลายเข้มข้นหรือ premix อาจช่วยให้จ่ายวัตถุดิบได้สม่ำเสมอขึ้น แต่ต้องประเมินความเข้ากันได้ ความไวไฟ และอายุการเก็บของ premix ก่อนใช้งาน 5. ทำ Pilot Batch ก่อนขยายกำลังการผลิต ผลจากบีกเกอร์ขนาดเล็กอาจไม่เหมือนถังผลิตจริง เนื่องจากอัตราการกวน พื้นที่ผิว ระยะเวลาผสม และการสูญเสียสารระเหยแตกต่างกัน การผลิตระดับนำร่องจึงควรติดตามอย่างน้อยเรื่องต่อไปนี้ เวลาที่ใช้ในการละลาย อุณหภูมิระหว่างผสม การสูญเสียกลิ่น ความสม่ำเสมอของผลิตภัณฑ์ การตกผลึกหลังพัก ความคงตัวในบรรจุภัณฑ์ ความแตกต่างระหว่างส่วนต้น กลาง และท้ายของแบตช์ 6. ทดสอบเสถียรภาพในบรรจุภัณฑ์จริง ควรตรวจทั้งผลิตภัณฑ์และบรรจุภัณฑ์ เนื่องจากสารให้กลิ่นบางชนิดอาจซึมผ่าน ดูดซับ หรือมีปฏิกิริยากับวัสดุบรรจุภัณฑ์ การทดสอบควรรวมอุณหภูมิใช้งานจริง อุณหภูมิเร่ง แสง และรอบการเปิด-ปิดตามพฤติกรรมผู้บริโภค ไม่มีอัตราการใช้ Borneol ค่าเดียวที่เหมาะกับทุกสูตร ปริมาณที่เหมาะสมขึ้นอยู่กับเกรด ความเข้มของกลิ่น ตัวพา ผลิตภัณฑ์ปลายทาง การประเมินความปลอดภัย และข้อกำหนดทางกฎหมาย โอกาสการประยุกต์ใช้ในอุตสาหกรรม อุตสาหกรรมกลิ่นหอมและน้ำหอม Borneol สามารถใช้สร้างโทนกลิ่นเย็น สมุนไพร ไม้ การบูร และบัลซามิก เหมาะสำหรับการพัฒนา fragrance accord ที่ต้องการความรู้สึกสะอาด สดชื่น หรือเชื่อมโยงกับธรรมชาติ การประเมินไม่ควรพิจารณาเฉพาะกลิ่นจากวัตถุดิบเข้มข้น เพราะกลิ่นหลังเจือจางและกลิ่นเมื่ออยู่ร่วมกับสารอื่นอาจแตกต่างกัน ควรทำ odor evaluation ในหลายระดับความเข้มข้นและบนฐานผลิตภัณฑ์จริง ผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางและของใช้ส่วนบุคคล ในฐานข้อมูลส่วนผสมเครื่องสำอาง Borneol มีหน้าที่เกี่ยวกับการให้กลิ่น อย่างไรก็ตาม ผู้พัฒนาสูตรต้องตรวจสถานะส่วนผสม เงื่อนไขการใช้ ความปลอดภัยของสูตร และข้อกำหนดการแจ้งผลิตภัณฑ์ในประเทศเป้าหมาย สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาของไทยระบุว่า ผลิตภัณฑ์และวัตถุดิบสำหรับการผลิตเครื่องสำอางอยู่ภายใต้พระราชบัญญัติเครื่องสำอาง พ.ศ. 2558 และการแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์ต้องมีข้อมูลส่วนประกอบและเงื่อนไขการใช้ตามที่กำหนด ไม่ควรกล่าวอ้างว่าเครื่องสำอางที่มี Borneol สามารถรักษาโรค ลดการอักเสบ ระงับปวด หรือเปลี่ยนแปลงการทำงานของร่างกาย หากข้อความดังกล่าวทำให้ผลิตภัณฑ์เข้าข่ายยาหรือผลิตภัณฑ์สุขภาพประเภทอื่น ผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศและผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่น กลิ่นเย็นแบบสมุนไพรสามารถนำไปสร้างเอกลักษณ์สำหรับผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่นพื้นที่ ผลิตภัณฑ์อโรม่า หรือผลิตภัณฑ์ใช้ในครัวเรือนบางประเภท แต่ต้องตรวจสอบความเข้ากันได้กับระบบตัวทำละลาย ความไวไฟ การระเหย และข้อกำหนดฉลากของผลิตภัณฑ์นั้น งานวิจัยและผลิตภัณฑ์เทคโนโลยีขั้นสูง งานวิจัยกำลังศึกษาการใช้ Borneol ในระบบห่อหุ้ม วัสดุปลดปล่อยสาร และระบบนำส่งหลายประเภท ประเด็นเหล่านี้เป็นโอกาสสำหรับการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ แต่ไม่ควรนำผลการทดลองในห้องปฏิบัติการไปใช้เป็นคำรับรองประสิทธิภาพของสินค้าสำเร็จรูปโดยไม่มีการทดสอบผลิตภัณฑ์นั้นโดยตรง อาหาร ยา และผลิตภัณฑ์สุขภาพ การนำ Borneol ไปใช้ในอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สุขภาพต้องใช้วัตถุดิบที่มีเกรด มาตรฐาน เอกสาร และสถานะทางกฎหมายรองรับโดยเฉพาะ ไม่ควรสรุปว่าวัตถุดิบ Borneol ทุกชนิดสามารถใช้รับประทานหรือใช้เป็นยาได้ วัตถุดิบที่ระบุเพียง CAS Number หรือชื่อ Borneol ยังไม่เพียงพอสำหรับการอนุมัติในผลิตภัณฑ์เหล่านี้ ผู้ประกอบการต้องตรวจสอบข้อกำหนดกับผู้เชี่ยวชาญและหน่วยงานกำกับก่อนเสมอ การตลาด Borneol แบบ B2B: เปลี่ยนจากการขายชื่อสารเป็นการขายความเชื่อมั่น ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ BORNEOL การตลาดวัตถุดิบเคมีในยุคปัจจุบันไม่ควรพึ่งข้อความกว้าง ๆ เช่น “เกรดพรีเมียม” “บริสุทธิ์สูง” หรือ “ใช้ได้ทุกอุตสาหกรรม” หากไม่มีข้อมูลยืนยัน เพราะลูกค้าโรงงานต้องรับผิดชอบต่อคุณภาพและความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์ปลายทาง แนวทางการสื่อสารที่สร้างความน่าเชื่อถือมากกว่า ได้แก่ ระบุชนิดของสินค้าอย่างตรงไปตรงมา หากสินค้าเป็น Synthetic Borneol ควรใช้ชื่อนี้อย่างชัดเจน ไม่ควรใช้คำว่า Natural Borneol หรือพิมเสนธรรมชาติแทนเพื่อสร้างมูลค่าทางการตลาด ใช้ข้อมูลประจำล็อตแทนค่ากว้าง ๆ หากสินค้ามีหลายสเปก ไม่ควรแสดงค่าความบริสุทธิ์หลายค่ารวมกันจนลูกค้าไม่ทราบว่าสินค้าที่ได้รับตรงกับค่าใด ควรแยกรหัสสินค้า หรือให้ลูกค้าตรวจสอบจาก COA ของล็อตที่เสนอขาย อธิบายขอบเขตการใช้ให้ชัดเจน ข้อความว่า “ใช้ในเครื่องสำอาง อาหาร และยาได้” มีความเสี่ยงหากไม่มีเกรดและเอกสารแยกตามอุตสาหกรรม การสื่อสารที่เหมาะสมกว่าคือ “การเลือกใช้ขึ้นอยู่กับเกรด เอกสาร กฎหมาย และการประเมินสูตรของผลิตภัณฑ์ปลายทาง” เชื่อมการตลาดกับฝ่ายเทคนิค หน้าเว็บไซต์ควรให้ข้อมูลที่ช่วยฝ่าย R&D และฝ่ายจัดซื้อ เช่น CAS Number ลักษณะสาร การละลาย บรรจุภัณฑ์ ประเทศต้นทาง เอกสารที่ขอได้ และรายการข้อมูลที่ต้องแจ้งเมื่อสอบถามราคา หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างทางสุขภาพเกินหลักฐาน งานวิจัยเกี่ยวกับ Borneol ในระบบยาไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทั่วไปหรือผลิตภัณฑ์ผู้บริโภคทุกชนิดจะให้ผลแบบเดียวกัน การกล่าวอ้างต้องพิจารณารูปแบบสาร ปริมาณ วิธีใช้ สูตรผลิตภัณฑ์ คุณภาพของหลักฐาน และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง แนวทางจัดเก็บและจัดการอย่างปลอดภัย Borneol เป็นของแข็งอินทรีย์ที่ติดไฟได้และมีกลิ่นระเหย จึงควรวางระบบจัดเก็บและการทำงานโดยยึด SDS ของสินค้าจริงเป็นหลัก หลักปฏิบัติทั่วไป ได้แก่ เก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท จัดเก็บในพื้นที่เย็น แห้ง และมีการระบายอากาศเหมาะสม ป้องกันแสงแดด ความร้อน เปลวไฟ และประกายไฟ แยกจากสารออกซิไดซ์อย่างแรงตามข้อมูลใน SDS ลดระยะเวลาที่เปิดฝาภาชนะ หลีกเลี่ยงการสูดดมฝุ่นหรือไอระเหย ป้องกันการสัมผัสดวงตาและผิวหนัง ใช้ถุงมือ แว่นตานิรภัย และอุปกรณ์ป้องกันตามการประเมินความเสี่ยง ห้ามรับประทานหรือชิมวัตถุดิบโดยตรง ไม่ปล่อยวัตถุดิบลงท่อระบายน้ำหรือสิ่งแวดล้อม เตรียมวิธีจัดการสารหกรั่วไหลและเพลิงไหม้ตาม SDS ฝึกอบรมพนักงานก่อนรับ ชั่ง แบ่งบรรจุ หรือใช้วัตถุดิบ การได้กลิ่นไม่ได้เป็นวิธีประเมินระดับการสัมผัสที่เชื่อถือได้ โรงงานควรใช้มาตรการควบคุมทางวิศวกรรม วิธีปฏิบัติงาน และอุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคลตามผลการประเมินความเสี่ยง Checklist สำหรับฝ่ายจัดซื้อก่อนสั่ง Borneol ก่อนออกใบสั่งซื้อ ควรแจ้งข้อมูลให้ผู้จำหน่ายทราบอย่างน้อยดังต่อไปนี้ ต้องการ Natural, Synthetic, DL-Borneol หรือชนิดใด ผลิตภัณฑ์ปลายทางคืออะไร ประเทศที่ผลิตและจำหน่ายสินค้าปลายทาง เกรดหรือมาตรฐานที่ต้องการ ค่า Assay ขั้นต่ำ ข้อกำหนด Borneol และ Isoborneol ต้องการข้อมูล Optical Rotation หรือไม่ รายการสารปนเปื้อนที่ต้องควบคุม ต้องใช้ COA, SDS หรือเอกสารรับรองใดบ้าง ปริมาณทดลองและปริมาณการใช้ต่อเดือน ขนาดบรรจุที่เหมาะกับกระบวนการ เงื่อนไขอายุสินค้าและการจัดเก็บ ต้องการตัวอย่างสำหรับทดลองหรือไม่ มีข้อกำหนดการเปลี่ยนแปลงแหล่งผลิตหรือไม่ ต้องการเก็บ retained sample หรือทำ quality agreement หรือไม่ การให้ข้อมูลตั้งแต่ต้นช่วยลดการเสนอสินค้าผิดเกรด ลดเวลาการอนุมัติตัวอย่าง และลดความเสี่ยงจากการเปลี่ยนวัตถุดิบหลังเริ่มผลิตเชิงพาณิชย์ อนาคตของ Borneol: วัตถุดิบเดิมในระบบการผลิตแบบใหม่ Borneol แสดงให้เห็นว่าวัตถุดิบที่ใช้งานมานานยังสามารถสร้างนวัตกรรมได้ เมื่อผสานความรู้ด้านเคมี วิศวกรรมกระบวนการ เทคโนโลยีชีวภาพ วัสดุศาสตร์ และการจัดการข้อมูลเข้าด้วยกัน ในระยะต่อไป ประเด็นที่น่าติดตามประกอบด้วย การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต Borneol ด้วยยีสต์หรือจุลินทรีย์ การเลือกผลิตไอโซเมอร์เป้าหมายอย่างแม่นยำ การใช้วัตถุดิบหมุนเวียนและการประเมินวัฏจักรชีวิต การตรวจสอบแหล่งที่มาด้วย chiral analysis และ chemical fingerprint เทคโนโลยี microencapsulation และ controlled release ระบบตรวจสอบย้อนกลับตั้งแต่ผู้ผลิตถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป การออกแบบบรรจุภัณฑ์เพื่อลดการสูญเสียสารระเหย การใช้ข้อมูลคุณภาพเพื่อพยากรณ์ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต การพัฒนาคำกล่าวอ้างที่อิงผลทดสอบแทนการใช้คำโฆษณากว้าง ๆ สำหรับผู้ประกอบการไทย โอกาสไม่ได้อยู่ที่การตามเทคโนโลยีทุกชนิดทันที แต่อยู่ที่การยกระดับกระบวนการตัดสินใจ ตั้งแต่เลือกวัตถุดิบ ตรวจเอกสาร ทดลองสูตร ไปจนถึงบันทึกข้อมูลการผลิตอย่างเป็นระบบ เลือก Synthetic Borneol Flakes จากข้อมูล ไม่ใช่ชื่อสินค้าเพียงอย่างเดียว บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จำหน่าย Synthetic Borneol Flakes หรือพิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด นำเข้าจากประเทศจีน ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัม สำหรับการใช้งานตามเกรดและเอกสารที่สินค้ารองรับ ก่อนสั่งซื้อ ลูกค้าควรแจ้งวัตถุประสงค์การใช้งาน เกรดหรือมาตรฐาน ค่า Assay ปริมาณที่ต้องการ และข้อกำหนดเฉพาะของผลิตภัณฑ์ เพื่อให้ตรวจสอบข้อมูลและเอกสารของสินค้าล็อตที่เสนอขายได้อย่างเหมาะสม ดูรายละเอียดสินค้า: Borneol พิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด หมายเหตุ: ข้อมูลในบทความนี้เป็นข้อมูลทั่วไปสำหรับการพิจารณาวัตถุดิบ ไม่ใช่สูตรสำเร็จ คำแนะนำทางการแพทย์ หรือการรับรองว่าวัตถุดิบสามารถใช้ได้กับผลิตภัณฑ์ทุกประเภท ผู้ใช้งานต้องตรวจสอบ Specification, COA, SDS เกรด กฎหมาย ความปลอดภัย และความเหมาะสมของสูตรก่อนนำไปใช้ Expert FAQ: คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับ Borneol 1. Borneol คือพิมเสนใช่หรือไม่? Borneol เป็นสารสำคัญที่สัมพันธ์กับผลิตภัณฑ์ซึ่งเรียกกันทั่วไปว่าพิมเสน แต่คำว่า “พิมเสน” ในตลาดอาจครอบคลุมผลิตภัณฑ์หลายชนิด ทั้งจากธรรมชาติ สังเคราะห์ หรือส่วนผสมที่มีองค์ประกอบแตกต่างกัน จึงต้องตรวจชื่อสาร แหล่งที่มา CAS Number และ COA ก่อนเลือกใช้ 2. Synthetic Borneol เป็นพิมเสนธรรมชาติหรือไม่? ไม่ใช่ Synthetic Borneol ผลิตด้วยกระบวนการสังเคราะห์ทางอุตสาหกรรม จึงไม่ควรเรียกว่า Natural Borneol หรือพิมเสนธรรมชาติ การใช้คำว่า “ธรรมชาติ” ต้องมีเอกสารแหล่งที่มาและกระบวนการผลิตรองรับ 3. Borneol มี CAS Number อะไร? Borneol ทั่วไปมักอ้างอิง CAS Number 507-70-0 แต่ Borneol แต่ละ enantiomer และสารที่เกี่ยวข้องอาจมีหมายเลขต่างกัน จึงควรตรวจชื่อเต็ม องค์ประกอบ และเอกสารของสินค้าจริงร่วมด้วย 4. Borneol กับ Camphor เป็นสารเดียวกันหรือไม่? ไม่ใช่ Borneol เป็นแอลกอฮอล์ มีสูตรโมเลกุล C₁₀H₁₈O ส่วน Camphor เป็นคีโตน มีสูตร C₁₀H₁₆O แม้มีกลิ่นใกล้เคียงกัน แต่มีโครงสร้าง สมบัติ และข้อกำหนดต่างกัน จึงไม่ควรใช้แทนกันแบบ 1:1 5. Borneol กับ Isoborneol ต่างกันอย่างไร? ทั้งสองมีสูตรโมเลกุลเหมือนกัน แต่มีการจัดเรียงโครงสร้างสามมิติต่างกัน ความแตกต่างนี้อาจมีผลต่อกลิ่น สมบัติทางกายภาพ และความเหมาะสมกับข้อกำหนดบางประเภท ควรดูสัดส่วนจาก COA หรือผลวิเคราะห์ด้วย GC 6. เหตุใด CAS Number จึงไม่เพียงพอสำหรับการเลือกซื้อ? ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ BORNEOL CAS Number ช่วยระบุสารพื้นฐาน แต่ไม่บอกความบริสุทธิ์ สัดส่วนไอโซเมอร์ แหล่งที่มา เกรด สารปนเปื้อน หรือมาตรฐานที่ผลิตภัณฑ์ผ่าน สองสินค้าที่ใช้ CAS เดียวกันจึงอาจไม่เหมาะสำหรับการใช้งานเดียวกัน 7. Borneol ละลายน้ำได้หรือไม่? Borneol ไม่ละลายหรือละลายน้ำได้น้อยมาก แต่ละลายได้ในแอลกอฮอล์ น้ำมัน และตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิด การเลือกตัวพาต้องพิจารณาความปลอดภัย กฎหมาย และความเข้ากันได้กับสูตรปลายทาง 8. ควรใช้ Borneol ในสูตรกี่เปอร์เซ็นต์? ไม่มีอัตราส่วนเดียวที่ใช้ได้กับทุกผลิตภัณฑ์ ปริมาณต้องกำหนดจากเกรด ความเข้มของกลิ่น ตัวพา ประเภทผลิตภัณฑ์ ผลการทดสอบความปลอดภัย และข้อกำหนดทางกฎหมาย ควรเริ่มจากการทดลองระดับห้องปฏิบัติการและประเมินผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป 9. Borneol ใช้ในเครื่องสำอางได้หรือไม่? Borneol มีการระบุหน้าที่ด้าน fragrance ในฐานข้อมูลส่วนผสมเครื่องสำอางบางแห่ง แต่ไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบทุกเกรดสามารถใช้ได้โดยอัตโนมัติ ผู้ประกอบการต้องตรวจสถานะส่วนผสม เกรด ความปลอดภัยของสูตร ข้อกำหนดฉลาก และกฎหมายในตลาดเป้าหมาย 10. Borneol ใช้ในอาหารหรือยาได้หรือไม่? ต้องพิจารณาเป็นรายผลิตภัณฑ์และรายเกรด วัตถุดิบ Borneol ทั่วไปไม่ควรถูกนำไปใช้ในอาหารหรือยา หากไม่มีมาตรฐาน เอกสาร และสถานะทางกฎหมายรองรับโดยเฉพาะ ชื่อสารหรือ CAS Number เพียงอย่างเดียวไม่ถือเป็นการอนุญาตให้ใช้ 11. ต้องขอเอกสารอะไรจากผู้จำหน่าย? อย่างน้อยควรขอ Specification, COA ประจำล็อต และ SDS ฉบับปัจจุบัน เอกสารเพิ่มเติมอาจรวมถึงแหล่งกำเนิด วิธีผลิต ข้อมูลสารก่อภูมิแพ้ โลหะหนัก ตัวทำละลายตกค้าง หรือเอกสารรับรองอื่นตามประเภทผลิตภัณฑ์ 12. ทำไมต้องตรวจ Optical Rotation หรือ Chiral GC? Borneol มีหลาย stereoisomer ค่า Optical Rotation ช่วยประเมินลักษณะเชิงแสงในภาพรวม ส่วน chiral GC สามารถช่วยแยก enantiomer ได้ละเอียดกว่า ข้อมูลเหล่านี้มีประโยชน์เมื่อสูตรหรือมาตรฐานกำหนดชนิดของ Borneol อย่างเฉพาะเจาะจง 13. เหตุใด Borneol จึงตกผลึกกลับในสูตร? สาเหตุที่เป็นไปได้ ได้แก่ ใช้เกินความสามารถในการละลาย ตัวทำละลายไม่เหมาะสม อุณหภูมิลดลง อัตราส่วนของสูตรเปลี่ยน หรือเกิดการระเหยของตัวทำละลาย ควรตรวจ solubility curve ทดลองที่หลายอุณหภูมิ และทำเสถียรภาพในบรรจุภัณฑ์จริง 14. ควรเก็บ Borneol อย่างไร? ควรเก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท ในพื้นที่เย็น แห้ง และระบายอากาศดี ป้องกันแสงแดด ความร้อน เปลวไฟ ประกายไฟ และสารออกซิไดซ์ ลดเวลาที่เปิดภาชนะ และปฏิบัติตาม SDS ของสินค้าจริง 15. เทคโนโลยีใหม่ใดจะมีผลต่อ Borneol มากที่สุด? เทคโนโลยีที่น่าจับตา ได้แก่ การผลิตด้วยวิศวกรรมเมแทบอลิซึมในจุลินทรีย์ การควบคุมไอโซเมอร์ด้วย chiral analysis การห่อหุ้มเพื่อเพิ่มความคงตัวและควบคุมการปลดปล่อย ตลอดจนระบบ Digital Traceability ที่เชื่อมข้อมูลวัตถุดิบกับทุกแบตช์การผลิต แหล่งอ้างอิง บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด. “Borneol พิมเสนสังเคราะห์ชนิดเกล็ด.” https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35385-borneol.html National Center for Biotechnology Information. “PubChem Compound Summary for Borneol.” https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Borneol Mei, Y. et al. “The history, stereochemistry, ethnopharmacology and quality assessment of borneol.” Journal of Ethnopharmacology, 2023, 300:115697. https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/36087846/ https://doi.org/10.1016/j.jep.2022.115697 Ma, R. et al. “Bornyl Diphosphate Synthase From Cinnamomum burmanni and Its Application for (+)-Borneol Biosynthesis in Yeast.” Frontiers in Bioengineering and Biotechnology, 2021. https://doi.org/10.3389/fbioe.2021.631863 Zhang, H. et al. “Engineering cellular dephosphorylation boosts (+)-borneol production in yeast.” Acta Pharmaceutica Sinica B, 2025, 15(2), 1171–1182. https://doi.org/10.1016/j.apsb.2024.12.039 Tominaga, M. et al. “Production of borneol, camphor, and bornyl acetate using engineered Saccharomyces cerevisiae.” Metabolic Engineering Communications, 2025, 20:e00259. https://doi.org/10.1016/j.mec.2025.e00259 He, P. et al. “Semi-dry encapsulation of D-borneol in V-type starch for effective stabilization and sustainable release.” Food Hydrocolloids, 2026, 170:111715. https://doi.org/10.1016/j.foodhyd.2025.111715 Tang, M. et al. “Role of borneol as enhancer in drug formulation: A review.” Chinese Herbal Medicines, 2024/2025. https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC12301920/ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา. “What are Cosmetics?” https://en.fda.moph.go.th/our-services-new/category/cat-cosmetics สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา. “Submission of application on cosmetic notification.” https://en.fda.moph.go.th/entrepreneurs-cosmetics European Commission. “Cosmetic Ingredient Database – CosIng.” https://single-market-economy.ec.europa.eu/sectors/cosmetics/cosmetic-ingredient-database_en COSMILE Europe. “BORNEOL – Ingredient.” https://cosmileeurope.eu/inci/detail/1862/borneol/           สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง     ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัมต่อถัง SKU BORNEOL-CN-25KG-1036086 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Borneol ข้อมูลสินค้า Borneol จำหน่าย Borneol Flake (พิมเสนเกล็ด)CAS 507-70-0 ประเทศจีน บรรจุ 25 kg น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม CamphorPowder อ่านข้อมูลสินค้า CloveOil อ่านข้อมูลสินค้า Cajeput Oil อ่านข้อมูลสินค้า Eucalyptus Oil อ่านข้อมูลสินค้า Eugenol อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 304 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
บทความ and FAQ Borneol คืออะไร? เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสทางธุรกิจปี 2026 · differs from Target

Assets: 37 · Warnings: none

Decision: override

Source · Article · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221638-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221638-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88.html

title
บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ รายละเอียด --> บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย DEXTROSE ANHYDROUS สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Dextrose     เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส (Dextrose Anhydrous) หรือกลูโคสปราศจากน้ำผลึก เป็นวัตถุดิบที่ดูเหมือนเรียบง่าย แต่มีบทบาทในกระบวนการผลิตหลากหลายกว่าการให้รสหวาน ไม่ว่าจะเป็นอาหาร เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์โภชนาการ ผลิตภัณฑ์ยา การหมัก ตลอดจนกระบวนการชีวภาพระดับอุตสาหกรรม ทิศทางของอุตสาหกรรมในปัจจุบันไม่ได้พิจารณาเฉพาะชื่อสารหรือค่าความบริสุทธิ์เท่านั้น ผู้พัฒนาผลิตภัณฑ์ต้องมองถึงปริมาณน้ำ ขนาดอนุภาค การไหลตัว ความสามารถในการละลาย พฤติกรรมเมื่อได้รับความร้อน ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต และเอกสารกำกับคุณภาพด้วย เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสจึงควรถูกเลือกในฐานะ “วัตถุดิบเชิงฟังก์ชัน” ที่ต้องสอดคล้องกับสูตร กระบวนการผลิต และข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสคืออะไร เดกซ์โทรสเป็นชื่อที่ใช้เรียก D-glucose ซึ่งเป็นน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวหรือโมโนแซ็กคาไรด์ สูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ มีมวลโมเลกุลประมาณ 180.16 กรัมต่อโมล และมีหมายเลข CAS 50-99-7 โดยทั่วไปมีลักษณะเป็นผงผลึกสีขาวหรือเกือบขาว ละลายในน้ำได้ดี และเป็นน้ำตาลรีดิวซ์ [2] คำว่า “Anhydrous” หมายถึงผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีน้ำอยู่ในโครงสร้างผลึก ไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบจะไม่มีความชื้นหลงเหลืออยู่เลย หรือไม่สามารถดูดรับความชื้นจากอากาศได้ ดังนั้น ค่าความชื้นหรือปริมาณน้ำจริงต้องตรวจสอบจากข้อกำหนดผลิตภัณฑ์และใบรับรองผลวิเคราะห์ของแต่ละล็อต มาตรฐาน Codex ให้นิยามเดกซ์โทรสแอนไฮดรัสว่าเป็น D-glucose ที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์และตกผลึกโดยไม่มีน้ำผลึก พร้อมกำหนดปริมาณ D-glucose ไม่น้อยกว่า 99.5% โดยมวลเมื่อคำนวณบนฐานแห้ง และมีปริมาณของแข็งทั้งหมดไม่น้อยกว่า 98.0% โดยมวล [1] ตัวเลขดังกล่าวเป็นเกณฑ์อ้างอิงของมาตรฐาน Codex ไม่ควรนำไปใช้รับรองสินค้าทุกล็อตโดยอัตโนมัติ การยืนยันคุณภาพต้องอาศัย Specification และ Certificate of Analysis หรือ COA ของผลิตภัณฑ์จริง ข้อมูลสำคัญโดยสรุป หัวข้อ ข้อมูลทั่วไป ชื่อภาษาอังกฤษ Dextrose Anhydrous ชื่ออื่น Anhydrous D-Glucose, Glucose Anhydrous สูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ มวลโมเลกุล ประมาณ 180.16 กรัมต่อโมล CAS Number 50-99-7 ลักษณะทั่วไป ผงผลึกสีขาวหรือเกือบขาว การละลาย ละลายในน้ำได้ดี ประเภทน้ำตาล โมโนแซ็กคาไรด์และน้ำตาลรีดิวซ์ คุณสมบัติเด่น ให้ความหวาน ให้ของแข็ง เป็นแหล่งคาร์บอน และช่วยปรับสมบัติของสูตร ประเด็นควบคุม ความชื้น ขนาดอนุภาค การไหลตัว ความบริสุทธิ์ จุลินทรีย์ สิ่งปนเปื้อน และความสม่ำเสมอระหว่างล็อต Dextrose Anhydrous ต่างจาก Dextrose Monohydrate อย่างไร เดกซ์โทรสทั้งสองรูปแบบให้ D-glucose เหมือนกัน แต่ต่างกันที่น้ำในโครงสร้างผลึก ความแตกต่างเพียงจุดเดียวนี้สามารถส่งผลต่อสมดุลมวล ปริมาณของแข็ง การคำนวณสูตร พฤติกรรมของผง และการเก็บรักษา ประเด็น Dextrose Anhydrous Dextrose Monohydrate น้ำในโครงสร้างผลึก ไม่มีน้ำผลึก มีน้ำผลึกหนึ่งโมเลกุลต่อกลูโคสหนึ่งโมเลกุล สูตรโดยย่อ C₆H₁₂O₆ C₆H₁₂O₆·H₂O มวลโมเลกุลโดยประมาณ 180.16 198.17 ปริมาณของแข็งตามนิยาม Codex ไม่น้อยกว่า 98.0% ไม่น้อยกว่า 90.0% ผลต่อ Water Budget เติมน้ำเข้าสู่สูตรน้อยกว่าในเชิงโครงสร้าง มีน้ำผลึกติดมากับวัตถุดิบ การแทนที่ในสูตร ต้องคำนวณตาม Assay และปริมาณน้ำจริง ไม่ควรแทนแบบหนึ่งต่อหนึ่งโดยไม่คำนวณ การเลือกใช้ เหมาะเมื่อสูตรไวต่อปริมาณน้ำหรือต้องการของแข็งสูง อาจเหมาะกับกระบวนการที่ออกแบบมาสำหรับรูปโมโนไฮเดรต การเป็น Anhydrous ไม่ได้ทำให้วัตถุดิบ “ดีกว่า” Monohydrate ในทุกกรณี การเลือกต้องพิจารณาสูตร เครื่องจักร สภาวะการผลิต และคุณลักษณะเป้าหมายของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป หากเปลี่ยนรูปแบบเดกซ์โทรสในสูตรเดิม ผู้ผลิตควรคำนวณปริมาณบนฐานแห้งใหม่ แล้วประเมินความหวาน ปริมาณของแข็ง ความหนืด การละลาย การไหลของผง การอัดเม็ด และความคงตัว ไม่ควรเปลี่ยนวัตถุดิบด้วยอัตราส่วนหนึ่งต่อหนึ่งโดยอาศัยเพียงน้ำหนักบนฉลาก เทคโนโลยีการผลิตเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส วัตถุดิบตั้งต้นของเดกซ์โทรสเชิงพาณิชย์มักเป็นแป้งจากพืช แต่ชนิดและแหล่งกำเนิดของแป้งแตกต่างกันได้ตามผู้ผลิต กระบวนการโดยทั่วไปประกอบด้วยขั้นตอนสำคัญดังนี้ 1. การเตรียมน้ำแป้งและการทำให้เป็นของเหลว แป้งถูกกระจายในน้ำและปรับสภาวะให้เหมาะสม ก่อนใช้เอนไซม์กลุ่มแอลฟาอะไมเลสช่วยตัดสายพอลิเมอร์ของแป้งให้มีขนาดสั้นลง ขั้นตอนนี้เรียกว่า Liquefaction ทำให้ความหนืดลดลงและเตรียมวัตถุดิบสำหรับการเปลี่ยนเป็นกลูโคส 2. การย่อยให้เป็นกลูโคส ผลิตภัณฑ์จากขั้นแรกถูกย่อยต่อด้วยเอนไซม์ที่สร้างกลูโคส เช่น Glucoamylase ภายใต้การควบคุมอุณหภูมิ ค่า pH เวลา และกิจกรรมของเอนไซม์ กระบวนการไฮโดรไลซิสที่ควบคุมได้ช่วยให้ผู้ผลิตสร้างน้ำเชื่อมจากแป้งที่มีองค์ประกอบและสมบัติตามเป้าหมาย [5] 3. การทำให้บริสุทธิ์ ของเหลวที่ผ่านการย่อยอาจถูกกรอง ลดสี และกำจัดไอออน โปรตีน เศษของแข็ง หรือคาร์โบไฮเดรตที่ไม่ต้องการ เทคโนโลยีเมมเบรน เช่น Microfiltration และ Nanofiltration เป็นทางเลือกที่ใช้แยกโมเลกุลและเพิ่มสัดส่วนกลูโคสได้ กระบวนการผลิตเดกซ์โทรสแอนไฮดรัสความบริสุทธิ์สูงบางรูปแบบใช้ Nanofiltration ก่อนการทำให้เข้มข้นและตกผลึก [6] 4. การทำให้เข้มข้นและการตกผลึก สารละลายกลูโคสที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์ถูกทำให้เข้มข้น แล้วควบคุมอุณหภูมิ ความดัน การระเหย การกวน และระดับความอิ่มตัวยิ่งยวดเพื่อให้เกิดผลึก การควบคุมช่วงการเกิดนิวเคลียสและการเติบโตของผลึกส่งผลโดยตรงต่อรูปผลึก ขนาดอนุภาค และสมบัติการไหล 5. การแยกผลึก การทำแห้ง และการคัดขนาด ผลึกถูกแยกออกจาก Mother Liquor จากนั้นทำแห้ง คัดขนาด และบรรจุภายใต้สภาวะที่ควบคุมความชื้นและการปนเปื้อน คุณภาพของขั้นตอนท้ายมีผลต่อการจับก้อน ฝุ่น การละลาย และความสม่ำเสมอของการป้อนผงเข้าสู่เครื่องจักร เทคโนโลยีสมัยใหม่เปลี่ยนการควบคุมคุณภาพอย่างไร แนวโน้มสำคัญของโรงงานสมัยใหม่คือการย้ายจากการตรวจเฉพาะผลิตภัณฑ์ปลายทาง ไปสู่การทำความเข้าใจและควบคุมกระบวนการตลอดสายการผลิต Process Analytical Technology และข้อมูลแบบเรียลไทม์ แนวคิด Process Analytical Technology หรือ PAT ใช้การวัดและวิเคราะห์ข้อมูลระหว่างกระบวนการ เพื่อทำความเข้าใจตัวแปรที่มีผลต่อคุณภาพ แทนที่จะรอผลตรวจหลังการผลิตเสร็จเพียงอย่างเดียว แนวทางของ FDA สนับสนุนการออกแบบ วิเคราะห์ และควบคุมกระบวนการจากข้อมูลที่สัมพันธ์กับคุณลักษณะคุณภาพที่สำคัญ [9] สำหรับวัตถุดิบประเภทผงน้ำตาล เทคโนโลยีที่อาจประยุกต์ใช้ได้ ได้แก่ เซนเซอร์วัดความชื้นระหว่างกระบวนการ Near-Infrared หรือ Raman Spectroscopy สำหรับการตรวจเอกลักษณ์หรือการติดตามองค์ประกอบ ระบบวิเคราะห์ขนาดอนุภาคและการกระจายตัว การติดตามอุณหภูมิ ความชื้นสัมพัทธ์ และแรงดันในพื้นที่บรรจุ Statistical Process Control สำหรับดูแนวโน้มข้ามล็อต ระบบเชื่อมโยงข้อมูลการผลิตกับ COA และหมายเลขล็อต มีงานวิจัยแสดงการใช้เครื่อง Raman แบบพกพาเพื่อตรวจคัดกรองและแยกแยะตัวอย่างเดกซ์โทรสได้ [10] อย่างไรก็ตาม เครื่องมือแบบรวดเร็วไม่ควรถูกนำมาใช้แทนวิธีมาตรฐานโดยอัตโนมัติ วิธีทดสอบ แบบจำลอง และเกณฑ์ยอมรับต้องผ่านการพัฒนาและตรวจสอบความเหมาะสมสำหรับวัตถุประสงค์นั้นก่อน Quality by Design ในการเลือกวัตถุดิบ แนวคิด Quality by Design หรือ QbD เริ่มจากการกำหนดคุณลักษณะของผลิตภัณฑ์ปลายทาง แล้วเชื่อมโยงกลับไปยังคุณลักษณะของวัตถุดิบและตัวแปรกระบวนการ แนวทาง ICH Q8 เน้นความเข้าใจผลิตภัณฑ์และกระบวนการบนหลักวิทยาศาสตร์และการบริหารความเสี่ยง [8] สำหรับเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส คุณลักษณะของวัตถุดิบที่อาจมีความสำคัญ ได้แก่ Assay หรือปริมาณ D-glucose ปริมาณน้ำหรือ Loss on Drying รูปผลึกและสัดส่วนส่วนที่เป็นผลึก ขนาดและการกระจายตัวของอนุภาค Bulk Density และ Tapped Density ความสามารถในการไหล อัตราการละลาย สีและความใสของสารละลาย ความเป็นกรดหรือด่าง น้ำตาลชนิดอื่น แป้ง หรือเดกซ์ทรินที่ตกค้าง เถ้า ซัลเฟต คลอไรด์ หรือแร่ธาตุที่เกี่ยวข้อง จุลินทรีย์ โลหะหนัก และสารปนเปื้อนตามความเสี่ยง ความสม่ำเสมอระหว่างล็อตและแหล่งผลิต ค่าบางรายการอาจไม่ได้อยู่ในมาตรฐานทั่วไป แต่มีความสำคัญต่อกระบวนการเฉพาะของผู้ใช้ เช่น ขนาดอนุภาคสำหรับเครื่องบรรจุความเร็วสูง หรือ Bulk Density สำหรับผลิตภัณฑ์ชนิดผงชงละลาย บทบาทในอุตสาหกรรมอาหารและเครื่องดื่ม ฐานข้อมูลของ FDA ระบุบทบาททางเทคนิคของเดกซ์โทรสในอาหารไว้หลายด้าน เช่น สารให้ความหวานที่ให้พลังงาน สารแต่งหรือส่งเสริมรส สารพาหะ สารให้ความชุ่มชื้น สารช่วยการไหล และสารช่วยปรับความคงตัว ทั้งนี้ บทบาทที่เกิดขึ้นจริงขึ้นอยู่กับปริมาณ สูตร และสภาวะการผลิต [3] การปรับรสหวานโดยไม่พึ่งซูโครสเพียงชนิดเดียว เดกซ์โทรสมีรูปแบบความหวานแตกต่างจากซูโครส นักพัฒนาสูตรจึงสามารถใช้ร่วมกับน้ำตาลหรือสารให้ความหวานชนิดอื่นเพื่อออกแบบรสชาติ อย่างไรก็ตาม ความหวานที่รับรู้ขึ้นอยู่กับความเข้มข้น อุณหภูมิ ค่า pH กลิ่นรส และองค์ประกอบอื่นของผลิตภัณฑ์ การทดสอบทางประสาทสัมผัสกับสูตรจริงจึงมีความสำคัญกว่าการใช้ตัวเลขความหวานสัมพัทธ์เพียงค่าเดียว การเพิ่มของแข็งและปรับเนื้อสัมผัส เดกซ์โทรสที่ละลายในสูตรเพิ่มปริมาณของแข็งและมีส่วนต่อความหนาแน่น จุดเยือกแข็ง กิจกรรมน้ำ และเนื้อสัมผัส แต่ผลลัพธ์ไม่ควรถูกประเมินแยกจากส่วนผสมอื่น การเปลี่ยนชนิดหรือระดับน้ำตาลอาจทำให้ผลิตภัณฑ์นิ่มขึ้น แข็งขึ้น เหนียวขึ้น หรือตกผลึกระหว่างเก็บได้ จึงควรทดลองในระดับห้องปฏิบัติการและระดับ Pilot ก่อนขยายกำลังผลิต การเกิดสีและกลิ่นจากความร้อน D-glucose เป็นน้ำตาลรีดิวซ์ จึงสามารถมีส่วนร่วมในปฏิกิริยาเมลลาร์ดเมื่ออยู่ร่วมกับสารประกอบที่มีหมู่อะมิโนภายใต้สภาวะที่เหมาะสม ปฏิกิริยานี้อาจให้สีและกลิ่นที่ต้องการในผลิตภัณฑ์อบ แต่ในสูตรสีอ่อนหรือสูตรที่ต้องการความใสอาจกลายเป็นความเสี่ยง ตัวแปรที่ควรประเมิน ได้แก่ อุณหภูมิ ระยะเวลาให้ความร้อน ค่า pH ปริมาณน้ำ ชนิดโปรตีนหรือกรดอะมิโน และสภาวะการเก็บ ผลที่ได้ต้องตรวจจากสูตรจริง ไม่ควรสรุปจากชื่อวัตถุดิบเพียงอย่างเดียว การเป็นแหล่งคาร์บอนสำหรับการหมัก กลูโคสเป็นแหล่งคาร์บอนที่จุลินทรีย์หลายชนิดนำไปใช้ได้ จึงพบการใช้เดกซ์โทรสในกระบวนการหมักอาหาร เครื่องดื่ม เอนไซม์ และผลิตภัณฑ์ชีวภาพ การออกแบบ Feed Strategy มีความสำคัญ เพราะการเติมกลูโคสมากเกินไปหรือเร็วเกินไปอาจเปลี่ยนเส้นทางเมแทบอลิซึม สร้างผลพลอยได้ หรือกระทบการเจริญของจุลินทรีย์ ผู้พัฒนากระบวนการควรควบคุมความเข้มข้น อัตราการป้อน ค่า pH ออกซิเจนละลาย อุณหภูมิ และความเสี่ยงจากการปนเปื้อน แทนการพิจารณาเฉพาะปริมาณน้ำตาลเริ่มต้น บทบาทในผลิตภัณฑ์ยาและผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ เดกซ์โทรสอาจทำหน้าที่เป็นสารให้ความหวาน สารเพิ่มปริมาณ สารพาหะ หรือส่วนประกอบของตำรับบางประเภท มาตรฐานเภสัชตำรับมีการจัดทำข้อกำหนดสำหรับเดกซ์โทรส และมีการประสานข้อกำหนดระหว่างเภสัชตำรับผ่าน Pharmacopeial Discussion Group [7] อย่างไรก็ตาม คำว่า “Dextrose Anhydrous” เพียงอย่างเดียวไม่ได้ยืนยันว่าวัตถุดิบนั้นเหมาะกับการผลิตยา ผลิตภัณฑ์ปราศจากเชื้อ หรือผลิตภัณฑ์ฉีด ผู้ใช้ต้องตรวจสอบอย่างน้อยดังนี้ เกรดที่ผู้ผลิตประกาศ เภสัชตำรับที่อ้างอิงและฉบับที่เกี่ยวข้อง Specification และ COA ของล็อตจริง แหล่งผลิตและระบบคุณภาพของโรงงาน ข้อกำหนดด้านจุลินทรีย์หรือ Endotoxin ตามการใช้งาน ข้อกำหนดด้าน Elemental Impurities และสารปนเปื้อน ความเหมาะสมของบรรจุภัณฑ์ Stability และ Compatibility กับส่วนประกอบอื่น ข้อกำหนดทะเบียนและกฎหมายของประเทศปลายทาง Food Grade ไม่ควรถูกนำไปใช้แทน Pharmaceutical Grade หรือ Injectable Grade โดยอัตโนมัติ แม้ชื่อสารและสูตรโมเลกุลจะเหมือนกัน เพราะขอบเขตการควบคุมคุณภาพ การตรวจสอบกระบวนการ และข้อกำหนดด้านจุลินทรีย์อาจแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสกับการออกแบบสูตรที่ควบคุมความชื้น สูตรสมัยใหม่จำนวนมากไวต่อปริมาณน้ำ เช่น ผงชงละลาย เม็ดฟู่ แกรนูล ผลิตภัณฑ์ที่มีสารออกฤทธิ์ไวต่อไฮโดรไลซิส หรือระบบผงที่ต้องรักษาการไหลตัว การใช้วัตถุดิบรูป Anhydrous ช่วยลดปริมาณน้ำที่ติดมากับโครงสร้างผลึก แต่ไม่ได้แก้ปัญหาความชื้นทั้งหมด ความชื้นยังเข้าสู่ระบบได้จากอากาศ วัตถุดิบอื่น เครื่องจักร ภาชนะบรรจุ และการเปิดถุงระหว่างผลิต ดังนั้น การควบคุมที่มีประสิทธิภาพควรประกอบด้วย การกำหนด Water Budget ของสูตร การวัดปริมาณน้ำของวัตถุดิบสำคัญ การควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ในพื้นที่ชั่งและผสม การกำหนดเวลาสัมผัสอากาศสูงสุด การใช้บรรจุภัณฑ์ที่มีคุณสมบัติกั้นไอน้ำเหมาะสม การศึกษาความคงตัวภายใต้สภาวะจริงและสภาวะเร่ง การติดตามการจับก้อน การเปลี่ยนสี และการละลายตลอดอายุผลิตภัณฑ์ การเลือก Anhydrous จึงเป็นส่วนหนึ่งของระบบควบคุมความชื้น ไม่ใช่มาตรการเดี่ยวที่รับประกันความคงตัว การจัดซื้อแบบ Specification-Driven การจัดซื้อวัตถุดิบสมัยใหม่ควรเปลี่ยนจากการเปรียบเทียบเพียงชื่อสารและราคาต่อกิโลกรัม ไปสู่การประเมินต้นทุนรวมและความเสี่ยงของกระบวนการ วัตถุดิบราคาต่ำกว่าอาจสร้างต้นทุนแฝงหากขนาดอนุภาคไม่สม่ำเสมอ ละลายช้า จับก้อนง่าย หรือทำให้ต้องหยุดเครื่องบ่อยครั้ง เอกสารที่ควรขอก่อนอนุมัติวัตถุดิบ Product Specification ฉบับที่ใช้อยู่ Certificate of Analysis ของล็อตตัวอย่าง Safety Data Sheet หรือ SDS ข้อมูลเกรดและมาตรฐานที่อ้างอิง รายละเอียดผู้ผลิตและประเทศต้นทาง ข้อมูลบรรจุภัณฑ์ น้ำหนักสุทธิ และอายุการเก็บ เงื่อนไขการจัดเก็บและการขนส่ง Allergen Statement ตามความจำเป็น GMO Statement เมื่อเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดของลูกค้า Halal, Kosher หรือใบรับรองเฉพาะตลาด เมื่อมีการกล่าวอ้าง ข้อมูลจุลินทรีย์และสารปนเปื้อนตามการใช้งาน นโยบาย Change Notification หรือ Change Control ระบบ Lot Traceability และ Recall ตัวอย่างสำหรับทดลองสูตรและกระบวนการ คำว่า Non-GMO, Allergen-free, Gluten-free, Halal หรือ Kosher ไม่ควรอนุมานจากชื่อ “Dextrose” ต้องตรวจสอบจากแหล่งวัตถุดิบ กระบวนการผลิต โอกาสปนเปื้อนข้าม และเอกสารรับรองของผู้ผลิตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง การเก็บรักษาและการจัดการในโรงงาน ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ DEXTROSE ANHYDROUS PubChem แนะนำให้เก็บ D-glucose ในภาชนะปิดสนิท ในพื้นที่แห้งและมีการระบายอากาศ พร้อมแยกจากสารออกซิไดซ์อย่างแรง [2] ในทางปฏิบัติ ผู้ใช้ควรปฏิบัติตาม SDS และข้อกำหนดการจัดเก็บของผลิตภัณฑ์แต่ละเกรดเป็นหลัก แนวทางจัดการที่ควรพิจารณา ได้แก่ เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิทจนกว่าจะใช้งาน หลีกเลี่ยงบริเวณที่มีความชื้นสูง น้ำรั่ว หรืออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงมาก ใช้ระบบ FEFO ตามอายุผลิตภัณฑ์ ปิดถุงที่เปิดแล้วด้วยวิธีที่ป้องกันความชื้นและสิ่งปนเปื้อน ใช้อุปกรณ์ตักและภาชนะที่สะอาด แห้ง และกำหนดเฉพาะ ลดการตกกระแทกหรือการเทจากที่สูงเพื่อลดการเกิดฝุ่น ตรวจสภาพถุงและพาเลตก่อนรับเข้าคลัง บันทึกหมายเลขล็อตตั้งแต่รับเข้า ชั่ง ผสม จนถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป แยกวัตถุดิบที่รอผลตรวจ วัตถุดิบผ่านการอนุมัติ และวัตถุดิบไม่ผ่านเกณฑ์อย่างชัดเจน แม้น้ำตาลจะคุ้นเคยในชีวิตประจำวัน แต่ผงอินทรีย์ที่ฟุ้งกระจายในอากาศอาจก่อความเสี่ยงจากฝุ่นที่ติดไฟได้ภายใต้สภาวะเหมาะสม OSHA ระบุน้ำตาล แป้ง และวัตถุดิบอาหารบางชนิดไว้ในกลุ่มวัสดุที่อาจก่อ Combustible Dust [12] โรงงานจึงควรประเมินความเสี่ยงจากกระบวนการจริง ควบคุมแหล่งกำเนิดประกายไฟ ใช้ระบบดูดฝุ่นที่เหมาะสม และปฏิบัติตามกฎหมายกับมาตรฐานความปลอดภัยที่เกี่ยวข้อง การตลาดเดกซ์โทรสอย่างทันสมัยและรับผิดชอบ การสื่อสารวัตถุดิบอุตสาหกรรมที่น่าเชื่อถือควรขาย “ความเหมาะสมต่อการใช้งานและหลักฐานด้านคุณภาพ” มากกว่าการใช้คำกว้าง ๆ เช่น บริสุทธิ์ที่สุด ปลอดภัยที่สุด หรือใช้ได้กับทุกสูตร แนวทางการสื่อสารที่เหมาะสม ได้แก่ 1. สื่อสารด้วยข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ ควรระบุชื่อสาร เกรด แหล่งผลิต บรรจุภัณฑ์ มาตรฐานอ้างอิง และเอกสารที่สามารถจัดเตรียมได้ โดยข้อมูลต้องตรงกับสินค้าล็อตที่จำหน่ายจริง 2. ไม่ใช้คำว่า Sugar-Free กับสูตรที่เติมเดกซ์โทรส เดกซ์โทรสคือกลูโคสและเป็นน้ำตาลที่ให้พลังงาน เมื่อเติมลงในอาหารจะอยู่ในขอบเขตน้ำตาลอิสระตามหลักการขององค์การอนามัยโลก [13] การกล่าวอ้างด้านโภชนาการต้องประเมินจากผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปและกฎหมายฉลากของตลาดปลายทาง 3. แยกคุณสมบัติของสารออกจากผลลัพธ์ทางสุขภาพ การที่กลูโคสเป็นแหล่งพลังงานของร่างกายไม่ได้หมายความว่าผลิตภัณฑ์ทุกชนิดที่มีเดกซ์โทรสสามารถกล่าวอ้างว่าส่งเสริมสมรรถภาพ รักษาภาวะน้ำตาลต่ำ หรือให้ประโยชน์ทางการแพทย์ได้ คำกล่าวอ้างต้องมีหลักฐานและเป็นไปตามประเภทผลิตภัณฑ์กับกฎหมายที่เกี่ยวข้อง 4. ใช้ความสม่ำเสมอเป็นจุดขาย สำหรับลูกค้าอุตสาหกรรม ความแปรปรวนเล็กน้อยอาจสร้างผลกระทบต่อการชั่ง การป้อนผง การละลาย และคุณภาพผลิตภัณฑ์ จุดขายที่มีคุณค่าจึงได้แก่ ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต ความชัดเจนของ Specification ระบบ Traceability การจัดการการเปลี่ยนแปลง และการตอบคำถามทางเทคนิค ความยั่งยืนต้องวัดจากทั้งกระบวนการ เดกซ์โทรสผลิตจากวัตถุดิบชีวภาพที่หมุนเวียนได้ แต่ไม่ควรสรุปว่ายั่งยืนโดยอาศัยแหล่งกำเนิดจากพืชเพียงอย่างเดียว การผลิตรูป Anhydrous ยังใช้พลังงานในขั้นทำให้เข้มข้น ตกผลึก และทำแห้ง ตัวชี้วัดที่มีความหมายมากกว่าคำกล่าวอ้างทั่วไป ได้แก่ พลังงานต่อหน่วยผลิตภัณฑ์ ปริมาณและแหล่งน้ำที่ใช้ ประสิทธิภาพการนำความร้อนหรือไอน้ำกลับมาใช้ การนำ Mother Liquor และผลพลอยได้กลับเข้าสู่กระบวนการที่เหมาะสม ประสิทธิภาพของเมมเบรนและระบบทำความสะอาด ของเสียและน้ำเสียต่อหน่วยผลิต ที่มาของแป้งและความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ น้ำหนักและโครงสร้างบรรจุภัณฑ์ ประสิทธิภาพการขนส่งและการใช้พื้นที่คลัง ข้อมูลคาร์บอนฟุตพริ้นท์ที่มีขอบเขตการคำนวณชัดเจน ผู้ซื้อควรขอข้อมูลพร้อมขอบเขต วิธีคำนวณ และหน่วยที่เปรียบเทียบได้ ก่อนนำคำกล่าวอ้างด้านสิ่งแวดล้อมไปใช้สื่อสารต่อ แนวทางเลือก Dextrose Anhydrous ให้ตรงงาน ก่อนเลือกซื้อ ควรตอบคำถามสำคัญต่อไปนี้ ผลิตภัณฑ์ปลายทางเป็นอาหาร ยา ผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร หรือผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ต้องอ้างอิงมาตรฐานหรือเภสัชตำรับใด หน้าที่หลักของเดกซ์โทรสในสูตรคือความหวาน ของแข็ง สารพาหะ หรือแหล่งคาร์บอน สูตรมีความไวต่อความชื้นเพียงใด กระบวนการมีการให้ความร้อนหรือมีส่วนประกอบที่เกิดปฏิกิริยาเมลลาร์ดหรือไม่ เครื่องจักรกำหนดช่วงขนาดอนุภาค Bulk Density หรือการไหลตัวหรือไม่ จำเป็นต้องควบคุมจุลินทรีย์ Endotoxin หรือสิ่งปนเปื้อนเฉพาะหรือไม่ ต้องใช้เอกสาร Allergen, GMO, Halal, Kosher หรือ Sustainability หรือไม่ มีการทดสอบ Pilot Scale และ Stability หลังเปลี่ยนแหล่งวัตถุดิบแล้วหรือยัง ผู้จำหน่ายสามารถเชื่อมโยงสินค้ากับผู้ผลิต หมายเลขล็อต และเอกสารคุณภาพได้หรือไม่ สำหรับการสอบถามเกรด ขนาดบรรจุ เอกสารประกอบ และความพร้อมของสินค้า โปรดติดต่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด พร้อมแจ้งประเภทผลิตภัณฑ์ กระบวนการผลิต และมาตรฐานที่ต้องการ เพื่อให้ตรวจสอบความเหมาะสมของวัตถุดิบได้ตรงกับการใช้งานมากที่สุด FAQ เชิงผู้เชี่ยวชาญสำหรับ Export Content จำนวน 15 ข้อ 1. Dextrose Anhydrous คือสารอะไร Dextrose Anhydrous คือ D-glucose ที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์และตกผลึกโดยไม่มีน้ำอยู่ในโครงสร้างผลึก มีสูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ เป็นน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวที่ละลายในน้ำได้ดี ทำหน้าที่ได้ทั้งสารให้ความหวานที่ให้พลังงาน สารเพิ่มของแข็ง สารพาหะ และแหล่งคาร์บอนสำหรับการหมัก ทั้งนี้ คุณสมบัติเฉพาะต้องยืนยันจาก Specification และ COA ของสินค้าจริง 2. Dextrose Anhydrous กับ Glucose Anhydrous เป็นสารเดียวกันหรือไม่ โดยทั่วไปเป็นชื่อที่ใช้เรียก D-glucose ในรูปปราศจากน้ำผลึกเช่นเดียวกัน อย่างไรก็ตาม ผู้ซื้อควรตรวจสอบ CAS Number สูตรโมเลกุล เกรด มาตรฐานอ้างอิง และผลวิเคราะห์ เพื่อป้องกันความสับสนกับกลูโคสรูปโมโนไฮเดรต กลูโคสไซรัป หรือผลิตภัณฑ์ผสม 3. Dextrose Anhydrous ต่างจาก Dextrose Monohydrate อย่างไร รูป Anhydrous ไม่มีน้ำผลึก ส่วน Monohydrate มีน้ำผลึกหนึ่งโมเลกุลต่อกลูโคสหนึ่งโมเลกุล ความแตกต่างนี้มีผลต่อมวลโมเลกุล ปริมาณของแข็ง สมดุลน้ำ และการคำนวณสูตร การเปลี่ยนจากรูปหนึ่งไปอีกรูปหนึ่งจึงต้องคำนวณบนฐานแห้งและประเมินสมบัติของผลิตภัณฑ์ใหม่ 4. สามารถแทน Dextrose Monohydrate ด้วย Dextrose Anhydrous ในอัตราหนึ่งต่อหนึ่งได้หรือไม่ ไม่ควรแทนโดยน้ำหนักแบบหนึ่งต่อหนึ่งทันที เพราะปริมาณ D-glucose และน้ำที่เข้าสู่สูตรไม่เท่ากัน ควรคำนวณจาก Assay และปริมาณน้ำใน COA แล้วทดลองผลต่อความหวาน ปริมาณของแข็ง ความหนืด การละลาย การตกผลึก และความคงตัวของผลิตภัณฑ์ 5. Dextrose Anhydrous มีความหวานเท่ากับน้ำตาลทรายหรือไม่ ความหวานที่รับรู้ไม่เหมือนซูโครส และอาจเปลี่ยนตามความเข้มข้น อุณหภูมิ ค่า pH กลิ่นรส และส่วนผสมอื่น ไม่ควรใช้ค่าความหวานสัมพัทธ์จากเอกสารเพียงค่าเดียวในการออกแบบสูตร ควรทำ Sensory Evaluation กับผลิตภัณฑ์จริง 6. Dextrose Anhydrous ใช้ในอาหารประเภทใดได้บ้าง พบการประยุกต์ในผลิตภัณฑ์ชนิดผง เบเกอรี ขนม เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์โภชนาการ และกระบวนการหมัก โดยอาจทำหน้าที่ให้ความหวาน เพิ่มของแข็ง ปรับรส เป็นสารพาหะ หรือเป็นแหล่งคาร์บอน การใช้ต้องสอดคล้องกับกฎหมายอาหาร สูตร และฉลากของผลิตภัณฑ์ปลายทาง 7. Dextrose Anhydrous ทำให้ผลิตภัณฑ์เกิดสีน้ำตาลได้หรือไม่ ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ DEXTROSE ANHYDROUS มีโอกาส เพราะ D-glucose เป็นน้ำตาลรีดิวซ์และสามารถเข้าร่วมปฏิกิริยาเมลลาร์ดกับสารประกอบที่มีหมู่อะมิโน ผลขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ เวลา ค่า pH ความชื้น และองค์ประกอบของสูตร สำหรับผลิตภัณฑ์สีอ่อนควรทดสอบความคงตัวของสีและกลิ่นหลังผ่านกระบวนการจริง 8. เหตุใดจึงนิยมใช้เป็นแหล่งคาร์บอนในการหมัก กลูโคสเป็นสารตั้งต้นที่จุลินทรีย์หลายชนิดใช้ได้ แต่ผลผลิตไม่ได้ขึ้นอยู่กับความบริสุทธิ์ของน้ำตาลเพียงอย่างเดียว ต้องควบคุมสายพันธุ์จุลินทรีย์ อัตราการป้อน ออกซิเจนละลาย ค่า pH อุณหภูมิ และความปลอดเชื้อด้วย การเติมมากเกินไปอาจสร้างผลพลอยได้หรือยับยั้งกระบวนการบางชนิด 9. การเป็น Anhydrous หมายความว่าไม่ดูดความชื้นใช่หรือไม่ ไม่ใช่ คำว่า Anhydrous หมายถึงไม่มีน้ำในโครงสร้างผลึก แต่ผงยังสามารถรับความชื้นจากสภาพแวดล้อมได้ การเปิดถุงในพื้นที่ชื้นอาจทำให้ผงจับก้อน ไหลตัวไม่ดี หรือละลายผิดไปจากเดิม จึงต้องเก็บในภาชนะปิดสนิทและควบคุมสภาวะการใช้งาน 10. หาก Dextrose Anhydrous จับก้อน ยังสามารถใช้ได้หรือไม่ ต้องประเมินสาเหตุก่อน การจับก้อนอาจเกิดจากความชื้น การกดทับ การเปลี่ยนอุณหภูมิ หรือบรรจุภัณฑ์เสียหาย ควรตรวจสภาพถุง หมายเลขล็อต อายุการเก็บ ความชื้น ลักษณะ สี กลิ่น และผลวิเคราะห์ที่เกี่ยวข้อง ไม่ควรบดแล้วนำกลับใช้โดยไม่มีขั้นตอนอนุมัติจากฝ่ายคุณภาพ 11. Food Grade สามารถนำไปผลิตยาหรือผลิตภัณฑ์ฉีดได้หรือไม่ ไม่ควรสรุปว่าใช้ได้จากชื่อสารเพียงอย่างเดียว การผลิตยาต้องใช้เกรดที่มีมาตรฐาน ระบบคุณภาพ และขอบเขตการควบคุมตรงกับผลิตภัณฑ์นั้น โดยเฉพาะงานปราศจากเชื้อหรือผลิตภัณฑ์ฉีดซึ่งอาจต้องควบคุมจุลินทรีย์ Endotoxin และสิ่งปนเปื้อนเพิ่มเติม Food Grade ไม่ใช่สิ่งทดแทน Pharmaceutical หรือ Injectable Grade โดยอัตโนมัติ 12. Dextrose Anhydrous เป็น Gluten-free หรือ Non-GMO หรือไม่ ไม่สามารถยืนยันจากชื่อสารเพียงอย่างเดียว สถานะดังกล่าวขึ้นอยู่กับแหล่งแป้ง กระบวนการผลิต การป้องกันการปนเปื้อนข้าม และเกณฑ์ของตลาดปลายทาง หากต้องกล่าวอ้างควรขอเอกสารรับรองหรือ Declaration ที่ครอบคลุมสินค้ากับแหล่งผลิตจริง 13. Dextrose Anhydrous มีสถานะ Halal หรือ Kosher โดยธรรมชาติหรือไม่ แม้โครงสร้างทางเคมีจะเป็นกลูโคส แต่สถานะการรับรองครอบคลุมวัตถุดิบช่วยผลิต กระบวนการ โรงงาน และระบบตรวจสอบย้อนกลับด้วย การกล่าวอ้าง Halal หรือ Kosher จึงต้องตรวจสอบใบรับรองที่ยังใช้ได้และตรงกับโรงงานผลิตหรือผลิตภัณฑ์นั้น 14. ควรตรวจอะไรใน COA ก่อนรับสินค้า อย่างน้อยควรตรวจชื่อผลิตภัณฑ์ เกรด หมายเลขล็อต วันที่ผลิตหรือวันที่ทดสอบ อายุผลิตภัณฑ์ Assay ปริมาณน้ำหรือ Loss on Drying ลักษณะ สี ความเป็นกรดหรือด่าง เถ้า สารปนเปื้อน และจุลินทรีย์ตาม Specification พร้อมตรวจว่าผลวิเคราะห์เชื่อมโยงกับผู้ผลิตและล็อตบนบรรจุภัณฑ์ได้ 15. ควรเลือกผู้จำหน่าย Dextrose Anhydrous จากปัจจัยใด ควรพิจารณาความชัดเจนของแหล่งผลิต ความสม่ำเสมอของคุณภาพ เอกสาร Specification, COA และ SDS ระบบตรวจสอบย้อนกลับ การควบคุมบรรจุภัณฑ์ ความสามารถในการแจ้งการเปลี่ยนแปลง และความพร้อมในการจัดหาตัวอย่างเพื่อทดสอบ ไม่ควรตัดสินจากราคาและค่าความบริสุทธิ์เพียงสองรายการ แหล่งอ้างอิง Codex Alimentarius — Standard for Sugars (CXS 212) ลิงก์: https://www.fao.org/fao-who-codexalimentarius/sh-proxy/en/?lnk=1&url=https%253A%252F%252Fworkspace.fao.org%252Fsites%252Fcodex%252FStandards%252FCXS%2B212-1999%252FCXS_212e.pdf PubChem, National Library of Medicine — D-Glucose, CID 5793 ลิงก์: https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/5793 U.S. Food and Drug Administration — Substances Added to Food: Dextrose ลิงก์: https://hfpappexternal.fda.gov/scripts/fdcc/index.cfm?id=DEXTROSE&set=FoodSubstances Electronic Code of Federal Regulations — Dextrose Anhydrous ลิงก์: https://www.ecfr.gov/current/title-21/chapter-I/subchapter-B/part-168/section-168.110 Starch Europe — Starch-Based Sugars and Polyols ลิงก์: https://starch.eu/ingredient/starch-based-sugars-and-polyols/ United States Patent — Process for Preparing Crystalline Alpha-Anhydrous Dextrose of High Purity ลิงก์: https://patents.google.com/patent/US6184003B1/en United States Pharmacopeia — Pharmacopeial Discussion Group: Dextrose ลิงก์: https://www.usp.org/harmonization-standards/pdg/excipients/dextrose International Council for Harmonisation — ICH Q8(R2), Pharmaceutical Development ลิงก์: https://database.ich.org/sites/default/files/Q8%28R2%29%20Guideline.pdf U.S. Food and Drug Administration — PAT: A Framework for Innovative Pharmaceutical Development, Manufacturing, and Quality Assurance ลิงก์: https://www.fda.gov/regulatory-information/search-fda-guidance-documents/pat-framework-innovative-pharmaceutical-development-manufacturing-and-quality-assurance National Library of Medicine — Spectroscopic Screening of Dextrose Using Portable Raman Instrumentation ลิงก์: https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC4834883/ Codex Alimentarius — General Principles of Food Hygiene ลิงก์: https://openknowledge.fao.org/handle/20.500.14283/cc6125en Occupational Safety and Health Administration — Combustible Dust ลิงก์: https://www.osha.gov/combustible-dust World Health Organization — Guideline: Sugars Intake for Adults and Children ลิงก์: https://www.who.int/publications/i/item/9789241549028 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลทั่วไปด้านวัตถุดิบ เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และแนวทางการประยุกต์ใช้เท่านั้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ เภสัชกรรม โภชนาการ กฎหมาย หรือข้อกำหนดทางวิศวกรรมสำหรับกระบวนการใดโดยเฉพาะ คุณลักษณะ ข้อกำหนด เกรด การรับรอง ขนาดบรรจุ ประเทศต้นทาง และความเหมาะสมต่อการใช้งานของ Dextrose Anhydrous อาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและแต่ละล็อต ผู้ใช้ต้องตรวจสอบ Product Specification, Certificate of Analysis, Safety Data Sheet เอกสารรับรอง และกฎหมายที่ใช้บังคับกับผลิตภัณฑ์ปลายทางก่อนใช้งานทุกครั้ง ข้อมูลเกี่ยวกับ Food Grade, Pharmaceutical Grade หรือการใช้งานในผลิตภัณฑ์ปราศจากเชื้อไม่สามารถใช้แทนการประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญ การตรวจสอบระบบคุณภาพ การพัฒนาสูตร การทดลองระดับ Pilot การตรวจสอบความถูกต้องของกระบวนการ หรือการขออนุญาตจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ไม่รับประกันผลลัพธ์ของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปที่เกิดจากสูตร กระบวนการ เครื่องจักร การจัดเก็บ หรือการใช้งานที่อยู่นอกเหนือการควบคุม ผู้ผลิตผลิตภัณฑ์ปลายทางเป็นผู้รับผิดชอบในการประเมินความปลอดภัย คุณภาพ ความเหมาะสม การกล่าวอ้าง และการปฏิบัติตามกฎหมายทั้งหมด สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg ต่อถุงกระดาษคราฟท์ SKU DEXTROSE-ANH-FG-CN-25KG-1036099 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Dextrose Anhydrous ข้อมูลสินค้า Dextrose Anhydrous จำหน่าย Dextrose Anhydrous Food Gradeเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส ประเทศจีน ถุง 25 kg CAS 50-99-7 สารให้ความหวานและวัตถุดิบให้ความหวาน Dextrose Monohydrate อ่านข้อมูลสินค้า Erythitol อ่านข้อมูลสินค้า Liquid Glucose อ่านข้อมูลสินค้า Sodium Saccharin อ่านข้อมูลสินค้า Sodium Cyclamate อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 219 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221638-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/news/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1andFAQBenzoicAcidFoodGrade%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ รายละเอียด --> บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย DEXTROSE ANHYDROUS สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Dextrose     เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส (Dextrose Anhydrous) หรือกลูโคสปราศจากน้ำผลึก เป็นวัตถุดิบที่ดูเหมือนเรียบง่าย แต่มีบทบาทในกระบวนการผลิตหลากหลายกว่าการให้รสหวาน ไม่ว่าจะเป็นอาหาร เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์โภชนาการ ผลิตภัณฑ์ยา การหมัก ตลอดจนกระบวนการชีวภาพระดับอุตสาหกรรม ทิศทางของอุตสาหกรรมในปัจจุบันไม่ได้พิจารณาเฉพาะชื่อสารหรือค่าความบริสุทธิ์เท่านั้น ผู้พัฒนาผลิตภัณฑ์ต้องมองถึงปริมาณน้ำ ขนาดอนุภาค การไหลตัว ความสามารถในการละลาย พฤติกรรมเมื่อได้รับความร้อน ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต และเอกสารกำกับคุณภาพด้วย เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสจึงควรถูกเลือกในฐานะ “วัตถุดิบเชิงฟังก์ชัน” ที่ต้องสอดคล้องกับสูตร กระบวนการผลิต และข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ปลายทาง เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสคืออะไร เดกซ์โทรสเป็นชื่อที่ใช้เรียก D-glucose ซึ่งเป็นน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวหรือโมโนแซ็กคาไรด์ สูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ มีมวลโมเลกุลประมาณ 180.16 กรัมต่อโมล และมีหมายเลข CAS 50-99-7 โดยทั่วไปมีลักษณะเป็นผงผลึกสีขาวหรือเกือบขาว ละลายในน้ำได้ดี และเป็นน้ำตาลรีดิวซ์ [2] คำว่า “Anhydrous” หมายถึงผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีน้ำอยู่ในโครงสร้างผลึก ไม่ได้หมายความว่าวัตถุดิบจะไม่มีความชื้นหลงเหลืออยู่เลย หรือไม่สามารถดูดรับความชื้นจากอากาศได้ ดังนั้น ค่าความชื้นหรือปริมาณน้ำจริงต้องตรวจสอบจากข้อกำหนดผลิตภัณฑ์และใบรับรองผลวิเคราะห์ของแต่ละล็อต มาตรฐาน Codex ให้นิยามเดกซ์โทรสแอนไฮดรัสว่าเป็น D-glucose ที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์และตกผลึกโดยไม่มีน้ำผลึก พร้อมกำหนดปริมาณ D-glucose ไม่น้อยกว่า 99.5% โดยมวลเมื่อคำนวณบนฐานแห้ง และมีปริมาณของแข็งทั้งหมดไม่น้อยกว่า 98.0% โดยมวล [1] ตัวเลขดังกล่าวเป็นเกณฑ์อ้างอิงของมาตรฐาน Codex ไม่ควรนำไปใช้รับรองสินค้าทุกล็อตโดยอัตโนมัติ การยืนยันคุณภาพต้องอาศัย Specification และ Certificate of Analysis หรือ COA ของผลิตภัณฑ์จริง ข้อมูลสำคัญโดยสรุป หัวข้อ ข้อมูลทั่วไป ชื่อภาษาอังกฤษ Dextrose Anhydrous ชื่ออื่น Anhydrous D-Glucose, Glucose Anhydrous สูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ มวลโมเลกุล ประมาณ 180.16 กรัมต่อโมล CAS Number 50-99-7 ลักษณะทั่วไป ผงผลึกสีขาวหรือเกือบขาว การละลาย ละลายในน้ำได้ดี ประเภทน้ำตาล โมโนแซ็กคาไรด์และน้ำตาลรีดิวซ์ คุณสมบัติเด่น ให้ความหวาน ให้ของแข็ง เป็นแหล่งคาร์บอน และช่วยปรับสมบัติของสูตร ประเด็นควบคุม ความชื้น ขนาดอนุภาค การไหลตัว ความบริสุทธิ์ จุลินทรีย์ สิ่งปนเปื้อน และความสม่ำเสมอระหว่างล็อต Dextrose Anhydrous ต่างจาก Dextrose Monohydrate อย่างไร เดกซ์โทรสทั้งสองรูปแบบให้ D-glucose เหมือนกัน แต่ต่างกันที่น้ำในโครงสร้างผลึก ความแตกต่างเพียงจุดเดียวนี้สามารถส่งผลต่อสมดุลมวล ปริมาณของแข็ง การคำนวณสูตร พฤติกรรมของผง และการเก็บรักษา ประเด็น Dextrose Anhydrous Dextrose Monohydrate น้ำในโครงสร้างผลึก ไม่มีน้ำผลึก มีน้ำผลึกหนึ่งโมเลกุลต่อกลูโคสหนึ่งโมเลกุล สูตรโดยย่อ C₆H₁₂O₆ C₆H₁₂O₆·H₂O มวลโมเลกุลโดยประมาณ 180.16 198.17 ปริมาณของแข็งตามนิยาม Codex ไม่น้อยกว่า 98.0% ไม่น้อยกว่า 90.0% ผลต่อ Water Budget เติมน้ำเข้าสู่สูตรน้อยกว่าในเชิงโครงสร้าง มีน้ำผลึกติดมากับวัตถุดิบ การแทนที่ในสูตร ต้องคำนวณตาม Assay และปริมาณน้ำจริง ไม่ควรแทนแบบหนึ่งต่อหนึ่งโดยไม่คำนวณ การเลือกใช้ เหมาะเมื่อสูตรไวต่อปริมาณน้ำหรือต้องการของแข็งสูง อาจเหมาะกับกระบวนการที่ออกแบบมาสำหรับรูปโมโนไฮเดรต การเป็น Anhydrous ไม่ได้ทำให้วัตถุดิบ “ดีกว่า” Monohydrate ในทุกกรณี การเลือกต้องพิจารณาสูตร เครื่องจักร สภาวะการผลิต และคุณลักษณะเป้าหมายของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป หากเปลี่ยนรูปแบบเดกซ์โทรสในสูตรเดิม ผู้ผลิตควรคำนวณปริมาณบนฐานแห้งใหม่ แล้วประเมินความหวาน ปริมาณของแข็ง ความหนืด การละลาย การไหลของผง การอัดเม็ด และความคงตัว ไม่ควรเปลี่ยนวัตถุดิบด้วยอัตราส่วนหนึ่งต่อหนึ่งโดยอาศัยเพียงน้ำหนักบนฉลาก เทคโนโลยีการผลิตเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส วัตถุดิบตั้งต้นของเดกซ์โทรสเชิงพาณิชย์มักเป็นแป้งจากพืช แต่ชนิดและแหล่งกำเนิดของแป้งแตกต่างกันได้ตามผู้ผลิต กระบวนการโดยทั่วไปประกอบด้วยขั้นตอนสำคัญดังนี้ 1. การเตรียมน้ำแป้งและการทำให้เป็นของเหลว แป้งถูกกระจายในน้ำและปรับสภาวะให้เหมาะสม ก่อนใช้เอนไซม์กลุ่มแอลฟาอะไมเลสช่วยตัดสายพอลิเมอร์ของแป้งให้มีขนาดสั้นลง ขั้นตอนนี้เรียกว่า Liquefaction ทำให้ความหนืดลดลงและเตรียมวัตถุดิบสำหรับการเปลี่ยนเป็นกลูโคส 2. การย่อยให้เป็นกลูโคส ผลิตภัณฑ์จากขั้นแรกถูกย่อยต่อด้วยเอนไซม์ที่สร้างกลูโคส เช่น Glucoamylase ภายใต้การควบคุมอุณหภูมิ ค่า pH เวลา และกิจกรรมของเอนไซม์ กระบวนการไฮโดรไลซิสที่ควบคุมได้ช่วยให้ผู้ผลิตสร้างน้ำเชื่อมจากแป้งที่มีองค์ประกอบและสมบัติตามเป้าหมาย [5] 3. การทำให้บริสุทธิ์ ของเหลวที่ผ่านการย่อยอาจถูกกรอง ลดสี และกำจัดไอออน โปรตีน เศษของแข็ง หรือคาร์โบไฮเดรตที่ไม่ต้องการ เทคโนโลยีเมมเบรน เช่น Microfiltration และ Nanofiltration เป็นทางเลือกที่ใช้แยกโมเลกุลและเพิ่มสัดส่วนกลูโคสได้ กระบวนการผลิตเดกซ์โทรสแอนไฮดรัสความบริสุทธิ์สูงบางรูปแบบใช้ Nanofiltration ก่อนการทำให้เข้มข้นและตกผลึก [6] 4. การทำให้เข้มข้นและการตกผลึก สารละลายกลูโคสที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์ถูกทำให้เข้มข้น แล้วควบคุมอุณหภูมิ ความดัน การระเหย การกวน และระดับความอิ่มตัวยิ่งยวดเพื่อให้เกิดผลึก การควบคุมช่วงการเกิดนิวเคลียสและการเติบโตของผลึกส่งผลโดยตรงต่อรูปผลึก ขนาดอนุภาค และสมบัติการไหล 5. การแยกผลึก การทำแห้ง และการคัดขนาด ผลึกถูกแยกออกจาก Mother Liquor จากนั้นทำแห้ง คัดขนาด และบรรจุภายใต้สภาวะที่ควบคุมความชื้นและการปนเปื้อน คุณภาพของขั้นตอนท้ายมีผลต่อการจับก้อน ฝุ่น การละลาย และความสม่ำเสมอของการป้อนผงเข้าสู่เครื่องจักร เทคโนโลยีสมัยใหม่เปลี่ยนการควบคุมคุณภาพอย่างไร แนวโน้มสำคัญของโรงงานสมัยใหม่คือการย้ายจากการตรวจเฉพาะผลิตภัณฑ์ปลายทาง ไปสู่การทำความเข้าใจและควบคุมกระบวนการตลอดสายการผลิต Process Analytical Technology และข้อมูลแบบเรียลไทม์ แนวคิด Process Analytical Technology หรือ PAT ใช้การวัดและวิเคราะห์ข้อมูลระหว่างกระบวนการ เพื่อทำความเข้าใจตัวแปรที่มีผลต่อคุณภาพ แทนที่จะรอผลตรวจหลังการผลิตเสร็จเพียงอย่างเดียว แนวทางของ FDA สนับสนุนการออกแบบ วิเคราะห์ และควบคุมกระบวนการจากข้อมูลที่สัมพันธ์กับคุณลักษณะคุณภาพที่สำคัญ [9] สำหรับวัตถุดิบประเภทผงน้ำตาล เทคโนโลยีที่อาจประยุกต์ใช้ได้ ได้แก่ เซนเซอร์วัดความชื้นระหว่างกระบวนการ Near-Infrared หรือ Raman Spectroscopy สำหรับการตรวจเอกลักษณ์หรือการติดตามองค์ประกอบ ระบบวิเคราะห์ขนาดอนุภาคและการกระจายตัว การติดตามอุณหภูมิ ความชื้นสัมพัทธ์ และแรงดันในพื้นที่บรรจุ Statistical Process Control สำหรับดูแนวโน้มข้ามล็อต ระบบเชื่อมโยงข้อมูลการผลิตกับ COA และหมายเลขล็อต มีงานวิจัยแสดงการใช้เครื่อง Raman แบบพกพาเพื่อตรวจคัดกรองและแยกแยะตัวอย่างเดกซ์โทรสได้ [10] อย่างไรก็ตาม เครื่องมือแบบรวดเร็วไม่ควรถูกนำมาใช้แทนวิธีมาตรฐานโดยอัตโนมัติ วิธีทดสอบ แบบจำลอง และเกณฑ์ยอมรับต้องผ่านการพัฒนาและตรวจสอบความเหมาะสมสำหรับวัตถุประสงค์นั้นก่อน Quality by Design ในการเลือกวัตถุดิบ แนวคิด Quality by Design หรือ QbD เริ่มจากการกำหนดคุณลักษณะของผลิตภัณฑ์ปลายทาง แล้วเชื่อมโยงกลับไปยังคุณลักษณะของวัตถุดิบและตัวแปรกระบวนการ แนวทาง ICH Q8 เน้นความเข้าใจผลิตภัณฑ์และกระบวนการบนหลักวิทยาศาสตร์และการบริหารความเสี่ยง [8] สำหรับเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส คุณลักษณะของวัตถุดิบที่อาจมีความสำคัญ ได้แก่ Assay หรือปริมาณ D-glucose ปริมาณน้ำหรือ Loss on Drying รูปผลึกและสัดส่วนส่วนที่เป็นผลึก ขนาดและการกระจายตัวของอนุภาค Bulk Density และ Tapped Density ความสามารถในการไหล อัตราการละลาย สีและความใสของสารละลาย ความเป็นกรดหรือด่าง น้ำตาลชนิดอื่น แป้ง หรือเดกซ์ทรินที่ตกค้าง เถ้า ซัลเฟต คลอไรด์ หรือแร่ธาตุที่เกี่ยวข้อง จุลินทรีย์ โลหะหนัก และสารปนเปื้อนตามความเสี่ยง ความสม่ำเสมอระหว่างล็อตและแหล่งผลิต ค่าบางรายการอาจไม่ได้อยู่ในมาตรฐานทั่วไป แต่มีความสำคัญต่อกระบวนการเฉพาะของผู้ใช้ เช่น ขนาดอนุภาคสำหรับเครื่องบรรจุความเร็วสูง หรือ Bulk Density สำหรับผลิตภัณฑ์ชนิดผงชงละลาย บทบาทในอุตสาหกรรมอาหารและเครื่องดื่ม ฐานข้อมูลของ FDA ระบุบทบาททางเทคนิคของเดกซ์โทรสในอาหารไว้หลายด้าน เช่น สารให้ความหวานที่ให้พลังงาน สารแต่งหรือส่งเสริมรส สารพาหะ สารให้ความชุ่มชื้น สารช่วยการไหล และสารช่วยปรับความคงตัว ทั้งนี้ บทบาทที่เกิดขึ้นจริงขึ้นอยู่กับปริมาณ สูตร และสภาวะการผลิต [3] การปรับรสหวานโดยไม่พึ่งซูโครสเพียงชนิดเดียว เดกซ์โทรสมีรูปแบบความหวานแตกต่างจากซูโครส นักพัฒนาสูตรจึงสามารถใช้ร่วมกับน้ำตาลหรือสารให้ความหวานชนิดอื่นเพื่อออกแบบรสชาติ อย่างไรก็ตาม ความหวานที่รับรู้ขึ้นอยู่กับความเข้มข้น อุณหภูมิ ค่า pH กลิ่นรส และองค์ประกอบอื่นของผลิตภัณฑ์ การทดสอบทางประสาทสัมผัสกับสูตรจริงจึงมีความสำคัญกว่าการใช้ตัวเลขความหวานสัมพัทธ์เพียงค่าเดียว การเพิ่มของแข็งและปรับเนื้อสัมผัส เดกซ์โทรสที่ละลายในสูตรเพิ่มปริมาณของแข็งและมีส่วนต่อความหนาแน่น จุดเยือกแข็ง กิจกรรมน้ำ และเนื้อสัมผัส แต่ผลลัพธ์ไม่ควรถูกประเมินแยกจากส่วนผสมอื่น การเปลี่ยนชนิดหรือระดับน้ำตาลอาจทำให้ผลิตภัณฑ์นิ่มขึ้น แข็งขึ้น เหนียวขึ้น หรือตกผลึกระหว่างเก็บได้ จึงควรทดลองในระดับห้องปฏิบัติการและระดับ Pilot ก่อนขยายกำลังผลิต การเกิดสีและกลิ่นจากความร้อน D-glucose เป็นน้ำตาลรีดิวซ์ จึงสามารถมีส่วนร่วมในปฏิกิริยาเมลลาร์ดเมื่ออยู่ร่วมกับสารประกอบที่มีหมู่อะมิโนภายใต้สภาวะที่เหมาะสม ปฏิกิริยานี้อาจให้สีและกลิ่นที่ต้องการในผลิตภัณฑ์อบ แต่ในสูตรสีอ่อนหรือสูตรที่ต้องการความใสอาจกลายเป็นความเสี่ยง ตัวแปรที่ควรประเมิน ได้แก่ อุณหภูมิ ระยะเวลาให้ความร้อน ค่า pH ปริมาณน้ำ ชนิดโปรตีนหรือกรดอะมิโน และสภาวะการเก็บ ผลที่ได้ต้องตรวจจากสูตรจริง ไม่ควรสรุปจากชื่อวัตถุดิบเพียงอย่างเดียว การเป็นแหล่งคาร์บอนสำหรับการหมัก กลูโคสเป็นแหล่งคาร์บอนที่จุลินทรีย์หลายชนิดนำไปใช้ได้ จึงพบการใช้เดกซ์โทรสในกระบวนการหมักอาหาร เครื่องดื่ม เอนไซม์ และผลิตภัณฑ์ชีวภาพ การออกแบบ Feed Strategy มีความสำคัญ เพราะการเติมกลูโคสมากเกินไปหรือเร็วเกินไปอาจเปลี่ยนเส้นทางเมแทบอลิซึม สร้างผลพลอยได้ หรือกระทบการเจริญของจุลินทรีย์ ผู้พัฒนากระบวนการควรควบคุมความเข้มข้น อัตราการป้อน ค่า pH ออกซิเจนละลาย อุณหภูมิ และความเสี่ยงจากการปนเปื้อน แทนการพิจารณาเฉพาะปริมาณน้ำตาลเริ่มต้น บทบาทในผลิตภัณฑ์ยาและผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ เดกซ์โทรสอาจทำหน้าที่เป็นสารให้ความหวาน สารเพิ่มปริมาณ สารพาหะ หรือส่วนประกอบของตำรับบางประเภท มาตรฐานเภสัชตำรับมีการจัดทำข้อกำหนดสำหรับเดกซ์โทรส และมีการประสานข้อกำหนดระหว่างเภสัชตำรับผ่าน Pharmacopeial Discussion Group [7] อย่างไรก็ตาม คำว่า “Dextrose Anhydrous” เพียงอย่างเดียวไม่ได้ยืนยันว่าวัตถุดิบนั้นเหมาะกับการผลิตยา ผลิตภัณฑ์ปราศจากเชื้อ หรือผลิตภัณฑ์ฉีด ผู้ใช้ต้องตรวจสอบอย่างน้อยดังนี้ เกรดที่ผู้ผลิตประกาศ เภสัชตำรับที่อ้างอิงและฉบับที่เกี่ยวข้อง Specification และ COA ของล็อตจริง แหล่งผลิตและระบบคุณภาพของโรงงาน ข้อกำหนดด้านจุลินทรีย์หรือ Endotoxin ตามการใช้งาน ข้อกำหนดด้าน Elemental Impurities และสารปนเปื้อน ความเหมาะสมของบรรจุภัณฑ์ Stability และ Compatibility กับส่วนประกอบอื่น ข้อกำหนดทะเบียนและกฎหมายของประเทศปลายทาง Food Grade ไม่ควรถูกนำไปใช้แทน Pharmaceutical Grade หรือ Injectable Grade โดยอัตโนมัติ แม้ชื่อสารและสูตรโมเลกุลจะเหมือนกัน เพราะขอบเขตการควบคุมคุณภาพ การตรวจสอบกระบวนการ และข้อกำหนดด้านจุลินทรีย์อาจแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัสกับการออกแบบสูตรที่ควบคุมความชื้น สูตรสมัยใหม่จำนวนมากไวต่อปริมาณน้ำ เช่น ผงชงละลาย เม็ดฟู่ แกรนูล ผลิตภัณฑ์ที่มีสารออกฤทธิ์ไวต่อไฮโดรไลซิส หรือระบบผงที่ต้องรักษาการไหลตัว การใช้วัตถุดิบรูป Anhydrous ช่วยลดปริมาณน้ำที่ติดมากับโครงสร้างผลึก แต่ไม่ได้แก้ปัญหาความชื้นทั้งหมด ความชื้นยังเข้าสู่ระบบได้จากอากาศ วัตถุดิบอื่น เครื่องจักร ภาชนะบรรจุ และการเปิดถุงระหว่างผลิต ดังนั้น การควบคุมที่มีประสิทธิภาพควรประกอบด้วย การกำหนด Water Budget ของสูตร การวัดปริมาณน้ำของวัตถุดิบสำคัญ การควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ในพื้นที่ชั่งและผสม การกำหนดเวลาสัมผัสอากาศสูงสุด การใช้บรรจุภัณฑ์ที่มีคุณสมบัติกั้นไอน้ำเหมาะสม การศึกษาความคงตัวภายใต้สภาวะจริงและสภาวะเร่ง การติดตามการจับก้อน การเปลี่ยนสี และการละลายตลอดอายุผลิตภัณฑ์ การเลือก Anhydrous จึงเป็นส่วนหนึ่งของระบบควบคุมความชื้น ไม่ใช่มาตรการเดี่ยวที่รับประกันความคงตัว การจัดซื้อแบบ Specification-Driven การจัดซื้อวัตถุดิบสมัยใหม่ควรเปลี่ยนจากการเปรียบเทียบเพียงชื่อสารและราคาต่อกิโลกรัม ไปสู่การประเมินต้นทุนรวมและความเสี่ยงของกระบวนการ วัตถุดิบราคาต่ำกว่าอาจสร้างต้นทุนแฝงหากขนาดอนุภาคไม่สม่ำเสมอ ละลายช้า จับก้อนง่าย หรือทำให้ต้องหยุดเครื่องบ่อยครั้ง เอกสารที่ควรขอก่อนอนุมัติวัตถุดิบ Product Specification ฉบับที่ใช้อยู่ Certificate of Analysis ของล็อตตัวอย่าง Safety Data Sheet หรือ SDS ข้อมูลเกรดและมาตรฐานที่อ้างอิง รายละเอียดผู้ผลิตและประเทศต้นทาง ข้อมูลบรรจุภัณฑ์ น้ำหนักสุทธิ และอายุการเก็บ เงื่อนไขการจัดเก็บและการขนส่ง Allergen Statement ตามความจำเป็น GMO Statement เมื่อเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดของลูกค้า Halal, Kosher หรือใบรับรองเฉพาะตลาด เมื่อมีการกล่าวอ้าง ข้อมูลจุลินทรีย์และสารปนเปื้อนตามการใช้งาน นโยบาย Change Notification หรือ Change Control ระบบ Lot Traceability และ Recall ตัวอย่างสำหรับทดลองสูตรและกระบวนการ คำว่า Non-GMO, Allergen-free, Gluten-free, Halal หรือ Kosher ไม่ควรอนุมานจากชื่อ “Dextrose” ต้องตรวจสอบจากแหล่งวัตถุดิบ กระบวนการผลิต โอกาสปนเปื้อนข้าม และเอกสารรับรองของผู้ผลิตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง การเก็บรักษาและการจัดการในโรงงาน ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ DEXTROSE ANHYDROUS PubChem แนะนำให้เก็บ D-glucose ในภาชนะปิดสนิท ในพื้นที่แห้งและมีการระบายอากาศ พร้อมแยกจากสารออกซิไดซ์อย่างแรง [2] ในทางปฏิบัติ ผู้ใช้ควรปฏิบัติตาม SDS และข้อกำหนดการจัดเก็บของผลิตภัณฑ์แต่ละเกรดเป็นหลัก แนวทางจัดการที่ควรพิจารณา ได้แก่ เก็บในบรรจุภัณฑ์เดิมที่ปิดสนิทจนกว่าจะใช้งาน หลีกเลี่ยงบริเวณที่มีความชื้นสูง น้ำรั่ว หรืออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงมาก ใช้ระบบ FEFO ตามอายุผลิตภัณฑ์ ปิดถุงที่เปิดแล้วด้วยวิธีที่ป้องกันความชื้นและสิ่งปนเปื้อน ใช้อุปกรณ์ตักและภาชนะที่สะอาด แห้ง และกำหนดเฉพาะ ลดการตกกระแทกหรือการเทจากที่สูงเพื่อลดการเกิดฝุ่น ตรวจสภาพถุงและพาเลตก่อนรับเข้าคลัง บันทึกหมายเลขล็อตตั้งแต่รับเข้า ชั่ง ผสม จนถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป แยกวัตถุดิบที่รอผลตรวจ วัตถุดิบผ่านการอนุมัติ และวัตถุดิบไม่ผ่านเกณฑ์อย่างชัดเจน แม้น้ำตาลจะคุ้นเคยในชีวิตประจำวัน แต่ผงอินทรีย์ที่ฟุ้งกระจายในอากาศอาจก่อความเสี่ยงจากฝุ่นที่ติดไฟได้ภายใต้สภาวะเหมาะสม OSHA ระบุน้ำตาล แป้ง และวัตถุดิบอาหารบางชนิดไว้ในกลุ่มวัสดุที่อาจก่อ Combustible Dust [12] โรงงานจึงควรประเมินความเสี่ยงจากกระบวนการจริง ควบคุมแหล่งกำเนิดประกายไฟ ใช้ระบบดูดฝุ่นที่เหมาะสม และปฏิบัติตามกฎหมายกับมาตรฐานความปลอดภัยที่เกี่ยวข้อง การตลาดเดกซ์โทรสอย่างทันสมัยและรับผิดชอบ การสื่อสารวัตถุดิบอุตสาหกรรมที่น่าเชื่อถือควรขาย “ความเหมาะสมต่อการใช้งานและหลักฐานด้านคุณภาพ” มากกว่าการใช้คำกว้าง ๆ เช่น บริสุทธิ์ที่สุด ปลอดภัยที่สุด หรือใช้ได้กับทุกสูตร แนวทางการสื่อสารที่เหมาะสม ได้แก่ 1. สื่อสารด้วยข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ ควรระบุชื่อสาร เกรด แหล่งผลิต บรรจุภัณฑ์ มาตรฐานอ้างอิง และเอกสารที่สามารถจัดเตรียมได้ โดยข้อมูลต้องตรงกับสินค้าล็อตที่จำหน่ายจริง 2. ไม่ใช้คำว่า Sugar-Free กับสูตรที่เติมเดกซ์โทรส เดกซ์โทรสคือกลูโคสและเป็นน้ำตาลที่ให้พลังงาน เมื่อเติมลงในอาหารจะอยู่ในขอบเขตน้ำตาลอิสระตามหลักการขององค์การอนามัยโลก [13] การกล่าวอ้างด้านโภชนาการต้องประเมินจากผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปและกฎหมายฉลากของตลาดปลายทาง 3. แยกคุณสมบัติของสารออกจากผลลัพธ์ทางสุขภาพ การที่กลูโคสเป็นแหล่งพลังงานของร่างกายไม่ได้หมายความว่าผลิตภัณฑ์ทุกชนิดที่มีเดกซ์โทรสสามารถกล่าวอ้างว่าส่งเสริมสมรรถภาพ รักษาภาวะน้ำตาลต่ำ หรือให้ประโยชน์ทางการแพทย์ได้ คำกล่าวอ้างต้องมีหลักฐานและเป็นไปตามประเภทผลิตภัณฑ์กับกฎหมายที่เกี่ยวข้อง 4. ใช้ความสม่ำเสมอเป็นจุดขาย สำหรับลูกค้าอุตสาหกรรม ความแปรปรวนเล็กน้อยอาจสร้างผลกระทบต่อการชั่ง การป้อนผง การละลาย และคุณภาพผลิตภัณฑ์ จุดขายที่มีคุณค่าจึงได้แก่ ความสม่ำเสมอระหว่างล็อต ความชัดเจนของ Specification ระบบ Traceability การจัดการการเปลี่ยนแปลง และการตอบคำถามทางเทคนิค ความยั่งยืนต้องวัดจากทั้งกระบวนการ เดกซ์โทรสผลิตจากวัตถุดิบชีวภาพที่หมุนเวียนได้ แต่ไม่ควรสรุปว่ายั่งยืนโดยอาศัยแหล่งกำเนิดจากพืชเพียงอย่างเดียว การผลิตรูป Anhydrous ยังใช้พลังงานในขั้นทำให้เข้มข้น ตกผลึก และทำแห้ง ตัวชี้วัดที่มีความหมายมากกว่าคำกล่าวอ้างทั่วไป ได้แก่ พลังงานต่อหน่วยผลิตภัณฑ์ ปริมาณและแหล่งน้ำที่ใช้ ประสิทธิภาพการนำความร้อนหรือไอน้ำกลับมาใช้ การนำ Mother Liquor และผลพลอยได้กลับเข้าสู่กระบวนการที่เหมาะสม ประสิทธิภาพของเมมเบรนและระบบทำความสะอาด ของเสียและน้ำเสียต่อหน่วยผลิต ที่มาของแป้งและความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ น้ำหนักและโครงสร้างบรรจุภัณฑ์ ประสิทธิภาพการขนส่งและการใช้พื้นที่คลัง ข้อมูลคาร์บอนฟุตพริ้นท์ที่มีขอบเขตการคำนวณชัดเจน ผู้ซื้อควรขอข้อมูลพร้อมขอบเขต วิธีคำนวณ และหน่วยที่เปรียบเทียบได้ ก่อนนำคำกล่าวอ้างด้านสิ่งแวดล้อมไปใช้สื่อสารต่อ แนวทางเลือก Dextrose Anhydrous ให้ตรงงาน ก่อนเลือกซื้อ ควรตอบคำถามสำคัญต่อไปนี้ ผลิตภัณฑ์ปลายทางเป็นอาหาร ยา ผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร หรือผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ต้องอ้างอิงมาตรฐานหรือเภสัชตำรับใด หน้าที่หลักของเดกซ์โทรสในสูตรคือความหวาน ของแข็ง สารพาหะ หรือแหล่งคาร์บอน สูตรมีความไวต่อความชื้นเพียงใด กระบวนการมีการให้ความร้อนหรือมีส่วนประกอบที่เกิดปฏิกิริยาเมลลาร์ดหรือไม่ เครื่องจักรกำหนดช่วงขนาดอนุภาค Bulk Density หรือการไหลตัวหรือไม่ จำเป็นต้องควบคุมจุลินทรีย์ Endotoxin หรือสิ่งปนเปื้อนเฉพาะหรือไม่ ต้องใช้เอกสาร Allergen, GMO, Halal, Kosher หรือ Sustainability หรือไม่ มีการทดสอบ Pilot Scale และ Stability หลังเปลี่ยนแหล่งวัตถุดิบแล้วหรือยัง ผู้จำหน่ายสามารถเชื่อมโยงสินค้ากับผู้ผลิต หมายเลขล็อต และเอกสารคุณภาพได้หรือไม่ สำหรับการสอบถามเกรด ขนาดบรรจุ เอกสารประกอบ และความพร้อมของสินค้า โปรดติดต่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด พร้อมแจ้งประเภทผลิตภัณฑ์ กระบวนการผลิต และมาตรฐานที่ต้องการ เพื่อให้ตรวจสอบความเหมาะสมของวัตถุดิบได้ตรงกับการใช้งานมากที่สุด FAQ เชิงผู้เชี่ยวชาญสำหรับ Export Content จำนวน 15 ข้อ 1. Dextrose Anhydrous คือสารอะไร Dextrose Anhydrous คือ D-glucose ที่ผ่านการทำให้บริสุทธิ์และตกผลึกโดยไม่มีน้ำอยู่ในโครงสร้างผลึก มีสูตรโมเลกุล C₆H₁₂O₆ เป็นน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวที่ละลายในน้ำได้ดี ทำหน้าที่ได้ทั้งสารให้ความหวานที่ให้พลังงาน สารเพิ่มของแข็ง สารพาหะ และแหล่งคาร์บอนสำหรับการหมัก ทั้งนี้ คุณสมบัติเฉพาะต้องยืนยันจาก Specification และ COA ของสินค้าจริง 2. Dextrose Anhydrous กับ Glucose Anhydrous เป็นสารเดียวกันหรือไม่ โดยทั่วไปเป็นชื่อที่ใช้เรียก D-glucose ในรูปปราศจากน้ำผลึกเช่นเดียวกัน อย่างไรก็ตาม ผู้ซื้อควรตรวจสอบ CAS Number สูตรโมเลกุล เกรด มาตรฐานอ้างอิง และผลวิเคราะห์ เพื่อป้องกันความสับสนกับกลูโคสรูปโมโนไฮเดรต กลูโคสไซรัป หรือผลิตภัณฑ์ผสม 3. Dextrose Anhydrous ต่างจาก Dextrose Monohydrate อย่างไร รูป Anhydrous ไม่มีน้ำผลึก ส่วน Monohydrate มีน้ำผลึกหนึ่งโมเลกุลต่อกลูโคสหนึ่งโมเลกุล ความแตกต่างนี้มีผลต่อมวลโมเลกุล ปริมาณของแข็ง สมดุลน้ำ และการคำนวณสูตร การเปลี่ยนจากรูปหนึ่งไปอีกรูปหนึ่งจึงต้องคำนวณบนฐานแห้งและประเมินสมบัติของผลิตภัณฑ์ใหม่ 4. สามารถแทน Dextrose Monohydrate ด้วย Dextrose Anhydrous ในอัตราหนึ่งต่อหนึ่งได้หรือไม่ ไม่ควรแทนโดยน้ำหนักแบบหนึ่งต่อหนึ่งทันที เพราะปริมาณ D-glucose และน้ำที่เข้าสู่สูตรไม่เท่ากัน ควรคำนวณจาก Assay และปริมาณน้ำใน COA แล้วทดลองผลต่อความหวาน ปริมาณของแข็ง ความหนืด การละลาย การตกผลึก และความคงตัวของผลิตภัณฑ์ 5. Dextrose Anhydrous มีความหวานเท่ากับน้ำตาลทรายหรือไม่ ความหวานที่รับรู้ไม่เหมือนซูโครส และอาจเปลี่ยนตามความเข้มข้น อุณหภูมิ ค่า pH กลิ่นรส และส่วนผสมอื่น ไม่ควรใช้ค่าความหวานสัมพัทธ์จากเอกสารเพียงค่าเดียวในการออกแบบสูตร ควรทำ Sensory Evaluation กับผลิตภัณฑ์จริง 6. Dextrose Anhydrous ใช้ในอาหารประเภทใดได้บ้าง พบการประยุกต์ในผลิตภัณฑ์ชนิดผง เบเกอรี ขนม เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์โภชนาการ และกระบวนการหมัก โดยอาจทำหน้าที่ให้ความหวาน เพิ่มของแข็ง ปรับรส เป็นสารพาหะ หรือเป็นแหล่งคาร์บอน การใช้ต้องสอดคล้องกับกฎหมายอาหาร สูตร และฉลากของผลิตภัณฑ์ปลายทาง 7. Dextrose Anhydrous ทำให้ผลิตภัณฑ์เกิดสีน้ำตาลได้หรือไม่ ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ DEXTROSE ANHYDROUS มีโอกาส เพราะ D-glucose เป็นน้ำตาลรีดิวซ์และสามารถเข้าร่วมปฏิกิริยาเมลลาร์ดกับสารประกอบที่มีหมู่อะมิโน ผลขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ เวลา ค่า pH ความชื้น และองค์ประกอบของสูตร สำหรับผลิตภัณฑ์สีอ่อนควรทดสอบความคงตัวของสีและกลิ่นหลังผ่านกระบวนการจริง 8. เหตุใดจึงนิยมใช้เป็นแหล่งคาร์บอนในการหมัก กลูโคสเป็นสารตั้งต้นที่จุลินทรีย์หลายชนิดใช้ได้ แต่ผลผลิตไม่ได้ขึ้นอยู่กับความบริสุทธิ์ของน้ำตาลเพียงอย่างเดียว ต้องควบคุมสายพันธุ์จุลินทรีย์ อัตราการป้อน ออกซิเจนละลาย ค่า pH อุณหภูมิ และความปลอดเชื้อด้วย การเติมมากเกินไปอาจสร้างผลพลอยได้หรือยับยั้งกระบวนการบางชนิด 9. การเป็น Anhydrous หมายความว่าไม่ดูดความชื้นใช่หรือไม่ ไม่ใช่ คำว่า Anhydrous หมายถึงไม่มีน้ำในโครงสร้างผลึก แต่ผงยังสามารถรับความชื้นจากสภาพแวดล้อมได้ การเปิดถุงในพื้นที่ชื้นอาจทำให้ผงจับก้อน ไหลตัวไม่ดี หรือละลายผิดไปจากเดิม จึงต้องเก็บในภาชนะปิดสนิทและควบคุมสภาวะการใช้งาน 10. หาก Dextrose Anhydrous จับก้อน ยังสามารถใช้ได้หรือไม่ ต้องประเมินสาเหตุก่อน การจับก้อนอาจเกิดจากความชื้น การกดทับ การเปลี่ยนอุณหภูมิ หรือบรรจุภัณฑ์เสียหาย ควรตรวจสภาพถุง หมายเลขล็อต อายุการเก็บ ความชื้น ลักษณะ สี กลิ่น และผลวิเคราะห์ที่เกี่ยวข้อง ไม่ควรบดแล้วนำกลับใช้โดยไม่มีขั้นตอนอนุมัติจากฝ่ายคุณภาพ 11. Food Grade สามารถนำไปผลิตยาหรือผลิตภัณฑ์ฉีดได้หรือไม่ ไม่ควรสรุปว่าใช้ได้จากชื่อสารเพียงอย่างเดียว การผลิตยาต้องใช้เกรดที่มีมาตรฐาน ระบบคุณภาพ และขอบเขตการควบคุมตรงกับผลิตภัณฑ์นั้น โดยเฉพาะงานปราศจากเชื้อหรือผลิตภัณฑ์ฉีดซึ่งอาจต้องควบคุมจุลินทรีย์ Endotoxin และสิ่งปนเปื้อนเพิ่มเติม Food Grade ไม่ใช่สิ่งทดแทน Pharmaceutical หรือ Injectable Grade โดยอัตโนมัติ 12. Dextrose Anhydrous เป็น Gluten-free หรือ Non-GMO หรือไม่ ไม่สามารถยืนยันจากชื่อสารเพียงอย่างเดียว สถานะดังกล่าวขึ้นอยู่กับแหล่งแป้ง กระบวนการผลิต การป้องกันการปนเปื้อนข้าม และเกณฑ์ของตลาดปลายทาง หากต้องกล่าวอ้างควรขอเอกสารรับรองหรือ Declaration ที่ครอบคลุมสินค้ากับแหล่งผลิตจริง 13. Dextrose Anhydrous มีสถานะ Halal หรือ Kosher โดยธรรมชาติหรือไม่ แม้โครงสร้างทางเคมีจะเป็นกลูโคส แต่สถานะการรับรองครอบคลุมวัตถุดิบช่วยผลิต กระบวนการ โรงงาน และระบบตรวจสอบย้อนกลับด้วย การกล่าวอ้าง Halal หรือ Kosher จึงต้องตรวจสอบใบรับรองที่ยังใช้ได้และตรงกับโรงงานผลิตหรือผลิตภัณฑ์นั้น 14. ควรตรวจอะไรใน COA ก่อนรับสินค้า อย่างน้อยควรตรวจชื่อผลิตภัณฑ์ เกรด หมายเลขล็อต วันที่ผลิตหรือวันที่ทดสอบ อายุผลิตภัณฑ์ Assay ปริมาณน้ำหรือ Loss on Drying ลักษณะ สี ความเป็นกรดหรือด่าง เถ้า สารปนเปื้อน และจุลินทรีย์ตาม Specification พร้อมตรวจว่าผลวิเคราะห์เชื่อมโยงกับผู้ผลิตและล็อตบนบรรจุภัณฑ์ได้ 15. ควรเลือกผู้จำหน่าย Dextrose Anhydrous จากปัจจัยใด ควรพิจารณาความชัดเจนของแหล่งผลิต ความสม่ำเสมอของคุณภาพ เอกสาร Specification, COA และ SDS ระบบตรวจสอบย้อนกลับ การควบคุมบรรจุภัณฑ์ ความสามารถในการแจ้งการเปลี่ยนแปลง และความพร้อมในการจัดหาตัวอย่างเพื่อทดสอบ ไม่ควรตัดสินจากราคาและค่าความบริสุทธิ์เพียงสองรายการ แหล่งอ้างอิง Codex Alimentarius — Standard for Sugars (CXS 212) ลิงก์: https://www.fao.org/fao-who-codexalimentarius/sh-proxy/en/?lnk=1&url=https%253A%252F%252Fworkspace.fao.org%252Fsites%252Fcodex%252FStandards%252FCXS%2B212-1999%252FCXS_212e.pdf PubChem, National Library of Medicine — D-Glucose, CID 5793 ลิงก์: https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/5793 U.S. Food and Drug Administration — Substances Added to Food: Dextrose ลิงก์: https://hfpappexternal.fda.gov/scripts/fdcc/index.cfm?id=DEXTROSE&set=FoodSubstances Electronic Code of Federal Regulations — Dextrose Anhydrous ลิงก์: https://www.ecfr.gov/current/title-21/chapter-I/subchapter-B/part-168/section-168.110 Starch Europe — Starch-Based Sugars and Polyols ลิงก์: https://starch.eu/ingredient/starch-based-sugars-and-polyols/ United States Patent — Process for Preparing Crystalline Alpha-Anhydrous Dextrose of High Purity ลิงก์: https://patents.google.com/patent/US6184003B1/en United States Pharmacopeia — Pharmacopeial Discussion Group: Dextrose ลิงก์: https://www.usp.org/harmonization-standards/pdg/excipients/dextrose International Council for Harmonisation — ICH Q8(R2), Pharmaceutical Development ลิงก์: https://database.ich.org/sites/default/files/Q8%28R2%29%20Guideline.pdf U.S. Food and Drug Administration — PAT: A Framework for Innovative Pharmaceutical Development, Manufacturing, and Quality Assurance ลิงก์: https://www.fda.gov/regulatory-information/search-fda-guidance-documents/pat-framework-innovative-pharmaceutical-development-manufacturing-and-quality-assurance National Library of Medicine — Spectroscopic Screening of Dextrose Using Portable Raman Instrumentation ลิงก์: https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC4834883/ Codex Alimentarius — General Principles of Food Hygiene ลิงก์: https://openknowledge.fao.org/handle/20.500.14283/cc6125en Occupational Safety and Health Administration — Combustible Dust ลิงก์: https://www.osha.gov/combustible-dust World Health Organization — Guideline: Sugars Intake for Adults and Children ลิงก์: https://www.who.int/publications/i/item/9789241549028 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลทั่วไปด้านวัตถุดิบ เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และแนวทางการประยุกต์ใช้เท่านั้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ เภสัชกรรม โภชนาการ กฎหมาย หรือข้อกำหนดทางวิศวกรรมสำหรับกระบวนการใดโดยเฉพาะ คุณลักษณะ ข้อกำหนด เกรด การรับรอง ขนาดบรรจุ ประเทศต้นทาง และความเหมาะสมต่อการใช้งานของ Dextrose Anhydrous อาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและแต่ละล็อต ผู้ใช้ต้องตรวจสอบ Product Specification, Certificate of Analysis, Safety Data Sheet เอกสารรับรอง และกฎหมายที่ใช้บังคับกับผลิตภัณฑ์ปลายทางก่อนใช้งานทุกครั้ง ข้อมูลเกี่ยวกับ Food Grade, Pharmaceutical Grade หรือการใช้งานในผลิตภัณฑ์ปราศจากเชื้อไม่สามารถใช้แทนการประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญ การตรวจสอบระบบคุณภาพ การพัฒนาสูตร การทดลองระดับ Pilot การตรวจสอบความถูกต้องของกระบวนการ หรือการขออนุญาตจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ไม่รับประกันผลลัพธ์ของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปที่เกิดจากสูตร กระบวนการ เครื่องจักร การจัดเก็บ หรือการใช้งานที่อยู่นอกเหนือการควบคุม ผู้ผลิตผลิตภัณฑ์ปลายทางเป็นผู้รับผิดชอบในการประเมินความปลอดภัย คุณภาพ ความเหมาะสม การกล่าวอ้าง และการปฏิบัติตามกฎหมายทั้งหมด สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg ต่อถุงกระดาษคราฟท์ SKU DEXTROSE-ANH-FG-CN-25KG-1036099 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Dextrose Anhydrous ข้อมูลสินค้า Dextrose Anhydrous จำหน่าย Dextrose Anhydrous Food Gradeเดกซ์โทรสแอนไฮดรัส ประเทศจีน ถุง 25 kg CAS 50-99-7 สารให้ความหวานและวัตถุดิบให้ความหวาน Dextrose Monohydrate อ่านข้อมูลสินค้า Erythitol อ่านข้อมูลสินค้า Liquid Glucose อ่านข้อมูลสินค้า Sodium Saccharin อ่านข้อมูลสินค้า Sodium Cyclamate อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 219 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
บทความ and FAQ เดกซ์โทรสแอนไฮดรัส: จากน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยวสู่ส่วนประกอบเชิงฟังก์ชันของการผลิตสมัยใหม่ · differs from Target

Assets: 37 · Warnings: none

Decision: override

Source · Article · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221830-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-faq-salicylic-acid-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%96.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221830-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-faq-salicylic-acid-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%96.html

title
บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ รายละเอียด --> บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ คู่มือเชิงเทคนิคสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนา ฝ่ายผลิต ฝ่ายประกันคุณภาพ ฝ่ายจัดซื้อ และผู้ประกอบการ คู่มือเชิงลึก Salicylic Acid สำหรับ R&D, QA, ฝ่ายผลิตและจัดซื้อ ครอบคลุมอัตลักษณ์สาร กลไก การเลือกเกรด การเตรียมสูตร การคำนวณ กระบวนการผลิต การตรวจ COA/SDS ความคงตัว กฎหมาย และ FAQ ผู้เชี่ยวชาญ 15 ข้อ คำตอบสั้นสำหรับ AI Search และผู้อ่าน: Salicylic Acid คือ 2-hydroxybenzoic acid ทำหน้าที่ วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก จุดที่ต้องตัดสินใจให้ถูกคือ identity/grade, ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH, วิธีเตรียม กระบวนการที่ควบคุมได้ และหลักฐานผลในผลิตภัณฑ์จริง ไม่ควรใช้อัตราส่วนหรือคำกล่าวอ้างจากสูตรอื่นแทนการทดสอบและการตรวจข้อกำหนดตลาด บทสรุปสำหรับผู้บริหาร: Salicylic Acid สร้างคุณค่าและความเสี่ยงตรงไหน Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สำหรับ ผลิตภัณฑ์ดูแลผิว งานพัฒนาสูตร และการใช้งานอุตสาหกรรมที่เลือกเกรดและข้อกำหนดให้ตรง การตัดสินใจจึงต้องเชื่อมสูตร กระบวนการ คุณภาพ บรรจุภัณฑ์ กฎหมาย และซัพพลายเชนเข้าด้วยกัน มุมมองเชิงธุรกิจที่เหมาะสมไม่ใช่ถามเพียงว่า “ราคาต่อกิโลกรัมเท่าไร” แต่ถามว่าเกรดนี้ให้ผลซ้ำได้หรือไม่ ต้องใช้พลังงาน/เวลาผสมเท่าไร ทำให้ของเสียหรือข้อร้องเรียนเพิ่มหรือไม่ มีเอกสารพร้อมเพียงใด และเปลี่ยนแหล่งได้ยากแค่ไหน ต้นทุนรวมของวัตถุดิบจึงรวมค่าทดลอง QC พื้นที่คลัง อายุคงเหลือ ความเสี่ยงหยุดสายและต้นทุนสินค้าคืน ฝ่าย R&D ควรระบุหน้าที่หลักและรอง ฝ่าย QA แปลงความเสี่ยงเป็น specification และแผนทดสอบ ฝ่ายผลิตกำหนด operating window ส่วนฝ่ายจัดซื้อดูความต่อเนื่องและ change notification หากแต่ละฝ่ายใช้ข้อมูลคนละชุด การอนุมัติ Salicylic Acid จะดูผ่านบนกระดาษแต่ล้มเหลวเมื่อขยายการผลิต หลักคิดสำคัญ: COA ที่ผ่านหมายถึงล็อตนั้นผ่านรายการที่ทดสอบตามเอกสาร ไม่ได้ยืนยันว่าผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปจะผ่านความคงตัว ความปลอดภัย หรือกฎหมายทุกตลาด ผู้ผลิตต้องยืนยัน fit-for-purpose ด้วยสูตร กระบวนการและบรรจุภัณฑ์จริง Salicylic Acid คืออะไร? ข้อมูลอัตลักษณ์ที่ควรบันทึก Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป รายการ ข้อมูลและความหมายเชิงปฏิบัติ ชื่อบทความ Salicylic Acid / กรดซาลิไซลิก ชื่อทางเคมีหรือคำอธิบาย 2-hydroxybenzoic acid CAS Number 69-72-7 สูตรโมเลกุล C7H6O3 มวลโมเลกุล ประมาณ 138.12 กรัม/โมล รหัสหรือชื่อที่เกี่ยวข้อง INCI: Salicylic Acid; เป็นกรดเบตาไฮดรอกซีในบริบทเครื่องสำอาง ลักษณะทั่วไป ผงหรือผลึกสีขาวถึงเกือบขาว การละลาย/การกระจาย ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH หน้าที่ทางเทคนิค วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก การใช้งานที่ควรประเมิน ผลิตภัณฑ์ดูแลผิว งานพัฒนาสูตร และการใช้งานอุตสาหกรรมที่เลือกเกรดและข้อกำหนดให้ตรง เอกสารประจำล็อต Specification, COA, SDS และเอกสารกฎหมาย/แหล่งกำเนิดตาม intended use หลักการปล่อยใช้ เทียบผลล็อตจริงกับ specification ภายในและผล qualification ไม่ตัดสินจากชื่อการค้า ค่าข้างต้นเป็นข้อมูลวิชาการทั่วไปเพื่อช่วยอ่านเอกสาร ไม่ใช่ specification ของสินค้าทุกล็อต โดยเฉพาะ mixture, hydrate, solution, coated grade หรือวัตถุดิบที่มีตัวพา ต้องใช้ COA/SDS ของสินค้าจริงเป็นหลัก เมื่อชื่อบนใบเสนอราคา ชื่อใน COA และชื่อที่ขึ้นทะเบียนไม่เหมือนกัน ควรจัดทำ synonym mapping ที่อนุมัติโดย QA/Regulatory ความแตกต่างของชื่อ รูปเคมี เกรด และสิ่งที่ไม่ควรนำมาเทียบตรง ๆ Salicylic Acid ไม่เท่ากับ sodium salicylate, willow bark extract หรือ acetylsalicylic acid และคำว่า BHA ในเครื่องสำอางอาจทำให้สับสนกับสาร antioxidant ชื่อย่อ BHA ในอาหาร ต้องใช้ชื่อเต็มและบริบทให้ชัด ข้อผิดพลาดที่พบได้บ่อยคือเทียบสารจาก assay เพียงค่าเดียว ทั้งที่รูป hydrate/anhydrous, เกลือ/กรด, particle surface, active matter, ตัวพา หรือองค์ประกอบของ mixture ต่างกัน การเทียบที่ถูกต้องต้องเริ่มจากฐาน active หรือ functional equivalent แล้วจึงดูพฤติกรรมกายภาพ สิ่งเจือปน กระบวนการและกฎหมาย ยืนยันชื่อเต็ม ชื่อพ้อง CAS/INS/INCI และเกรดให้ตรงกับ intended use ระบุฐานรายงานทุกค่า เช่น as-is, dry basis, active matter, acid equivalent หรือ SO2 equivalent ตรวจรูปผง ของเหลว สารละลาย hydrate การเคลือบผิว และตัวพา เปรียบเทียบวิธีทดสอบ ไม่เทียบค่าที่ชื่อเหมือนกันแต่ method ต่าง ทำ change control เมื่อผู้ผลิต โรงงาน แหล่งวัตถุดิบ หรือสูตรการค้าของ supplier เปลี่ยน กลไกทางวิทยาศาสตร์: ทำไม Salicylic Acid จึงให้ผลในบางสูตรแต่ไม่เหมือนกันทุกผลิตภัณฑ์ สมดุลการแตกตัวของหมู่กรดเปลี่ยนตาม pH รูปไม่แตกตัวมีพฤติกรรมต่อผิวและการละลายต่างจากรูป salicylate เมื่อเพิ่ม pH การละลายในน้ำอาจดีขึ้นแต่สัดส่วนกรดอิสระลดลง การออกแบบจึงต้องหาสมดุลระหว่าง solubility, tolerability, efficacy target และความคงตัว กรดอินทรีย์มีสมดุลระหว่างรูปแตกตัวกับไม่แตกตัวตามค่า pH การเปลี่ยน pH เพียงเล็กน้อยอาจเปลี่ยนทั้งการละลาย การผ่านเข้าสู่ชั้นผิว ความรู้สึกยิบ และความคงตัวของระบบ จึงต้องวิเคราะห์ pH ร่วมกับความเข้มข้นของกรดอิสระ ไม่ตีความค่าใดค่าเดียว กลไกช่วยตั้งสมมติฐาน แต่ผลจริงยังถูกจำกัดด้วย kinetics และ mass transfer เช่น สารอาจละลายช้า กระจายไม่ถึงตำแหน่งเป้าหมาย ถูกจับกับส่วนประกอบอื่น สูญเสียด้วยความร้อน/อากาศ หรืออยู่ในรูปที่ไม่พร้อมทำงาน การทดลองจึงควรแยกคำถามว่า “มีสารอยู่เท่าไร” ออกจาก “สารอยู่ในรูปใด” และ “ผู้ใช้รับรู้หรือระบบตอบสนองอย่างไร” สิ่งที่ Salicylic Acid ไม่ได้ทำโดยอัตโนมัติ: วัตถุดิบออกฤทธิ์ในเครื่องสำอางไม่ควรถูกประเมินจากเปอร์เซ็นต์บนฉลากเพียงอย่างเดียว รูปที่ละลาย ค่า pH ตัวทำละลาย การตกผลึก บรรจุภัณฑ์ และวิธีใช้มีผลต่อปริมาณที่พร้อมทำงานและความสบายผิว Active Delivery Engineering: ทำให้สารอยู่ในรูปที่ละลาย คงตัว และสัมผัสผิวอย่างเหมาะสม แนวทางต่อไปนี้ประยุกต์จากหลัก system engineering เพื่อไม่ให้ Salicylic Acid กลายเป็นตัวแปรเดี่ยวที่ถูกคาดหวังให้แก้ทุกปัญหา แต่ละชั้นมีตัวชี้วัดและเจ้าของข้อมูลของตนเอง เมื่อชั้นหนึ่งอ่อน ชั้นอื่นต้องรับภาระมากขึ้นและความแปรปรวนของอายุสินค้าจะสูงขึ้น ชั้นที่หนึ่ง: ระบุประเภทผลิตภัณฑ์และกลุ่มผู้ใช้ แยกผลิตภัณฑ์ล้างออกกับทาทิ้งไว้ บริเวณใช้ ความถี่ และกลุ่มผิวเป้าหมาย เพราะเวลาสัมผัสและความเสี่ยงต่างกัน ข้อมูลที่ควรติดตาม: intended use, exposure time, rinse-off/leave-on และคำเตือน ชั้นที่สอง: ออกแบบระบบตัวทำละลาย ทดสอบน้ำ แอลกอฮอล์ ไกลคอล หรือระบบหลายตัวทำละลายตามความเหมาะสม โดยติดตามความใส การตกผลึก และการเปลี่ยนแปลงเมื่ออุณหภูมิลดลง ข้อมูลที่ควรติดตาม: solubility margin, solvent ratio, crystal seed และ freeze–thaw ชั้นที่สาม: ตั้งช่วง pH ที่ทำงานได้จริง สร้าง pH ladder ในเบสสูตรเดียวกัน วัดหลังผลิตและหลังพักสมดุล แล้วประเมินทั้งความคงตัว ความสบายผิว และผลต่อสารกันเสียกับพอลิเมอร์ ข้อมูลที่ควรติดตาม: pH drift, free-acid fraction, viscosity และ preservative robustness ชั้นที่สี่: ควบคุมการผลิตและการเย็นตัว ลำดับเติม อุณหภูมิ แรงเฉือน และอัตราเย็นมีผลต่อการละลายและการเกิดผลึก ต้องบันทึกจุดเติมและอุณหภูมิที่สารสัมผัสสูตรจริง ข้อมูลที่ควรติดตาม: addition temperature, mixing energy, cooling rate และ hold time ชั้นที่ห้า: พิสูจน์ความปลอดภัยและข้อความสื่อสาร ทดสอบความคงตัว บรรจุภัณฑ์ จุลชีววิทยา และความเข้ากันได้กับผิวตามการประเมินความเสี่ยง ข้อความโฆษณาต้องสอดคล้องกับหลักฐานของสูตรสำเร็จ ไม่ใช่อาศัยคุณสมบัติของวัตถุดิบล้วน ข้อมูลที่ควรติดตาม: safety assessment, claim support, consumer use test และ complaint monitoring การใช้งาน Salicylic Acid แยกตามอุตสาหกรรมและโจทย์ผลิตภัณฑ์ ตารางนี้เป็นกรอบตั้งคำถาม ไม่ใช่สูตรสำเร็จ อุตสาหกรรมเดียวกันอาจต้องใช้คนละเกรดและวิธีควบคุมตาม route of exposure, หมวดกฎหมาย, กระบวนการและกลุ่มผู้ใช้ ก่อนทดลองให้สร้าง Product Requirement Profile ที่ระบุผลลัพธ์ เกณฑ์ผ่านและข้อจำกัดอย่างชัดเจน ผลิตภัณฑ์/อุตสาหกรรม บทบาทที่ต้องการ แนวทางออกแบบ ตัวชี้วัดสำคัญ ผลิตภัณฑ์ล้างออก สัมผัสผิวช่วงสั้นและล้างออก ออกแบบการกระจายและเวลาสัมผัส ไม่อ้างผลเท่าผลิตภัณฑ์ทาทิ้ง pH, assay, foam compatibility และ rinse feel เซรั่มหรือเจลทาทิ้ง ส่งมอบ active ในระบบบางเบา ทำ solvent/pH ladder และตรวจผลึก crystal check, pH drift, tack และ package evaporation โทนเนอร์หรือของเหลวใส ต้องการความใสและการจ่ายสม่ำเสมอ กำหนด solubility margin เหนืออุณหภูมิต่ำสุด clarity, assay, color และ cap seal สูตรผสม active หลายชนิด ตอบโจทย์หลายด้านในผลิตภัณฑ์เดียว ประเมิน cumulative irritation และ interaction stability, tolerability, preservative efficacy และ claim support วิธีเตรียม Premix, Solution หรือ Dispersion ให้กระจายสม่ำเสมอ ทำ solubility screen ในระบบน้ำ ไกลคอล แอลกอฮอล์ หรือ blend ที่อนุญาต เตรียม concentrate ที่อุณหภูมิเหมาะ เติมก่อนพอลิเมอร์ที่ไวต่อเกลือตามผลทดลอง และตรวจผลึกทันที หลังพัก และหลังรอบอุณหภูมิ ควรทำ solubility screening ก่อนเลือกเบส เตรียม concentrate ในตัวทำละลายที่เหมาะ แล้วเติมช้า ๆ ในช่วงอุณหภูมิที่กำหนด ตรวจ pH หลังพักสมดุลและส่องหาผลึกภายใต้แสงที่เหมาะ หากปรับ pH ให้คำนวณผลของเกลือที่เกิดขึ้นต่อความหนืดและการทำงานของระบบกันเสียด้วย ขั้นตอนที่ควรแปลงเป็น Master Manufacturing Instruction ตรวจสถานะวัตถุดิบ เลขล็อต เกรด และเอกสารก่อนเบิก ยืนยันเครื่องชั่งที่เหมาะกับน้ำหนักจริงและทำ independent check กำหนดภาชนะ ตัวพา ความเข้มข้น และลำดับเติมของ premix บันทึกอุณหภูมิเริ่มต้น ระหว่างเตรียม และก่อนถ่ายเท ตรวจเกณฑ์ “พร้อมใช้” เช่น ไม่มีผลึก/ก้อน ความใส ค่า pH หรือ grind ชั่งภาชนะก่อน–หลังถ่ายเทเพื่อทำ yield และ loss reconciliation เติมกลับถังหลักที่ตำแหน่งและอัตรากวนซึ่งผ่านการทดลอง กวนต่อครบเวลาที่พิสูจน์แล้ว ไม่หยุดเพียงเพราะมองเห็นว่าเข้ากัน เก็บตัวอย่างต้น–กลาง–ปลายหรือหลายระดับตาม homogeneity plan ปิดเอกสารและติดตามสาร/ตัวพาที่เหลือ ไม่คืนภาชนะต้นทางโดยไม่มี SOP เกณฑ์ Scale-up: กำหนดด้วย tip speed, power per volume, circulation time, heat-transfer rate หรือเวลาการกระจายที่สัมพันธ์กับกลไก ไม่ใช้เวลาและรอบต่อนาทีจากบีกเกอร์คัดลอกสู่ถังใหญ่โดยตรง การคำนวณ Salicylic Acid อย่างถูกต้อง: Active, Assay, Premix และหน่วย แยกเปอร์เซ็นต์วัตถุดิบการค้าออกจากเปอร์เซ็นต์สารออกฤทธิ์ หากวัตถุดิบมี assay ต่ำกว่าร้อยเปอร์เซ็นต์ ปริมาณวัตถุดิบเท่ากับ active target หารด้วย assay fraction การปรับ pH ไม่ได้เปลี่ยน active total แต่เปลี่ยนสัดส่วนรูปแตกตัว จึงต้องบันทึกทั้ง active และ pH สูตรคำนวณพื้นฐาน มวล active ที่ต้องการ = ความเข้มข้นเป้าหมาย × น้ำหนักแบตช์ มวลวัตถุดิบการค้า = มวล active ที่ต้องการ ÷ assay fraction มวล premix = มวล active ที่ต้องการ ÷ active fraction ของ premix ppm โดยมวล = มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม; 1% w/w = 10,000 ppm ตัวอย่างเฉพาะสาร: หากวัตถุดิบมี assay 99.5% และสูตรต้องการ active 1.00 กิโลกรัม ปริมาณวัตถุดิบทางทฤษฎีคือ 1.00 ÷ 0.995 = 1.005 กิโลกรัม ก่อนใช้ต้องพิจารณาความแม่นยำของเครื่องชั่งและข้อกำหนดตามตลาด ตัวอย่างนี้ไม่กำหนดอัตราใช้ เอกสารคำนวณต้องระบุหน่วย ฐานผลิตภัณฑ์ก่อนหรือหลังคืนรูป น้ำหนักสุทธิ/ปริมาตร ความหนาแน่นเมื่อแปลงหน่วย assay และ rounding policy สำหรับสารใช้ต่ำ ควรคำนวณ minimum weighable quantity และเลือก premix concentration ที่ลด relative error โดยยังคงการละลาย/ความคงตัว ข้อควรระวัง: ตัวเลขตัวอย่างมีไว้สาธิตหลักคณิตศาสตร์ ไม่ใช่ปริมาณที่อนุญาตหรือสูตรแนะนำ ผู้ผลิตต้องตรวจข้อกำหนดของหมวดผลิตภัณฑ์และทำการทดลองของตนเอง Carry-over, Mass Balance และการป้องกันการเติมซ้ำโดยไม่รู้ตัว วัตถุดิบ Salicylic Acid อาจมากับ premix, flavor, compound, base, recycled stream หรือวัตถุดิบจากผู้ผลิตรายอื่น หากคำนวณเฉพาะส่วนที่ชั่งหน้าเครื่องจะประเมิน total concentration ต่ำกว่าความจริง ฝ่ายจัดซื้อจึงควรขอ composition range หรือ declaration ที่จำเป็นโดยคำนึงถึงข้อมูลลับของ supplier สร้าง ingredient tree จากสูตรสำเร็จย้อนถึงวัตถุดิบทุกชั้น ระบุ concentration range, assay basis, lot และ uncertainty แล้วรวมเป็น worst-case กับ typical-case หากสารสูญเสียระหว่างผลิต ห้ามเผื่อด้วยตัวเลขทั่วไป ต้องพิสูจน์ recovery จาก sampling ที่เป็นตัวแทนและ method validation รวมสารจากทุกวัตถุดิบและ rework ที่อนุญาต ใช้ค่าจริงจาก COA เมื่อมี และใช้ช่วงสเปกสำหรับ worst-case ปรับน้ำหนักก่อน/หลังความร้อนหรือการระเหยให้ฐานตรงกัน ตรวจยอดรับเข้า–ใช้–เหลือ–สูญเสียของ premix และภาชนะ ทบทวน carry-over ทุกครั้งที่ supplier เปลี่ยนสูตรหรือ concentration Process Control และการขยายจากห้องปฏิบัติการสู่การผลิตจริง ควบคุมลำดับเติม pH และการสูญเสียตัวทำละลาย วัด pH หลังสูตรเย็นและพักสมดุล เพราะค่าร้อนอาจต่างจากค่าปล่อยสินค้า ห้ามแก้การตกผลึกด้วยการเพิ่มตัวทำละลายโดยไม่ประเมินความปลอดภัยและบรรจุภัณฑ์ การ scale-up ควรทำ risk assessment แยกแต่ละช่วง ไม่ควรกำหนดเพียง “กวนจนเข้ากัน” เพราะคำนี้ตรวจสอบย้อนหลังไม่ได้ ให้ระบุเครื่องจักร ขนาด batch ตำแหน่งใบกวน ระดับของเหลว อุณหภูมิ จุดเติม เวลา และเกณฑ์ตรวจระหว่างผลิต ขั้นตอน สิ่งที่ต้องบันทึก Failure mode ที่ต้องเฝ้าระวัง เจ้าของกระบวนการ รับเข้าและกักกัน ตรวจชื่อ เกรด ผู้ผลิต ล็อต ซีล สภาพภาชนะ และเอกสาร ความเสียหาย/ความชื้น/อุณหภูมิผิดเงื่อนไข QA/Warehouse สุ่มตัวอย่าง ใช้แผนและเครื่องมือที่ป้องกันปนเปื้อนหรือ segregation ตัวอย่างไม่เป็นตัวแทนและภาชนะเปิดนาน QC/QA ชั่ง ตรวจ calibration, minimum weight และ independent verification decimal/unit error หรือสลับวัตถุดิบ Production/QA เตรียม premix/dispersion ยืนยัน concentration, carrier, อุณหภูมิและเวลาพัก ละลายไม่หมด เกิดก้อน หรือสูญเสีย Production/R&D เติมถังหลัก ล็อกลำดับ จุดเติม tip speed และเวลาผสม ความเข้มข้นเฉพาะจุด อากาศเข้า หรือปฏิกิริยาก่อนเวลา Production ผ่านความร้อน/เย็น บันทึก time-temperature history และ hold เสื่อม ระเหย ตกผลึก หรือ rheology drift Production/Engineering ตรวจระหว่างผลิต เก็บตัวอย่างตามแผนและเทียบ alert/action limit ปรับแก้หลายรอบโดยไม่มีบันทึก QC/Production บรรจุ ควบคุม fill temperature, headspace, seal และ line clearance รั่ว ดูดซับ ความชื้นเข้า หรือปนเปื้อน Production/QA ปล่อยล็อต ทบทวนผล เอกสาร deviation และ traceability ปล่อยจาก COA ผู้ขายอย่างเดียว QA ติดตามตลาด เชื่อม complaint กับล็อตวัตถุดิบ/ผลิต/ขนส่ง ข้อมูลแยกส่วนและหาสาเหตุไม่ได้ QA/Customer Service Critical Process Variables สำหรับสารกลุ่มนี้ ชนิดและสัดส่วนตัวทำละลาย ค่า pH และระบบบัฟเฟอร์ อุณหภูมิขณะเติม ลำดับเติมกับพอลิเมอร์และสารกันเสีย แรงเฉือนและอัตราเย็น การสูญเสียตัวทำละลายระหว่างผลิต การออกแบบ Specification และ COA: จากเอกสารผู้ขายสู่เกณฑ์ภายใน ตรวจเอกลักษณ์, assay, จุดหลอมเหลวหรือช่วงที่ monograph กำหนด, ความชื้น, สี และสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้องกับเส้นทางผลิต ผลิตภัณฑ์สำเร็จควรตรวจ pH, assay, ความใส/ผลึกและความสม่ำเสมอ Specification ภายในควรประกอบด้วย identity, safety/regulatory attributes, functional attributes และ logistical attributes ไม่จำเป็นต้องลอกทุกหัวข้อจากผู้ขาย แต่ทุกเกณฑ์ต้องมีเหตุผล วิธีทดสอบ ความถี่ และการจัดการ OOS/OOT การตั้งช่วงแคบเกิน capability ทำให้ reject โดยไม่เพิ่มคุณค่า ส่วนช่วงกว้างเกินทำให้ process variation ถูกส่งต่อไปผลิตภัณฑ์ COA review ต้องตรวจชื่อ/ที่อยู่ผู้ผลิต ล็อต วันที่หรือข้อมูลอายุ รายการทดสอบ ผลจริง หน่วย specification method/signature และการแก้ไขเอกสาร หากเอกสารหลายภาษาให้ใช้ master data เดียวกันเพื่อลดความผิดพลาดในการถอดชื่อหรือทศนิยม การทดสอบ/การประเมิน เหตุผล การตีความและการตอบสนอง เอกลักษณ์และ assay ยืนยันว่ารับสารและเกรดถูกต้องก่อนปล่อยใช้ กักกันเมื่อ identity ไม่ตรงและสอบกลับ supplier/label น้ำและสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้อง ควบคุมความแปรปรวนที่มีผลต่อการคำนวณและกระบวนการ normalize ผลตาม assay, water หรือ active basis ก่อนตัดสิน สีและลักษณะ ตรวจคุณสมบัติที่เชื่อมกับการละลาย การกระจาย หรือความคงตัว เทียบ trend กับล็อตอ้างอิงและทำ investigation เมื่อ drift solubility margin ใช้เป็น in-process control และเปรียบเทียบระหว่างล็อต กำหนด alert/action limit จาก capability ของกระบวนการ pH และความหนืดของสูตร ยืนยันผลในผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยวิธีที่เหมาะกับเมทริกซ์ ทำ method verification, spike recovery และ replicate ตามความเสี่ยง การตกผลึกและความเข้ากันได้ของบรรจุภัณฑ์ ใช้ประกอบ stability/shelf-life และการสอบสวนข้อร้องเรียน เชื่อมผลกับเวลา อุณหภูมิ บรรจุภัณฑ์ และ sensory Sampling, Method Verification และการปล่อยใช้วัตถุดิบ ผลวิเคราะห์ดีเพียงใดก็ไม่มีความหมายหากตัวอย่างไม่เป็นตัวแทน ผงอาจแยกชั้น ของเหลวหนืดอาจไม่เป็นเนื้อเดียว mixture ระเหยอาจสูญเสียองค์ประกอบขณะเปิด และวัตถุดิบไวความชื้นอาจเปลี่ยนตั้งแต่ตักตัวอย่าง แผนสุ่มต้องระบุจำนวนภาชนะ ตำแหน่ง เครื่องมือ เวลาสัมผัสอากาศ และภาชนะตัวอย่าง ก่อนใช้วิธี compendial หรือวิธี supplier ในห้องปฏิบัติการของโรงงาน ควรทำ method verification ให้ครอบคลุม specificity, precision, range และ sample preparation ตามความเสี่ยง สำหรับผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปซึ่งมีเมทริกซ์ซับซ้อนควรทำ recovery/spike และตรวจ interference ไม่ใช้วิธีวัตถุดิบโดยตรง กระบวนการปล่อยใช้ควรแยก quarantine, sampled, testing, approved และ rejected อย่างชัดเจน เชื่อมสถานะในคลังกับระบบ ERP/LIMS และป้องกันการเบิกล็อตที่ยังไม่อนุมัติ เมื่อมี OOT แม้ยังอยู่ในสเปก ควรทบทวนแนวโน้ม supplier ก่อนปัญหาขยายไปถึงลูกค้า การตรวจผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป: ต้องวัดมากกว่าแค่ปริมาณสาร ประเมิน pH ความหนืด สี กลิ่น ความใส ผลึก และ assay ในเวลาศูนย์และทุกจุดเก็บ ใช้กล้องหรือ polarized light เมื่อต้องเฝ้าระวังผลึกขนาดเล็ก และทดสอบบรรจุภัณฑ์จริงเพราะการระเหยของตัวทำละลายอาจดันระบบให้เกินขีดการละลาย แบ่ง Critical Quality Attributes เป็นกายภาพ เคมี จุลชีววิทยา ประสาทสัมผัส และบรรจุภัณฑ์ เลือกเฉพาะรายการที่เชื่อมกับ failure mode ของผลิตภัณฑ์ เช่น ความใสไม่จำเป็นสำหรับสูตรทึบแต่การตกตะกอนอาจสำคัญ วิธีทดสอบควรระบุอุณหภูมิ conditioning และเวลาหลังผลิตเพื่อให้ผลเทียบกันได้ กายภาพ: สี ลักษณะ ความใส ความหนืด ขนาดอนุภาค/หยด การตกผลึกหรือแยกชั้น เคมี: identity/assay หรือ marker, pH, ความชื้น, oxidation/reaction products ตามความเสี่ยง จุลชีววิทยา: specification, preservative efficacy หรือ challenge test ตามประเภทผลิตภัณฑ์ ประสาทสัมผัส/การใช้งาน: กลิ่น รส สัมผัส ฟอง การเกลี่ย การจ่าย และผลหลังใช้ บรรจุภัณฑ์: seal, torque, leakage, migration/sorption, การจ่าย และความทนการขนส่ง Stability และ Shelf-life Study: พิสูจน์ผลในสูตรและบรรจุภัณฑ์จริง ความเสี่ยงหลักคือผลึกเมื่ออุณหภูมิลดลงหรือเมื่อ solvent ระเหย รวมถึง pH drift และความหนืดเปลี่ยนจากอิเล็กโทรไลต์ ควรทดสอบหลายอุณหภูมิ freeze–thaw และบรรจุภัณฑ์จริง แผนที่ดีเริ่มจาก failure-mode hypothesis ไม่ใช่ใส่ตัวอย่างไว้หลายอุณหภูมิแล้วรอดู กำหนด control, test article, จำนวนซ้ำ จุดเวลา วิธีวิเคราะห์ acceptance criteria และ statistical approach ก่อนเริ่ม สภาวะเร่งช่วยคัดกรองและเปรียบเทียบสูตร แต่การ extrapolate ต้องมีแบบจำลองและข้อมูลรองรับ ช่วง/สภาวะ สิ่งที่ตรวจ วัตถุประสงค์ เวลาศูนย์ identity/assay หรือ marker, pH/viscosity/สี/กลิ่น และภาพมาตรฐาน ยืนยัน baseline หลังระบบสมดุล สภาวะปกติ ตัวชี้วัดวิกฤตทั้งหมดในบรรจุภัณฑ์จำหน่าย ใช้สนับสนุนอายุสินค้าและ specification สภาวะเร่ง ความร้อน แสง ความชื้น หรือรอบอุณหภูมิตามกลไก คัดกรอง failure mode; ไม่แปลงเป็นอายุจริงโดยอัตโนมัติ การขนส่ง สั่นสะเทือน กลับด้าน thermal excursion และ seal ประเมิน distribution risk หลังเปิดใช้ การปนเปื้อน การระเหย การจ่าย และความเปลี่ยนแปลง ยืนยัน in-use period/วิธีใช้ ตัวอย่างตลาด retained sample เทียบ complaint sample แยกปัญหาสูตร กระบวนการ แพ็กเกจ และการเก็บ เมื่อมีการเปลี่ยน supplier, grade, packaging, batch size, จุดเติม หรือ thermal profile ให้ใช้ risk-based change assessment ตัดสินว่าต้องทำ stability ซ้ำระดับใด เก็บ retain sample ที่สภาวะควบคุมและมี chain of custody เพื่อรองรับการสอบสวน บรรจุภัณฑ์ การจัดเก็บ และการขนส่ง เก็บปิดสนิท แห้ง พ้นความร้อนและแหล่งปนเปื้อน ตรวจ liner หลังเปิดใช้ และป้องกันฝุ่นกระจายขณะชั่ง บรรจุภัณฑ์ควรลดการระเหย ป้องกันแสงตามความไว และจ่ายปริมาณได้สม่ำเสมอ ตรวจ gasket, pump, dip tube และสีพิมพ์กับสูตรที่มีกรดหรือตัวทำละลาย เพราะวัสดุบางชนิดอาจบวม เปราะ หรือปล่อยสี Package qualification ควรตรวจ material identity, closure/liner, seal window, torque, drop/compression, vibration, thermal excursion และ interaction กับสูตร หากผลิตภัณฑ์ไวต่อออกซิเจน/ไอน้ำ ให้ใช้ OTR/WVTR และ headspace data ประกอบ ไม่สรุปจากความหนาฟิล์มเพียงค่าเดียว การบริหารคลัง: ใช้ FEFO แยกลอตและสถานะ บันทึกวันที่เปิด ป้องกัน cross-contamination และกำหนด retest/re-evaluation ตามข้อมูลผู้ผลิต ไม่ต่ออายุวัตถุดิบจากการมองลักษณะภายนอกเพียงอย่างเดียว ความปลอดภัยในการชั่ง ผสม หกรั่วไหล และกำจัด ผงเข้มข้นอาจระคายเคืองตา ผิว และทางเดินหายใจ ให้ยึด SDS และ safety assessment ของสูตรจริง การใช้กับเด็ก พื้นที่กว้าง ผิวเสียหาย หรือร่วมกับ active อื่นต้องผ่านการประเมินโดยผู้รับผิดชอบผลิตภัณฑ์ การควบคุมควรเรียงจาก elimination/substitution, engineering control, administrative control และ PPE ไม่เริ่มที่หน้ากากหรือถุงมือเพียงอย่างเดียว SDS ต้องตรงผู้ผลิตและเกรดจริง พร้อมประเมินความเสี่ยงของปริมาณ อุณหภูมิ ฝุ่น/ไอ และอุปกรณ์ของโรงงาน อ่าน classification, exposure route, incompatible materials และ fire/reactivity data ออกแบบ local exhaust/closed transfer และตรวจประสิทธิภาพตามแผน กำหนด PPE จาก risk assessment พร้อมวิธีสวม ถอด ทำความสะอาดและเปลี่ยน เตรียม spill kit, eyewash/shower, alarm และการสื่อสารฉุกเฉิน ฝึกซ้อมเหตุการณ์และบันทึก near miss เพื่อปรับปรุงมาตรการ กำจัดของเสียและภาชนะตามกฎหมาย ไม่เทลงท่อจากคำว่า food/cosmetic grade คำเตือน: เนื้อหานี้ไม่แทน SDS การประเมินอาชีวอนามัย หรือคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ความปลอดภัย สภาวะในโรงงานแต่ละแห่งต่างกันและต้องประเมิน ณ จุดใช้งานจริง กฎหมาย ฉลาก และการประเมินการใช้โดยไม่ผูกบทความกับปี ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ กระบวนการ regulatory review ควรบันทึกประเทศจำหน่าย ประเภท/หมวดผลิตภัณฑ์ หน้าที่สาร ชื่อที่กฎหมายยอมรับ ปริมาณสูงสุด ฐานการคำนวณ carry-over เงื่อนไข GMP ข้อห้าม กลุ่มผู้ใช้ และข้อความฉลาก พร้อม URL แหล่งทางการและวันที่ตรวจสอบภายในระบบ เอกสารต้องได้รับการทบทวนเมื่อสูตรหรือกฎหมายเปลี่ยน ADI เป็นค่าการรับสัมผัสตลอดชีวิตที่หน่วยงานประเมินความเสี่ยงกำหนดในบางบริบท ไม่ใช่ปริมาณสูงสุดในสูตร ส่วน maximum use level เป็นข้อกำหนดตามหมวดอาหารและอาจคิดคนละฐาน Occupational exposure limit ก็ใช้กับผู้ปฏิบัติงาน ไม่ใช่ผู้บริโภค การสื่อสารต้องแยกสามแนวคิดนี้ แนวทาง Evergreen: บทความจงใจไม่ระบุปีในเนื้อหาเพื่อใช้ระยะยาว แต่ผู้ใช้ต้องเปิดลิงก์หน่วยงานและตรวจฉบับที่มีผลใช้บังคับ ณ วันที่ตัดสินใจจริงเสมอ Digital Traceability, Sensor และ AI สำหรับ Salicylic Acid การทำ formulation knowledge graph ช่วยเชื่อม pH ตัวทำละลาย พอลิเมอร์ และผลเสถียรภาพเพื่อหลีกเลี่ยงสูตรที่เคยล้มเหลว ส่วน computer vision สามารถช่วยติดตามสี การแยกชั้น หรือผลึกได้ แต่ต้องสอบเทียบกับวิธีมาตรฐานและการตรวจโดยผู้เชี่ยวชาญ โครงสร้างข้อมูลขั้นต่ำควรเชื่อม supplier lot → incoming COA → internal test → warehouse location → weighing transaction → premix lot → finished batch → packaging lot → shipment → complaint การใช้รหัส master data เดียวลดปัญหาชื่อพ้องและช่วยสอบกลับภายในเวลาที่กำหนด AI สามารถช่วยดึงค่าจาก COA ตรวจหน่วยผิดปกติ หา trend คาดการณ์ demand และเสนอความสัมพันธ์ระหว่างล็อตกับของเสีย แต่ต้องมี validation set, audit trail, version control, access control และ human approval โดยเฉพาะ identity, OOS, legal limit และ batch release ตัวอย่างข้อมูลที่ควรขึ้น Dashboard assay/active matter/moisture และค่าฟังก์ชันเทียบ supplier lot เวลารับเข้า–ตรวจ–อนุมัติ และอายุคงเหลือเมื่อถึงโรงงาน ปริมาณใช้จริงเทียบสูตรและ yield loss ของ premix พารามิเตอร์กระบวนการที่สัมพันธ์กับ OOS/OOT และ rework ผล stability/complaint แยกตามวัตถุดิบ ผลิตภัณฑ์ และบรรจุภัณฑ์ forecast error, safety stock, lead-time variation และ supplier change ทางเลือก Clean Label การวางตำแหน่งผลิตภัณฑ์ และการตลาดเชิงเทคนิค แนวทางอื่นอาจเป็นกรดผลัดผิวชนิดอื่น อนุพันธ์ salicylate หรือระบบผลัดผิวเชิงกายภาพ แต่ความเหมาะสมต้องเทียบ pH, การละลาย ความสบายผิว กฎหมาย และหลักฐานของสูตร คำว่า natural, clean, gentle, safe, food grade หรือ pharmaceutical grade ไม่ควรใช้เป็นคำรับรองครอบจักรวาล ต้องกำหนดนิยามของแบรนด์ ตรวจหลักฐานแหล่งกำเนิด/กระบวนการ และพิจารณาผลกระทบเมื่อเปลี่ยนสูตร เช่น อายุสินค้า พลังงาน บรรจุภัณฑ์ ของเสียและความปลอดภัยจุลชีววิทยา การตลาด B2B ที่น่าเชื่อถือควรสื่อสิ่งที่ตรวจสอบได้ เช่น ชื่อและเกรด เอกสารต่อล็อต การสนับสนุนตัวอย่าง ความสม่ำเสมอ เงื่อนไขจัดเก็บและ lead time หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างรักษาโรค รับประกันผลทุกสูตร หรือเปรียบเทียบคู่แข่งโดยไม่มีวิธีทดสอบ สำหรับ AI SEO เนื้อหาควรตอบคำถามตรง แสดง entity identifiers อธิบายกลไก ข้อจำกัดและบริบท ใช้ตารางที่อ่านได้ มี FAQ เปิดทั้งหมด และแสดง URL อ้างอิง การย้ำ keyword โดยไม่เพิ่มสาระอาจทำให้ประสบการณ์ผู้อ่านลดลงและไม่สร้างความน่าเชื่อถือระยะยาว Troubleshooting Salicylic Acid: อาการ สาเหตุที่เป็นไปได้ และการตรวจยืนยัน ตาราง troubleshooting ใช้สร้าง hypothesis ไม่ใช่สรุปสาเหตุทันที ทุกเหตุการณ์ควรรักษาตัวอย่าง ล็อกข้อมูลเครื่องจักร ตรวจ batch record และเปรียบเทียบกับ good batch ก่อนแก้สูตร การแก้หลายตัวแปรพร้อมกันทำให้ไม่ทราบ root cause อาการที่พบ สาเหตุที่เป็นไปได้ แนวทางตรวจและแก้ เกิดผลึกหลังเก็บเย็น สูตรอยู่ใกล้ขีดการละลายหรือ solvent ระเหย เพิ่ม solubility margin ปรับ solvent/pH อย่างมีข้อมูล และทดสอบแพ็กเกจ ความหนืดตกหลังปรับ pH พอลิเมอร์ไวต่อ pH หรือ ionic strength เปลี่ยนลำดับเติมหรือเลือก rheology modifier ที่เข้ากัน pH ไหลหลังผลิต ระบบบัฟเฟอร์ไม่พอหรือวัดก่อนสมดุล กำหนดเวลาพัก สร้าง buffer study และตรวจวัตถุดิบร่วม สูตรใสแต่ assay ไม่สม่ำเสมอ sampling หรือ concentrate ไม่กระจายทั่ว ยืนยัน mixing time และเก็บตัวอย่างหลายตำแหน่ง หลังแก้ไขให้ทำ effectiveness check ในล็อตถัดไปและตลอดช่วงที่ failure เคยเกิด หากเกี่ยวข้องกับผู้ขายต้องส่งข้อมูลที่เพียงพอ เช่น lot, COA, sample, photos, process history และ method โดยไม่เปิดเผยสูตรเกินจำเป็น การจัดซื้อ Supplier Qualification และต้นทุนรวม ก่อนอนุมัติผู้ขาย Salicylic Acid ให้ประเมิน manufacturer identity, โรงงานผลิต, quality system, traceability, change notification, complaint/CAPA, business continuity และเอกสารนำเข้า การซื้อผ่านผู้แทนควรทราบเส้นทางและเงื่อนไขการเก็บ ไม่ควรตัดสินจากใบเสนอราคาเพียงอย่างเดียว ต้นทุนรวมประกอบด้วยราคาวัตถุดิบ ขนาดสั่งขั้นต่ำ ค่าขนส่ง ภาษี/เอกสาร ค่า QC เวลา release พื้นที่คลัง อายุคงเหลือ yield loss ของเสีย energy/time ในการเตรียม ความถี่ล้างเครื่อง และความเสี่ยง batch failure สารที่ราคาต่อกิโลกรัมสูงกว่าอาจมีต้นทุนรวมต่ำกว่าเมื่อสม่ำเสมอและใช้กระบวนการง่ายกว่า ชุดเอกสารที่ควรขอและทบทวนตามความเกี่ยวข้อง Product specification และตัวอย่าง COA ที่มีค่าจริง/หน่วย/วิธีทดสอบ SDS ฉบับตรงผู้ผลิต เกรด และประเทศ แหล่งกำเนิด ผู้ผลิต/โรงงาน และระบบ lot traceability food/cosmetic/pharmacopeial statement ตาม intended use allergen, GMO, irradiation, animal origin หรือ residual solvent declaration เมื่อเกี่ยวข้อง change-notification policy และระยะเวลาแจ้ง บรรจุภัณฑ์ อายุสินค้า เงื่อนไขขนส่งและจัดเก็บ ตัวอย่างจากล็อตการค้าและ retain sample สำหรับ bridging ความยั่งยืนที่วัดได้: ลดของเสีย พลังงาน และการทดลองซ้ำ ความยั่งยืนของ Salicylic Acid ควรประเมินตลอดระบบ ไม่สรุปจากคำว่า natural หรือ synthetic เพียงคำเดียว การลด batch failure, off-spec, การทำความสะอาดซ้ำ การขนส่งฉุกเฉิน และวัตถุดิบหมดอายุ มักให้ผลที่วัดได้ทันที กำหนด KPI เช่น yield ของ premix, right-first-time, energy per batch, water/CIP use, packaging loss, expired stock และ complaint rate เปรียบเทียบก่อน–หลังการปรับสูตรโดยรักษาคุณภาพและความปลอดภัยเป็นข้อกำหนดขั้นต่ำ หากขอข้อมูลสิ่งแวดล้อมจาก supplier ให้ระบุขอบเขต หน่วย และวิธีคำนวณเพื่อป้องกันการเปรียบเทียบคนละฐาน การเพิ่ม shelf life อาจลด food/product waste แต่หากแลกกับบรรจุภัณฑ์ซับซ้อนหรือพลังงานสูงต้องมอง trade-off ทั้งระบบ การตัดสินใจควรใช้ life-cycle thinking และข้อมูลการใช้จริง ไม่ใช้ข้อความสีเขียวที่ไม่มีหลักฐาน Checklist ก่อนอนุมัติใช้ Salicylic Acid เชิงพาณิชย์ ระบุ intended use, product category และตลาดปลายทางแล้ว ยืนยันชื่อ CAS/INS/INCI รูปเคมี เกรด และ manufacturer แล้ว อนุมัติ specification, COA format, SDS และเอกสาร regulatory แล้ว ตรวจ assay/active basis, hydrate/solids/carrier และหน่วยคำนวณแล้ว ทำ solubility/dispersion/compatibility screening แล้ว กำหนด premix และ minimum weighable quantity แล้ว ทดลอง dose-response และสูตรควบคุมแล้ว กำหนด critical process parameters และ sampling plan แล้ว ผลิต pilot ด้วยเครื่องจักร/บรรจุภัณฑ์ที่เป็นตัวแทนแล้ว ยืนยัน method ในวัตถุดิบและ finished-product matrix แล้ว มี stability/challenge/shelf-life plan และเกณฑ์ผ่านแล้ว ตรวจ package compatibility และ distribution risk แล้ว ทบทวนฉลาก claims carry-over และ exposure แล้ว ผ่าน supplier qualification, change notification และ continuity plan แล้ว ทีม R&D, QA, Production, Regulatory และ Purchasing ลงนามอนุมัติแล้ว FAQ ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ Salicylic Acid จำนวน 15 ข้อ คำถามทั้งหมดแสดงคำตอบไว้โดยไม่ซ่อน เพื่อให้ผู้อ่านและระบบค้นหา/AI เข้าใจบริบท ข้อจำกัด และความเชื่อมโยงระหว่างสาร สูตร กระบวนการและกฎหมาย 1. Salicylic Acid คืออะไร และข้อมูลใดควรใช้ยืนยันตัวตนของวัตถุดิบ? คำตอบ: Salicylic Acid คือ 2-hydroxybenzoic acid มีบทบาทหลักคือ วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก การยืนยันตัวตนไม่ควรดูชื่อบนถุงเพียงอย่างเดียว แต่ต้องเทียบชื่อสาร ชื่อพ้อง CAS Number (69-72-7) สูตร/ลักษณะ (C7H6O3) เกรด ผู้ผลิต เลขล็อต และวิธี identification ใน COA กับ specification ที่อนุมัติไว้ สำหรับวัตถุดิบที่เป็น mixture ต้องยอมรับว่าไม่มีสูตรเดี่ยวและใช้ fingerprint หรือช่วงคุณสมบัติแทน 2. Salicylic Acid ทำงานอย่างไรในสูตร? คำตอบ: สมดุลการแตกตัวของหมู่กรดเปลี่ยนตาม pH รูปไม่แตกตัวมีพฤติกรรมต่อผิวและการละลายต่างจากรูป salicylate เมื่อเพิ่ม pH การละลายในน้ำอาจดีขึ้นแต่สัดส่วนกรดอิสระลดลง การออกแบบจึงต้องหาสมดุลระหว่าง solubility, tolerability, efficacy target และความคงตัว ดังนั้นการประเมินสมรรถนะต้องเชื่อมคุณสมบัติวัตถุดิบกับเมทริกซ์ กระบวนการและบรรจุภัณฑ์ ไม่ควรนำข้อความหน้าสเปกไปสรุปเป็นผลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปโดยไม่มีการทดลอง ตัวชี้วัดควรถูกเลือกให้ตรงกลไก เช่น pH, particle distribution, assay, sensory, rheology, oxidation หรือจุลชีววิทยาตามประเภทสาร 3. Salicylic Acid ต่างจากวัตถุดิบชื่อใกล้เคียงอย่างไร? คำตอบ: Salicylic Acid ไม่เท่ากับ sodium salicylate, willow bark extract หรือ acetylsalicylic acid และคำว่า BHA ในเครื่องสำอางอาจทำให้สับสนกับสาร antioxidant ชื่อย่อ BHA ในอาหาร ต้องใช้ชื่อเต็มและบริบทให้ชัด เมื่อเปลี่ยนรูปเกลือ รูป hydrate ความเข้มข้น ตัวพา แหล่งธรรมชาติ หรือผู้ผลิต ให้ทำ change control และ bridging study ทุกครั้ง เพราะน้ำหนักโมเลกุล น้ำที่มากับวัตถุดิบ การละลาย สิ่งเจือปนและสมรรถนะอาจต่าง แม้ชื่อทางการตลาดดูคล้ายกัน 4. ลักษณะ การละลาย และพฤติกรรมกายภาพของ Salicylic Acid มีความสำคัญอย่างไร? คำตอบ: วัตถุดิบมีลักษณะทั่วไปเป็น ผงหรือผลึกสีขาวถึงเกือบขาว และ ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH ข้อมูลนี้กำหนดว่าจะใช้ dry premix, stock solution, oil premix หรือ pre-dispersion ตลอดจนลำดับเติม อุณหภูมิ และการออกแบบใบกวน ต้องยืนยันกับสินค้าล็อตจริง เพราะขนาดอนุภาค รูปผลึก ความชื้นและ carrier เปลี่ยนพฤติกรรมระหว่าง scale-up ได้ 5. ควรเลือก Food Grade, Cosmetic Grade, Pharmaceutical Grade หรือ Technical Grade อย่างไร? คำตอบ: เลือกจาก intended use และข้อกำหนดตลาดปลายทางก่อน แล้วตรวจ monograph ที่อ้าง วิธีทดสอบ impurity limits ระบบย้อนกลับ และเอกสารรับรอง เกรดไม่ใช่คำบอกความบริสุทธิ์แบบเรียงลำดับง่าย ๆ แต่เป็นชุดข้อกำหนดให้เหมาะกับการใช้ ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ ห้ามใช้ Technical Grade ในอาหาร เครื่องสำอาง หรือยาเพียงเพราะ assay ใกล้กัน 6. Salicylic Acid ควรใช้กี่เปอร์เซ็นต์? คำตอบ: ไม่มีเปอร์เซ็นต์เดียวที่ใช้ได้กับทุกผลิตภัณฑ์ ต้องเริ่มจากกฎหมายของหมวดจริง หน้าที่ในสูตร ข้อมูลผู้ผลิต และผล dose-response ในเมทริกซ์เป้าหมาย หากวัตถุดิบมี assay 99.5% และสูตรต้องการ active 1.00 กิโลกรัม ปริมาณวัตถุดิบทางทฤษฎีคือ 1.00 ÷ 0.995 = 1.005 กิโลกรัม ก่อนใช้ต้องพิจารณาความแม่นยำของเครื่องชั่งและข้อกำหนดตามตลาด ตัวอย่างนี้ไม่กำหนดอัตราใช้ ค่า ADI, occupational limit, maximum permitted level และค่าที่ให้ผลเทคนิคเป็นคนละแนวคิด ห้ามนำมาแทนกัน การตั้งเป้าควรต่ำพอที่จะทำงานได้และมี safety/operating margin ที่พิสูจน์ได้ 7. ควรเตรียมและเติม Salicylic Acid อย่างไรให้สม่ำเสมอ? คำตอบ: ทำ solubility screen ในระบบน้ำ ไกลคอล แอลกอฮอล์ หรือ blend ที่อนุญาต เตรียม concentrate ที่อุณหภูมิเหมาะ เติมก่อนพอลิเมอร์ที่ไวต่อเกลือตามผลทดลอง และตรวจผลึกทันที หลังพัก และหลังรอบอุณหภูมิ หลังเติมควรกำหนดเวลาผสมขั้นต่ำจาก homogeneity study ไม่ใช่จากความเคยชิน เก็บตัวอย่างหลายตำแหน่งและเวลาตามความเสี่ยง พร้อมบันทึกภาชนะ เครื่องชั่ง dilution factor อุณหภูมิ และยอดสูญเสียระหว่างถ่ายเทใน batch record 8. ปัจจัยกระบวนการใดมีผลต่อ Salicylic Acid มากที่สุด? คำตอบ: ควบคุมลำดับเติม pH และการสูญเสียตัวทำละลาย วัด pH หลังสูตรเย็นและพักสมดุล เพราะค่าร้อนอาจต่างจากค่าปล่อยสินค้า ห้ามแก้การตกผลึกด้วยการเพิ่มตัวทำละลายโดยไม่ประเมินความปลอดภัยและบรรจุภัณฑ์ Critical process variables สำหรับกลุ่มนี้ประกอบด้วย ชนิดและสัดส่วนตัวทำละลาย, ค่า pH และระบบบัฟเฟอร์, อุณหภูมิขณะเติม, ลำดับเติมกับพอลิเมอร์และสารกันเสีย, แรงเฉือนและอัตราเย็น, การสูญเสียตัวทำละลายระหว่างผลิต ควรกำหนด target, alert limit และ action limit แยกกัน พร้อมระบุวิธีจัดการเมื่อค่าออกนอกช่วงโดยไม่ปรับสูตรแบบลองผิดลองถูกในถังผลิต 9. COA และ Specification ของ Salicylic Acid ควรตรวจอะไร? คำตอบ: ตรวจเอกลักษณ์, assay, จุดหลอมเหลวหรือช่วงที่ monograph กำหนด, ความชื้น, สี และสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้องกับเส้นทางผลิต ผลิตภัณฑ์สำเร็จควรตรวจ pH, assay, ความใส/ผลึกและความสม่ำเสมอ นอกจากค่าผ่าน/ไม่ผ่าน ควรเก็บผลเชิงตัวเลขเพื่อทำ trend วิเคราะห์ความแปรปรวนระหว่างล็อต ตรวจหน่วย ฐานรายงาน วิธีทดสอบ และจำนวนเลขนัยสำคัญ หาก COA ระบุเพียง complies โดยไม่มีค่าจริงสำหรับตัวแปรวิกฤต ควรตกลงรูปแบบข้อมูลกับผู้ขายก่อนอนุมัติ 10. จะออกแบบ Stability หรือ Shelf-life Study สำหรับ Salicylic Acid อย่างไร? คำตอบ: ความเสี่ยงหลักคือผลึกเมื่ออุณหภูมิลดลงหรือเมื่อ solvent ระเหย รวมถึง pH drift และความหนืดเปลี่ยนจากอิเล็กโทรไลต์ ควรทดสอบหลายอุณหภูมิ freeze–thaw และบรรจุภัณฑ์จริง ใช้สูตรควบคุม สูตรเป้าหมาย และระดับขอบเขต เก็บในบรรจุภัณฑ์จริงภายใต้สภาวะปกติและสภาวะเร่งที่มีเหตุผล กำหนดตัวชี้วัดก่อนเริ่มและแยก screen เร่งออกจากหลักฐานอายุจริง เมื่อผลผิดปกติต้องสอบกลับล็อตวัตถุดิบ พารามิเตอร์กระบวนการและสภาพขนส่ง 11. ควรจัดเก็บและแบ่งใช้ Salicylic Acid อย่างไร? คำตอบ: เก็บปิดสนิท แห้ง พ้นความร้อนและแหล่งปนเปื้อน ตรวจ liner หลังเปิดใช้ และป้องกันฝุ่นกระจายขณะชั่ง การแบ่งบรรจุต้องใช้ภาชนะที่เข้ากันได้ สะอาด ติดฉลากชื่อ เกรด ล็อต วันที่เปิด และสถานะอย่างครบถ้วน ไม่คืนวัตถุดิบเหลือใช้กลับภาชนะต้นทางหากไม่มีวิธีควบคุมที่อนุมัติ และตรวจสภาพ liner/ฝาปิดทุกครั้งก่อนนำกลับคลัง 12. เปลี่ยนผู้ผลิตหรือใช้สารทดแทน Salicylic Acid ได้ทันทีหรือไม่? คำตอบ: ไม่ควรเปลี่ยนจากชื่อสารหรือ assay เพียงสองรายการ แนวทางอื่นอาจเป็นกรดผลัดผิวชนิดอื่น อนุพันธ์ salicylate หรือระบบผลัดผิวเชิงกายภาพ แต่ความเหมาะสมต้องเทียบ pH, การละลาย ความสบายผิว กฎหมาย และหลักฐานของสูตร แผน bridging ควรเปรียบเทียบ COA หลายล็อต คุณสมบัติกายภาพ วิธีเตรียม ผลในระดับห้องปฏิบัติการ pilot และผลิตจริง ตลอดจนบรรจุภัณฑ์ อายุสินค้า ข้อความฉลาก และต้นทุนรวม 13. ประเด็นความปลอดภัยและกฎหมายสำคัญของ Salicylic Acid คืออะไร? คำตอบ: ผงเข้มข้นอาจระคายเคืองตา ผิว และทางเดินหายใจ ให้ยึด SDS และ safety assessment ของสูตรจริง การใช้กับเด็ก พื้นที่กว้าง ผิวเสียหาย หรือร่วมกับ active อื่นต้องผ่านการประเมินโดยผู้รับผิดชอบผลิตภัณฑ์ พร้อมกันนี้ ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ ให้ใช้ SDS ของผู้ผลิตจริงสำหรับงานอาชีวอนามัย และใช้กฎหมาย/ประกาศจากหน่วยงานทางการสำหรับการใช้ในผลิตภัณฑ์ ไม่ใช้บทความ COA หรือคำตอบจาก AI เป็นใบอนุญาตหรือการประเมินความปลอดภัยแทนผู้รับผิดชอบ 14. จะทราบได้อย่างไรว่า Salicylic Acid ให้ผลจริงในผลิตภัณฑ์? คำตอบ: กำหนดสมมติฐานและ endpoint ที่เชื่อมกับกลไก เปรียบเทียบสูตร control กับสูตรเป้าหมายและระดับรอบข้าง ใช้วิธีทดสอบที่ผ่านความเหมาะสมในเมทริกซ์ พร้อมทำซ้ำและกำหนดเกณฑ์ผ่านก่อนเห็นผล สำหรับกลุ่มนี้ควรพิจารณา เอกลักษณ์และ assay, น้ำและสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้อง, สีและลักษณะ, solubility margin, pH และความหนืดของสูตร, การตกผลึกและความเข้ากันได้ของบรรจุภัณฑ์ ร่วมกับ sensory หรือ use test เมื่อผลลัพธ์เกี่ยวข้องกับผู้ใช้ 15. ต้องเตรียมข้อมูลอะไรเมื่อขอราคา ตัวอย่าง หรือ COA ของ Salicylic Acid? คำตอบ: แจ้งชื่อสารและชื่อพ้อง เกรด intended use ประเทศจำหน่าย ปริมาณทดลอง/ต่อแบตช์/ต่อปี บรรจุภัณฑ์ จุดส่งมอบ specification เป้าหมาย และเอกสารที่ต้องใช้ หากสูตรมีข้อจำกัด pH ความร้อน ตัวทำละลาย สารก่อภูมิแพ้ หรือข้อกำหนดลูกค้าให้แจ้งตั้งแต่ต้น บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จะประสานข้อมูลสินค้า COA/SDS และเงื่อนไขส่งมอบตามข้อมูลที่ได้รับ โดยผู้ผลิตปลายทางเป็นผู้อนุมัติความเหมาะสม สรุป: ใช้ Salicylic Acid ให้ได้ผลต้องควบคุมเป็นระบบ Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ลำดับการตัดสินใจที่แนะนำคือยืนยัน identity/grade → กำหนดหน้าที่และตัวชี้วัด → ทดลองการเตรียม/ความเข้ากันได้ → ทำ dose-response และ pilot → กำหนด specification/process window → ยืนยัน stability/packaging/regulatory → อนุมัติ supplier และติดตาม trend วิธีนี้สร้างความรู้ที่ใช้ซ้ำได้และลดการแก้ปัญหาหน้างาน บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด พร้อมประสานข้อมูลสินค้า เอกสาร COA/SDS ตัวอย่าง และเงื่อนไขส่งมอบตามรายละเอียดการใช้งาน กรุณาแจ้งชื่อสาร เกรด ปริมาณ ผลิตภัณฑ์เป้าหมายและตลาดจำหน่าย เพื่อให้ทีมงานคัดกรองข้อมูลได้ตรงประเด็น แหล่งอ้างอิงและลิงก์ข้อมูล ลิงก์ต่อไปนี้แสดงไว้โดยตรงเพื่อให้ตรวจสอบข้อมูลต้นทาง ผู้ใช้ควรเปิดหน้าแหล่งข้อมูลและตรวจฉบับ/สถานะปัจจุบันก่อนตัดสินใจทุกครั้ง หน้าสินค้า Salicylic Acid – บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35460-salicylic-acid.html PubChem – Salicylic Acid https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Salicylic-Acid European Commission – CosIng Database https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/ European Commission – SCCS Notes of Guidance https://health.ec.europa.eu/publications/sccs-notes-guidance-testing-cosmetic-ingredients-and-their-safety-evaluation-12th-revision_en FDA – OTC Acne Drug Products https://www.ecfr.gov/current/title-21/chapter-I/subchapter-D/part-333 สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา – เครื่องสำอาง https://cosmetic.fda.moph.go.th/ เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้เป็นข้อมูลทั่วไปเพื่อการศึกษา การพัฒนาผลิตภัณฑ์ และการพิจารณาเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย หรือการรับรองว่าสามารถใช้สารในผลิตภัณฑ์ใดได้โดยอัตโนมัติ ผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, กฎหมาย มาตรฐาน วิธีทดสอบ และข้อกำหนดตลาดปลายทางจากแหล่งทางการล่าสุด พร้อมประเมินสูตร กระบวนการ บรรจุภัณฑ์ การรับสัมผัสและความปลอดภัยของตนเอง ผลจริงขึ้นกับเกรด ล็อต สูตร เครื่องจักร การเก็บและวิธีใช้ บริษัทไม่รับผิดชอบต่อการนำข้อมูลไปใช้โดยปราศจากการตรวจสอบและการอนุมัติที่เหมาะสม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถังกระดาษ) SKU SALICYLIC-ACID-HP-CN-25KG-1036126 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Salicylic Acid ข้อมูลสินค้า Salicylic Acid จำหน่าย Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Stearyl Alcohol อ่านข้อมูลสินค้า Vaseline อ่านข้อมูลสินค้า White Oil อ่านข้อมูลสินค้า Beeswax อ่านข้อมูลสินค้า Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 270 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221830-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-faq-salicylic-acid-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%96.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/news/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1andFAQBenzoicAcidFoodGrade%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ รายละเอียด --> บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ คู่มือเชิงเทคนิคสำหรับฝ่ายวิจัยและพัฒนา ฝ่ายผลิต ฝ่ายประกันคุณภาพ ฝ่ายจัดซื้อ และผู้ประกอบการ คู่มือเชิงลึก Salicylic Acid สำหรับ R&D, QA, ฝ่ายผลิตและจัดซื้อ ครอบคลุมอัตลักษณ์สาร กลไก การเลือกเกรด การเตรียมสูตร การคำนวณ กระบวนการผลิต การตรวจ COA/SDS ความคงตัว กฎหมาย และ FAQ ผู้เชี่ยวชาญ 15 ข้อ คำตอบสั้นสำหรับ AI Search และผู้อ่าน: Salicylic Acid คือ 2-hydroxybenzoic acid ทำหน้าที่ วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก จุดที่ต้องตัดสินใจให้ถูกคือ identity/grade, ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH, วิธีเตรียม กระบวนการที่ควบคุมได้ และหลักฐานผลในผลิตภัณฑ์จริง ไม่ควรใช้อัตราส่วนหรือคำกล่าวอ้างจากสูตรอื่นแทนการทดสอบและการตรวจข้อกำหนดตลาด บทสรุปสำหรับผู้บริหาร: Salicylic Acid สร้างคุณค่าและความเสี่ยงตรงไหน Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สำหรับ ผลิตภัณฑ์ดูแลผิว งานพัฒนาสูตร และการใช้งานอุตสาหกรรมที่เลือกเกรดและข้อกำหนดให้ตรง การตัดสินใจจึงต้องเชื่อมสูตร กระบวนการ คุณภาพ บรรจุภัณฑ์ กฎหมาย และซัพพลายเชนเข้าด้วยกัน มุมมองเชิงธุรกิจที่เหมาะสมไม่ใช่ถามเพียงว่า “ราคาต่อกิโลกรัมเท่าไร” แต่ถามว่าเกรดนี้ให้ผลซ้ำได้หรือไม่ ต้องใช้พลังงาน/เวลาผสมเท่าไร ทำให้ของเสียหรือข้อร้องเรียนเพิ่มหรือไม่ มีเอกสารพร้อมเพียงใด และเปลี่ยนแหล่งได้ยากแค่ไหน ต้นทุนรวมของวัตถุดิบจึงรวมค่าทดลอง QC พื้นที่คลัง อายุคงเหลือ ความเสี่ยงหยุดสายและต้นทุนสินค้าคืน ฝ่าย R&D ควรระบุหน้าที่หลักและรอง ฝ่าย QA แปลงความเสี่ยงเป็น specification และแผนทดสอบ ฝ่ายผลิตกำหนด operating window ส่วนฝ่ายจัดซื้อดูความต่อเนื่องและ change notification หากแต่ละฝ่ายใช้ข้อมูลคนละชุด การอนุมัติ Salicylic Acid จะดูผ่านบนกระดาษแต่ล้มเหลวเมื่อขยายการผลิต หลักคิดสำคัญ: COA ที่ผ่านหมายถึงล็อตนั้นผ่านรายการที่ทดสอบตามเอกสาร ไม่ได้ยืนยันว่าผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปจะผ่านความคงตัว ความปลอดภัย หรือกฎหมายทุกตลาด ผู้ผลิตต้องยืนยัน fit-for-purpose ด้วยสูตร กระบวนการและบรรจุภัณฑ์จริง Salicylic Acid คืออะไร? ข้อมูลอัตลักษณ์ที่ควรบันทึก Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป รายการ ข้อมูลและความหมายเชิงปฏิบัติ ชื่อบทความ Salicylic Acid / กรดซาลิไซลิก ชื่อทางเคมีหรือคำอธิบาย 2-hydroxybenzoic acid CAS Number 69-72-7 สูตรโมเลกุล C7H6O3 มวลโมเลกุล ประมาณ 138.12 กรัม/โมล รหัสหรือชื่อที่เกี่ยวข้อง INCI: Salicylic Acid; เป็นกรดเบตาไฮดรอกซีในบริบทเครื่องสำอาง ลักษณะทั่วไป ผงหรือผลึกสีขาวถึงเกือบขาว การละลาย/การกระจาย ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH หน้าที่ทางเทคนิค วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก การใช้งานที่ควรประเมิน ผลิตภัณฑ์ดูแลผิว งานพัฒนาสูตร และการใช้งานอุตสาหกรรมที่เลือกเกรดและข้อกำหนดให้ตรง เอกสารประจำล็อต Specification, COA, SDS และเอกสารกฎหมาย/แหล่งกำเนิดตาม intended use หลักการปล่อยใช้ เทียบผลล็อตจริงกับ specification ภายในและผล qualification ไม่ตัดสินจากชื่อการค้า ค่าข้างต้นเป็นข้อมูลวิชาการทั่วไปเพื่อช่วยอ่านเอกสาร ไม่ใช่ specification ของสินค้าทุกล็อต โดยเฉพาะ mixture, hydrate, solution, coated grade หรือวัตถุดิบที่มีตัวพา ต้องใช้ COA/SDS ของสินค้าจริงเป็นหลัก เมื่อชื่อบนใบเสนอราคา ชื่อใน COA และชื่อที่ขึ้นทะเบียนไม่เหมือนกัน ควรจัดทำ synonym mapping ที่อนุมัติโดย QA/Regulatory ความแตกต่างของชื่อ รูปเคมี เกรด และสิ่งที่ไม่ควรนำมาเทียบตรง ๆ Salicylic Acid ไม่เท่ากับ sodium salicylate, willow bark extract หรือ acetylsalicylic acid และคำว่า BHA ในเครื่องสำอางอาจทำให้สับสนกับสาร antioxidant ชื่อย่อ BHA ในอาหาร ต้องใช้ชื่อเต็มและบริบทให้ชัด ข้อผิดพลาดที่พบได้บ่อยคือเทียบสารจาก assay เพียงค่าเดียว ทั้งที่รูป hydrate/anhydrous, เกลือ/กรด, particle surface, active matter, ตัวพา หรือองค์ประกอบของ mixture ต่างกัน การเทียบที่ถูกต้องต้องเริ่มจากฐาน active หรือ functional equivalent แล้วจึงดูพฤติกรรมกายภาพ สิ่งเจือปน กระบวนการและกฎหมาย ยืนยันชื่อเต็ม ชื่อพ้อง CAS/INS/INCI และเกรดให้ตรงกับ intended use ระบุฐานรายงานทุกค่า เช่น as-is, dry basis, active matter, acid equivalent หรือ SO2 equivalent ตรวจรูปผง ของเหลว สารละลาย hydrate การเคลือบผิว และตัวพา เปรียบเทียบวิธีทดสอบ ไม่เทียบค่าที่ชื่อเหมือนกันแต่ method ต่าง ทำ change control เมื่อผู้ผลิต โรงงาน แหล่งวัตถุดิบ หรือสูตรการค้าของ supplier เปลี่ยน กลไกทางวิทยาศาสตร์: ทำไม Salicylic Acid จึงให้ผลในบางสูตรแต่ไม่เหมือนกันทุกผลิตภัณฑ์ สมดุลการแตกตัวของหมู่กรดเปลี่ยนตาม pH รูปไม่แตกตัวมีพฤติกรรมต่อผิวและการละลายต่างจากรูป salicylate เมื่อเพิ่ม pH การละลายในน้ำอาจดีขึ้นแต่สัดส่วนกรดอิสระลดลง การออกแบบจึงต้องหาสมดุลระหว่าง solubility, tolerability, efficacy target และความคงตัว กรดอินทรีย์มีสมดุลระหว่างรูปแตกตัวกับไม่แตกตัวตามค่า pH การเปลี่ยน pH เพียงเล็กน้อยอาจเปลี่ยนทั้งการละลาย การผ่านเข้าสู่ชั้นผิว ความรู้สึกยิบ และความคงตัวของระบบ จึงต้องวิเคราะห์ pH ร่วมกับความเข้มข้นของกรดอิสระ ไม่ตีความค่าใดค่าเดียว กลไกช่วยตั้งสมมติฐาน แต่ผลจริงยังถูกจำกัดด้วย kinetics และ mass transfer เช่น สารอาจละลายช้า กระจายไม่ถึงตำแหน่งเป้าหมาย ถูกจับกับส่วนประกอบอื่น สูญเสียด้วยความร้อน/อากาศ หรืออยู่ในรูปที่ไม่พร้อมทำงาน การทดลองจึงควรแยกคำถามว่า “มีสารอยู่เท่าไร” ออกจาก “สารอยู่ในรูปใด” และ “ผู้ใช้รับรู้หรือระบบตอบสนองอย่างไร” สิ่งที่ Salicylic Acid ไม่ได้ทำโดยอัตโนมัติ: วัตถุดิบออกฤทธิ์ในเครื่องสำอางไม่ควรถูกประเมินจากเปอร์เซ็นต์บนฉลากเพียงอย่างเดียว รูปที่ละลาย ค่า pH ตัวทำละลาย การตกผลึก บรรจุภัณฑ์ และวิธีใช้มีผลต่อปริมาณที่พร้อมทำงานและความสบายผิว Active Delivery Engineering: ทำให้สารอยู่ในรูปที่ละลาย คงตัว และสัมผัสผิวอย่างเหมาะสม แนวทางต่อไปนี้ประยุกต์จากหลัก system engineering เพื่อไม่ให้ Salicylic Acid กลายเป็นตัวแปรเดี่ยวที่ถูกคาดหวังให้แก้ทุกปัญหา แต่ละชั้นมีตัวชี้วัดและเจ้าของข้อมูลของตนเอง เมื่อชั้นหนึ่งอ่อน ชั้นอื่นต้องรับภาระมากขึ้นและความแปรปรวนของอายุสินค้าจะสูงขึ้น ชั้นที่หนึ่ง: ระบุประเภทผลิตภัณฑ์และกลุ่มผู้ใช้ แยกผลิตภัณฑ์ล้างออกกับทาทิ้งไว้ บริเวณใช้ ความถี่ และกลุ่มผิวเป้าหมาย เพราะเวลาสัมผัสและความเสี่ยงต่างกัน ข้อมูลที่ควรติดตาม: intended use, exposure time, rinse-off/leave-on และคำเตือน ชั้นที่สอง: ออกแบบระบบตัวทำละลาย ทดสอบน้ำ แอลกอฮอล์ ไกลคอล หรือระบบหลายตัวทำละลายตามความเหมาะสม โดยติดตามความใส การตกผลึก และการเปลี่ยนแปลงเมื่ออุณหภูมิลดลง ข้อมูลที่ควรติดตาม: solubility margin, solvent ratio, crystal seed และ freeze–thaw ชั้นที่สาม: ตั้งช่วง pH ที่ทำงานได้จริง สร้าง pH ladder ในเบสสูตรเดียวกัน วัดหลังผลิตและหลังพักสมดุล แล้วประเมินทั้งความคงตัว ความสบายผิว และผลต่อสารกันเสียกับพอลิเมอร์ ข้อมูลที่ควรติดตาม: pH drift, free-acid fraction, viscosity และ preservative robustness ชั้นที่สี่: ควบคุมการผลิตและการเย็นตัว ลำดับเติม อุณหภูมิ แรงเฉือน และอัตราเย็นมีผลต่อการละลายและการเกิดผลึก ต้องบันทึกจุดเติมและอุณหภูมิที่สารสัมผัสสูตรจริง ข้อมูลที่ควรติดตาม: addition temperature, mixing energy, cooling rate และ hold time ชั้นที่ห้า: พิสูจน์ความปลอดภัยและข้อความสื่อสาร ทดสอบความคงตัว บรรจุภัณฑ์ จุลชีววิทยา และความเข้ากันได้กับผิวตามการประเมินความเสี่ยง ข้อความโฆษณาต้องสอดคล้องกับหลักฐานของสูตรสำเร็จ ไม่ใช่อาศัยคุณสมบัติของวัตถุดิบล้วน ข้อมูลที่ควรติดตาม: safety assessment, claim support, consumer use test และ complaint monitoring การใช้งาน Salicylic Acid แยกตามอุตสาหกรรมและโจทย์ผลิตภัณฑ์ ตารางนี้เป็นกรอบตั้งคำถาม ไม่ใช่สูตรสำเร็จ อุตสาหกรรมเดียวกันอาจต้องใช้คนละเกรดและวิธีควบคุมตาม route of exposure, หมวดกฎหมาย, กระบวนการและกลุ่มผู้ใช้ ก่อนทดลองให้สร้าง Product Requirement Profile ที่ระบุผลลัพธ์ เกณฑ์ผ่านและข้อจำกัดอย่างชัดเจน ผลิตภัณฑ์/อุตสาหกรรม บทบาทที่ต้องการ แนวทางออกแบบ ตัวชี้วัดสำคัญ ผลิตภัณฑ์ล้างออก สัมผัสผิวช่วงสั้นและล้างออก ออกแบบการกระจายและเวลาสัมผัส ไม่อ้างผลเท่าผลิตภัณฑ์ทาทิ้ง pH, assay, foam compatibility และ rinse feel เซรั่มหรือเจลทาทิ้ง ส่งมอบ active ในระบบบางเบา ทำ solvent/pH ladder และตรวจผลึก crystal check, pH drift, tack และ package evaporation โทนเนอร์หรือของเหลวใส ต้องการความใสและการจ่ายสม่ำเสมอ กำหนด solubility margin เหนืออุณหภูมิต่ำสุด clarity, assay, color และ cap seal สูตรผสม active หลายชนิด ตอบโจทย์หลายด้านในผลิตภัณฑ์เดียว ประเมิน cumulative irritation และ interaction stability, tolerability, preservative efficacy และ claim support วิธีเตรียม Premix, Solution หรือ Dispersion ให้กระจายสม่ำเสมอ ทำ solubility screen ในระบบน้ำ ไกลคอล แอลกอฮอล์ หรือ blend ที่อนุญาต เตรียม concentrate ที่อุณหภูมิเหมาะ เติมก่อนพอลิเมอร์ที่ไวต่อเกลือตามผลทดลอง และตรวจผลึกทันที หลังพัก และหลังรอบอุณหภูมิ ควรทำ solubility screening ก่อนเลือกเบส เตรียม concentrate ในตัวทำละลายที่เหมาะ แล้วเติมช้า ๆ ในช่วงอุณหภูมิที่กำหนด ตรวจ pH หลังพักสมดุลและส่องหาผลึกภายใต้แสงที่เหมาะ หากปรับ pH ให้คำนวณผลของเกลือที่เกิดขึ้นต่อความหนืดและการทำงานของระบบกันเสียด้วย ขั้นตอนที่ควรแปลงเป็น Master Manufacturing Instruction ตรวจสถานะวัตถุดิบ เลขล็อต เกรด และเอกสารก่อนเบิก ยืนยันเครื่องชั่งที่เหมาะกับน้ำหนักจริงและทำ independent check กำหนดภาชนะ ตัวพา ความเข้มข้น และลำดับเติมของ premix บันทึกอุณหภูมิเริ่มต้น ระหว่างเตรียม และก่อนถ่ายเท ตรวจเกณฑ์ “พร้อมใช้” เช่น ไม่มีผลึก/ก้อน ความใส ค่า pH หรือ grind ชั่งภาชนะก่อน–หลังถ่ายเทเพื่อทำ yield และ loss reconciliation เติมกลับถังหลักที่ตำแหน่งและอัตรากวนซึ่งผ่านการทดลอง กวนต่อครบเวลาที่พิสูจน์แล้ว ไม่หยุดเพียงเพราะมองเห็นว่าเข้ากัน เก็บตัวอย่างต้น–กลาง–ปลายหรือหลายระดับตาม homogeneity plan ปิดเอกสารและติดตามสาร/ตัวพาที่เหลือ ไม่คืนภาชนะต้นทางโดยไม่มี SOP เกณฑ์ Scale-up: กำหนดด้วย tip speed, power per volume, circulation time, heat-transfer rate หรือเวลาการกระจายที่สัมพันธ์กับกลไก ไม่ใช้เวลาและรอบต่อนาทีจากบีกเกอร์คัดลอกสู่ถังใหญ่โดยตรง การคำนวณ Salicylic Acid อย่างถูกต้อง: Active, Assay, Premix และหน่วย แยกเปอร์เซ็นต์วัตถุดิบการค้าออกจากเปอร์เซ็นต์สารออกฤทธิ์ หากวัตถุดิบมี assay ต่ำกว่าร้อยเปอร์เซ็นต์ ปริมาณวัตถุดิบเท่ากับ active target หารด้วย assay fraction การปรับ pH ไม่ได้เปลี่ยน active total แต่เปลี่ยนสัดส่วนรูปแตกตัว จึงต้องบันทึกทั้ง active และ pH สูตรคำนวณพื้นฐาน มวล active ที่ต้องการ = ความเข้มข้นเป้าหมาย × น้ำหนักแบตช์ มวลวัตถุดิบการค้า = มวล active ที่ต้องการ ÷ assay fraction มวล premix = มวล active ที่ต้องการ ÷ active fraction ของ premix ppm โดยมวล = มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม; 1% w/w = 10,000 ppm ตัวอย่างเฉพาะสาร: หากวัตถุดิบมี assay 99.5% และสูตรต้องการ active 1.00 กิโลกรัม ปริมาณวัตถุดิบทางทฤษฎีคือ 1.00 ÷ 0.995 = 1.005 กิโลกรัม ก่อนใช้ต้องพิจารณาความแม่นยำของเครื่องชั่งและข้อกำหนดตามตลาด ตัวอย่างนี้ไม่กำหนดอัตราใช้ เอกสารคำนวณต้องระบุหน่วย ฐานผลิตภัณฑ์ก่อนหรือหลังคืนรูป น้ำหนักสุทธิ/ปริมาตร ความหนาแน่นเมื่อแปลงหน่วย assay และ rounding policy สำหรับสารใช้ต่ำ ควรคำนวณ minimum weighable quantity และเลือก premix concentration ที่ลด relative error โดยยังคงการละลาย/ความคงตัว ข้อควรระวัง: ตัวเลขตัวอย่างมีไว้สาธิตหลักคณิตศาสตร์ ไม่ใช่ปริมาณที่อนุญาตหรือสูตรแนะนำ ผู้ผลิตต้องตรวจข้อกำหนดของหมวดผลิตภัณฑ์และทำการทดลองของตนเอง Carry-over, Mass Balance และการป้องกันการเติมซ้ำโดยไม่รู้ตัว วัตถุดิบ Salicylic Acid อาจมากับ premix, flavor, compound, base, recycled stream หรือวัตถุดิบจากผู้ผลิตรายอื่น หากคำนวณเฉพาะส่วนที่ชั่งหน้าเครื่องจะประเมิน total concentration ต่ำกว่าความจริง ฝ่ายจัดซื้อจึงควรขอ composition range หรือ declaration ที่จำเป็นโดยคำนึงถึงข้อมูลลับของ supplier สร้าง ingredient tree จากสูตรสำเร็จย้อนถึงวัตถุดิบทุกชั้น ระบุ concentration range, assay basis, lot และ uncertainty แล้วรวมเป็น worst-case กับ typical-case หากสารสูญเสียระหว่างผลิต ห้ามเผื่อด้วยตัวเลขทั่วไป ต้องพิสูจน์ recovery จาก sampling ที่เป็นตัวแทนและ method validation รวมสารจากทุกวัตถุดิบและ rework ที่อนุญาต ใช้ค่าจริงจาก COA เมื่อมี และใช้ช่วงสเปกสำหรับ worst-case ปรับน้ำหนักก่อน/หลังความร้อนหรือการระเหยให้ฐานตรงกัน ตรวจยอดรับเข้า–ใช้–เหลือ–สูญเสียของ premix และภาชนะ ทบทวน carry-over ทุกครั้งที่ supplier เปลี่ยนสูตรหรือ concentration Process Control และการขยายจากห้องปฏิบัติการสู่การผลิตจริง ควบคุมลำดับเติม pH และการสูญเสียตัวทำละลาย วัด pH หลังสูตรเย็นและพักสมดุล เพราะค่าร้อนอาจต่างจากค่าปล่อยสินค้า ห้ามแก้การตกผลึกด้วยการเพิ่มตัวทำละลายโดยไม่ประเมินความปลอดภัยและบรรจุภัณฑ์ การ scale-up ควรทำ risk assessment แยกแต่ละช่วง ไม่ควรกำหนดเพียง “กวนจนเข้ากัน” เพราะคำนี้ตรวจสอบย้อนหลังไม่ได้ ให้ระบุเครื่องจักร ขนาด batch ตำแหน่งใบกวน ระดับของเหลว อุณหภูมิ จุดเติม เวลา และเกณฑ์ตรวจระหว่างผลิต ขั้นตอน สิ่งที่ต้องบันทึก Failure mode ที่ต้องเฝ้าระวัง เจ้าของกระบวนการ รับเข้าและกักกัน ตรวจชื่อ เกรด ผู้ผลิต ล็อต ซีล สภาพภาชนะ และเอกสาร ความเสียหาย/ความชื้น/อุณหภูมิผิดเงื่อนไข QA/Warehouse สุ่มตัวอย่าง ใช้แผนและเครื่องมือที่ป้องกันปนเปื้อนหรือ segregation ตัวอย่างไม่เป็นตัวแทนและภาชนะเปิดนาน QC/QA ชั่ง ตรวจ calibration, minimum weight และ independent verification decimal/unit error หรือสลับวัตถุดิบ Production/QA เตรียม premix/dispersion ยืนยัน concentration, carrier, อุณหภูมิและเวลาพัก ละลายไม่หมด เกิดก้อน หรือสูญเสีย Production/R&D เติมถังหลัก ล็อกลำดับ จุดเติม tip speed และเวลาผสม ความเข้มข้นเฉพาะจุด อากาศเข้า หรือปฏิกิริยาก่อนเวลา Production ผ่านความร้อน/เย็น บันทึก time-temperature history และ hold เสื่อม ระเหย ตกผลึก หรือ rheology drift Production/Engineering ตรวจระหว่างผลิต เก็บตัวอย่างตามแผนและเทียบ alert/action limit ปรับแก้หลายรอบโดยไม่มีบันทึก QC/Production บรรจุ ควบคุม fill temperature, headspace, seal และ line clearance รั่ว ดูดซับ ความชื้นเข้า หรือปนเปื้อน Production/QA ปล่อยล็อต ทบทวนผล เอกสาร deviation และ traceability ปล่อยจาก COA ผู้ขายอย่างเดียว QA ติดตามตลาด เชื่อม complaint กับล็อตวัตถุดิบ/ผลิต/ขนส่ง ข้อมูลแยกส่วนและหาสาเหตุไม่ได้ QA/Customer Service Critical Process Variables สำหรับสารกลุ่มนี้ ชนิดและสัดส่วนตัวทำละลาย ค่า pH และระบบบัฟเฟอร์ อุณหภูมิขณะเติม ลำดับเติมกับพอลิเมอร์และสารกันเสีย แรงเฉือนและอัตราเย็น การสูญเสียตัวทำละลายระหว่างผลิต การออกแบบ Specification และ COA: จากเอกสารผู้ขายสู่เกณฑ์ภายใน ตรวจเอกลักษณ์, assay, จุดหลอมเหลวหรือช่วงที่ monograph กำหนด, ความชื้น, สี และสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้องกับเส้นทางผลิต ผลิตภัณฑ์สำเร็จควรตรวจ pH, assay, ความใส/ผลึกและความสม่ำเสมอ Specification ภายในควรประกอบด้วย identity, safety/regulatory attributes, functional attributes และ logistical attributes ไม่จำเป็นต้องลอกทุกหัวข้อจากผู้ขาย แต่ทุกเกณฑ์ต้องมีเหตุผล วิธีทดสอบ ความถี่ และการจัดการ OOS/OOT การตั้งช่วงแคบเกิน capability ทำให้ reject โดยไม่เพิ่มคุณค่า ส่วนช่วงกว้างเกินทำให้ process variation ถูกส่งต่อไปผลิตภัณฑ์ COA review ต้องตรวจชื่อ/ที่อยู่ผู้ผลิต ล็อต วันที่หรือข้อมูลอายุ รายการทดสอบ ผลจริง หน่วย specification method/signature และการแก้ไขเอกสาร หากเอกสารหลายภาษาให้ใช้ master data เดียวกันเพื่อลดความผิดพลาดในการถอดชื่อหรือทศนิยม การทดสอบ/การประเมิน เหตุผล การตีความและการตอบสนอง เอกลักษณ์และ assay ยืนยันว่ารับสารและเกรดถูกต้องก่อนปล่อยใช้ กักกันเมื่อ identity ไม่ตรงและสอบกลับ supplier/label น้ำและสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้อง ควบคุมความแปรปรวนที่มีผลต่อการคำนวณและกระบวนการ normalize ผลตาม assay, water หรือ active basis ก่อนตัดสิน สีและลักษณะ ตรวจคุณสมบัติที่เชื่อมกับการละลาย การกระจาย หรือความคงตัว เทียบ trend กับล็อตอ้างอิงและทำ investigation เมื่อ drift solubility margin ใช้เป็น in-process control และเปรียบเทียบระหว่างล็อต กำหนด alert/action limit จาก capability ของกระบวนการ pH และความหนืดของสูตร ยืนยันผลในผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปด้วยวิธีที่เหมาะกับเมทริกซ์ ทำ method verification, spike recovery และ replicate ตามความเสี่ยง การตกผลึกและความเข้ากันได้ของบรรจุภัณฑ์ ใช้ประกอบ stability/shelf-life และการสอบสวนข้อร้องเรียน เชื่อมผลกับเวลา อุณหภูมิ บรรจุภัณฑ์ และ sensory Sampling, Method Verification และการปล่อยใช้วัตถุดิบ ผลวิเคราะห์ดีเพียงใดก็ไม่มีความหมายหากตัวอย่างไม่เป็นตัวแทน ผงอาจแยกชั้น ของเหลวหนืดอาจไม่เป็นเนื้อเดียว mixture ระเหยอาจสูญเสียองค์ประกอบขณะเปิด และวัตถุดิบไวความชื้นอาจเปลี่ยนตั้งแต่ตักตัวอย่าง แผนสุ่มต้องระบุจำนวนภาชนะ ตำแหน่ง เครื่องมือ เวลาสัมผัสอากาศ และภาชนะตัวอย่าง ก่อนใช้วิธี compendial หรือวิธี supplier ในห้องปฏิบัติการของโรงงาน ควรทำ method verification ให้ครอบคลุม specificity, precision, range และ sample preparation ตามความเสี่ยง สำหรับผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปซึ่งมีเมทริกซ์ซับซ้อนควรทำ recovery/spike และตรวจ interference ไม่ใช้วิธีวัตถุดิบโดยตรง กระบวนการปล่อยใช้ควรแยก quarantine, sampled, testing, approved และ rejected อย่างชัดเจน เชื่อมสถานะในคลังกับระบบ ERP/LIMS และป้องกันการเบิกล็อตที่ยังไม่อนุมัติ เมื่อมี OOT แม้ยังอยู่ในสเปก ควรทบทวนแนวโน้ม supplier ก่อนปัญหาขยายไปถึงลูกค้า การตรวจผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป: ต้องวัดมากกว่าแค่ปริมาณสาร ประเมิน pH ความหนืด สี กลิ่น ความใส ผลึก และ assay ในเวลาศูนย์และทุกจุดเก็บ ใช้กล้องหรือ polarized light เมื่อต้องเฝ้าระวังผลึกขนาดเล็ก และทดสอบบรรจุภัณฑ์จริงเพราะการระเหยของตัวทำละลายอาจดันระบบให้เกินขีดการละลาย แบ่ง Critical Quality Attributes เป็นกายภาพ เคมี จุลชีววิทยา ประสาทสัมผัส และบรรจุภัณฑ์ เลือกเฉพาะรายการที่เชื่อมกับ failure mode ของผลิตภัณฑ์ เช่น ความใสไม่จำเป็นสำหรับสูตรทึบแต่การตกตะกอนอาจสำคัญ วิธีทดสอบควรระบุอุณหภูมิ conditioning และเวลาหลังผลิตเพื่อให้ผลเทียบกันได้ กายภาพ: สี ลักษณะ ความใส ความหนืด ขนาดอนุภาค/หยด การตกผลึกหรือแยกชั้น เคมี: identity/assay หรือ marker, pH, ความชื้น, oxidation/reaction products ตามความเสี่ยง จุลชีววิทยา: specification, preservative efficacy หรือ challenge test ตามประเภทผลิตภัณฑ์ ประสาทสัมผัส/การใช้งาน: กลิ่น รส สัมผัส ฟอง การเกลี่ย การจ่าย และผลหลังใช้ บรรจุภัณฑ์: seal, torque, leakage, migration/sorption, การจ่าย และความทนการขนส่ง Stability และ Shelf-life Study: พิสูจน์ผลในสูตรและบรรจุภัณฑ์จริง ความเสี่ยงหลักคือผลึกเมื่ออุณหภูมิลดลงหรือเมื่อ solvent ระเหย รวมถึง pH drift และความหนืดเปลี่ยนจากอิเล็กโทรไลต์ ควรทดสอบหลายอุณหภูมิ freeze–thaw และบรรจุภัณฑ์จริง แผนที่ดีเริ่มจาก failure-mode hypothesis ไม่ใช่ใส่ตัวอย่างไว้หลายอุณหภูมิแล้วรอดู กำหนด control, test article, จำนวนซ้ำ จุดเวลา วิธีวิเคราะห์ acceptance criteria และ statistical approach ก่อนเริ่ม สภาวะเร่งช่วยคัดกรองและเปรียบเทียบสูตร แต่การ extrapolate ต้องมีแบบจำลองและข้อมูลรองรับ ช่วง/สภาวะ สิ่งที่ตรวจ วัตถุประสงค์ เวลาศูนย์ identity/assay หรือ marker, pH/viscosity/สี/กลิ่น และภาพมาตรฐาน ยืนยัน baseline หลังระบบสมดุล สภาวะปกติ ตัวชี้วัดวิกฤตทั้งหมดในบรรจุภัณฑ์จำหน่าย ใช้สนับสนุนอายุสินค้าและ specification สภาวะเร่ง ความร้อน แสง ความชื้น หรือรอบอุณหภูมิตามกลไก คัดกรอง failure mode; ไม่แปลงเป็นอายุจริงโดยอัตโนมัติ การขนส่ง สั่นสะเทือน กลับด้าน thermal excursion และ seal ประเมิน distribution risk หลังเปิดใช้ การปนเปื้อน การระเหย การจ่าย และความเปลี่ยนแปลง ยืนยัน in-use period/วิธีใช้ ตัวอย่างตลาด retained sample เทียบ complaint sample แยกปัญหาสูตร กระบวนการ แพ็กเกจ และการเก็บ เมื่อมีการเปลี่ยน supplier, grade, packaging, batch size, จุดเติม หรือ thermal profile ให้ใช้ risk-based change assessment ตัดสินว่าต้องทำ stability ซ้ำระดับใด เก็บ retain sample ที่สภาวะควบคุมและมี chain of custody เพื่อรองรับการสอบสวน บรรจุภัณฑ์ การจัดเก็บ และการขนส่ง เก็บปิดสนิท แห้ง พ้นความร้อนและแหล่งปนเปื้อน ตรวจ liner หลังเปิดใช้ และป้องกันฝุ่นกระจายขณะชั่ง บรรจุภัณฑ์ควรลดการระเหย ป้องกันแสงตามความไว และจ่ายปริมาณได้สม่ำเสมอ ตรวจ gasket, pump, dip tube และสีพิมพ์กับสูตรที่มีกรดหรือตัวทำละลาย เพราะวัสดุบางชนิดอาจบวม เปราะ หรือปล่อยสี Package qualification ควรตรวจ material identity, closure/liner, seal window, torque, drop/compression, vibration, thermal excursion และ interaction กับสูตร หากผลิตภัณฑ์ไวต่อออกซิเจน/ไอน้ำ ให้ใช้ OTR/WVTR และ headspace data ประกอบ ไม่สรุปจากความหนาฟิล์มเพียงค่าเดียว การบริหารคลัง: ใช้ FEFO แยกลอตและสถานะ บันทึกวันที่เปิด ป้องกัน cross-contamination และกำหนด retest/re-evaluation ตามข้อมูลผู้ผลิต ไม่ต่ออายุวัตถุดิบจากการมองลักษณะภายนอกเพียงอย่างเดียว ความปลอดภัยในการชั่ง ผสม หกรั่วไหล และกำจัด ผงเข้มข้นอาจระคายเคืองตา ผิว และทางเดินหายใจ ให้ยึด SDS และ safety assessment ของสูตรจริง การใช้กับเด็ก พื้นที่กว้าง ผิวเสียหาย หรือร่วมกับ active อื่นต้องผ่านการประเมินโดยผู้รับผิดชอบผลิตภัณฑ์ การควบคุมควรเรียงจาก elimination/substitution, engineering control, administrative control และ PPE ไม่เริ่มที่หน้ากากหรือถุงมือเพียงอย่างเดียว SDS ต้องตรงผู้ผลิตและเกรดจริง พร้อมประเมินความเสี่ยงของปริมาณ อุณหภูมิ ฝุ่น/ไอ และอุปกรณ์ของโรงงาน อ่าน classification, exposure route, incompatible materials และ fire/reactivity data ออกแบบ local exhaust/closed transfer และตรวจประสิทธิภาพตามแผน กำหนด PPE จาก risk assessment พร้อมวิธีสวม ถอด ทำความสะอาดและเปลี่ยน เตรียม spill kit, eyewash/shower, alarm และการสื่อสารฉุกเฉิน ฝึกซ้อมเหตุการณ์และบันทึก near miss เพื่อปรับปรุงมาตรการ กำจัดของเสียและภาชนะตามกฎหมาย ไม่เทลงท่อจากคำว่า food/cosmetic grade คำเตือน: เนื้อหานี้ไม่แทน SDS การประเมินอาชีวอนามัย หรือคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ความปลอดภัย สภาวะในโรงงานแต่ละแห่งต่างกันและต้องประเมิน ณ จุดใช้งานจริง กฎหมาย ฉลาก และการประเมินการใช้โดยไม่ผูกบทความกับปี ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ กระบวนการ regulatory review ควรบันทึกประเทศจำหน่าย ประเภท/หมวดผลิตภัณฑ์ หน้าที่สาร ชื่อที่กฎหมายยอมรับ ปริมาณสูงสุด ฐานการคำนวณ carry-over เงื่อนไข GMP ข้อห้าม กลุ่มผู้ใช้ และข้อความฉลาก พร้อม URL แหล่งทางการและวันที่ตรวจสอบภายในระบบ เอกสารต้องได้รับการทบทวนเมื่อสูตรหรือกฎหมายเปลี่ยน ADI เป็นค่าการรับสัมผัสตลอดชีวิตที่หน่วยงานประเมินความเสี่ยงกำหนดในบางบริบท ไม่ใช่ปริมาณสูงสุดในสูตร ส่วน maximum use level เป็นข้อกำหนดตามหมวดอาหารและอาจคิดคนละฐาน Occupational exposure limit ก็ใช้กับผู้ปฏิบัติงาน ไม่ใช่ผู้บริโภค การสื่อสารต้องแยกสามแนวคิดนี้ แนวทาง Evergreen: บทความจงใจไม่ระบุปีในเนื้อหาเพื่อใช้ระยะยาว แต่ผู้ใช้ต้องเปิดลิงก์หน่วยงานและตรวจฉบับที่มีผลใช้บังคับ ณ วันที่ตัดสินใจจริงเสมอ Digital Traceability, Sensor และ AI สำหรับ Salicylic Acid การทำ formulation knowledge graph ช่วยเชื่อม pH ตัวทำละลาย พอลิเมอร์ และผลเสถียรภาพเพื่อหลีกเลี่ยงสูตรที่เคยล้มเหลว ส่วน computer vision สามารถช่วยติดตามสี การแยกชั้น หรือผลึกได้ แต่ต้องสอบเทียบกับวิธีมาตรฐานและการตรวจโดยผู้เชี่ยวชาญ โครงสร้างข้อมูลขั้นต่ำควรเชื่อม supplier lot → incoming COA → internal test → warehouse location → weighing transaction → premix lot → finished batch → packaging lot → shipment → complaint การใช้รหัส master data เดียวลดปัญหาชื่อพ้องและช่วยสอบกลับภายในเวลาที่กำหนด AI สามารถช่วยดึงค่าจาก COA ตรวจหน่วยผิดปกติ หา trend คาดการณ์ demand และเสนอความสัมพันธ์ระหว่างล็อตกับของเสีย แต่ต้องมี validation set, audit trail, version control, access control และ human approval โดยเฉพาะ identity, OOS, legal limit และ batch release ตัวอย่างข้อมูลที่ควรขึ้น Dashboard assay/active matter/moisture และค่าฟังก์ชันเทียบ supplier lot เวลารับเข้า–ตรวจ–อนุมัติ และอายุคงเหลือเมื่อถึงโรงงาน ปริมาณใช้จริงเทียบสูตรและ yield loss ของ premix พารามิเตอร์กระบวนการที่สัมพันธ์กับ OOS/OOT และ rework ผล stability/complaint แยกตามวัตถุดิบ ผลิตภัณฑ์ และบรรจุภัณฑ์ forecast error, safety stock, lead-time variation และ supplier change ทางเลือก Clean Label การวางตำแหน่งผลิตภัณฑ์ และการตลาดเชิงเทคนิค แนวทางอื่นอาจเป็นกรดผลัดผิวชนิดอื่น อนุพันธ์ salicylate หรือระบบผลัดผิวเชิงกายภาพ แต่ความเหมาะสมต้องเทียบ pH, การละลาย ความสบายผิว กฎหมาย และหลักฐานของสูตร คำว่า natural, clean, gentle, safe, food grade หรือ pharmaceutical grade ไม่ควรใช้เป็นคำรับรองครอบจักรวาล ต้องกำหนดนิยามของแบรนด์ ตรวจหลักฐานแหล่งกำเนิด/กระบวนการ และพิจารณาผลกระทบเมื่อเปลี่ยนสูตร เช่น อายุสินค้า พลังงาน บรรจุภัณฑ์ ของเสียและความปลอดภัยจุลชีววิทยา การตลาด B2B ที่น่าเชื่อถือควรสื่อสิ่งที่ตรวจสอบได้ เช่น ชื่อและเกรด เอกสารต่อล็อต การสนับสนุนตัวอย่าง ความสม่ำเสมอ เงื่อนไขจัดเก็บและ lead time หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างรักษาโรค รับประกันผลทุกสูตร หรือเปรียบเทียบคู่แข่งโดยไม่มีวิธีทดสอบ สำหรับ AI SEO เนื้อหาควรตอบคำถามตรง แสดง entity identifiers อธิบายกลไก ข้อจำกัดและบริบท ใช้ตารางที่อ่านได้ มี FAQ เปิดทั้งหมด และแสดง URL อ้างอิง การย้ำ keyword โดยไม่เพิ่มสาระอาจทำให้ประสบการณ์ผู้อ่านลดลงและไม่สร้างความน่าเชื่อถือระยะยาว Troubleshooting Salicylic Acid: อาการ สาเหตุที่เป็นไปได้ และการตรวจยืนยัน ตาราง troubleshooting ใช้สร้าง hypothesis ไม่ใช่สรุปสาเหตุทันที ทุกเหตุการณ์ควรรักษาตัวอย่าง ล็อกข้อมูลเครื่องจักร ตรวจ batch record และเปรียบเทียบกับ good batch ก่อนแก้สูตร การแก้หลายตัวแปรพร้อมกันทำให้ไม่ทราบ root cause อาการที่พบ สาเหตุที่เป็นไปได้ แนวทางตรวจและแก้ เกิดผลึกหลังเก็บเย็น สูตรอยู่ใกล้ขีดการละลายหรือ solvent ระเหย เพิ่ม solubility margin ปรับ solvent/pH อย่างมีข้อมูล และทดสอบแพ็กเกจ ความหนืดตกหลังปรับ pH พอลิเมอร์ไวต่อ pH หรือ ionic strength เปลี่ยนลำดับเติมหรือเลือก rheology modifier ที่เข้ากัน pH ไหลหลังผลิต ระบบบัฟเฟอร์ไม่พอหรือวัดก่อนสมดุล กำหนดเวลาพัก สร้าง buffer study และตรวจวัตถุดิบร่วม สูตรใสแต่ assay ไม่สม่ำเสมอ sampling หรือ concentrate ไม่กระจายทั่ว ยืนยัน mixing time และเก็บตัวอย่างหลายตำแหน่ง หลังแก้ไขให้ทำ effectiveness check ในล็อตถัดไปและตลอดช่วงที่ failure เคยเกิด หากเกี่ยวข้องกับผู้ขายต้องส่งข้อมูลที่เพียงพอ เช่น lot, COA, sample, photos, process history และ method โดยไม่เปิดเผยสูตรเกินจำเป็น การจัดซื้อ Supplier Qualification และต้นทุนรวม ก่อนอนุมัติผู้ขาย Salicylic Acid ให้ประเมิน manufacturer identity, โรงงานผลิต, quality system, traceability, change notification, complaint/CAPA, business continuity และเอกสารนำเข้า การซื้อผ่านผู้แทนควรทราบเส้นทางและเงื่อนไขการเก็บ ไม่ควรตัดสินจากใบเสนอราคาเพียงอย่างเดียว ต้นทุนรวมประกอบด้วยราคาวัตถุดิบ ขนาดสั่งขั้นต่ำ ค่าขนส่ง ภาษี/เอกสาร ค่า QC เวลา release พื้นที่คลัง อายุคงเหลือ yield loss ของเสีย energy/time ในการเตรียม ความถี่ล้างเครื่อง และความเสี่ยง batch failure สารที่ราคาต่อกิโลกรัมสูงกว่าอาจมีต้นทุนรวมต่ำกว่าเมื่อสม่ำเสมอและใช้กระบวนการง่ายกว่า ชุดเอกสารที่ควรขอและทบทวนตามความเกี่ยวข้อง Product specification และตัวอย่าง COA ที่มีค่าจริง/หน่วย/วิธีทดสอบ SDS ฉบับตรงผู้ผลิต เกรด และประเทศ แหล่งกำเนิด ผู้ผลิต/โรงงาน และระบบ lot traceability food/cosmetic/pharmacopeial statement ตาม intended use allergen, GMO, irradiation, animal origin หรือ residual solvent declaration เมื่อเกี่ยวข้อง change-notification policy และระยะเวลาแจ้ง บรรจุภัณฑ์ อายุสินค้า เงื่อนไขขนส่งและจัดเก็บ ตัวอย่างจากล็อตการค้าและ retain sample สำหรับ bridging ความยั่งยืนที่วัดได้: ลดของเสีย พลังงาน และการทดลองซ้ำ ความยั่งยืนของ Salicylic Acid ควรประเมินตลอดระบบ ไม่สรุปจากคำว่า natural หรือ synthetic เพียงคำเดียว การลด batch failure, off-spec, การทำความสะอาดซ้ำ การขนส่งฉุกเฉิน และวัตถุดิบหมดอายุ มักให้ผลที่วัดได้ทันที กำหนด KPI เช่น yield ของ premix, right-first-time, energy per batch, water/CIP use, packaging loss, expired stock และ complaint rate เปรียบเทียบก่อน–หลังการปรับสูตรโดยรักษาคุณภาพและความปลอดภัยเป็นข้อกำหนดขั้นต่ำ หากขอข้อมูลสิ่งแวดล้อมจาก supplier ให้ระบุขอบเขต หน่วย และวิธีคำนวณเพื่อป้องกันการเปรียบเทียบคนละฐาน การเพิ่ม shelf life อาจลด food/product waste แต่หากแลกกับบรรจุภัณฑ์ซับซ้อนหรือพลังงานสูงต้องมอง trade-off ทั้งระบบ การตัดสินใจควรใช้ life-cycle thinking และข้อมูลการใช้จริง ไม่ใช้ข้อความสีเขียวที่ไม่มีหลักฐาน Checklist ก่อนอนุมัติใช้ Salicylic Acid เชิงพาณิชย์ ระบุ intended use, product category และตลาดปลายทางแล้ว ยืนยันชื่อ CAS/INS/INCI รูปเคมี เกรด และ manufacturer แล้ว อนุมัติ specification, COA format, SDS และเอกสาร regulatory แล้ว ตรวจ assay/active basis, hydrate/solids/carrier และหน่วยคำนวณแล้ว ทำ solubility/dispersion/compatibility screening แล้ว กำหนด premix และ minimum weighable quantity แล้ว ทดลอง dose-response และสูตรควบคุมแล้ว กำหนด critical process parameters และ sampling plan แล้ว ผลิต pilot ด้วยเครื่องจักร/บรรจุภัณฑ์ที่เป็นตัวแทนแล้ว ยืนยัน method ในวัตถุดิบและ finished-product matrix แล้ว มี stability/challenge/shelf-life plan และเกณฑ์ผ่านแล้ว ตรวจ package compatibility และ distribution risk แล้ว ทบทวนฉลาก claims carry-over และ exposure แล้ว ผ่าน supplier qualification, change notification และ continuity plan แล้ว ทีม R&D, QA, Production, Regulatory และ Purchasing ลงนามอนุมัติแล้ว FAQ ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ Salicylic Acid จำนวน 15 ข้อ คำถามทั้งหมดแสดงคำตอบไว้โดยไม่ซ่อน เพื่อให้ผู้อ่านและระบบค้นหา/AI เข้าใจบริบท ข้อจำกัด และความเชื่อมโยงระหว่างสาร สูตร กระบวนการและกฎหมาย 1. Salicylic Acid คืออะไร และข้อมูลใดควรใช้ยืนยันตัวตนของวัตถุดิบ? คำตอบ: Salicylic Acid คือ 2-hydroxybenzoic acid มีบทบาทหลักคือ วัตถุดิบสำหรับสูตรผลัดผิวและการจัดการผิวมัน/การอุดตันในขอบเขตเครื่องสำอางที่กฎหมายอนุญาต โดยต้องควบคุม pH การละลายและการตกผลึก การยืนยันตัวตนไม่ควรดูชื่อบนถุงเพียงอย่างเดียว แต่ต้องเทียบชื่อสาร ชื่อพ้อง CAS Number (69-72-7) สูตร/ลักษณะ (C7H6O3) เกรด ผู้ผลิต เลขล็อต และวิธี identification ใน COA กับ specification ที่อนุมัติไว้ สำหรับวัตถุดิบที่เป็น mixture ต้องยอมรับว่าไม่มีสูตรเดี่ยวและใช้ fingerprint หรือช่วงคุณสมบัติแทน 2. Salicylic Acid ทำงานอย่างไรในสูตร? คำตอบ: สมดุลการแตกตัวของหมู่กรดเปลี่ยนตาม pH รูปไม่แตกตัวมีพฤติกรรมต่อผิวและการละลายต่างจากรูป salicylate เมื่อเพิ่ม pH การละลายในน้ำอาจดีขึ้นแต่สัดส่วนกรดอิสระลดลง การออกแบบจึงต้องหาสมดุลระหว่าง solubility, tolerability, efficacy target และความคงตัว ดังนั้นการประเมินสมรรถนะต้องเชื่อมคุณสมบัติวัตถุดิบกับเมทริกซ์ กระบวนการและบรรจุภัณฑ์ ไม่ควรนำข้อความหน้าสเปกไปสรุปเป็นผลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปโดยไม่มีการทดลอง ตัวชี้วัดควรถูกเลือกให้ตรงกลไก เช่น pH, particle distribution, assay, sensory, rheology, oxidation หรือจุลชีววิทยาตามประเภทสาร 3. Salicylic Acid ต่างจากวัตถุดิบชื่อใกล้เคียงอย่างไร? คำตอบ: Salicylic Acid ไม่เท่ากับ sodium salicylate, willow bark extract หรือ acetylsalicylic acid และคำว่า BHA ในเครื่องสำอางอาจทำให้สับสนกับสาร antioxidant ชื่อย่อ BHA ในอาหาร ต้องใช้ชื่อเต็มและบริบทให้ชัด เมื่อเปลี่ยนรูปเกลือ รูป hydrate ความเข้มข้น ตัวพา แหล่งธรรมชาติ หรือผู้ผลิต ให้ทำ change control และ bridging study ทุกครั้ง เพราะน้ำหนักโมเลกุล น้ำที่มากับวัตถุดิบ การละลาย สิ่งเจือปนและสมรรถนะอาจต่าง แม้ชื่อทางการตลาดดูคล้ายกัน 4. ลักษณะ การละลาย และพฤติกรรมกายภาพของ Salicylic Acid มีความสำคัญอย่างไร? คำตอบ: วัตถุดิบมีลักษณะทั่วไปเป็น ผงหรือผลึกสีขาวถึงเกือบขาว และ ละลายน้ำได้จำกัด แต่ละลายได้ดีขึ้นในตัวทำละลายอินทรีย์บางชนิดหรือเมื่อเปลี่ยนสมดุลด้วย pH ข้อมูลนี้กำหนดว่าจะใช้ dry premix, stock solution, oil premix หรือ pre-dispersion ตลอดจนลำดับเติม อุณหภูมิ และการออกแบบใบกวน ต้องยืนยันกับสินค้าล็อตจริง เพราะขนาดอนุภาค รูปผลึก ความชื้นและ carrier เปลี่ยนพฤติกรรมระหว่าง scale-up ได้ 5. ควรเลือก Food Grade, Cosmetic Grade, Pharmaceutical Grade หรือ Technical Grade อย่างไร? คำตอบ: เลือกจาก intended use และข้อกำหนดตลาดปลายทางก่อน แล้วตรวจ monograph ที่อ้าง วิธีทดสอบ impurity limits ระบบย้อนกลับ และเอกสารรับรอง เกรดไม่ใช่คำบอกความบริสุทธิ์แบบเรียงลำดับง่าย ๆ แต่เป็นชุดข้อกำหนดให้เหมาะกับการใช้ ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ ห้ามใช้ Technical Grade ในอาหาร เครื่องสำอาง หรือยาเพียงเพราะ assay ใกล้กัน 6. Salicylic Acid ควรใช้กี่เปอร์เซ็นต์? คำตอบ: ไม่มีเปอร์เซ็นต์เดียวที่ใช้ได้กับทุกผลิตภัณฑ์ ต้องเริ่มจากกฎหมายของหมวดจริง หน้าที่ในสูตร ข้อมูลผู้ผลิต และผล dose-response ในเมทริกซ์เป้าหมาย หากวัตถุดิบมี assay 99.5% และสูตรต้องการ active 1.00 กิโลกรัม ปริมาณวัตถุดิบทางทฤษฎีคือ 1.00 ÷ 0.995 = 1.005 กิโลกรัม ก่อนใช้ต้องพิจารณาความแม่นยำของเครื่องชั่งและข้อกำหนดตามตลาด ตัวอย่างนี้ไม่กำหนดอัตราใช้ ค่า ADI, occupational limit, maximum permitted level และค่าที่ให้ผลเทคนิคเป็นคนละแนวคิด ห้ามนำมาแทนกัน การตั้งเป้าควรต่ำพอที่จะทำงานได้และมี safety/operating margin ที่พิสูจน์ได้ 7. ควรเตรียมและเติม Salicylic Acid อย่างไรให้สม่ำเสมอ? คำตอบ: ทำ solubility screen ในระบบน้ำ ไกลคอล แอลกอฮอล์ หรือ blend ที่อนุญาต เตรียม concentrate ที่อุณหภูมิเหมาะ เติมก่อนพอลิเมอร์ที่ไวต่อเกลือตามผลทดลอง และตรวจผลึกทันที หลังพัก และหลังรอบอุณหภูมิ หลังเติมควรกำหนดเวลาผสมขั้นต่ำจาก homogeneity study ไม่ใช่จากความเคยชิน เก็บตัวอย่างหลายตำแหน่งและเวลาตามความเสี่ยง พร้อมบันทึกภาชนะ เครื่องชั่ง dilution factor อุณหภูมิ และยอดสูญเสียระหว่างถ่ายเทใน batch record 8. ปัจจัยกระบวนการใดมีผลต่อ Salicylic Acid มากที่สุด? คำตอบ: ควบคุมลำดับเติม pH และการสูญเสียตัวทำละลาย วัด pH หลังสูตรเย็นและพักสมดุล เพราะค่าร้อนอาจต่างจากค่าปล่อยสินค้า ห้ามแก้การตกผลึกด้วยการเพิ่มตัวทำละลายโดยไม่ประเมินความปลอดภัยและบรรจุภัณฑ์ Critical process variables สำหรับกลุ่มนี้ประกอบด้วย ชนิดและสัดส่วนตัวทำละลาย, ค่า pH และระบบบัฟเฟอร์, อุณหภูมิขณะเติม, ลำดับเติมกับพอลิเมอร์และสารกันเสีย, แรงเฉือนและอัตราเย็น, การสูญเสียตัวทำละลายระหว่างผลิต ควรกำหนด target, alert limit และ action limit แยกกัน พร้อมระบุวิธีจัดการเมื่อค่าออกนอกช่วงโดยไม่ปรับสูตรแบบลองผิดลองถูกในถังผลิต 9. COA และ Specification ของ Salicylic Acid ควรตรวจอะไร? คำตอบ: ตรวจเอกลักษณ์, assay, จุดหลอมเหลวหรือช่วงที่ monograph กำหนด, ความชื้น, สี และสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้องกับเส้นทางผลิต ผลิตภัณฑ์สำเร็จควรตรวจ pH, assay, ความใส/ผลึกและความสม่ำเสมอ นอกจากค่าผ่าน/ไม่ผ่าน ควรเก็บผลเชิงตัวเลขเพื่อทำ trend วิเคราะห์ความแปรปรวนระหว่างล็อต ตรวจหน่วย ฐานรายงาน วิธีทดสอบ และจำนวนเลขนัยสำคัญ หาก COA ระบุเพียง complies โดยไม่มีค่าจริงสำหรับตัวแปรวิกฤต ควรตกลงรูปแบบข้อมูลกับผู้ขายก่อนอนุมัติ 10. จะออกแบบ Stability หรือ Shelf-life Study สำหรับ Salicylic Acid อย่างไร? คำตอบ: ความเสี่ยงหลักคือผลึกเมื่ออุณหภูมิลดลงหรือเมื่อ solvent ระเหย รวมถึง pH drift และความหนืดเปลี่ยนจากอิเล็กโทรไลต์ ควรทดสอบหลายอุณหภูมิ freeze–thaw และบรรจุภัณฑ์จริง ใช้สูตรควบคุม สูตรเป้าหมาย และระดับขอบเขต เก็บในบรรจุภัณฑ์จริงภายใต้สภาวะปกติและสภาวะเร่งที่มีเหตุผล กำหนดตัวชี้วัดก่อนเริ่มและแยก screen เร่งออกจากหลักฐานอายุจริง เมื่อผลผิดปกติต้องสอบกลับล็อตวัตถุดิบ พารามิเตอร์กระบวนการและสภาพขนส่ง 11. ควรจัดเก็บและแบ่งใช้ Salicylic Acid อย่างไร? คำตอบ: เก็บปิดสนิท แห้ง พ้นความร้อนและแหล่งปนเปื้อน ตรวจ liner หลังเปิดใช้ และป้องกันฝุ่นกระจายขณะชั่ง การแบ่งบรรจุต้องใช้ภาชนะที่เข้ากันได้ สะอาด ติดฉลากชื่อ เกรด ล็อต วันที่เปิด และสถานะอย่างครบถ้วน ไม่คืนวัตถุดิบเหลือใช้กลับภาชนะต้นทางหากไม่มีวิธีควบคุมที่อนุมัติ และตรวจสภาพ liner/ฝาปิดทุกครั้งก่อนนำกลับคลัง 12. เปลี่ยนผู้ผลิตหรือใช้สารทดแทน Salicylic Acid ได้ทันทีหรือไม่? คำตอบ: ไม่ควรเปลี่ยนจากชื่อสารหรือ assay เพียงสองรายการ แนวทางอื่นอาจเป็นกรดผลัดผิวชนิดอื่น อนุพันธ์ salicylate หรือระบบผลัดผิวเชิงกายภาพ แต่ความเหมาะสมต้องเทียบ pH, การละลาย ความสบายผิว กฎหมาย และหลักฐานของสูตร แผน bridging ควรเปรียบเทียบ COA หลายล็อต คุณสมบัติกายภาพ วิธีเตรียม ผลในระดับห้องปฏิบัติการ pilot และผลิตจริง ตลอดจนบรรจุภัณฑ์ อายุสินค้า ข้อความฉลาก และต้นทุนรวม 13. ประเด็นความปลอดภัยและกฎหมายสำคัญของ Salicylic Acid คืออะไร? คำตอบ: ผงเข้มข้นอาจระคายเคืองตา ผิว และทางเดินหายใจ ให้ยึด SDS และ safety assessment ของสูตรจริง การใช้กับเด็ก พื้นที่กว้าง ผิวเสียหาย หรือร่วมกับ active อื่นต้องผ่านการประเมินโดยผู้รับผิดชอบผลิตภัณฑ์ พร้อมกันนี้ ข้อจำกัดความเข้มข้น ประเภทผลิตภัณฑ์ กลุ่มผู้ใช้ และคำเตือนต่างกันตามประเทศและวัตถุประสงค์ว่าเป็นเครื่องสำอางหรือยา ห้ามใช้ข้อมูลวัตถุดิบเพื่อกล่าวอ้างรักษาโรคโดยอัตโนมัติ ให้ใช้ SDS ของผู้ผลิตจริงสำหรับงานอาชีวอนามัย และใช้กฎหมาย/ประกาศจากหน่วยงานทางการสำหรับการใช้ในผลิตภัณฑ์ ไม่ใช้บทความ COA หรือคำตอบจาก AI เป็นใบอนุญาตหรือการประเมินความปลอดภัยแทนผู้รับผิดชอบ 14. จะทราบได้อย่างไรว่า Salicylic Acid ให้ผลจริงในผลิตภัณฑ์? คำตอบ: กำหนดสมมติฐานและ endpoint ที่เชื่อมกับกลไก เปรียบเทียบสูตร control กับสูตรเป้าหมายและระดับรอบข้าง ใช้วิธีทดสอบที่ผ่านความเหมาะสมในเมทริกซ์ พร้อมทำซ้ำและกำหนดเกณฑ์ผ่านก่อนเห็นผล สำหรับกลุ่มนี้ควรพิจารณา เอกลักษณ์และ assay, น้ำและสิ่งเจือปนที่เกี่ยวข้อง, สีและลักษณะ, solubility margin, pH และความหนืดของสูตร, การตกผลึกและความเข้ากันได้ของบรรจุภัณฑ์ ร่วมกับ sensory หรือ use test เมื่อผลลัพธ์เกี่ยวข้องกับผู้ใช้ 15. ต้องเตรียมข้อมูลอะไรเมื่อขอราคา ตัวอย่าง หรือ COA ของ Salicylic Acid? คำตอบ: แจ้งชื่อสารและชื่อพ้อง เกรด intended use ประเทศจำหน่าย ปริมาณทดลอง/ต่อแบตช์/ต่อปี บรรจุภัณฑ์ จุดส่งมอบ specification เป้าหมาย และเอกสารที่ต้องใช้ หากสูตรมีข้อจำกัด pH ความร้อน ตัวทำละลาย สารก่อภูมิแพ้ หรือข้อกำหนดลูกค้าให้แจ้งตั้งแต่ต้น บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จะประสานข้อมูลสินค้า COA/SDS และเงื่อนไขส่งมอบตามข้อมูลที่ได้รับ โดยผู้ผลิตปลายทางเป็นผู้อนุมัติความเหมาะสม สรุป: ใช้ Salicylic Acid ให้ได้ผลต้องควบคุมเป็นระบบ Salicylic Acid เป็นกรดอะโรมาติกที่มีทั้งหมู่ carboxylic acid และ hydroxyl ความท้าทายในการพัฒนาสูตรไม่ใช่เพียงให้ครบเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องทำให้สารอยู่ในระบบอย่างสม่ำเสมอ รักษาช่วง pH ที่กำหนด ป้องกันผลึก และสนับสนุนข้อความสื่อสารด้วยข้อมูลของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป ลำดับการตัดสินใจที่แนะนำคือยืนยัน identity/grade → กำหนดหน้าที่และตัวชี้วัด → ทดลองการเตรียม/ความเข้ากันได้ → ทำ dose-response และ pilot → กำหนด specification/process window → ยืนยัน stability/packaging/regulatory → อนุมัติ supplier และติดตาม trend วิธีนี้สร้างความรู้ที่ใช้ซ้ำได้และลดการแก้ปัญหาหน้างาน บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด พร้อมประสานข้อมูลสินค้า เอกสาร COA/SDS ตัวอย่าง และเงื่อนไขส่งมอบตามรายละเอียดการใช้งาน กรุณาแจ้งชื่อสาร เกรด ปริมาณ ผลิตภัณฑ์เป้าหมายและตลาดจำหน่าย เพื่อให้ทีมงานคัดกรองข้อมูลได้ตรงประเด็น แหล่งอ้างอิงและลิงก์ข้อมูล ลิงก์ต่อไปนี้แสดงไว้โดยตรงเพื่อให้ตรวจสอบข้อมูลต้นทาง ผู้ใช้ควรเปิดหน้าแหล่งข้อมูลและตรวจฉบับ/สถานะปัจจุบันก่อนตัดสินใจทุกครั้ง หน้าสินค้า Salicylic Acid – บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35460-salicylic-acid.html PubChem – Salicylic Acid https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Salicylic-Acid European Commission – CosIng Database https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/ European Commission – SCCS Notes of Guidance https://health.ec.europa.eu/publications/sccs-notes-guidance-testing-cosmetic-ingredients-and-their-safety-evaluation-12th-revision_en FDA – OTC Acne Drug Products https://www.ecfr.gov/current/title-21/chapter-I/subchapter-D/part-333 สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา – เครื่องสำอาง https://cosmetic.fda.moph.go.th/ เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ: เนื้อหานี้เป็นข้อมูลทั่วไปเพื่อการศึกษา การพัฒนาผลิตภัณฑ์ และการพิจารณาเบื้องต้น ไม่ใช่คำแนะนำทางการแพทย์ กฎหมาย หรือการรับรองว่าสามารถใช้สารในผลิตภัณฑ์ใดได้โดยอัตโนมัติ ผู้ใช้ต้องตรวจ COA, SDS, กฎหมาย มาตรฐาน วิธีทดสอบ และข้อกำหนดตลาดปลายทางจากแหล่งทางการล่าสุด พร้อมประเมินสูตร กระบวนการ บรรจุภัณฑ์ การรับสัมผัสและความปลอดภัยของตนเอง ผลจริงขึ้นกับเกรด ล็อต สูตร เครื่องจักร การเก็บและวิธีใช้ บริษัทไม่รับผิดชอบต่อการนำข้อมูลไปใช้โดยปราศจากการตรวจสอบและการอนุมัติที่เหมาะสม ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถังกระดาษ) SKU SALICYLIC-ACID-HP-CN-25KG-1036126 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Salicylic Acid ข้อมูลสินค้า Salicylic Acid จำหน่าย Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) แว็กซ์และวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิว Stearyl Alcohol อ่านข้อมูลสินค้า Vaseline อ่านข้อมูลสินค้า White Oil อ่านข้อมูลสินค้า Beeswax อ่านข้อมูลสินค้า Carnauba Wax อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 270 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
บทความ & FAQ Salicylic Acid (กรดซาลิไซลิก) คืออะไร? วัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและการควบคุมคุณภาพ · differs from Target

Assets: 40 · Warnings: none

Decision: override

Source · Product · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35453-peppermint-oil-food-grade-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35453-peppermint-oil-food-grade-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1.html

title
Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก.
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. รายละเอียด --> Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. น้ำมันเปปเปอร์มินต์จีน (Peppermint Oil China) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Peppermint Oil China สงวนชัยเคมี 02 682 9481 PEPPERMINT OIL (MENTHA ARVENSIS OIL) น้ำมันเปปเปอร์มินต์ น้ำมันสะระแหน่ Quality & Reliability คุณภาพและความน่าเชื่อถือ SAGUANCHAI CHEMICALS IMPORT Co., Ltd. supplies high-quality chemical products for industrial applications, with quality control documentation including COA and SDS. Each batch is inspected according to supplier specifications to ensure consistency and reliability for customers in pharmaceutical, cosmetic, and industrial sectors. บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์ คุณภาพสูงสำหรับงานอุตสาหกรรม พร้อมเอกสารควบคุมคุณภาพ เช่น COA และ SDS มีการตรวจสอบคุณภาพสินค้าเพื่อให้มั่นใจถึงความสม่ำเสมอและความเหมาะสมสำหรับลูกค้าในอุตสาหกรรมยา เครื่องสำอาง และอุตสาหกรรมต่าง ๆ• Technical information reviewed by : Quality Assurance Department ภาพบรรจุภัณฑ์ Peppermint Oil China ขนาด 180 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า ขนาดบรรจุ 180 กิโลกรัม     สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 และ 180 กิโลกรัมต่อถัง SKU PEPPERMINT-OIL-ARVENSIS-NAT-CN-25-180KG-1036120 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก     Peppermint Oil Food Grade จาก Mentha arvensis คืออะไร Peppermint Oil Food Grade ตราหญิงชมจันทร์ เป็นน้ำมันหอมระเหยจาก Mentha arvensis L. ซึ่งเป็นพืชในวงศ์ Lamiaceae และเป็นหนึ่งในวัตถุดิบสำคัญของอุตสาหกรรมกลิ่นมินต์ ในการค้าระหว่างประเทศอาจพบวัตถุดิบชนิดนี้ภายใต้ชื่อ Mentha arvensis Oil, Cornmint Oil, Field Mint Oil หรือ Japanese Mint Oil ตาม Certificate of Analysis สินค้าผลิตโดยการกลั่นด้วยไอน้ำจากส่วนเหนือดินสดของต้น Mentha arvensis ในระยะออกดอก มีลักษณะเป็นของเหลวใสสีเหลืองอ่อน มีกลิ่นมินต์เย็นสดชื่นและมี Menthol เป็นองค์ประกอบสำคัญ สินค้ามี CAS Number 68917-18-0 แหล่งผลิตจากประเทศจีน และจำหน่ายในบรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม เหมาะสำหรับโรงงาน ผู้ผลิต และผู้พัฒนาสูตรในอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์กลิ่นรส เครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม อ้างอิงข้อมูลสินค้า: หน้า Peppermint Oil ของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด คำตอบแบบสั้น Peppermint Oil ในหน้านี้คือน้ำมันหอมระเหยจาก Mentha arvensis L. หรือ Cornmint Oil มี CAS Number 68917-18-0 ผลิตด้วยการกลั่นไอน้ำ มีกลิ่นมินต์สดชื่นและมี Menthol เป็นองค์ประกอบสำคัญ COA ของ Batch 20260303 ระบุ Total Menthol 50.89%, L-Menthol 31.56% และ Total Esters 5.16% ข้อมูลผลิตภัณฑ์ ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างน้ำมันเปปเปอร์มินต์จีนและใบมินต์ รายการ รายละเอียด ชื่อสินค้า Peppermint Oil Food Grade ชื่อวัตถุดิบ Mentha arvensis Oil ชื่อพฤกษศาสตร์ Mentha arvensis L. ชื่อเรียกอื่น Cornmint Oil, Field Mint Oil, Japanese Mint Oil CAS Number 68917-18-0 FEMA Number 4219 ประเภทสาร น้ำมันหอมระเหยและ Natural Complex Substance กระบวนการผลิต Steam distillation ส่วนของพืช ส่วนเหนือดินสดของต้นในระยะออกดอก ตาม COA ลักษณะ ของเหลวใสสีเหลืองอ่อน กลิ่น กลิ่นมินต์เย็น สดชื่น และมีลักษณะเฉพาะ องค์ประกอบสำคัญ Menthol และสารระเหยธรรมชาติชนิดอื่น Total Menthol ของล็อตตัวอย่าง 50.89% L-Menthol ของล็อตตัวอย่าง 31.56% Total Esters ของล็อตตัวอย่าง 5.16% Specific Gravity ของล็อตตัวอย่าง 0.9049 ที่ 20/20°C Refractive Index ของล็อตตัวอย่าง 1.4616 ที่ 20°C Optical Rotation ของล็อตตัวอย่าง −20.0° ที่ 20°C ประเทศผู้ผลิต สาธารณรัฐประชาชนจีน ผู้ผลิตตามเอกสาร Guangzhou Busan Engineering Chemicals Group บรรจุภัณฑ์ 180 กิโลกรัม เอกสารประกอบ COA, SDS และ Specification การใช้งาน อาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม หมายเหตุ: ค่าผลวิเคราะห์เป็นข้อมูลเฉพาะ Batch Number 20260303 ไม่ควรใช้เป็นค่ารับประกันสำหรับล็อตอื่น ผู้ซื้อควรขอ COA ของล็อตที่จะส่งมอบทุกครั้ง Peppermint Oil มีสูตรโมเลกุลหรือไม่ Peppermint Oil จาก Mentha arvensis เป็นสารผสมจากธรรมชาติที่มีสารระเหยหลายชนิด จึงไม่มีสูตรโมเลกุลเดียวสำหรับน้ำมันทั้งผลิตภัณฑ์ สูตร C₁₀H₂₀O เป็นสูตรโมเลกุลของ Menthol ซึ่งเป็นองค์ประกอบสำคัญ แต่ไม่ใช่สูตรโมเลกุลของ Peppermint Oil ทั้งหมด ส่วน C₁₂H₂₂O₂ ในข้อกำหนด Total Esters เป็นสูตรของ menthyl acetate ที่ใช้เป็นฐานในการคำนวณปริมาณเอสเทอร์ จุดเด่นของสินค้า ผลิตจาก Mentha arvensis L. CAS Number 68917-18-0 ผลิตด้วยกระบวนการกลั่นไอน้ำ มีกลิ่นมินต์สดชื่นและชัดเจน COA ล็อตตัวอย่างมี Total Menthol 50.89% COA ล็อตตัวอย่างมี L-Menthol 31.56% COA ล็อตตัวอย่างมี Total Esters 5.16% ใช้พัฒนาสูตรได้ทั้งระบบน้ำ ระบบน้ำมัน อีมัลชัน และผลิตภัณฑ์ของแข็ง มี COA และ SDS ประกอบการประเมินคุณภาพและความปลอดภัย บรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม เหมาะสำหรับผู้ผลิตอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม Mentha arvensis ต่างจาก Mentha piperita อย่างไร หัวข้อ Mentha arvensis Oil Mentha piperita Oil Botanical source Mentha arvensis L. Mentha × piperita L. ชื่อทางการค้าที่พบ Cornmint Oil, Field Mint Oil, Japanese Mint Oil Peppermint Oil CAS ที่พบทั่วไป 68917-18-0 สำหรับวัตถุดิบในหน้านี้ 8006-90-4 ลักษณะสำคัญ มักเป็นแหล่งน้ำมันมินต์และ Menthol ทางอุตสาหกรรม Peppermint oil ตาม botanical definition มาตรฐาน ISO ที่เกี่ยวข้อง ISO 9776 สำหรับ Mentha arvensis oil ชนิด partially dementholized มี monograph และมาตรฐานแยกตามเกรด USP Peppermint Oil Monograph ไม่ควรนำมาอ้างโดยอัตโนมัติ USP นิยามจาก Mentha piperita L. ข้อควรปฏิบัติ ต้องยึด CAS, botanical source และ COA จริง ต้องยึด CAS, botanical source และ COA จริง Codex แยก Peppermint หรือ Mentha × piperita ออกจาก Japanese mint, field mint หรือ corn mint ซึ่งเป็น Mentha arvensis จึงไม่ควรสลับชื่อพืชและ CAS ระหว่างกัน อ้างอิง: Codex—Peppermint และ Field/Corn Mint , Kew Science—Mentha arvensis L. การใช้งานในอาหารและเครื่องดื่ม Peppermint Oil จาก Mentha arvensis สามารถใช้เป็นส่วนประกอบด้านกลิ่นและรสชาติในผลิตภัณฑ์ เช่น: ลูกอมและลูกกวาด หมากฝรั่ง ช็อกโกแลต เบเกอรี่ ไอศกรีมและของหวานแช่แข็ง น้ำเชื่อมกลิ่นมินต์ เครื่องดื่มกลิ่นมินต์ ผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่นรส ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปากที่ใช้วัตถุดิบเกรดเหมาะสม FEMA Flavor Ingredient Library ระบุ Cornmint Oil จาก Mentha arvensis L. เป็น FEMA No. 4219 และ CAS 68917-18-0 แต่สถานะ FEMA GRAS ไม่ได้หมายความว่าสามารถใช้ได้ทุกปริมาณหรือทุกประเภทอาหารในประเทศไทย ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทอาหาร ปริมาณใช้ วัตถุเจือปนอาหาร วิธีผลิต ฉลาก และข้อกำหนดของสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา อ้างอิง: FEMA—Cornmint Oil FEMA 4219 , กองอาหาร อย.—การแสดงฉลากอาหาร , กองอาหาร อย.—GMP 420 การใช้งานในเครื่องสำอางและผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล ภาพประกอบจำลอง: แนวคิดผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคลที่ใช้กลิ่นเปปเปอร์มินต์ สามารถใช้เพื่อสร้างกลิ่นมินต์และความรู้สึกสดชื่นใน: แชมพู ครีมอาบน้ำ สบู่เหลว เจลทาผิว ครีมดูแลเท้า สเปรย์ดูแลเท้า น้ำมันนวด บาล์มกลิ่นหอม ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปาก ผลิตภัณฑ์กลิ่นหอมสำหรับร่างกาย การใช้ในเครื่องสำอางต้องตรวจสอบชื่อ INCI จากเอกสารผู้ผลิต ไม่ควรเลือกชื่อ INCI จากชื่อการค้าเพียงอย่างเดียว เพราะฐานข้อมูล CosIng มีรายการ Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil ซึ่งอาจใช้คำจำกัดความหรือ CAS แตกต่างจากผลิตภัณฑ์ CAS 68917-18-0 ในหน้านี้ อ้างอิง: European Commission CosIng—Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil , กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—กฎหมายเครื่องสำอาง การใช้งานในผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม สามารถใช้ใน: Room spray สเปรย์ปรับอากาศ Reed diffuser เทียนหอม Fragrance blend ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด ผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศ ควรขอ IFRA Certificate หรือเอกสารรับรองระดับใช้จากผู้จำหน่ายกลิ่น เนื่องจากระดับใช้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของน้ำมัน ประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีสัมผัส และมาตรฐาน IFRA ฉบับปัจจุบัน อ้างอิง: IFRA—51st Amendment , IFRA—Natural Complex Substance Nomenclature Peppermint Oil ละลายในน้ำหรือไม่ Peppermint Oil ไม่ละลายในน้ำโดยตรง หากเติมลงในน้ำโดยไม่มีระบบช่วยละลาย อาจเกิดวงน้ำมัน ความขุ่น การลอยตัว หรือการแยกชั้น ระบบช่วยละลายที่นิยมใช้ ได้แก่: PEG-40 Hydrogenated Castor Oil Polysorbate 20 Polysorbate 80 Ethanol Gum Arabic Modified Starch Emulsifier system Carrier oil เช่น Caprylic/Capric Triglyceride, Jojoba Oil หรือ Mineral Oil ควรทดลองอัตราส่วน solubilizer ต่อน้ำมันประมาณ 2:1 ถึง 8:1 แล้วประเมินความใส กลิ่น ฟอง ความหนืด และเสถียรภาพ เนื่องจากไม่มีอัตราส่วนเดียวที่เหมาะกับทุกสูตร วิธีใช้ในกระบวนการผลิต ตรวจสอบชื่อสินค้า CAS botanical source ส่วนของพืช และ processing status ตรวจ COA, SDS และ Specification ของล็อตจริง ชั่งด้วยเครื่องชั่งที่ผ่านการสอบเทียบ สำหรับสูตรน้ำ ให้ทำ premix กับ solubilizer ก่อน สำหรับสูตรน้ำมัน ให้เจือจางใน carrier oil ก่อน สำหรับอีมัลชัน ให้เติมในช่วง cool-down โดยทั่วไปต่ำกว่า 40°C สำหรับอาหารผ่านความร้อน ให้เติมช่วงท้ายที่อุณหภูมิต่ำที่สุดซึ่งยังผสมและขึ้นรูปได้ ลดเวลาสัมผัสอากาศเพื่อลดการระเหยและ oxidation หลีกเลี่ยงการกวนที่ดึงอากาศมากเกินไป ตรวจกลิ่น สี ความใส และการแยกชั้นหลังผลิต ทดสอบความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ ทำ stability test และ safety assessment ก่อนจำหน่าย การเก็บรักษา เก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท เก็บในพื้นที่เย็น แห้ง และระบายอากาศดี หลีกเลี่ยงแสงแดดโดยตรง หลีกเลี่ยงความร้อน เปลวไฟ และประกายไฟ แยกจากสารออกซิไดซ์รุนแรง ลดพื้นที่ว่างและการสัมผัสอากาศหลังเปิด ใช้อุปกรณ์ถ่ายวัตถุดิบที่สะอาดและแห้ง ปิดฝาทันทีหลังแบ่งใช้ ใช้ระบบ First Expired, First Out หรือ FEFO ปฏิบัติตาม SDS ของผู้ผลิต ความปลอดภัย Mentha arvensis Oil เป็นน้ำมันหอมระเหยเข้มข้น ไม่ควรรับประทานหรือทาผิวโดยตรงโดยไม่มีการเจือจางและประเมินความปลอดภัย PubChem แสดงข้อมูลการจำแนกอันตรายของ Cornmint Oil เช่น อาจเป็นอันตรายเมื่อกลืนกิน ก่อการระคายเคืองผิว และอาจก่ออาการแพ้ทางผิวหนัง ทั้งนี้ต้องยึด SDS ของสินค้าและล็อตจริงเป็นหลัก ข้อควรปฏิบัติ: สวมถุงมือและแว่นตานิรภัย หลีกเลี่ยงดวงตา เยื่อบุ และผิวที่มีบาดแผล ใช้ในพื้นที่ระบายอากาศเหมาะสม ห้ามชิมวัตถุดิบเข้มข้น เก็บให้ห่างจากเด็ก ตรวจสารก่อภูมิแพ้และองค์ประกอบที่มีข้อจำกัด ประเมิน Menthol รวมจากทุกวัตถุดิบในสูตร หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างรักษา ป้องกัน หรือบรรเทาโรค หากไม่ได้ขึ้นทะเบียนรองรับ อ้างอิง: PubChem—Cornmint Oil เอกสารที่ผู้ซื้อควรขอ COA ของล็อตปัจจุบัน SDS ฉบับปัจจุบัน Product Specification Botanical identity Plant part statement Manufacturing process Processing status CAS statement INCI statement FEMA statement Food-grade declaration GC chromatogram GC compositional profile Total Menthol L-Menthol Menthone Menthyl acetate Pulegone และสารที่มีข้อจำกัด Allergen statement Pesticide residue statement Residual solvent statement Heavy metal statement GMO statement IFRA Certificate Shelf-life และ storage statement Country of origin Packaging specification สั่งซื้อ Peppermint Oil Mentha arvensis บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เป็นผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายวัตถุดิบสำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม เมื่อติดต่อขอราคา กรุณาแจ้ง: ประเภทผลิตภัณฑ์ที่จะผลิต ประเทศตลาดปลายทาง ปริมาณการใช้ต่อเดือน ขนาดแบตช์ มาตรฐานที่ต้องการ เอกสารที่ต้องใช้ ความต้องการตัวอย่างทดลอง เงื่อนไขการส่งมอบ บรรจุภัณฑ์ตามหน้าเว็บไซต์: 180 กิโลกรัม ดูหน้าสินค้า Peppermint Oil สูตรผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ 10 สูตร คำชี้แจงก่อนใช้สูตร สูตรต่อไปนี้เป็น commercial starting formulas สำหรับทำ pilot batch ไม่ใช่สูตรสำเร็จที่สามารถผลิตจำหน่ายโดยไม่ต้องทดสอบ สูตรทุกสูตรรวม 100.00% w/w สำหรับแบตช์ 100 กิโลกรัม ตัวเลขเปอร์เซ็นต์จะเท่ากับน้ำหนักเป็นกิโลกรัม เช่น Peppermint Oil 0.15% เท่ากับ 0.15 กิโลกรัมหรือ 150 กรัม อัตรา Peppermint Oil เป็นจุดเริ่มต้นในการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ค่ากฎหมายหรือค่าสูงสุด ผู้ผลิตต้องตรวจ IFRA Certificate, SDS, ส่วนประกอบ GC, ระดับ Menthol รวม และการประเมินความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สูตรที่ 1: Cooling Body Gel สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 92.25 ตัวทำละลายหลัก A Glycerin 3.00 Humectant และช่วยกระจาย polymer A Propanediol 2.00 Humectant และตัวทำละลายร่วม A Panthenol 0.50 สารปรับสภาพผิว A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Hydroxyethylcellulose 0.50 สร้างเนื้อเจล C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.50 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นและความรู้สึกสดชื่น C Menthol 0.05 เสริมความรู้สึกเย็น D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Citrate 0.10 Buffer D Citric Acid Solution 20% 0.10 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต เติมน้ำประมาณ 90% ลงถังหลัก ละลาย EDTA และ Sodium Citrate ผสม Hydroxyethylcellulose กับ Glycerinให้เป็น slurry เติม slurry ลงน้ำช้า ๆ และกวนจน hydrate สมบูรณ์ เติม Propanediol และ Panthenol ละลาย Menthol ใน Peppermint Oil เติม PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ลงใน premix เติม premix ลงถังหลักที่อุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติมสารกันเสีย ปรับ pH และเติมน้ำส่วนที่เหลือ ไล่ฟอง ตรวจคุณภาพ และบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ เจลใสถึงกึ่งใส ไม่มีวงน้ำมัน pH ที่ 25°C 5.2–5.8 ความหนืด 8,000–18,000 cP Specific Gravity 0.99–1.03 กลิ่น มินต์สดชื่น ไม่มีกลิ่นออกซิไดซ์ เสถียรภาพ ไม่แยกชั้น ไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ให้ความรู้สึกเย็นและสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง รักษาปวด ลดอักเสบ หรือรักษาโรคผิวหนัง สูตรที่ 2: Refreshing Peppermint Shampoo สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 61.40 ตัวทำละลาย A Glycerin 2.00 Humectant A Polyquaternium-10 0.20 Hair-conditioning polymer A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Sodium Laureth Sulfate 70% 20.00 สารทำความสะอาดหลัก B Cocamidopropyl Betaine 30% 10.00 Co-surfactant B Decyl Glucoside 3.00 Nonionic surfactant C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.50 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ D Panthenol 0.50 สารปรับสภาพเส้นผม D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Chloride 1.20 ปรับความหนืด D Citric Acid Solution 20% 0.15 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต กระจาย Polyquaternium-10 ใน Glycerin เติมลงน้ำและกวนจน hydrate เติม EDTA เติม SLES, CAPB และ Decyl Glucoside ช้า ๆ ทำ premix Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม premix ที่อุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติม Panthenol และสารกันเสีย ปรับ pH เติม Sodium Chloride ทีละน้อยและทำ salt curve พักไล่ฟองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวหนืดใสถึงกึ่งใส pH 5.2–5.8 ความหนืด 3,000–8,000 cP Surfactant Active Matter ประมาณ 17–19% เสถียรภาพ ไม่แยกน้ำมันและไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ทำความสะอาดเส้นผม พร้อมกลิ่นมินต์สดชื่น สูตรที่ 3: Cooling Foot Cream สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 69.95 ตัวทำละลาย A Glycerin 4.00 Humectant A Propanediol 3.00 Humectant A Niacinamide 2.00 สารปรับสภาพผิว A Panthenol 0.50 สารปรับสภาพผิว A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent A Xanthan Gum 0.20 เพิ่มความหนืดและเสถียรภาพ B Cetearyl Alcohol 4.00 เพิ่มโครงสร้างอีมัลชัน B Glyceryl Stearate Citrate 3.00 O/W emulsifier B Caprylic/Capric Triglyceride 6.00 Emollient B Sunflower Seed Oil 4.00 Emollient B Shea Butter 2.00 Emollient และเพิ่ม body C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นและความรู้สึกสดชื่น C Tocopherol 0.20 Antioxidant C Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย C Citric Acid Solution 20% 0.10 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต กระจาย Xanthan Gum ใน Glycerin เติมลงน้ำพร้อมวัตถุดิบ Phase A ให้ความร้อน Phase A ถึง 72–75°C ให้ความร้อน Phase B ถึง 72–75°C เติม Phase B ลง Phase A และ homogenize เปลี่ยนเป็นการกวนแบบ sweep ลดอุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติม Peppermint Oil, Tocopherol และสารกันเสีย ปรับ pH กวนจนต่ำกว่า 30°C แล้วบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ครีมสีขาว เนื้อเรียบ pH 5.2–5.8 ความหนืด 25,000–60,000 cP เสถียรภาพ ไม่แยกชั้นและไม่เกิด oil bleed กลิ่น มินต์สดชื่น คำกล่าวอ้าง บำรุงผิวเท้าและให้ความรู้สึกสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง รักษาเชื้อรา แผล หรือการอักเสบ สูตรที่ 4: Refreshing Massage Oil สูตร %w/w วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ Caprylic/Capric Triglyceride 60.00 Carrier oil เนื้อเบา Sweet Almond Oil 20.00 Emollient และเพิ่มความลื่น Jojoba Oil 15.00 Emollient Squalane 3.80 ปรับสัมผัสและลดความเหนอะ Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ Tocopherol 0.50 Antioxidant Bisabolol 0.30 Skin-conditioning ingredient Rosemary Antioxidant Extract 0.10 สนับสนุนการป้องกัน oxidation High-Oleic Sunflower Oil 0.10 Carrier และปรับยอดสูตร รวม 100.00   วิธีผลิต ตรวจให้ถังและอุปกรณ์แห้งสนิท ผสมน้ำมันตัวพาทั้งหมด ทำ premix Peppermint Oil, Tocopherol, Bisabolol และ antioxidant เติม premix ลงถังหลัก กวนช้า ๆ เพื่อลดการสัมผัสอากาศ กรองและบรรจุในขวดป้องกันแสง ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ น้ำมันใส ไม่มีตะกอน Water Content ต่ำกว่า 0.20% Peroxide Value แนะนำไม่เกิน 10 meq O₂/kg ณ วันปล่อยสินค้า กลิ่น มินต์สดชื่น ไม่มีกลิ่นหืน บรรจุภัณฑ์ ขวดสีชาหรือภาชนะป้องกันแสง คำกล่าวอ้าง น้ำมันนวดผิวกลิ่นมินต์สดชื่น หมายเหตุ ประเมินประเด็นการแพ้ถั่วจาก Sweet Almond Oil สูตรที่ 5: Aromatic Cooling Balm สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Petrolatum 45.00 ฐานบาล์ม A Mineral Oil 23.80 Carrier และปรับความอ่อนตัว A Caprylic/Capric Triglyceride 15.00 Emollient A Beeswax 8.00 เพิ่มความแข็ง A Microcrystalline Wax 5.00 เพิ่มโครงสร้างและลด oil bleed A Shea Butter 2.00 Emollient B Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ B Eucalyptus Oil 0.30 ปรับกลิ่นแนวสมุนไพร B Menthol 0.50 เพิ่มความรู้สึกเย็น B Tocopherol 0.20 Antioxidant   รวม 100.00   วิธีผลิต ให้ความร้อน Phase A ประมาณ 70–75°C กวนจนไขละลายหมด ลดอุณหภูมิ ละลาย Menthol ใน Peppermint Oil และ Eucalyptus Oil เติม Phase B ที่อุณหภูมิต่ำกว่า 45°C เทบรรจุขณะที่ผลิตภัณฑ์ยังไหลได้ ควบคุมอัตราการเย็น ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ บาล์มเนื้อเนียน ไม่มีเม็ดไข Drop/Softening Point ประมาณ 45–55°C เสถียรภาพ ไม่เกิด oil bleed หรือผิวแตกร้าว กลิ่น มินต์และยูคาลิปตัสสมดุล คำกล่าวอ้าง บาล์มกลิ่นหอม ให้ความรู้สึกเย็นสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง แก้ปวด แก้คัดจมูก หรือรักษาแมลงกัดต่อย   สูตรที่ 6: Peppermint Foot Spray สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Ethanol 95% 40.00 ตัวทำละลายและช่วยให้แห้งเร็ว A Deionized Water 52.35 ตัวทำละลาย A Propanediol 3.00 Humectant A Glycerin 1.50 Humectant B PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 1.50 Solubilizer B Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นสดชื่น C Zinc PCA 0.20 Skin-conditioning และ deodorant-support ingredient C Triethyl Citrate 0.50 Deodorant-support ingredient C Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย   รวม 100.00   วิธีผลิต ละลาย Zinc PCA ในน้ำ เติม Propanediol และ Glycerin ผสม Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม Ethanol ลงใน premix เติม premix ลง Phase A เติม Triethyl Citrate และสารกันเสีย ตรวจความใสและการตกตะกอน บรรจุในขวดสเปรย์ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ใสถึงกึ่งใส ไม่มีวงน้ำมัน pH 5.0–5.8 Ethanol จริงโดยประมาณ 38% w/w Specific Gravity ประมาณ 0.92–0.96 Spray Output 0.12–0.18 กรัมต่อครั้ง เสถียรภาพ ไม่ตกตะกอนหรือแยกน้ำมันที่ 5–40°C คำกล่าวอ้าง ให้กลิ่นสดชื่นบริเวณเท้า คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง ฆ่าเชื้อหรือรักษาเชื้อรา ต้องทดสอบการละลายของ Zinc PCA ในระบบเอทานอลจริง หากตกตะกอนให้ลดปริมาณ ปรับลำดับการเติม หรือเปลี่ยนระบบตามผล pilot batch สูตรที่ 7: Peppermint Liquid Hand Wash สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 63.90 ตัวทำละลาย A Glycerin 2.00 Humectant A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Sodium Laureth Sulfate 70% 18.00 สารทำความสะอาดหลัก B Cocamidopropyl Betaine 30% 10.00 Co-surfactant B Coco-Glucoside 3.00 Nonionic surfactant C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.40 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นมินต์ D Aloe Vera Extract 0.50 สารปรับสภาพผิว D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Chloride 1.00 ปรับความหนืด D Citric Acid Solution 20% 0.20 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต ละลาย EDTA ในน้ำ เติม Glycerin เติม SLES, CAPB และ Coco-Glucoside ช้า ๆ ผสม Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม premix ลงถังหลัก เติม Aloe Vera Extract และสารกันเสีย ปรับ pH เติม Sodium Chloride ทีละน้อยจนได้ความหนืด พักไล่ฟองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวหนืดใสถึงกึ่งใส pH 5.2–5.8 ความหนืด 2,000–6,000 cP Surfactant Active Matter ประมาณ 16–18% เสถียรภาพ ไม่แยกชั้นและไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ทำความสะอาดมือ พร้อมกลิ่นมินต์ คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง ฆ่าเชื้อ 99.9% หากไม่มีผลทดสอบรองรับ สูตรที่ 8: Peppermint Room Spray สูตร %w/w วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ Ethanol 95% 65.00 ตัวทำละลายหลัก Deionized Water 28.50 ตัวทำละลายร่วม PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 4.00 Solubilizer Dipropylene Glycol 2.00 ตัวทำละลายและช่วยการคงกลิ่น Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.50 ให้กลิ่นมินต์ รวม 100.00   วิธีผลิต ผสม Peppermint Oil, DPG และ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม Ethanol และกวนจนใส เติมน้ำช้า ๆ พัก 24–48 ชั่วโมง ตรวจความใส กรองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวใส ไม่มีวงน้ำมัน Ethanol จริงโดยประมาณ 61.75% w/w Specific Gravity ประมาณ 0.84–0.88 Spray Output 0.10–0.18 กรัมต่อครั้ง เสถียรภาพ ไม่ขุ่นหรือตกตะกอนที่ 5–40°C ฉลาก วัตถุไวไฟ หลีกเลี่ยงเปลวไฟและดวงตา ขอบเขตใช้ สำหรับฉีดในอากาศ ไม่ใช้บนผิว ต้องตรวจ Flash Point ของสูตรสำเร็จรูปก่อนกำหนดฉลาก การจัดเก็บ และข้อกำหนดการขนส่ง สูตรที่ 9: Peppermint Beverage Syrup Concentrate สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Process Water 56.92 ตัวทำละลาย A Sucrose 40.00 ให้ความหวานและเพิ่มของแข็ง A Food-Grade Glycerin 2.00 ตัวทำละลายร่วมและปรับ mouthfeel B Gum Arabic 0.30 Emulsion stabilizer B Food-Grade Polysorbate 80 0.25 Emulsifier C Citric Acid Anhydrous 0.30 ปรับความเป็นกรด C Sodium Citrate 0.10 Buffer C Potassium Sorbate 0.10 สารกันเสียเมื่อกฎหมายอนุญาต D Peppermint Oil, Mentha arvensis, Food Grade 0.03 ให้กลิ่นและรสชาติ   รวม 100.00   Peppermint Oil 0.03% เท่ากับ 300 ppm ใน syrup concentrate หากเจือจางน้ำเชื่อม 1 ส่วนต่อน้ำ 4 ส่วน ระดับในเครื่องดื่มจะอยู่ประมาณ 60 ppm ก่อนพิจารณาการสูญเสียระหว่างผลิต วิธีผลิต ผสม Gum Arabic กับน้ำตาลบางส่วน อุ่นน้ำประมาณ 55–65°C ละลาย Sucrose เติม Gum Arabic premix และ hydrate เติม Glycerin, Sodium Citrate, Citric Acid และ Potassium Sorbate ผสม Peppermint Oil กับ Polysorbate 80 เติมลงถังและ homogenize ตรวจ pH และ °Brix ใช้กระบวนการฆ่าเชื้อหรือบรรจุที่เหมาะสม ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ น้ำเชื่อมใสถึงกึ่งขุ่น ไม่มีวงน้ำมัน pH 3.2–3.6 °Brix 40–43°Bx Peppermint Oil ใน concentrate 300 ppm อัตราเจือจางเริ่มต้น 1:4 เสถียรภาพ ไม่เกิด oil ring หรือ creaming อย่างมีนัยสำคัญ จุลินทรีย์ ตามประเภทอาหารและกฎหมายตลาดปลายทาง อายุสินค้า กำหนดจาก stability และ microbiological validation Potassium Sorbate, Polysorbate 80, Gum Arabic และวัตถุเจือปนอาหารทุกชนิดต้องตรวจสอบว่าได้รับอนุญาตในประเภทอาหารเป้าหมายและไม่เกินปริมาณสูงสุด สูตรที่ 10: Peppermint Hard Candy สูตรแบบ Batch Charge Basis %w/w วัตถุดิบ %w/w ก่อนเคี่ยว หน้าที่ Refined Sugar 58.00 ให้ความหวานและสร้างโครงสร้าง Glucose Syrup ประมาณ 80°Brix 28.00 ลดการตกผลึก Process Water 13.50 ช่วยละลายและระเหยออกระหว่างเคี่ยว Citric Acid Anhydrous 0.25 ปรับรสชาติ Peppermint Oil, Mentha arvensis, Food Grade 0.03 ให้กลิ่นและรสมินต์ Natural Mint Flavour 0.10 ปรับความสมบูรณ์ของกลิ่น สีผสมอาหารชนิดอนุญาต สารละลาย 1% 0.02 ให้สี Food-Grade Release Oil 0.10 ลดการติดอุปกรณ์ รวม 100.00   สูตรนี้เป็นเปอร์เซ็นต์วัตถุดิบก่อนเคี่ยว ไม่ใช่องค์ประกอบในลูกอมสำเร็จรูป เนื่องจากน้ำจะระเหยออกระหว่างผลิต สูตรคำนวณปริมาณในผลิตภัณฑ์สุดท้าย: เปอร์เซ็นต์ในสินค้าสำเร็จรูป = น้ำหนักวัตถุดิบที่คงเหลือ ÷ น้ำหนักผลผลิตจริง × 100 วิธีผลิต ละลายน้ำตาลในน้ำ เติม Glucose Syrup เคี่ยวจนถึง hard-crack condition หรือของแข็งเป้าหมาย ลดอุณหภูมิมวลลูกอมลงประมาณ 115–125°C เติม Citric Acid สี และ flavour เติม Peppermint Oil เป็นลำดับท้าย ผสมอย่างรวดเร็วและขึ้นรูป ทำให้เย็นและบรรจุในวัสดุป้องกันความชื้น ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย Final Moisture 1.5–3.0% Water Activity ต่ำกว่า 0.60 ลักษณะ ลูกอมใสถึงโปร่งแสง ผิวเรียบ เนื้อสัมผัส แข็ง ไม่เหนียวผิดปกติ การตกผลึก ไม่เกิด graininess กลิ่นรส มินต์ชัด ไม่มีรสไหม้ บรรจุภัณฑ์ High moisture-barrier packaging Peppermint Oil สุดท้าย คำนวณจากผลผลิตจริงและยืนยันด้วย sensory test แผนทดสอบก่อนผลิตเชิงพาณิชย์ Incoming Quality Control ของ Peppermint Oil Product Name CAS 68917-18-0 Botanical identity: Mentha arvensis L. Plant part Extraction process Processing status Appearance Odor Specific gravity Optical rotation Refractive index Solubility in alcohol Total Esters Total Menthol L-Menthol Menthone Menthyl acetate GC fingerprint Pulegone และสารที่มีข้อจำกัด Water content Heavy metals Pesticide residues Residual solvents Microbiological quality Authenticity/adulteration COA และ SDS verification การทดสอบสูตรสำเร็จรูป Appearance, color และ odor pH Viscosity Specific gravity Centrifuge screening Freeze-thaw อย่างน้อย 3–5 รอบ Stability ที่ 5°C, 25°C และ 40°C Light exposure Packaging compatibility Pump หรือ spray output Leakage test Microbiological limits Preservative efficacy test Safety assessment Irritation และ sensitization assessment Sensory evaluation Transport simulation Accelerated stability Real-time stability สูตรน้ำที่มีความเสี่ยงควรประเมินระบบกันเสียตามแนวทาง เช่น ISO 11930:2019 และตรวจคุณภาพจุลชีววิทยาตามมาตรฐานที่เหมาะสม เช่น ISO 17516:2014 ตัวอย่าง Certificate of Analysis  CERTIFICATE OF ANALYSIS — TRANSCRIBED EXAMPLE ข้อมูลต่อไปนี้ถอดจากรูป COA ที่ได้รับ ไม่ใช่การออกใบรับรองใหม่หรือการตรวจผลซ้ำโดยห้องปฏิบัติการ แหล่งข้อมูล: Specification and Certificate of Analysis Product Information รายการ ข้อมูลตามเอกสาร Product Name Peppermint Oil Botanical Source Mentha arvensis CAS Number 68917-18-0 Chemical Description Obtained by steam distillation from the fresh overground parts of the flowering plant of Mentha arvensis Chemical Formula Not available Grade shown USP 46 — Natural Flavour Manufacturer Guangzhou Busan Engineering Chemicals Group Country People’s Republic of China Manufacturing Date 03 March 2026 Expiry Date 03 March 2030 Batch Number 20260303 Analysis Results Item Specification Result Status Identification A ภายใน 5 นาทีเกิดสีน้ำเงิน เมื่อให้ความร้อนต่อสีเข้มขึ้น มี fluorescence สีทองแดง แล้วจางเป็นสารละลายสีเหลืองทอง Qualified PASS Total Esters NLT 5.0% คำนวณเป็น C₁₂H₂₂O₂ 5.16% PASS Total Menthol NLT 50.0% คำนวณเป็น C₁₀H₂₀O ทั้ง free และ ester form 50.89% PASS Limit of Dimethyl Sulfide ไม่เกิดฟิล์มสีขาวบริเวณรอยต่อภายใน 1 นาที Qualified PASS Specific Gravity 20/20°C 0.8960–0.9080 0.9049 PASS Optical Rotation 20°C เอกสารระบุ −18° ถึง −32° −20.0° PASS Refractive Index 20°C 1.4590–1.4650 1.4616 PASS Solubility in 70% Alcohol น้ำมัน 1 ส่วนละลายในแอลกอฮอล์ 70% จำนวน 3 ส่วน โดยขุ่นได้ไม่เกินเล็กน้อย Qualified PASS Color and Appearance Slightly yellow clear liquid Qualified PASS Odor Characteristic odor of Mentha arvensis Peppermint Oil Qualified PASS Heavy Metals NMT 20 ppm Less than 20 ppm PASS L-Menthol 30.0–45.0% 31.56% PASS Conclusion ผลการวิเคราะห์ของ Batch Number 20260303 ผ่านข้อกำหนดที่แสดงใน Certificate of Analysis ที่ได้รับ QA Qualification Note แม้ผลการทดสอบผ่านเกณฑ์ทั้งหมด แต่ควรตรวจสอบคำว่า “USP 46” เพิ่มเติม เนื่องจาก botanical source ในเอกสารเป็น Mentha arvensis ขณะที่ USP-NF Peppermint Oil Monograph นิยามแหล่งพืชเป็น Mentha piperita L. ควรขอเอกสารเพิ่มเติมจากผู้ผลิต: หนังสือยืนยันเหตุผลในการอ้าง USP 46 Method reference ของแต่ละการทดสอบ Product Specification ฉบับอนุมัติ GC chromatogram GC compositional limits Processing statement Food-grade declaration Statement of compliance สำหรับตลาดปลายทาง รายงาน stability ที่รองรับวันหมดอายุ 03 March 2030 หากไม่ได้รับคำยืนยัน ไม่ควรเขียนว่า “ผ่านมาตรฐาน USP 46” ควรเขียนว่า “เอกสารผู้ผลิตระบุเกรด USP 46” หรือใช้ “Manufacturer Specification” แทน FAQ  Peppermint Oil ในหน้านี้สกัดจากพืชอะไร ผลิตจาก Mentha arvensis L. โดยเอกสารระบุว่าได้จากการกลั่นด้วยไอน้ำจากส่วนเหนือดินสดของต้นในระยะออกดอก CAS Number คืออะไร CAS Number คือ 68917-18-0 ซึ่งสอดคล้องกับรายการ Mentha arvensis Oil ใน PubChem และ Cornmint Oil ใน FEMA Flavor Ingredient Library Peppermint Oil กับ Cornmint Oil เหมือนกันหรือไม่ สำหรับสินค้านี้ Peppermint Oil เป็นชื่อทางการค้า ส่วน botanical identity คือ Mentha arvensis ซึ่งในตลาดสากลมักเรียกว่า Cornmint Oil, Field Mint Oil หรือ Japanese Mint Oil Mentha arvensis กับ Mentha piperita เหมือนกันหรือไม่ ไม่เหมือนกัน ทั้งสองเป็นคนละ botanical source และไม่ควรใช้ชื่อหรือ CAS แทนกัน Mentha arvensis ในหน้านี้ใช้ CAS 68917-18-0 ส่วน Mentha piperita oil มักพบ CAS 8006-90-4 สินค้ามี Menthol เท่าไร COA ของ Batch 20260303 ระบุ Total Menthol 50.89% และ L-Menthol 31.56% ผลของล็อตอื่นอาจแตกต่างและต้องตรวจจาก COA ของล็อตนั้น Peppermint Oil มีสูตรโมเลกุลหรือไม่ ไม่มีสูตรโมเลกุลเดียว เพราะเป็นสารผสมธรรมชาติ สูตร C₁₀H₂₀O เป็นสูตรของ Menthol ไม่ใช่สูตรของน้ำมันทั้งหมด Peppermint Oil ละลายในน้ำหรือไม่ ไม่ละลายในน้ำโดยตรง ต้องใช้ solubilizer, emulsifier, แอลกอฮอล์ หรือระบบอีมัลชันที่เหมาะสม ควรเติม Peppermint Oil ที่อุณหภูมิเท่าไร ในเครื่องสำอางมักเติมช่วง cool-down ที่ต่ำกว่า 40°C ส่วนอาหารผ่านความร้อนควรเติมช่วงท้ายที่อุณหภูมิต่ำที่สุดซึ่งยังผสมและขึ้นรูปได้ ใช้ในอาหารได้หรือไม่ FEMA ระบุ Cornmint Oil จาก Mentha arvensis เป็น FEMA No. 4219 แต่การใช้จริงต้องเป็นเกรดอาหารและเป็นไปตามประเภทอาหาร ปริมาณใช้ และกฎหมายของประเทศไทยหรือตลาดปลายทาง ใช้ทาผิวโดยตรงได้หรือไม่ ไม่แนะนำให้ใช้วัตถุดิบเข้มข้นทาผิวโดยตรง ต้องเจือจางในสูตรที่ผ่านการประเมินความปลอดภัย COA กับ SDS ต่างกันอย่างไร COA แสดงผลการตรวจคุณภาพของแต่ละล็อต ส่วน SDS แสดงข้อมูลอันตราย อุปกรณ์ป้องกัน การเก็บ การดับเพลิง การจัดการสารหก และการขนส่ง สินค้าบรรจุขนาดเท่าไร หน้าเว็บไซต์ระบุบรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม ควรสอบถามขั้นต่ำการสั่งซื้อและสต็อกก่อนสั่งซื้อ สามารถกล่าวอ้างแก้ปวดหรือรักษาคัดจมูกได้หรือไม่ ไม่ควรกล่าวอ้างรักษา บรรเทา หรือป้องกันโรคในหน้าเครื่องสำอาง อาหาร หรือวัตถุดิบทั่วไป หากไม่มีหลักฐานและการขึ้นทะเบียนที่รองรับ   แหล่งอ้างอิง หน้า Peppermint Oil ของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด Specification and Certificate of Analysis ที่แนบ PubChem—Mentha arvensis Oil CAS 68917-18-0 PubChem—Cornmint Oil FEMA—Cornmint Oil, FEMA 4219 Kew Science—Mentha arvensis L. ISO 9776:1999—Oil of Mentha arvensis, partially dementholized USP-NF—Peppermint Oil Monograph European Commission CosIng—Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil IFRA—51st Amendment IFRA—Natural Complex Substance Nomenclature กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—กฎหมายเครื่องสำอาง กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—หลักเกณฑ์การจดแจ้ง กองอาหาร อย.—การแสดงฉลากอาหาร กองอาหาร อย.—GMP 420 ISO 11930:2019—Preservation Efficacy Test ISO 17516:2014—Cosmetic Microbiological Limits ข้อจำกัดความรับผิดชอบ ข้อมูลนี้จัดทำเพื่อให้ความรู้ด้านวัตถุดิบ การพัฒนาสูตร และการควบคุมคุณภาพ ไม่ถือเป็นการรับรองว่าวัตถุดิบเหมาะสำหรับทุกผลิตภัณฑ์หรือทุกตลาด สูตรทั้ง 10 สูตรเป็นสูตรตั้งต้นสำหรับการทดลอง ผู้ผลิตต้องทำ pilot batch, stability test, preservative efficacy test, packaging compatibility, safety assessment, sensory evaluation และตรวจสอบกฎหมายก่อนผลิตจำหน่าย ผลวิเคราะห์ในส่วน COA ถอดจากเอกสาร Batch Number 20260303 เท่านั้น ไม่ใช่ค่ารับประกันสำหรับล็อตอื่น และไม่ใช่ COA ที่ออกหรือรับรองใหม่โดยผู้เรียบเรียง        เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง   สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Peppermint Oil China จำหน่าย Peppermint Oil Food Grade (สงวนชัยเคมี) น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม Pine Oil อ่านข้อมูลสินค้า Sandalwood Oil อ่านข้อมูลสินค้า Spearmint Oil อ่านข้อมูลสินค้า Lavender Oil Citronella Oil อ่านข้อมูลสินค้า ชื่ออื่น / Synonyms Peppermint Oil (China) Peppermint Oil · Mentha Arvensis Oil · น้ำมันมินต์ · น้ำมันสะระแหน่ · Cornmint Oil · Field Mint Oil · Peppermint Oil (China) · น้ำมันเปปเปอร์มินต์ · น้ำมันเปปเปอร์มินท์ · น้ำมันสะระแหน่จีน · Peppermint Oil China ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5694 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35453-peppermint-oil-food-grade-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. รายละเอียด --> Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. น้ำมันเปปเปอร์มินต์จีน (Peppermint Oil China) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Peppermint Oil China สงวนชัยเคมี 02 682 9481 PEPPERMINT OIL (MENTHA ARVENSIS OIL) น้ำมันเปปเปอร์มินต์ น้ำมันสะระแหน่ Quality & Reliability คุณภาพและความน่าเชื่อถือ SAGUANCHAI CHEMICALS IMPORT Co., Ltd. supplies high-quality chemical products for industrial applications, with quality control documentation including COA and SDS. Each batch is inspected according to supplier specifications to ensure consistency and reliability for customers in pharmaceutical, cosmetic, and industrial sectors. บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์ คุณภาพสูงสำหรับงานอุตสาหกรรม พร้อมเอกสารควบคุมคุณภาพ เช่น COA และ SDS มีการตรวจสอบคุณภาพสินค้าเพื่อให้มั่นใจถึงความสม่ำเสมอและความเหมาะสมสำหรับลูกค้าในอุตสาหกรรมยา เครื่องสำอาง และอุตสาหกรรมต่าง ๆ• Technical information reviewed by : Quality Assurance Department ภาพบรรจุภัณฑ์ Peppermint Oil China ขนาด 180 กิโลกรัม ที่บริษัทจัดจำหน่าย รูปแบบฉลากอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิตและล็อตสินค้า ขนาดบรรจุ 180 กิโลกรัม     สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 และ 180 กิโลกรัมต่อถัง SKU PEPPERMINT-OIL-ARVENSIS-NAT-CN-25-180KG-1036120 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก     Peppermint Oil Food Grade จาก Mentha arvensis คืออะไร Peppermint Oil Food Grade ตราหญิงชมจันทร์ เป็นน้ำมันหอมระเหยจาก Mentha arvensis L. ซึ่งเป็นพืชในวงศ์ Lamiaceae และเป็นหนึ่งในวัตถุดิบสำคัญของอุตสาหกรรมกลิ่นมินต์ ในการค้าระหว่างประเทศอาจพบวัตถุดิบชนิดนี้ภายใต้ชื่อ Mentha arvensis Oil, Cornmint Oil, Field Mint Oil หรือ Japanese Mint Oil ตาม Certificate of Analysis สินค้าผลิตโดยการกลั่นด้วยไอน้ำจากส่วนเหนือดินสดของต้น Mentha arvensis ในระยะออกดอก มีลักษณะเป็นของเหลวใสสีเหลืองอ่อน มีกลิ่นมินต์เย็นสดชื่นและมี Menthol เป็นองค์ประกอบสำคัญ สินค้ามี CAS Number 68917-18-0 แหล่งผลิตจากประเทศจีน และจำหน่ายในบรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม เหมาะสำหรับโรงงาน ผู้ผลิต และผู้พัฒนาสูตรในอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม ผลิตภัณฑ์กลิ่นรส เครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม อ้างอิงข้อมูลสินค้า: หน้า Peppermint Oil ของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด คำตอบแบบสั้น Peppermint Oil ในหน้านี้คือน้ำมันหอมระเหยจาก Mentha arvensis L. หรือ Cornmint Oil มี CAS Number 68917-18-0 ผลิตด้วยการกลั่นไอน้ำ มีกลิ่นมินต์สดชื่นและมี Menthol เป็นองค์ประกอบสำคัญ COA ของ Batch 20260303 ระบุ Total Menthol 50.89%, L-Menthol 31.56% และ Total Esters 5.16% ข้อมูลผลิตภัณฑ์ ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างน้ำมันเปปเปอร์มินต์จีนและใบมินต์ รายการ รายละเอียด ชื่อสินค้า Peppermint Oil Food Grade ชื่อวัตถุดิบ Mentha arvensis Oil ชื่อพฤกษศาสตร์ Mentha arvensis L. ชื่อเรียกอื่น Cornmint Oil, Field Mint Oil, Japanese Mint Oil CAS Number 68917-18-0 FEMA Number 4219 ประเภทสาร น้ำมันหอมระเหยและ Natural Complex Substance กระบวนการผลิต Steam distillation ส่วนของพืช ส่วนเหนือดินสดของต้นในระยะออกดอก ตาม COA ลักษณะ ของเหลวใสสีเหลืองอ่อน กลิ่น กลิ่นมินต์เย็น สดชื่น และมีลักษณะเฉพาะ องค์ประกอบสำคัญ Menthol และสารระเหยธรรมชาติชนิดอื่น Total Menthol ของล็อตตัวอย่าง 50.89% L-Menthol ของล็อตตัวอย่าง 31.56% Total Esters ของล็อตตัวอย่าง 5.16% Specific Gravity ของล็อตตัวอย่าง 0.9049 ที่ 20/20°C Refractive Index ของล็อตตัวอย่าง 1.4616 ที่ 20°C Optical Rotation ของล็อตตัวอย่าง −20.0° ที่ 20°C ประเทศผู้ผลิต สาธารณรัฐประชาชนจีน ผู้ผลิตตามเอกสาร Guangzhou Busan Engineering Chemicals Group บรรจุภัณฑ์ 180 กิโลกรัม เอกสารประกอบ COA, SDS และ Specification การใช้งาน อาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม หมายเหตุ: ค่าผลวิเคราะห์เป็นข้อมูลเฉพาะ Batch Number 20260303 ไม่ควรใช้เป็นค่ารับประกันสำหรับล็อตอื่น ผู้ซื้อควรขอ COA ของล็อตที่จะส่งมอบทุกครั้ง Peppermint Oil มีสูตรโมเลกุลหรือไม่ Peppermint Oil จาก Mentha arvensis เป็นสารผสมจากธรรมชาติที่มีสารระเหยหลายชนิด จึงไม่มีสูตรโมเลกุลเดียวสำหรับน้ำมันทั้งผลิตภัณฑ์ สูตร C₁₀H₂₀O เป็นสูตรโมเลกุลของ Menthol ซึ่งเป็นองค์ประกอบสำคัญ แต่ไม่ใช่สูตรโมเลกุลของ Peppermint Oil ทั้งหมด ส่วน C₁₂H₂₂O₂ ในข้อกำหนด Total Esters เป็นสูตรของ menthyl acetate ที่ใช้เป็นฐานในการคำนวณปริมาณเอสเทอร์ จุดเด่นของสินค้า ผลิตจาก Mentha arvensis L. CAS Number 68917-18-0 ผลิตด้วยกระบวนการกลั่นไอน้ำ มีกลิ่นมินต์สดชื่นและชัดเจน COA ล็อตตัวอย่างมี Total Menthol 50.89% COA ล็อตตัวอย่างมี L-Menthol 31.56% COA ล็อตตัวอย่างมี Total Esters 5.16% ใช้พัฒนาสูตรได้ทั้งระบบน้ำ ระบบน้ำมัน อีมัลชัน และผลิตภัณฑ์ของแข็ง มี COA และ SDS ประกอบการประเมินคุณภาพและความปลอดภัย บรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม เหมาะสำหรับผู้ผลิตอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม Mentha arvensis ต่างจาก Mentha piperita อย่างไร หัวข้อ Mentha arvensis Oil Mentha piperita Oil Botanical source Mentha arvensis L. Mentha × piperita L. ชื่อทางการค้าที่พบ Cornmint Oil, Field Mint Oil, Japanese Mint Oil Peppermint Oil CAS ที่พบทั่วไป 68917-18-0 สำหรับวัตถุดิบในหน้านี้ 8006-90-4 ลักษณะสำคัญ มักเป็นแหล่งน้ำมันมินต์และ Menthol ทางอุตสาหกรรม Peppermint oil ตาม botanical definition มาตรฐาน ISO ที่เกี่ยวข้อง ISO 9776 สำหรับ Mentha arvensis oil ชนิด partially dementholized มี monograph และมาตรฐานแยกตามเกรด USP Peppermint Oil Monograph ไม่ควรนำมาอ้างโดยอัตโนมัติ USP นิยามจาก Mentha piperita L. ข้อควรปฏิบัติ ต้องยึด CAS, botanical source และ COA จริง ต้องยึด CAS, botanical source และ COA จริง Codex แยก Peppermint หรือ Mentha × piperita ออกจาก Japanese mint, field mint หรือ corn mint ซึ่งเป็น Mentha arvensis จึงไม่ควรสลับชื่อพืชและ CAS ระหว่างกัน อ้างอิง: Codex—Peppermint และ Field/Corn Mint , Kew Science—Mentha arvensis L. การใช้งานในอาหารและเครื่องดื่ม Peppermint Oil จาก Mentha arvensis สามารถใช้เป็นส่วนประกอบด้านกลิ่นและรสชาติในผลิตภัณฑ์ เช่น: ลูกอมและลูกกวาด หมากฝรั่ง ช็อกโกแลต เบเกอรี่ ไอศกรีมและของหวานแช่แข็ง น้ำเชื่อมกลิ่นมินต์ เครื่องดื่มกลิ่นมินต์ ผลิตภัณฑ์แต่งกลิ่นรส ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปากที่ใช้วัตถุดิบเกรดเหมาะสม FEMA Flavor Ingredient Library ระบุ Cornmint Oil จาก Mentha arvensis L. เป็น FEMA No. 4219 และ CAS 68917-18-0 แต่สถานะ FEMA GRAS ไม่ได้หมายความว่าสามารถใช้ได้ทุกปริมาณหรือทุกประเภทอาหารในประเทศไทย ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทอาหาร ปริมาณใช้ วัตถุเจือปนอาหาร วิธีผลิต ฉลาก และข้อกำหนดของสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา อ้างอิง: FEMA—Cornmint Oil FEMA 4219 , กองอาหาร อย.—การแสดงฉลากอาหาร , กองอาหาร อย.—GMP 420 การใช้งานในเครื่องสำอางและผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล ภาพประกอบจำลอง: แนวคิดผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคลที่ใช้กลิ่นเปปเปอร์มินต์ สามารถใช้เพื่อสร้างกลิ่นมินต์และความรู้สึกสดชื่นใน: แชมพู ครีมอาบน้ำ สบู่เหลว เจลทาผิว ครีมดูแลเท้า สเปรย์ดูแลเท้า น้ำมันนวด บาล์มกลิ่นหอม ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปาก ผลิตภัณฑ์กลิ่นหอมสำหรับร่างกาย การใช้ในเครื่องสำอางต้องตรวจสอบชื่อ INCI จากเอกสารผู้ผลิต ไม่ควรเลือกชื่อ INCI จากชื่อการค้าเพียงอย่างเดียว เพราะฐานข้อมูล CosIng มีรายการ Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil ซึ่งอาจใช้คำจำกัดความหรือ CAS แตกต่างจากผลิตภัณฑ์ CAS 68917-18-0 ในหน้านี้ อ้างอิง: European Commission CosIng—Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil , กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—กฎหมายเครื่องสำอาง การใช้งานในผลิตภัณฑ์กลิ่นหอม สามารถใช้ใน: Room spray สเปรย์ปรับอากาศ Reed diffuser เทียนหอม Fragrance blend ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด ผลิตภัณฑ์สร้างบรรยากาศ ควรขอ IFRA Certificate หรือเอกสารรับรองระดับใช้จากผู้จำหน่ายกลิ่น เนื่องจากระดับใช้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของน้ำมัน ประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีสัมผัส และมาตรฐาน IFRA ฉบับปัจจุบัน อ้างอิง: IFRA—51st Amendment , IFRA—Natural Complex Substance Nomenclature Peppermint Oil ละลายในน้ำหรือไม่ Peppermint Oil ไม่ละลายในน้ำโดยตรง หากเติมลงในน้ำโดยไม่มีระบบช่วยละลาย อาจเกิดวงน้ำมัน ความขุ่น การลอยตัว หรือการแยกชั้น ระบบช่วยละลายที่นิยมใช้ ได้แก่: PEG-40 Hydrogenated Castor Oil Polysorbate 20 Polysorbate 80 Ethanol Gum Arabic Modified Starch Emulsifier system Carrier oil เช่น Caprylic/Capric Triglyceride, Jojoba Oil หรือ Mineral Oil ควรทดลองอัตราส่วน solubilizer ต่อน้ำมันประมาณ 2:1 ถึง 8:1 แล้วประเมินความใส กลิ่น ฟอง ความหนืด และเสถียรภาพ เนื่องจากไม่มีอัตราส่วนเดียวที่เหมาะกับทุกสูตร วิธีใช้ในกระบวนการผลิต ตรวจสอบชื่อสินค้า CAS botanical source ส่วนของพืช และ processing status ตรวจ COA, SDS และ Specification ของล็อตจริง ชั่งด้วยเครื่องชั่งที่ผ่านการสอบเทียบ สำหรับสูตรน้ำ ให้ทำ premix กับ solubilizer ก่อน สำหรับสูตรน้ำมัน ให้เจือจางใน carrier oil ก่อน สำหรับอีมัลชัน ให้เติมในช่วง cool-down โดยทั่วไปต่ำกว่า 40°C สำหรับอาหารผ่านความร้อน ให้เติมช่วงท้ายที่อุณหภูมิต่ำที่สุดซึ่งยังผสมและขึ้นรูปได้ ลดเวลาสัมผัสอากาศเพื่อลดการระเหยและ oxidation หลีกเลี่ยงการกวนที่ดึงอากาศมากเกินไป ตรวจกลิ่น สี ความใส และการแยกชั้นหลังผลิต ทดสอบความเข้ากันได้กับบรรจุภัณฑ์ ทำ stability test และ safety assessment ก่อนจำหน่าย การเก็บรักษา เก็บในภาชนะเดิมที่ปิดสนิท เก็บในพื้นที่เย็น แห้ง และระบายอากาศดี หลีกเลี่ยงแสงแดดโดยตรง หลีกเลี่ยงความร้อน เปลวไฟ และประกายไฟ แยกจากสารออกซิไดซ์รุนแรง ลดพื้นที่ว่างและการสัมผัสอากาศหลังเปิด ใช้อุปกรณ์ถ่ายวัตถุดิบที่สะอาดและแห้ง ปิดฝาทันทีหลังแบ่งใช้ ใช้ระบบ First Expired, First Out หรือ FEFO ปฏิบัติตาม SDS ของผู้ผลิต ความปลอดภัย Mentha arvensis Oil เป็นน้ำมันหอมระเหยเข้มข้น ไม่ควรรับประทานหรือทาผิวโดยตรงโดยไม่มีการเจือจางและประเมินความปลอดภัย PubChem แสดงข้อมูลการจำแนกอันตรายของ Cornmint Oil เช่น อาจเป็นอันตรายเมื่อกลืนกิน ก่อการระคายเคืองผิว และอาจก่ออาการแพ้ทางผิวหนัง ทั้งนี้ต้องยึด SDS ของสินค้าและล็อตจริงเป็นหลัก ข้อควรปฏิบัติ: สวมถุงมือและแว่นตานิรภัย หลีกเลี่ยงดวงตา เยื่อบุ และผิวที่มีบาดแผล ใช้ในพื้นที่ระบายอากาศเหมาะสม ห้ามชิมวัตถุดิบเข้มข้น เก็บให้ห่างจากเด็ก ตรวจสารก่อภูมิแพ้และองค์ประกอบที่มีข้อจำกัด ประเมิน Menthol รวมจากทุกวัตถุดิบในสูตร หลีกเลี่ยงคำกล่าวอ้างรักษา ป้องกัน หรือบรรเทาโรค หากไม่ได้ขึ้นทะเบียนรองรับ อ้างอิง: PubChem—Cornmint Oil เอกสารที่ผู้ซื้อควรขอ COA ของล็อตปัจจุบัน SDS ฉบับปัจจุบัน Product Specification Botanical identity Plant part statement Manufacturing process Processing status CAS statement INCI statement FEMA statement Food-grade declaration GC chromatogram GC compositional profile Total Menthol L-Menthol Menthone Menthyl acetate Pulegone และสารที่มีข้อจำกัด Allergen statement Pesticide residue statement Residual solvent statement Heavy metal statement GMO statement IFRA Certificate Shelf-life และ storage statement Country of origin Packaging specification สั่งซื้อ Peppermint Oil Mentha arvensis บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เป็นผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายวัตถุดิบสำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม เมื่อติดต่อขอราคา กรุณาแจ้ง: ประเภทผลิตภัณฑ์ที่จะผลิต ประเทศตลาดปลายทาง ปริมาณการใช้ต่อเดือน ขนาดแบตช์ มาตรฐานที่ต้องการ เอกสารที่ต้องใช้ ความต้องการตัวอย่างทดลอง เงื่อนไขการส่งมอบ บรรจุภัณฑ์ตามหน้าเว็บไซต์: 180 กิโลกรัม ดูหน้าสินค้า Peppermint Oil สูตรผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ 10 สูตร คำชี้แจงก่อนใช้สูตร สูตรต่อไปนี้เป็น commercial starting formulas สำหรับทำ pilot batch ไม่ใช่สูตรสำเร็จที่สามารถผลิตจำหน่ายโดยไม่ต้องทดสอบ สูตรทุกสูตรรวม 100.00% w/w สำหรับแบตช์ 100 กิโลกรัม ตัวเลขเปอร์เซ็นต์จะเท่ากับน้ำหนักเป็นกิโลกรัม เช่น Peppermint Oil 0.15% เท่ากับ 0.15 กิโลกรัมหรือ 150 กรัม อัตรา Peppermint Oil เป็นจุดเริ่มต้นในการพัฒนาสูตร ไม่ใช่ค่ากฎหมายหรือค่าสูงสุด ผู้ผลิตต้องตรวจ IFRA Certificate, SDS, ส่วนประกอบ GC, ระดับ Menthol รวม และการประเมินความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สูตรที่ 1: Cooling Body Gel สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 92.25 ตัวทำละลายหลัก A Glycerin 3.00 Humectant และช่วยกระจาย polymer A Propanediol 2.00 Humectant และตัวทำละลายร่วม A Panthenol 0.50 สารปรับสภาพผิว A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Hydroxyethylcellulose 0.50 สร้างเนื้อเจล C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.50 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นและความรู้สึกสดชื่น C Menthol 0.05 เสริมความรู้สึกเย็น D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Citrate 0.10 Buffer D Citric Acid Solution 20% 0.10 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต เติมน้ำประมาณ 90% ลงถังหลัก ละลาย EDTA และ Sodium Citrate ผสม Hydroxyethylcellulose กับ Glycerinให้เป็น slurry เติม slurry ลงน้ำช้า ๆ และกวนจน hydrate สมบูรณ์ เติม Propanediol และ Panthenol ละลาย Menthol ใน Peppermint Oil เติม PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ลงใน premix เติม premix ลงถังหลักที่อุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติมสารกันเสีย ปรับ pH และเติมน้ำส่วนที่เหลือ ไล่ฟอง ตรวจคุณภาพ และบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ เจลใสถึงกึ่งใส ไม่มีวงน้ำมัน pH ที่ 25°C 5.2–5.8 ความหนืด 8,000–18,000 cP Specific Gravity 0.99–1.03 กลิ่น มินต์สดชื่น ไม่มีกลิ่นออกซิไดซ์ เสถียรภาพ ไม่แยกชั้น ไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ให้ความรู้สึกเย็นและสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง รักษาปวด ลดอักเสบ หรือรักษาโรคผิวหนัง สูตรที่ 2: Refreshing Peppermint Shampoo สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 61.40 ตัวทำละลาย A Glycerin 2.00 Humectant A Polyquaternium-10 0.20 Hair-conditioning polymer A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Sodium Laureth Sulfate 70% 20.00 สารทำความสะอาดหลัก B Cocamidopropyl Betaine 30% 10.00 Co-surfactant B Decyl Glucoside 3.00 Nonionic surfactant C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.50 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ D Panthenol 0.50 สารปรับสภาพเส้นผม D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Chloride 1.20 ปรับความหนืด D Citric Acid Solution 20% 0.15 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต กระจาย Polyquaternium-10 ใน Glycerin เติมลงน้ำและกวนจน hydrate เติม EDTA เติม SLES, CAPB และ Decyl Glucoside ช้า ๆ ทำ premix Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม premix ที่อุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติม Panthenol และสารกันเสีย ปรับ pH เติม Sodium Chloride ทีละน้อยและทำ salt curve พักไล่ฟองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวหนืดใสถึงกึ่งใส pH 5.2–5.8 ความหนืด 3,000–8,000 cP Surfactant Active Matter ประมาณ 17–19% เสถียรภาพ ไม่แยกน้ำมันและไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ทำความสะอาดเส้นผม พร้อมกลิ่นมินต์สดชื่น สูตรที่ 3: Cooling Foot Cream สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 69.95 ตัวทำละลาย A Glycerin 4.00 Humectant A Propanediol 3.00 Humectant A Niacinamide 2.00 สารปรับสภาพผิว A Panthenol 0.50 สารปรับสภาพผิว A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent A Xanthan Gum 0.20 เพิ่มความหนืดและเสถียรภาพ B Cetearyl Alcohol 4.00 เพิ่มโครงสร้างอีมัลชัน B Glyceryl Stearate Citrate 3.00 O/W emulsifier B Caprylic/Capric Triglyceride 6.00 Emollient B Sunflower Seed Oil 4.00 Emollient B Shea Butter 2.00 Emollient และเพิ่ม body C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นและความรู้สึกสดชื่น C Tocopherol 0.20 Antioxidant C Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย C Citric Acid Solution 20% 0.10 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต กระจาย Xanthan Gum ใน Glycerin เติมลงน้ำพร้อมวัตถุดิบ Phase A ให้ความร้อน Phase A ถึง 72–75°C ให้ความร้อน Phase B ถึง 72–75°C เติม Phase B ลง Phase A และ homogenize เปลี่ยนเป็นการกวนแบบ sweep ลดอุณหภูมิต่ำกว่า 40°C เติม Peppermint Oil, Tocopherol และสารกันเสีย ปรับ pH กวนจนต่ำกว่า 30°C แล้วบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ครีมสีขาว เนื้อเรียบ pH 5.2–5.8 ความหนืด 25,000–60,000 cP เสถียรภาพ ไม่แยกชั้นและไม่เกิด oil bleed กลิ่น มินต์สดชื่น คำกล่าวอ้าง บำรุงผิวเท้าและให้ความรู้สึกสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง รักษาเชื้อรา แผล หรือการอักเสบ สูตรที่ 4: Refreshing Massage Oil สูตร %w/w วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ Caprylic/Capric Triglyceride 60.00 Carrier oil เนื้อเบา Sweet Almond Oil 20.00 Emollient และเพิ่มความลื่น Jojoba Oil 15.00 Emollient Squalane 3.80 ปรับสัมผัสและลดความเหนอะ Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ Tocopherol 0.50 Antioxidant Bisabolol 0.30 Skin-conditioning ingredient Rosemary Antioxidant Extract 0.10 สนับสนุนการป้องกัน oxidation High-Oleic Sunflower Oil 0.10 Carrier และปรับยอดสูตร รวม 100.00   วิธีผลิต ตรวจให้ถังและอุปกรณ์แห้งสนิท ผสมน้ำมันตัวพาทั้งหมด ทำ premix Peppermint Oil, Tocopherol, Bisabolol และ antioxidant เติม premix ลงถังหลัก กวนช้า ๆ เพื่อลดการสัมผัสอากาศ กรองและบรรจุในขวดป้องกันแสง ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ น้ำมันใส ไม่มีตะกอน Water Content ต่ำกว่า 0.20% Peroxide Value แนะนำไม่เกิน 10 meq O₂/kg ณ วันปล่อยสินค้า กลิ่น มินต์สดชื่น ไม่มีกลิ่นหืน บรรจุภัณฑ์ ขวดสีชาหรือภาชนะป้องกันแสง คำกล่าวอ้าง น้ำมันนวดผิวกลิ่นมินต์สดชื่น หมายเหตุ ประเมินประเด็นการแพ้ถั่วจาก Sweet Almond Oil สูตรที่ 5: Aromatic Cooling Balm สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Petrolatum 45.00 ฐานบาล์ม A Mineral Oil 23.80 Carrier และปรับความอ่อนตัว A Caprylic/Capric Triglyceride 15.00 Emollient A Beeswax 8.00 เพิ่มความแข็ง A Microcrystalline Wax 5.00 เพิ่มโครงสร้างและลด oil bleed A Shea Butter 2.00 Emollient B Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.20 ให้กลิ่นมินต์ B Eucalyptus Oil 0.30 ปรับกลิ่นแนวสมุนไพร B Menthol 0.50 เพิ่มความรู้สึกเย็น B Tocopherol 0.20 Antioxidant   รวม 100.00   วิธีผลิต ให้ความร้อน Phase A ประมาณ 70–75°C กวนจนไขละลายหมด ลดอุณหภูมิ ละลาย Menthol ใน Peppermint Oil และ Eucalyptus Oil เติม Phase B ที่อุณหภูมิต่ำกว่า 45°C เทบรรจุขณะที่ผลิตภัณฑ์ยังไหลได้ ควบคุมอัตราการเย็น ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ บาล์มเนื้อเนียน ไม่มีเม็ดไข Drop/Softening Point ประมาณ 45–55°C เสถียรภาพ ไม่เกิด oil bleed หรือผิวแตกร้าว กลิ่น มินต์และยูคาลิปตัสสมดุล คำกล่าวอ้าง บาล์มกลิ่นหอม ให้ความรู้สึกเย็นสดชื่น คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง แก้ปวด แก้คัดจมูก หรือรักษาแมลงกัดต่อย   สูตรที่ 6: Peppermint Foot Spray สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Ethanol 95% 40.00 ตัวทำละลายและช่วยให้แห้งเร็ว A Deionized Water 52.35 ตัวทำละลาย A Propanediol 3.00 Humectant A Glycerin 1.50 Humectant B PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 1.50 Solubilizer B Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นสดชื่น C Zinc PCA 0.20 Skin-conditioning และ deodorant-support ingredient C Triethyl Citrate 0.50 Deodorant-support ingredient C Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย   รวม 100.00   วิธีผลิต ละลาย Zinc PCA ในน้ำ เติม Propanediol และ Glycerin ผสม Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม Ethanol ลงใน premix เติม premix ลง Phase A เติม Triethyl Citrate และสารกันเสีย ตรวจความใสและการตกตะกอน บรรจุในขวดสเปรย์ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ใสถึงกึ่งใส ไม่มีวงน้ำมัน pH 5.0–5.8 Ethanol จริงโดยประมาณ 38% w/w Specific Gravity ประมาณ 0.92–0.96 Spray Output 0.12–0.18 กรัมต่อครั้ง เสถียรภาพ ไม่ตกตะกอนหรือแยกน้ำมันที่ 5–40°C คำกล่าวอ้าง ให้กลิ่นสดชื่นบริเวณเท้า คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง ฆ่าเชื้อหรือรักษาเชื้อรา ต้องทดสอบการละลายของ Zinc PCA ในระบบเอทานอลจริง หากตกตะกอนให้ลดปริมาณ ปรับลำดับการเติม หรือเปลี่ยนระบบตามผล pilot batch สูตรที่ 7: Peppermint Liquid Hand Wash สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Deionized Water 63.90 ตัวทำละลาย A Glycerin 2.00 Humectant A Disodium EDTA 0.05 Chelating agent B Sodium Laureth Sulfate 70% 18.00 สารทำความสะอาดหลัก B Cocamidopropyl Betaine 30% 10.00 Co-surfactant B Coco-Glucoside 3.00 Nonionic surfactant C PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 0.40 Solubilizer C Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.15 ให้กลิ่นมินต์ D Aloe Vera Extract 0.50 สารปรับสภาพผิว D Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.80 ระบบสารกันเสีย D Sodium Chloride 1.00 ปรับความหนืด D Citric Acid Solution 20% 0.20 ปรับ pH   รวม 100.00   วิธีผลิต ละลาย EDTA ในน้ำ เติม Glycerin เติม SLES, CAPB และ Coco-Glucoside ช้า ๆ ผสม Peppermint Oil กับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม premix ลงถังหลัก เติม Aloe Vera Extract และสารกันเสีย ปรับ pH เติม Sodium Chloride ทีละน้อยจนได้ความหนืด พักไล่ฟองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวหนืดใสถึงกึ่งใส pH 5.2–5.8 ความหนืด 2,000–6,000 cP Surfactant Active Matter ประมาณ 16–18% เสถียรภาพ ไม่แยกชั้นและไม่ตกตะกอน คำกล่าวอ้าง ทำความสะอาดมือ พร้อมกลิ่นมินต์ คำกล่าวอ้างที่ควรหลีกเลี่ยง ฆ่าเชื้อ 99.9% หากไม่มีผลทดสอบรองรับ สูตรที่ 8: Peppermint Room Spray สูตร %w/w วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ Ethanol 95% 65.00 ตัวทำละลายหลัก Deionized Water 28.50 ตัวทำละลายร่วม PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 4.00 Solubilizer Dipropylene Glycol 2.00 ตัวทำละลายและช่วยการคงกลิ่น Peppermint Oil, Mentha arvensis 0.50 ให้กลิ่นมินต์ รวม 100.00   วิธีผลิต ผสม Peppermint Oil, DPG และ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เติม Ethanol และกวนจนใส เติมน้ำช้า ๆ พัก 24–48 ชั่วโมง ตรวจความใส กรองและบรรจุ ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ ของเหลวใส ไม่มีวงน้ำมัน Ethanol จริงโดยประมาณ 61.75% w/w Specific Gravity ประมาณ 0.84–0.88 Spray Output 0.10–0.18 กรัมต่อครั้ง เสถียรภาพ ไม่ขุ่นหรือตกตะกอนที่ 5–40°C ฉลาก วัตถุไวไฟ หลีกเลี่ยงเปลวไฟและดวงตา ขอบเขตใช้ สำหรับฉีดในอากาศ ไม่ใช้บนผิว ต้องตรวจ Flash Point ของสูตรสำเร็จรูปก่อนกำหนดฉลาก การจัดเก็บ และข้อกำหนดการขนส่ง สูตรที่ 9: Peppermint Beverage Syrup Concentrate สูตร %w/w Phase วัตถุดิบ %w/w หน้าที่ A Process Water 56.92 ตัวทำละลาย A Sucrose 40.00 ให้ความหวานและเพิ่มของแข็ง A Food-Grade Glycerin 2.00 ตัวทำละลายร่วมและปรับ mouthfeel B Gum Arabic 0.30 Emulsion stabilizer B Food-Grade Polysorbate 80 0.25 Emulsifier C Citric Acid Anhydrous 0.30 ปรับความเป็นกรด C Sodium Citrate 0.10 Buffer C Potassium Sorbate 0.10 สารกันเสียเมื่อกฎหมายอนุญาต D Peppermint Oil, Mentha arvensis, Food Grade 0.03 ให้กลิ่นและรสชาติ   รวม 100.00   Peppermint Oil 0.03% เท่ากับ 300 ppm ใน syrup concentrate หากเจือจางน้ำเชื่อม 1 ส่วนต่อน้ำ 4 ส่วน ระดับในเครื่องดื่มจะอยู่ประมาณ 60 ppm ก่อนพิจารณาการสูญเสียระหว่างผลิต วิธีผลิต ผสม Gum Arabic กับน้ำตาลบางส่วน อุ่นน้ำประมาณ 55–65°C ละลาย Sucrose เติม Gum Arabic premix และ hydrate เติม Glycerin, Sodium Citrate, Citric Acid และ Potassium Sorbate ผสม Peppermint Oil กับ Polysorbate 80 เติมลงถังและ homogenize ตรวจ pH และ °Brix ใช้กระบวนการฆ่าเชื้อหรือบรรจุที่เหมาะสม ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย ลักษณะ น้ำเชื่อมใสถึงกึ่งขุ่น ไม่มีวงน้ำมัน pH 3.2–3.6 °Brix 40–43°Bx Peppermint Oil ใน concentrate 300 ppm อัตราเจือจางเริ่มต้น 1:4 เสถียรภาพ ไม่เกิด oil ring หรือ creaming อย่างมีนัยสำคัญ จุลินทรีย์ ตามประเภทอาหารและกฎหมายตลาดปลายทาง อายุสินค้า กำหนดจาก stability และ microbiological validation Potassium Sorbate, Polysorbate 80, Gum Arabic และวัตถุเจือปนอาหารทุกชนิดต้องตรวจสอบว่าได้รับอนุญาตในประเภทอาหารเป้าหมายและไม่เกินปริมาณสูงสุด สูตรที่ 10: Peppermint Hard Candy สูตรแบบ Batch Charge Basis %w/w วัตถุดิบ %w/w ก่อนเคี่ยว หน้าที่ Refined Sugar 58.00 ให้ความหวานและสร้างโครงสร้าง Glucose Syrup ประมาณ 80°Brix 28.00 ลดการตกผลึก Process Water 13.50 ช่วยละลายและระเหยออกระหว่างเคี่ยว Citric Acid Anhydrous 0.25 ปรับรสชาติ Peppermint Oil, Mentha arvensis, Food Grade 0.03 ให้กลิ่นและรสมินต์ Natural Mint Flavour 0.10 ปรับความสมบูรณ์ของกลิ่น สีผสมอาหารชนิดอนุญาต สารละลาย 1% 0.02 ให้สี Food-Grade Release Oil 0.10 ลดการติดอุปกรณ์ รวม 100.00   สูตรนี้เป็นเปอร์เซ็นต์วัตถุดิบก่อนเคี่ยว ไม่ใช่องค์ประกอบในลูกอมสำเร็จรูป เนื่องจากน้ำจะระเหยออกระหว่างผลิต สูตรคำนวณปริมาณในผลิตภัณฑ์สุดท้าย: เปอร์เซ็นต์ในสินค้าสำเร็จรูป = น้ำหนักวัตถุดิบที่คงเหลือ ÷ น้ำหนักผลผลิตจริง × 100 วิธีผลิต ละลายน้ำตาลในน้ำ เติม Glucose Syrup เคี่ยวจนถึง hard-crack condition หรือของแข็งเป้าหมาย ลดอุณหภูมิมวลลูกอมลงประมาณ 115–125°C เติม Citric Acid สี และ flavour เติม Peppermint Oil เป็นลำดับท้าย ผสมอย่างรวดเร็วและขึ้นรูป ทำให้เย็นและบรรจุในวัสดุป้องกันความชื้น ค่าเป้าหมาย รายการ ค่าเป้าหมาย Final Moisture 1.5–3.0% Water Activity ต่ำกว่า 0.60 ลักษณะ ลูกอมใสถึงโปร่งแสง ผิวเรียบ เนื้อสัมผัส แข็ง ไม่เหนียวผิดปกติ การตกผลึก ไม่เกิด graininess กลิ่นรส มินต์ชัด ไม่มีรสไหม้ บรรจุภัณฑ์ High moisture-barrier packaging Peppermint Oil สุดท้าย คำนวณจากผลผลิตจริงและยืนยันด้วย sensory test แผนทดสอบก่อนผลิตเชิงพาณิชย์ Incoming Quality Control ของ Peppermint Oil Product Name CAS 68917-18-0 Botanical identity: Mentha arvensis L. Plant part Extraction process Processing status Appearance Odor Specific gravity Optical rotation Refractive index Solubility in alcohol Total Esters Total Menthol L-Menthol Menthone Menthyl acetate GC fingerprint Pulegone และสารที่มีข้อจำกัด Water content Heavy metals Pesticide residues Residual solvents Microbiological quality Authenticity/adulteration COA และ SDS verification การทดสอบสูตรสำเร็จรูป Appearance, color และ odor pH Viscosity Specific gravity Centrifuge screening Freeze-thaw อย่างน้อย 3–5 รอบ Stability ที่ 5°C, 25°C และ 40°C Light exposure Packaging compatibility Pump หรือ spray output Leakage test Microbiological limits Preservative efficacy test Safety assessment Irritation และ sensitization assessment Sensory evaluation Transport simulation Accelerated stability Real-time stability สูตรน้ำที่มีความเสี่ยงควรประเมินระบบกันเสียตามแนวทาง เช่น ISO 11930:2019 และตรวจคุณภาพจุลชีววิทยาตามมาตรฐานที่เหมาะสม เช่น ISO 17516:2014 ตัวอย่าง Certificate of Analysis  CERTIFICATE OF ANALYSIS — TRANSCRIBED EXAMPLE ข้อมูลต่อไปนี้ถอดจากรูป COA ที่ได้รับ ไม่ใช่การออกใบรับรองใหม่หรือการตรวจผลซ้ำโดยห้องปฏิบัติการ แหล่งข้อมูล: Specification and Certificate of Analysis Product Information รายการ ข้อมูลตามเอกสาร Product Name Peppermint Oil Botanical Source Mentha arvensis CAS Number 68917-18-0 Chemical Description Obtained by steam distillation from the fresh overground parts of the flowering plant of Mentha arvensis Chemical Formula Not available Grade shown USP 46 — Natural Flavour Manufacturer Guangzhou Busan Engineering Chemicals Group Country People’s Republic of China Manufacturing Date 03 March 2026 Expiry Date 03 March 2030 Batch Number 20260303 Analysis Results Item Specification Result Status Identification A ภายใน 5 นาทีเกิดสีน้ำเงิน เมื่อให้ความร้อนต่อสีเข้มขึ้น มี fluorescence สีทองแดง แล้วจางเป็นสารละลายสีเหลืองทอง Qualified PASS Total Esters NLT 5.0% คำนวณเป็น C₁₂H₂₂O₂ 5.16% PASS Total Menthol NLT 50.0% คำนวณเป็น C₁₀H₂₀O ทั้ง free และ ester form 50.89% PASS Limit of Dimethyl Sulfide ไม่เกิดฟิล์มสีขาวบริเวณรอยต่อภายใน 1 นาที Qualified PASS Specific Gravity 20/20°C 0.8960–0.9080 0.9049 PASS Optical Rotation 20°C เอกสารระบุ −18° ถึง −32° −20.0° PASS Refractive Index 20°C 1.4590–1.4650 1.4616 PASS Solubility in 70% Alcohol น้ำมัน 1 ส่วนละลายในแอลกอฮอล์ 70% จำนวน 3 ส่วน โดยขุ่นได้ไม่เกินเล็กน้อย Qualified PASS Color and Appearance Slightly yellow clear liquid Qualified PASS Odor Characteristic odor of Mentha arvensis Peppermint Oil Qualified PASS Heavy Metals NMT 20 ppm Less than 20 ppm PASS L-Menthol 30.0–45.0% 31.56% PASS Conclusion ผลการวิเคราะห์ของ Batch Number 20260303 ผ่านข้อกำหนดที่แสดงใน Certificate of Analysis ที่ได้รับ QA Qualification Note แม้ผลการทดสอบผ่านเกณฑ์ทั้งหมด แต่ควรตรวจสอบคำว่า “USP 46” เพิ่มเติม เนื่องจาก botanical source ในเอกสารเป็น Mentha arvensis ขณะที่ USP-NF Peppermint Oil Monograph นิยามแหล่งพืชเป็น Mentha piperita L. ควรขอเอกสารเพิ่มเติมจากผู้ผลิต: หนังสือยืนยันเหตุผลในการอ้าง USP 46 Method reference ของแต่ละการทดสอบ Product Specification ฉบับอนุมัติ GC chromatogram GC compositional limits Processing statement Food-grade declaration Statement of compliance สำหรับตลาดปลายทาง รายงาน stability ที่รองรับวันหมดอายุ 03 March 2030 หากไม่ได้รับคำยืนยัน ไม่ควรเขียนว่า “ผ่านมาตรฐาน USP 46” ควรเขียนว่า “เอกสารผู้ผลิตระบุเกรด USP 46” หรือใช้ “Manufacturer Specification” แทน FAQ  Peppermint Oil ในหน้านี้สกัดจากพืชอะไร ผลิตจาก Mentha arvensis L. โดยเอกสารระบุว่าได้จากการกลั่นด้วยไอน้ำจากส่วนเหนือดินสดของต้นในระยะออกดอก CAS Number คืออะไร CAS Number คือ 68917-18-0 ซึ่งสอดคล้องกับรายการ Mentha arvensis Oil ใน PubChem และ Cornmint Oil ใน FEMA Flavor Ingredient Library Peppermint Oil กับ Cornmint Oil เหมือนกันหรือไม่ สำหรับสินค้านี้ Peppermint Oil เป็นชื่อทางการค้า ส่วน botanical identity คือ Mentha arvensis ซึ่งในตลาดสากลมักเรียกว่า Cornmint Oil, Field Mint Oil หรือ Japanese Mint Oil Mentha arvensis กับ Mentha piperita เหมือนกันหรือไม่ ไม่เหมือนกัน ทั้งสองเป็นคนละ botanical source และไม่ควรใช้ชื่อหรือ CAS แทนกัน Mentha arvensis ในหน้านี้ใช้ CAS 68917-18-0 ส่วน Mentha piperita oil มักพบ CAS 8006-90-4 สินค้ามี Menthol เท่าไร COA ของ Batch 20260303 ระบุ Total Menthol 50.89% และ L-Menthol 31.56% ผลของล็อตอื่นอาจแตกต่างและต้องตรวจจาก COA ของล็อตนั้น Peppermint Oil มีสูตรโมเลกุลหรือไม่ ไม่มีสูตรโมเลกุลเดียว เพราะเป็นสารผสมธรรมชาติ สูตร C₁₀H₂₀O เป็นสูตรของ Menthol ไม่ใช่สูตรของน้ำมันทั้งหมด Peppermint Oil ละลายในน้ำหรือไม่ ไม่ละลายในน้ำโดยตรง ต้องใช้ solubilizer, emulsifier, แอลกอฮอล์ หรือระบบอีมัลชันที่เหมาะสม ควรเติม Peppermint Oil ที่อุณหภูมิเท่าไร ในเครื่องสำอางมักเติมช่วง cool-down ที่ต่ำกว่า 40°C ส่วนอาหารผ่านความร้อนควรเติมช่วงท้ายที่อุณหภูมิต่ำที่สุดซึ่งยังผสมและขึ้นรูปได้ ใช้ในอาหารได้หรือไม่ FEMA ระบุ Cornmint Oil จาก Mentha arvensis เป็น FEMA No. 4219 แต่การใช้จริงต้องเป็นเกรดอาหารและเป็นไปตามประเภทอาหาร ปริมาณใช้ และกฎหมายของประเทศไทยหรือตลาดปลายทาง ใช้ทาผิวโดยตรงได้หรือไม่ ไม่แนะนำให้ใช้วัตถุดิบเข้มข้นทาผิวโดยตรง ต้องเจือจางในสูตรที่ผ่านการประเมินความปลอดภัย COA กับ SDS ต่างกันอย่างไร COA แสดงผลการตรวจคุณภาพของแต่ละล็อต ส่วน SDS แสดงข้อมูลอันตราย อุปกรณ์ป้องกัน การเก็บ การดับเพลิง การจัดการสารหก และการขนส่ง สินค้าบรรจุขนาดเท่าไร หน้าเว็บไซต์ระบุบรรจุภัณฑ์อุตสาหกรรมขนาด 180 กิโลกรัม ควรสอบถามขั้นต่ำการสั่งซื้อและสต็อกก่อนสั่งซื้อ สามารถกล่าวอ้างแก้ปวดหรือรักษาคัดจมูกได้หรือไม่ ไม่ควรกล่าวอ้างรักษา บรรเทา หรือป้องกันโรคในหน้าเครื่องสำอาง อาหาร หรือวัตถุดิบทั่วไป หากไม่มีหลักฐานและการขึ้นทะเบียนที่รองรับ   แหล่งอ้างอิง หน้า Peppermint Oil ของบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด Specification and Certificate of Analysis ที่แนบ PubChem—Mentha arvensis Oil CAS 68917-18-0 PubChem—Cornmint Oil FEMA—Cornmint Oil, FEMA 4219 Kew Science—Mentha arvensis L. ISO 9776:1999—Oil of Mentha arvensis, partially dementholized USP-NF—Peppermint Oil Monograph European Commission CosIng—Mentha Arvensis Leaf/Stem Oil IFRA—51st Amendment IFRA—Natural Complex Substance Nomenclature กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—กฎหมายเครื่องสำอาง กองควบคุมเครื่องสำอาง อย.—หลักเกณฑ์การจดแจ้ง กองอาหาร อย.—การแสดงฉลากอาหาร กองอาหาร อย.—GMP 420 ISO 11930:2019—Preservation Efficacy Test ISO 17516:2014—Cosmetic Microbiological Limits ข้อจำกัดความรับผิดชอบ ข้อมูลนี้จัดทำเพื่อให้ความรู้ด้านวัตถุดิบ การพัฒนาสูตร และการควบคุมคุณภาพ ไม่ถือเป็นการรับรองว่าวัตถุดิบเหมาะสำหรับทุกผลิตภัณฑ์หรือทุกตลาด สูตรทั้ง 10 สูตรเป็นสูตรตั้งต้นสำหรับการทดลอง ผู้ผลิตต้องทำ pilot batch, stability test, preservative efficacy test, packaging compatibility, safety assessment, sensory evaluation และตรวจสอบกฎหมายก่อนผลิตจำหน่าย ผลวิเคราะห์ในส่วน COA ถอดจากเอกสาร Batch Number 20260303 เท่านั้น ไม่ใช่ค่ารับประกันสำหรับล็อตอื่น และไม่ใช่ COA ที่ออกหรือรับรองใหม่โดยผู้เรียบเรียง        เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง   สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Peppermint Oil China จำหน่าย Peppermint Oil Food Grade (สงวนชัยเคมี) น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม Pine Oil อ่านข้อมูลสินค้า Sandalwood Oil อ่านข้อมูลสินค้า Spearmint Oil อ่านข้อมูลสินค้า Lavender Oil Citronella Oil อ่านข้อมูลสินค้า ชื่ออื่น / Synonyms Peppermint Oil (China) Peppermint Oil · Mentha Arvensis Oil · น้ำมันมินต์ · น้ำมันสะระแหน่ · Cornmint Oil · Field Mint Oil · Peppermint Oil (China) · น้ำมันเปปเปอร์มินต์ · น้ำมันเปปเปอร์มินท์ · น้ำมันสะระแหน่จีน · Peppermint Oil China ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5694 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
Peppermint Oil Food Grade — น้ำมันเปปเปอร์มินต์ / น้ำมันสะระแหน่ — CAS: 68917-18-0 — FEMA: 4219 — บรรจุ 25 กก. / 180 กก. · differs from Target

Assets: 51 · Warnings: none

Decision: override

Source · Product · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35475-talcum-powder-o-type-cosmetic-grade-%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AD.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35475-talcum-powder-o-type-cosmetic-grade-%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AD.html

title
Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก.
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. รายละเอียด --> Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. แป้งทัลคัมโอ / ออสแมนทัส (Talcum Powder O Type / Osmanthus) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Talcum Powder O Type สงวนชัยเคมี 02 682 9481 TALCUM POWDER OSMANTHUS แป้งทัลคัม โอ   Quality & Reliability คุณภาพและความน่าเชื่อถือ SAGUANCHAI CHEMICALS IMPORT Co., Ltd.  supplies high-quality chemical products for industrial applications, with quality control documentation including COA and SDS. Each batch is inspected according to supplier specifications to ensure consistency and reliability for customers in pharmaceutical, cosmetic, and industrial sectors. บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์ คุณภาพสูงสำหรับงานอุตสาหกรรม พร้อมเอกสารควบคุมคุณภาพ เช่น COA และ SDS มีการตรวจสอบคุณภาพสินค้าเพื่อให้มั่นใจถึงความสม่ำเสมอและความเหมาะสมสำหรับลูกค้าในอุตสาหกรรมยา เครื่องสำอาง และอุตสาหกรรมต่าง ๆ• Technical information reviewed by : Quality Assurance Department ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัม     สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU TALCUM-O-TYPE-CG-CN-25KG-1036141 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก Talcum Powder O Type 325 Mesh Talcum Powder O Type คือผงแร่ทัลก์ชนิดละเอียด โดยชื่อสารทั่วไปคือ Talc หรือ Talcum Powder มีชื่อทางเคมีว่า hydrated magnesium silicate และใช้ชื่อ INCI ว่า TALC หมายเลข CAS 14807-96-6 สูตรโครงสร้างโดยทั่วไปเขียนเป็น Mg₃Si₄O₁₀(OH)₂ แร่ทัลก์มีลักษณะเด่นด้านความลื่น การกระจายตัวบนพื้นผิว และการช่วยเพิ่มเนื้อหรือปริมาตรให้ผลิตภัณฑ์ จึงพบการใช้เป็นวัตถุดิบในแป้งฝุ่น แป้งอัดแข็ง เครื่องสำอางสี ดรายแชมพู ผลิตภัณฑ์มาสก์ชนิดผง และผลิตภัณฑ์เนื้อครีมต่อแป้ง ทั้งนี้ต้องเลือกเกรดและตรวจสอบความปลอดภัยให้ตรงกับประเภทผลิตภัณฑ์และตลาดที่จะจำหน่าย ข้อมูลชื่อสาร สูตรทางเคมี และหมายเลข CAS สามารถตรวจสอบได้จาก PubChem – Talc ส่วนฐานข้อมูลเครื่องสำอางของคณะกรรมาธิการยุโรประบุการใช้ Talc ในหน้าที่ เช่น absorbent, anticaking และ bulking ตามรายละเอียดใน EU CosIng – Talc สรุปคำตอบแบบสั้น Talcum Powder O Type 325 Mesh เป็นผง hydrated magnesium silicate ที่ใช้เพิ่มความลื่น ช่วยลดการเกาะกันเป็นก้อน เพิ่มเนื้อผง และช่วยดูดซับน้ำมันหรือความชื้นในสูตรเครื่องสำอางชนิดผง อย่างไรก็ตาม “325 mesh” เป็นเพียงข้อมูลความละเอียดจากการร่อน ไม่ใช่ค่า D50 หรือ D90 และไม่สามารถใช้ยืนยันว่าเป็น cosmetic grade หรือ asbestos-free ได้โดยลำพัง ผู้ผลิตเครื่องสำอางควรตรวจ COA, TDS, SDS, particle-size distribution, โลหะหนัก จุลินทรีย์ และผลตรวจ asbestos ของแต่ละล็อตก่อนใช้งาน ข้อมูลจำเพาะเบื้องต้น ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างผงทัลคัม O Type สีขาวในภาชนะตรวจวัตถุดิบ รายการ รายละเอียด ชื่อสินค้า Talcum Powder O Type ชื่อเกรดตามภาพ COA Talcum Powder – O Type – 325 Mesh ชื่อทั่วไป Talc, Talcum Powder, ผงทัลก์, แป้งทัลคัม ชื่อทางเคมี Hydrated Magnesium Silicate INCI TALC CAS Number 14807-96-6 EC Number 238-877-9 สูตรโครงสร้างทั่วไป Mg₃Si₄O₁₀(OH)₂ ลักษณะที่คาดหมาย ผงแร่ละเอียดสีขาวถึงขาวนวล ความละเอียดที่ระบุ 325 mesh การใช้งานเบื้องต้น ผลิตภัณฑ์ชนิดผง เครื่องสำอางสี และผลิตภัณฑ์เนื้อครีมต่อแป้ง เงื่อนไขสำคัญ ต้องอนุมัติเกรดและเอกสารของล็อตจริงก่อนใช้ในเครื่องสำอาง 325 mesh หมายความว่าอย่างไร 325 mesh เป็นการระบุความละเอียดโดยอ้างอิงการร่อนผ่านตะแกรง แต่ไม่ได้บอกการกระจายขนาดอนุภาคทั้งหมด รูปร่างอนุภาค หรือปริมาณอนุภาคที่สามารถเข้าสู่ระบบทางเดินหายใจได้ ก่อนเลือกใช้ในแป้งทาหน้า อายแชโดว์ หรือผลิตภัณฑ์ที่ฟุ้งกระจายง่าย ควรขอข้อมูลเพิ่มเติม ได้แก่: ค่า D10, D50 และ D90 จากการวิเคราะห์แบบ laser diffraction ปริมาณอนุภาคขนาดเล็กในช่วง respirable fraction รูปร่างและลักษณะแผ่นของอนุภาค ความขาวพร้อมวิธีและเครื่องมือทดสอบ ค่า oil absorption พร้อมวิธีทดสอบ ผลทดสอบ wet sieve residue ความรู้สึกบนผิวและผล sensory panel ผลตรวจ asbestos และ asbestiform fibers ของล็อตจริง คุณสมบัติและหน้าที่ในสูตร 1. ช่วยให้เนื้อผลิตภัณฑ์ลื่นและเกลี่ยง่าย ลักษณะอนุภาคของ Talc สามารถช่วยลดแรงเสียดทาน ทำให้ผลิตภัณฑ์ชนิดผงกระจายบนผิวได้ง่ายขึ้น เหมาะสำหรับใช้เป็นฐานของแป้งฝุ่น แป้งอัดแข็ง บลัช และอายแชโดว์ 2. เป็นสารเพิ่มเนื้อหรือ Bulking Agent Talc ช่วยสร้างโครงสร้างและเพิ่มปริมาตรให้สูตร สามารถใช้ลดความเข้มของเม็ดสีและปรับน้ำหนักสัมผัสของผลิตภัณฑ์ได้ 3. ช่วยลดการจับตัวเป็นก้อน ในสูตรแห้ง Talc สามารถช่วยปรับการไหลและลดการเกาะตัวของผง อย่างไรก็ตาม สูตรที่มีน้ำหอม น้ำมัน หรือวัตถุดิบดูดความชื้นสูงอาจต้องใช้ Silica หรือ Magnesium Carbonate ร่วมด้วย 4. ช่วยควบคุมความมันและความชื้น Talc สามารถรับน้ำมันไว้บนพื้นผิวได้ระดับหนึ่ง แต่ความสามารถจริงขึ้นกับแหล่งแร่ ขนาดอนุภาค พื้นที่ผิว และค่า oil absorption ของแต่ละเกรด 5. ช่วยเพิ่มความทึบและปรับการกระจายแสง เมื่อใช้ร่วมกับ Mica, Sericite, Silica, Boron Nitride หรือเม็ดสี Talc สามารถช่วยปรับการปกปิด ความแมตต์ และลักษณะผิวหลังทาได้ 6. ช่วยในการอัดขึ้นรูป ในแป้งอัดแข็ง Talc ทำหน้าที่เป็นส่วนหนึ่งของฐานผง แต่ต้องใช้สารช่วยยึดเกาะ เช่น Magnesium Stearate, Zinc Stearate และ liquid binder เพื่อให้ก้อนแป้งมีความแข็งแรงเหมาะสม การใช้งานที่เหมาะสม แป้งฝุ่นสำหรับผู้ใหญ่ แป้งทาตัวชนิดไม่ใช่สเปรย์ แป้งโรยเท้าเพื่อช่วยดูดซับความชื้นและกลิ่น ดรายแชมพูชนิดผง แป้งเซตเมกอัพ แป้งอัดแข็ง บลัชออน อายแชโดว์ แป้งผสมรองพื้นแบบไม่มีคำกล่าวอ้าง SPF มาสก์หน้าชนิดผง ไพรเมอร์หรือบาล์มเนื้อครีมต่อแป้ง ไม่ควรระบุว่าสินค้าเหมาะกับอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สำหรับทารก จนกว่าจะมีเอกสารยืนยันเกรดและการปฏิบัติตามข้อกำหนดเฉพาะ อัตราการใช้เบื้องต้น ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มทดลองโดยประมาณ แป้งทาตัวสำหรับผู้ใหญ่ 30–80% แป้งโรยเท้า 30–70% ดรายแชมพูชนิดผง 10–40% แป้งฝุ่นทาหน้า 20–70% แป้งอัดแข็ง 20–60% บลัชและอายแชโดว์ 10–50% แป้งผสมรองพื้น 15–50% มาสก์ชนิดผง 5–30% ไพรเมอร์หรือบาล์มแมตต์ 5–30% ช่วงดังกล่าวเป็นแนวทางเริ่มต้น ไม่ใช่อัตราที่รับรองสำหรับ Talcum Powder O Type ทุกล็อต ต้องประเมินความละเอียด ความลื่น ความขาว ความฟุ้ง และผลการตรวจความปลอดภัยก่อนกำหนดอัตราใช้จริง เงื่อนไขความปลอดภัยที่ต้องพิจารณา Talc เป็นแร่ธรรมชาติที่ต้องควบคุมแหล่งแร่และการปนเปื้อนอย่างเข้มงวด ภาพ COA ที่แนบไม่ได้แสดงผลตรวจ asbestos จึงไม่สามารถใช้ข้อความ “asbestos-free” บนหน้าเว็บได้ สำนักงานอาหารและยาสหรัฐฯ ระบุว่าการตรวจตัวอย่างเครื่องสำอางที่มี Talc ใช้วิธี Polarized Light Microscopy หรือ PLM ร่วมกับ Transmission Electron Microscopy หรือ TEM รายละเอียดอยู่ที่ FDA – Talc ผลสำรวจของ FDA ในปี 2023 ไม่พบ asbestos ในตัวอย่างที่ตรวจ 50 ตัวอย่าง แต่ผลดังกล่าวไม่ได้เป็นหลักฐานสำหรับสินค้าหรือล็อตนี้โดยเฉพาะ ดูข้อมูลได้ที่ FDA 2023 Talc Testing IARC ประเมิน Talc เป็นสารที่ “probably carcinogenic to humans” หรือ Group 2A ใน Volume 136 การจัดกลุ่มนี้เป็นการระบุอันตรายหรือ hazard identification ไม่ใช่การคำนวณความเสี่ยงของผลิตภัณฑ์หรือผู้ใช้แต่ละราย ส่วน Talc ที่มี asbestos ยังคงอยู่ภายใต้การจัดกลุ่ม asbestos ใน Group 1 รายละเอียดจาก IARC Monographs Volume 136 สำหรับผลิตภัณฑ์ชนิดผงที่ใช้กับเด็กอายุต่ำกว่า 3 ปี ASEAN Cosmetic Directive Annex III ระบุคำเตือนให้เก็บผงให้ห่างจากจมูกและปากของเด็ก ดู ASEAN Cosmetic Directive Annex III อย่างไรก็ตาม สูตรในเอกสารนี้ไม่ได้ออกแบบหรือรับรองสำหรับเด็กและทารก เอกสารที่ฝ่ายจัดซื้อและ QA ควรขอก่อนอนุมัติวัตถุดิบ ภาพประกอบจำลอง: การตรวจรับตัวอย่าง Talcum Powder O Type ในห้องตรวจคุณภาพวัตถุดิบ COA ของล็อตที่จะรับเข้าจริง Technical Data Sheet หรือ TDS ฉบับปัจจุบัน Safety Data Sheet หรือ SDS ฉบับปัจจุบัน หนังสือยืนยัน INCI และ CAS Number หนังสือยืนยันเกรดและวัตถุประสงค์การใช้งาน รายงานตรวจ asbestos/asbestiform fibers โดยระบุวิธี PLM และ TEM รายงานโลหะหนัก เช่น Pb, As, Cd, Hg และโลหะอื่นตามตลาด ผลตรวจจุลินทรีย์ Particle-size distribution ได้แก่ D10, D50 และ D90 ข้อมูล respirable fraction หากใช้ในผลิตภัณฑ์ผงฟุ้ง วิธีวัด Whiteness และมาตรฐานอ้างอิงของเครื่องมือ วิธีวัด pH และอัตราส่วนของ dispersion วิธีวัด oil absorption เอกสารแหล่งกำเนิดแร่และกระบวนการทำให้บริสุทธิ์ เอกสาร GMP หรือระบบคุณภาพของโรงงาน Statement เรื่อง GMO, animal origin, allergen และ nanomaterial ตามความจำเป็น Retest date หรือวันหมดอายุของวัตถุดิบ ตัวอย่างวัตถุดิบสำหรับทำ pilot batch และเทียบกับ approved standard ตัวอย่าง Certificate of Analysis  SAMPLE COA — FOR REFERENCE ONLY Product: TALCUM POWDER – O TYPE (OSMANTHUS) Grade: TALCUM POWDER – O TYPE – 325 MESH Lot No.: 20220725 Manufacturing Date: 25 July 2022 Expiry Date: 25 July 2026 สถานะ: เอกสารตัวอย่างหมดอายุแล้ว ห้ามใช้รับรองล็อตปัจจุบัน Chemical Specification and Results Test Specification ตามภาพ Result ตามภาพ การประเมินจากข้อความในภาพ SiO₂ 60.0% min 60.29% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ MgO 30.0% min 30.20% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ CaO 0.90% min 0.92% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Fe₂O₃ 0.50% min 0.71% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Al₂O₃ 0.50% min 0.74% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Ignition Loss 7.0% max 6.30% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Physical Specification and Results Test Specification ตามภาพ Result ตามภาพ การประเมินจากข้อความในภาพ Whiteness 95.7 min “95.0 UP” สรุปผลไม่ได้ ต้องให้ผู้ออก COA ยืนยัน Wet Screen Residue 0.50% max 0.35% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Moisture 0.30% max 0.26% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ pH 9.0–10.0 9.4 ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Oil Absorption 40.0% max 37.0% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Loose Pack Density 0.45–0.50 g/cc 0.47 g/cc ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Firm Pack Density 0.55–0.60 g/cc 0.58 g/cc ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ ข้อความกำกับที่ควรแสดงบนหน้าเว็บ: “ตารางนี้ถอดข้อมูลจากเอกสาร COA ตัวอย่างที่ผู้จัดทำได้รับ ไม่ใช่ผลทดสอบของสินค้าคงคลังปัจจุบัน กรุณาขอ COA ของล็อตจริงจากฝ่ายขายก่อนสั่งซื้อหรืออนุมัติใช้ในการผลิต” รายการที่ควรเพิ่มใน COA สำหรับเกรดเครื่องสำอาง รายการเพิ่มเติม ข้อกำหนดแนะนำ Appearance Fine, homogeneous powder; ระบุสีและกลิ่น Identification ผ่านวิธียืนยันชนิดแร่ที่กำหนด Particle-size distribution รายงาน D10/D50/D90 พร้อมวิธีทดสอบ Asbestos/asbestiform fibers Not detected พร้อมระบุ LOQ และวิธี PLM/TEM Lead, Arsenic, Cadmium, Mercury กำหนดตามกฎหมายและตลาดจำหน่าย Aerobic microbial count กำหนดตามประเภทผลิตภัณฑ์และระบบคุณภาพ Yeast and mould กำหนดตามประเภทผลิตภัณฑ์และระบบคุณภาพ Specified microorganisms Not detected ตามวิธีและปริมาณตัวอย่างที่กำหนด Test method ระบุวิธีสำหรับทุกพารามิเตอร์ Authorized signature ชื่อ ตำแหน่ง วันที่อนุมัติ และลายเซ็นผู้มีอำนาจ     สูตรผลิตเชิงพาณิชย์ 10 สูตร ข้อกำหนดร่วมของทุกสูตร สูตรทั้งหมดแสดงเป็นเปอร์เซ็นต์โดยน้ำหนัก หรือ %w/w และรวมเท่ากับ 100.00% สำหรับการผลิต 100 กิโลกรัม ตัวเลข 1.00% เท่ากับวัตถุดิบ 1.00 กิโลกรัม ใช้ Talcum Powder O Type ได้ต่อเมื่อผ่านการอนุมัติด้าน asbestos, โลหะหนัก, จุลินทรีย์ และขนาดอนุภาค วัตถุดิบทุกตัวต้องเป็นเกรดเครื่องสำอางและได้รับอนุญาตในตลาดที่จะจำหน่าย เม็ดสีต้องได้รับอนุญาตสำหรับตำแหน่งที่ใช้ โดยเฉพาะบริเวณรอบดวงตา น้ำหอมต้องมี IFRA Certificate ที่ตรงกับประเภทผลิตภัณฑ์ ควรใช้ระบบดูดฝุ่นเฉพาะจุด เครื่องผสมแบบปิด และ PPE ตาม SDS ค่าเป้าหมายทั้งหมดเป็น internal development targets ต้องยืนยันด้วยวิธีทดสอบของโรงงาน ห้ามอ้าง SPF, รักษาสิว, ฆ่าเชื้อรา, ระงับเหงื่อ หรือรักษาโรคจากสูตรเหล่านี้โดยไม่มีการทดสอบและการอนุญาตที่เกี่ยวข้อง สูตรที่ 1: Silky Adult Body Powder – แป้งทาตัวสำหรับผู้ใหญ่ สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talcum Powder O Type / Talc 70.00 ผงฐาน เพิ่มความลื่นและเนื้อผลิตภัณฑ์ Zea Mays (Corn) Starch 20.00 ช่วยดูดซับความชื้นและลดความมัน Kaolin 5.00 ช่วยดูดซับและเพิ่มความแมตต์ Magnesium Carbonate 2.00 ตัวพาน้ำหอมและช่วยลดการจับก้อน Zinc Stearate 2.00 เพิ่มการยึดเกาะและความลื่นบนผิว Fragrance 0.80 ให้กลิ่น Silica 0.20 ช่วยการไหลและลดการเกาะกันเป็นก้อน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจสอบความแห้งและความสะอาดของเครื่อง Ribbon Blender หรือ Ploughshare Mixer ร่อน Talc, Corn Starch, Kaolin และ Zinc Stearate ผ่านตะแกรงประมาณ 30–40 mesh เพื่อสลายก้อน เติมผงทั้งหมดลงเครื่องและผสมรอบต่ำประมาณ 10 นาที ผสม Fragrance กับ Magnesium Carbonate และ Silica แยกในภาชนะปิดจนดูดซับเป็นผงสม่ำเสมอ เติมส่วนผสมน้ำหอมอย่างช้า ๆ ระหว่างเดินเครื่อง ผสมต่อ 10–15 นาที ตรวจความสม่ำเสมอของกลิ่นและลักษณะผง ก่อนร่อนสลายก้อนและบรรจุ บรรจุในกระปุกฝาร่อนหรือบรรจุภัณฑ์ที่ลดการฟุ้ง ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสีขาวถึงขาวนวล เนื้อสม่ำเสมอ ไม่มีก้อน Odor ตรงตามมาตรฐานกลิ่น ไม่มี off-odor pH ของ 10% dispersion 6.5–8.5 หรือตามผล safety assessment Moisture ไม่เกิน 1.5% Water activity ไม่เกิน 0.60 Loose bulk density 0.35–0.65 g/mL Flow ไหลผ่านรูบรรจุได้สม่ำเสมอ Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์เครื่องสำอางและ internal specification Stability ไม่จับก้อน กลิ่นไม่เปลี่ยน และบรรจุภัณฑ์ไม่รั่ว คำกล่าวอ้างที่เหมาะสม: ช่วยดูดซับความชื้น ให้ผิวสัมผัสลื่นและแห้งสบาย ควรหลีกเลี่ยง: รักษาผดผื่น ฆ่าเชื้อ หรือใช้กับทารก สูตรที่ 2: Fresh Foot Powder – แป้งโรยเท้าลดความอับชื้น สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 55.00 ผงฐานและช่วยให้เกลี่ยง่าย Zea Mays (Corn) Starch 25.00 ช่วยดูดซับความชื้น Kaolin 7.00 เพิ่มการดูดซับและความแมตต์ Magnesium Carbonate 5.00 ช่วยดูดซับและพาน้ำหอม Sodium Bicarbonate 5.00 ช่วยปรับสภาวะที่เกี่ยวข้องกับกลิ่น Zinc Ricinoleate 1.50 ช่วยจับโมเลกุลกลิ่น Silica 1.00 ช่วยการไหลและดูดซับ Menthol 0.30 ให้ความรู้สึกเย็น Fragrance 0.20 ให้กลิ่น รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต บด Menthol ให้ละเอียดแล้ว preblend กับ Magnesium Carbonate และ Fragrance ในภาชนะปิด ร่อน Talc, Starch, Kaolin, Sodium Bicarbonate, Zinc Ricinoleate และ Silica ผสมผงฐาน 10 นาที เติม premix ของ Menthol และ Fragrance อย่างช้า ๆ ผสมต่อจนกลิ่นและ Menthol กระจายสม่ำเสมอ ตรวจการไหลและการจับตัวเป็นก้อนก่อนบรรจุในภาชนะฝาร่อน ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสม่ำเสมอ ไม่พบผลึก Menthol ขนาดใหญ่ pH ของ 10% dispersion 7.5–9.5 Moisture ไม่เกิน 2.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 Menthol uniformity 90–110% ของค่าทฤษฎี หรือเกณฑ์วิธีวิเคราะห์ Odor ตรงตาม approved standard Skin sensation เย็นระดับอ่อน ไม่แสบ Stability ไม่จับก้อน ไม่เกิดกลิ่นผิดปกติ คำกล่าวอ้างที่เหมาะสม: ช่วยดูดซับความอับชื้นและลดกลิ่นไม่พึงประสงค์ ควรหลีกเลี่ยง: รักษาเชื้อราที่เท้า ฆ่าเชื้อ หรือรักษาโรคผิวหนัง สูตรที่ 3: Non-Aerosol Dry Shampoo Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Oryza Sativa (Rice) Starch 45.00 ดูดซับความมัน Zea Mays (Corn) Starch 20.00 ดูดซับและเพิ่มเนื้อ Talc 20.00 ช่วยความลื่นและการกระจายตัว Kaolin 7.00 ช่วยดูดซับความมัน Silica 3.00 เพิ่มประสิทธิภาพการดูดซับและการไหล Magnesium Carbonate 3.00 ช่วยพาน้ำหอมและลดการจับก้อน Cyclodextrin 1.50 ช่วยจับกลิ่น Fragrance 0.50 ให้กลิ่น รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ร่อน Starch, Talc, Kaolin, Silica และ Cyclodextrin ผสม Fragrance กับ Magnesium Carbonate จนได้ premix ที่ไม่เปียกเป็นก้อน ผสมผงฐาน 10–15 นาที เติม premix น้ำหอมและผสมต่อประมาณ 10 นาที ตรวจความขาวตกค้างบนเส้นผมหลายสี บรรจุในขวดหัวปั๊มผงหรือฝาปลายแหลมที่ควบคุมปริมาณได้ ไม่แนะนำบรรจุแบบ aerosol จากสูตรนี้ ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงแห้ง สม่ำเสมอ ไม่จับก้อน pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Moisture ไม่เกิน 2.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 Bulk density 0.30–0.55 g/mL Oil-absorption performance ผ่านเกณฑ์เทียบ approved benchmark ของโรงงาน White residue ปัดออกได้และผ่าน consumer panel Combability ไม่ทำให้ผมฝืดเกินเกณฑ์ภายใน Package delivery จ่ายผงได้สม่ำเสมอโดยไม่พุ่งเข้าหน้า คำแนะนำการใช้: โรยบริเวณโคนผมในปริมาณน้อย นวดหรือแปรงออก และหลีกเลี่ยงการสูดดม สูตรที่ 4: Translucent Loose Setting Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 52.00 ผงฐานและเพิ่มความลื่น Mica 20.00 ช่วยการกระจายแสงและความเนียน Sericite/Mica 10.00 เพิ่มสัมผัสลื่นและการยึดเกาะ Silica 5.00 ดูดซับความมันและเพิ่มความแมตต์ Magnesium Stearate 5.00 เพิ่มการเกาะผิว Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่นและ soft-focus Zea Mays Starch 2.00 ช่วยดูดซับ Dimethicone 1.00 เพิ่มความลื่นและลดความแห้งฝืด Titanium Dioxide, CI 77891 1.00 ปรับความสว่างและความทึบ Iron Oxides, CI 77491/77492/77499 0.80 ปรับโทนสี Tocopherol 0.20 ช่วยชะลอการออกซิเดชันของส่วนที่เป็นน้ำมัน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ทำ pigment grind โดยผสม Iron Oxides และ Titanium Dioxide กับ Talc บางส่วนจนไม่พบจุดสี ร่อนผงฐานทั้งหมดและผสม 15 นาที ผสม Dimethicone กับ Tocopherol แล้วพ่นเป็นละอองบาง ๆ บนผงขณะผสม ผสมต่อจนไม่มีจุดเปียกหรือ agglomerate ร่อนผ่านตะแกรงสลายก้อนที่เหมาะสม ตรวจสีเทียบ approved standard และบรรจุในกระปุกฝาร่อน ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 เทียบ approved standard Appearance ผงละเอียด สีสม่ำเสมอ ไม่พบจุดเม็ดสี pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Moisture ไม่เกิน 1.5% Water activity ไม่เกิน 0.60 Bulk density 0.35–0.60 g/mL Pay-off สม่ำเสมอ ไม่ฟุ้งเกินเกณฑ์ Sensory ลื่น เกลี่ยง่าย ไม่สาก Flashback ผ่านการประเมินภาพถ่ายตาม protocol ของแบรนด์ หมายเหตุ: การมี Titanium Dioxide ไม่ทำให้สูตรนี้สามารถกล่าวอ้าง SPF ได้ ต้องผ่านการทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อน สูตรที่ 5: Silky Pressed Face Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 40.00 ผงฐาน Mica 25.00 เพิ่มความเนียนและการกระจายแสง Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Magnesium Stearate 5.00 สารช่วยยึดเกาะ Silica 4.00 ควบคุมความมัน Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่น Zinc Stearate 3.00 ช่วยอัดก้อน Titanium Dioxide, CI 77891 2.00 ปรับความทึบและความสว่าง Iron Oxides 2.00 ปรับเฉดสี Caprylic/Capric Triglyceride 2.00 Liquid binder Dimethicone 2.00 เพิ่มความลื่นและเป็น binder Hydrogenated Polyisobutene 1.50 เพิ่มการยึดเกาะและความแข็งแรง Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริมตามความเหมาะสม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต บดและกระจายเม็ดสีเข้ากับ Talc บางส่วน ผสมผงทั้งหมดจนสีสม่ำเสมอ ผสม binder phase ได้แก่ CCT, Dimethicone, Hydrogenated Polyisobutene และ preservative blend พ่น binder ลงบนผงระหว่างผสม โดยหลีกเลี่ยงการเกิดก้อนเปียก ร่อนหรือ pulverize เบา ๆ ให้ได้ granule ที่สม่ำเสมอ พักผงในภาชนะปิดเพื่อให้ binder กระจายตัว ชั่งลงตลับและอัดด้วยแรงที่เหมาะกับขนาด pan ตรวจความแข็ง การแตกร้าว และ pay-off ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pan weight ตาม nominal ± เกณฑ์บรรจุของโรงงาน Hardness ประมาณ 35–70 N หรือเกณฑ์เฉพาะเครื่องมือ Drop test ไม่แตกร้าวหลังตก 3 ครั้งที่ 30 ซม. ในบรรจุภัณฑ์จริง Pay-off 0.15–0.35 g ต่อ 10 strokes หรือ benchmark ของแบรนด์ Glazing ไม่เกิดผิวแข็งมันหลังการทดสอบใช้งานซ้ำ pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Stability ไม่แตกร้าว ไม่เกิด oil spot และสีไม่เปลี่ยน สูตรที่ 6: Soft Matte Pressed Blush สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 35.00 ผงฐานและช่วยปรับความเข้มสี Mica 35.00 เพิ่มการกระจายแสงและเนื้อสัมผัส Sericite/Mica 8.00 เพิ่มความลื่นและการยึดเกาะ Magnesium Stearate 5.00 ช่วยยึดเกาะและอัดก้อน Boron Nitride 3.00 เพิ่ม slip และ soft-focus Titanium Dioxide, CI 77891 3.00 ปรับความสว่าง Iron Oxides 3.50 ให้เฉดสี Zinc Stearate 2.00 ช่วยการอัดก้อน Kaolin 2.00 เพิ่มความแมตต์ Caprylic/Capric Triglyceride 2.00 Binder Dimethicone 1.00 เพิ่มความลื่น Hydrogenated Polyisobutene 0.50 เพิ่ม adhesion รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เตรียม pigment concentrate ด้วยการบด Iron Oxides, Titanium Dioxide และ Talc บางส่วน ตรวจด้วย drawdown ว่าไม่พบจุดสี เติมผงส่วนที่เหลือและผสมจนสีสม่ำเสมอ ผสม liquid binder แล้วพ่นลงในผง ร่อนหรือ granulate ก่อนพักผง อัดลง pan และปรับแรงอัดเพื่อสมดุลระหว่างความแข็งกับ pay-off ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pigment uniformity ไม่พบ speck เมื่อปาดบนพื้นขาว Hardness 30–65 N หรือ benchmark Drop test ผ่าน 3 ครั้งที่ 30 ซม. Pay-off สีออกสม่ำเสมอ ไม่เป็นปื้น Blendability ผ่าน panel test Stability สี กลิ่น และเนื้อไม่เปลี่ยน ไม่เกิด oil spot สูตรที่ 7: Matte Pressed Eye Shadow สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Mica 35.00 ผงฐานและช่วยการกระจายตัว Talc 30.00 เพิ่มความลื่นและปรับความเข้มสี Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Magnesium Stearate 6.00 ช่วยการยึดเกาะและอัดก้อน Iron Oxides ที่อนุญาตรอบดวงตา 6.00 ให้สี Kaolin 4.00 เพิ่มความแมตต์ Silica 3.00 ดูดซับและปรับผิวสัมผัส Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่น Caprylic/Capric Triglyceride 1.50 Binder Dimethicone 1.00 เพิ่ม slip และ adhesion Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจว่าเม็ดสีทุกตัวอนุญาตให้ใช้บริเวณรอบดวงตาในประเทศจำหน่าย บดเม็ดสีกับ Talc และ Mica บางส่วนจนสีแตกตัวสมบูรณ์ เติมผงส่วนที่เหลือและผสม พ่น binder blend ให้ทั่วโดยไม่ทำให้ผงเปียกเฉพาะจุด ร่อนสลายก้อนและพักผง อัดลง pan จากแรงต่ำก่อน แล้วเพิ่มแรงตามผล hardness/pay-off ตรวจการร่วงของผงหรือ fallout ระหว่างการทา ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pigment dispersion ไม่พบจุดสีหรือ streak Hardness 25–60 N หรือ benchmark Pay-off สม่ำเสมอและไม่แข็งจนสีไม่ออก Fallout ไม่เกินเกณฑ์ panel ของแบรนด์ Eye-area safety ผ่านการประเมินความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์ผลิตภัณฑ์บริเวณรอบดวงตา สูตรที่ 8: Pressed Powder Foundation – No SPF Claim สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 28.00 ผงฐาน Mica 24.00 เพิ่มความเนียนและการกระจายแสง Titanium Dioxide, CI 77891 12.00 เพิ่มความทึบและความสว่าง Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Zinc Oxide 7.00 เพิ่มความทึบและปรับผิวสัมผัส Iron Oxides 5.00 ให้เฉดสีผิว Silica 4.00 ช่วยควบคุมความมัน Magnesium Stearate 4.00 ช่วยยึดเกาะ Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่นและ soft-focus Dimethicone 1.50 Binder และเพิ่ม slip Caprylic/Capric Triglyceride 1.00 Binder Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เตรียม shade standard และกำหนดสัดส่วน Iron Oxides ของแต่ละเฉด บด Titanium Dioxide, Zinc Oxide และ Iron Oxides กับ Talc บางส่วน เติมผงอื่นและผสมจนสีสม่ำเสมอ ผสม binder phase และพ่นลงบนผง ร่อนหรือ pulverize ให้ได้ขนาด granule ที่เหมาะกับการอัด อัดลง pan และตรวจ coverage, adhesion, shade และ flashback ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Shade ΔE ไม่เกิน 1.0 เทียบ approved standard Coverage ผ่าน hiding/contrast test ของแบรนด์ Hardness 35–70 N หรือ benchmark Pay-off ปานกลางและสร้างระดับการปกปิดได้ Adhesion ไม่หลุดเป็นฝุ่นง่าย Oxidation of shade สีหลังทา 30–60 นาทีอยู่ในเกณฑ์ที่กำหนด Stability ไม่แตกร้าว ไม่เกิด oil spot และสีไม่เปลี่ยน คำเตือนด้านการตลาด: แม้สูตรมี Titanium Dioxide และ Zinc Oxide ก็ห้ามระบุค่า SPF, PA หรือป้องกันรังสี UV จนกว่าจะผ่านการทดสอบตามกฎหมายของตลาดจำหน่าย สูตรที่ 9: Mix-Fresh Dry Clay Mask สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Kaolin 35.00 ผงฐานและช่วยดูดซับ Bentonite 20.00 ช่วยสร้างเนื้อมาสก์เมื่อผสมน้ำ Talc 20.00 เพิ่มความลื่นและช่วยการกระจายตัว Avena Sativa (Oat) Kernel Flour/Colloidal Oatmeal 10.00 ปรับสัมผัสและช่วยให้สูตรอ่อนโยนขึ้น Oryza Sativa (Rice) Starch 8.00 ช่วยดูดซับและปรับเนื้อ Algin 3.00 ช่วยเพิ่มความหนืด Magnesium Carbonate 2.00 ช่วยดูดซับและลดการจับก้อน Camellia Sinensis Leaf Extract Powder 1.00 ส่วนประกอบด้านภาพลักษณ์และ antioxidant support Allantoin 0.50 Skin-conditioning ingredient Silica 0.50 ช่วยการไหล รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจความชื้นของวัตถุดิบทุกตัวก่อนชั่ง ร่อน Kaolin, Bentonite, Talc, Starch และ Oatmeal ทำ premix ของ Allantoin, Green Tea Extract และ Silica กับ Talc บางส่วน ผสมผงฐาน 10 นาที แล้วเติม premix ผสมต่อจนสีและเนื้อสม่ำเสมอ บรรจุในซองใช้ครั้งเดียวหรือกระปุกที่มีช้อนแห้งและฝาปิดกันความชื้น วิธีใช้ที่แนะนำ ผสมผงกับน้ำสะอาดในอัตราประมาณ 1:1 โดยน้ำหนัก ปรับปริมาณน้ำจนได้เนื้อที่เกลี่ยได้ ใช้ทันทีหลังผสมและทิ้งส่วนที่เหลือ ห้ามเติมน้ำลงในกระปุกผลิตภัณฑ์โดยตรง ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสม่ำเสมอ ไม่มีจุดสีหรือก้อน Moisture ไม่เกิน 3.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 pH หลังผสมน้ำ 1:1 6.0–8.0 Paste formation เนื้อเรียบ เกลี่ยง่ายหลังพัก 3–5 นาที Viscosity หลังผสม กำหนดตามเครื่องมือและประสบการณ์ใช้ของแบรนด์ Package protection ไม่ดูดความชื้นหรือจับก้อนระหว่างเก็บ Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์เครื่องสำอางและ risk assessment สูตรที่ 10: Mattifying Cream-to-Powder Primer Balm สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 25.00 ช่วยสร้างสัมผัสแห้งลื่นและแมตต์ Dimethicone 20.00 เพิ่มความลื่นและช่วยการเกลี่ย C12-15 Alkyl Benzoate 15.00 Emollient ที่ให้สัมผัสค่อนข้างเบา Caprylic/Capric Triglyceride 10.00 Emollient และตัวช่วยกระจายผง Isohexadecane 10.00 ช่วยให้สัมผัสเบาและแห้งขึ้น Polymethylsilsesquioxane 8.00 เพิ่ม soft-focus และ powdery feel Silica 4.00 เพิ่มความแมตต์และช่วยดูดซับน้ำมัน Synthetic Wax 4.00 สร้างโครงสร้างบาล์ม Microcrystalline Wax 2.00 เพิ่มความแข็งแรงของโครงสร้าง Mica 1.50 เพิ่มความลื่นและการกระจายแสง Tocopherol 0.50 Antioxidant สำหรับส่วนที่เป็นน้ำมัน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เติม Synthetic Wax, Microcrystalline Wax, C12-15 Alkyl Benzoate และ CCT ลงถังหลัก ให้ความร้อนประมาณ 80–85°C จน wax หลอมและส่วนผสมใสสม่ำเสมอ เติม Dimethicone และ Polymethylsilsesquioxane ตามคำแนะนำของผู้ขายวัตถุดิบ เตรียม slurry ของ Talc, Silica และ Mica กับน้ำมันบางส่วนเพื่อลดการฟุ้ง เติม slurry ลงถังหลักและกระจายจนไม่พบก้อน ลดอุณหภูมิ เติม Isohexadecane และ Tocopherol ในระบบปิดเพื่อลดการระเหย กวนจนสม่ำเสมอและบรรจุที่อุณหภูมิซึ่งเหมาะกับบรรจุภัณฑ์ โดยทั่วไปอาจเริ่มทดลองประมาณ 65–70°C ปล่อยให้เย็นแบบควบคุมก่อนปิดฝาและตรวจผิวหน้า ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance บาล์มผิวเรียบ ไม่มีเม็ดหรือฟองอากาศ Sensory เกลี่ยง่าย เปลี่ยนเป็นสัมผัสแห้งลื่นหลังทา Hardness ประมาณ 20–50 N หรือเกณฑ์เฉพาะบรรจุภัณฑ์ Pay-off 0.15–0.35 g ต่อ 10 strokes หรือ benchmark Softening/melting behavior ไม่อ่อนตัวหรือแยกน้ำมันในสภาวะขนส่ง Syneresis ไม่พบน้ำมันซึมออก Centrifuge ไม่แยกชั้นตาม protocol ของโรงงาน Stability ผ่านอุณหภูมิใช้งาน การขนส่ง และ compatibility กับบรรจุภัณฑ์ แผนการทดสอบก่อนผลิตจำหน่ายจริง 1. การทดสอบวัตถุดิบ Appearance, color และ odor Identification Moisture และ loss on ignition pH โดยระบุความเข้มข้น dispersion Oil absorption Whiteness โดยระบุวิธี Loose และ tapped bulk density Wet sieve residue Particle-size distribution Asbestos/asbestiform fibers โลหะหนัก จุลินทรีย์ การเปรียบเทียบกับ approved reference sample 2. การทดสอบระหว่างผลิต Line clearance และการตรวจเอกสารชั่ง Mixing time และ mixer load ความสม่ำเสมอจากตัวอย่างต้นถัง กลางถัง และปลายถัง สี กลิ่น และการกระจายเม็ดสี Bulk density และการไหล น้ำหนักบรรจุ แรงอัดและความแข็งสำหรับ pressed powder อุณหภูมิบรรจุสำหรับ balm 3. การทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป Appearance, color และ odor pH ด้วยวิธีที่กำหนด Moisture หรือ water activity จุลินทรีย์ ความสม่ำเสมอของสีหรือสารสำคัญ Pay-off, adhesion, blendability และ fallout Drop test Package compatibility การฟุ้งกระจายและความเสี่ยงจากการสูดดม Consumer-use test ภายใต้การควบคุม Safety assessment ตามประเภทและตำแหน่งที่ใช้ 4. Stability Protocol ตั้งต้น เก็บที่ 4–8°C เก็บที่อุณหภูมิห้องควบคุม เก็บที่ 40°C เก็บที่ 45°C หากบรรจุภัณฑ์และสูตรเหมาะสม Freeze–thaw อย่างน้อย 5 รอบสำหรับสูตรที่เกี่ยวข้อง ตรวจที่สัปดาห์ 0, 2, 4, 8 และ 12 เก็บ real-time samples ตามอายุสินค้าที่ต้องการ ตรวจการจับก้อน สี กลิ่น น้ำมันซึม การแตกร้าว น้ำหนักสูญเสีย และการทำงานของบรรจุภัณฑ์ การผลิตควรจัดการภายใต้ระบบคุณภาพที่เหมาะสม เช่น ISO 22716 – Cosmetic GMP และประเมินคุณภาพทางจุลชีววิทยาตามประเภทผลิตภัณฑ์ เช่น ISO 17516 – Cosmetics Microbiology คำแนะนำด้านการผลิตและการจัดการฝุ่น ใช้เครื่องผสมแบบปิดและระบบดูดฝุ่นเฉพาะจุด ห้ามเทผงจากที่สูงหรือใช้ลมเป่าในการทำความสะอาด ใช้เครื่องดูดฝุ่นอุตสาหกรรมที่เหมาะกับฝุ่นละเอียด กำหนด PPE ตาม SDS และ occupational risk assessment ระวัง combustible dust จากแป้งข้าวโพดและแป้งข้าว แม้ Talc เองจะไม่ใช่เชื้อเพลิงหลัก แยกพื้นที่บดเม็ดสีและน้ำหอมเพื่อลดการปนเปื้อนข้าม ใช้อุปกรณ์ที่ทำความสะอาดและตรวจสอบได้ ตรวจสอบความสม่ำเสมอด้วย sampling plan ที่ครอบคลุมหลายตำแหน่ง เก็บวัตถุดิบในภาชนะปิดสนิท บริเวณแห้ง และห่างจากความชื้น ใช้ระบบ FEFO ตามวันหมดอายุหรือ retest date ไม่ควรใช้ COA ของล็อตหนึ่งรับรองวัตถุดิบคนละล็อต คำถามที่พบบ่อย Talcum Powder O Type คืออะไร เป็นชื่อเกรดของผง Talc หรือ hydrated magnesium silicate ตามชื่อที่แสดงใน COA โดย “O Type (Osmanthus)” ควรถือเป็นชื่อทางการค้าหรือชื่อเกรดจนกว่าผู้ผลิตจะยืนยันความหมายเพิ่มเติม Talcum Powder กับ Talc ต่างกันหรือไม่ ในบริบทวัตถุดิบ ทั้งสองคำมักใช้เรียกผงแร่ชนิดเดียวกัน แต่ Talcum Powder อาจหมายถึงวัตถุดิบ Talc หรือผลิตภัณฑ์แป้งสำเร็จรูปก็ได้ จึงควรระบุให้ชัดว่าเป็น “วัตถุดิบ Talc” ไม่ใช่เครื่องสำอางสำเร็จรูป สินค้านี้มี CAS Number อะไร CAS Number ของ Talc คือ 14807-96-6 แต่ต้องตรวจสอบให้ตรงกับ COA, SDS และฉลากของสินค้าที่ได้รับจริง 325 mesh เท่ากับขนาดอนุภาคเท่าใด ค่า mesh เป็นข้อมูลการร่อน ไม่ควรแปลงเป็นขนาดอนุภาคเฉลี่ยโดยตรง หากต้องประเมินความละเอียด ความสาก หรือการสูดดม ควรขอค่า D10, D50 และ D90 จากการทดสอบ particle-size distribution ใช้ Talcum Powder O Type ในเครื่องสำอางได้กี่เปอร์เซ็นต์ อัตราใช้ขึ้นกับประเภทสูตร คุณภาพวัตถุดิบ ความฟุ้ง ความลื่น สี และข้อกำหนดของตลาด สูตรชนิดผงอาจเริ่มทดลองตั้งแต่ประมาณ 10–80% แต่ต้องยืนยันความเหมาะสมด้วยการทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สินค้านี้เป็น Cosmetic Grade หรือไม่ ไม่ควรสรุปจากชื่อสินค้าและภาพ COA เพียงอย่างเดียว ต้องตรวจหนังสือยืนยันเกรด TDS, SDS, ข้อกำหนดสิ่งปนเปื้อน และผลทดสอบความปลอดภัยของล็อตจริง สามารถกล่าวอ้างว่า Asbestos Free ได้หรือไม่ ได้เฉพาะเมื่อมีรายงานของล็อตที่เกี่ยวข้องและระบุวิธีตรวจ ขีดจำกัดการตรวจ และผล “not detected” อย่างชัดเจน ภาพ COA ตัวอย่างไม่ได้แสดงหัวข้อนี้ ใช้ทำแป้งเด็กได้หรือไม่ สูตรในหน้านี้ไม่ได้ออกแบบสำหรับเด็กหรือทารก ผลิตภัณฑ์ผงสำหรับเด็กมีข้อพิจารณาด้านการสูดดม คำเตือนบนฉลาก และข้อกำหนดเฉพาะ จึงต้องประเมินแยกต่างหาก ค่า pH 9.4 ใน COA หมายถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปจะมี pH 9.4 หรือไม่ ไม่จำเป็น ค่าใน COA เป็นผลของวัตถุดิบภายใต้วิธีทดสอบที่ผู้ผลิตใช้ ค่า pH ของสูตรสำเร็จขึ้นกับวัตถุดิบทั้งหมด อัตราส่วน dispersion และวิธีวัด โรงงานต้องกำหนดวิธีทดสอบเดียวกันทุกล็อต ใช้แทน Silica, Kaolin หรือ Starch ได้หรือไม่ ไม่สามารถแทนแบบหนึ่งต่อหนึ่งได้ Talc เน้นความลื่นและการเพิ่มเนื้อ ขณะที่ Silica, Kaolin และ Starch มีระดับการดูดซับ การไหล ความขาว และสัมผัสต่างกัน ควรทดลองเป็นระบบผสม สูตรที่ให้มาพร้อมจำหน่ายทันทีหรือไม่ ยังไม่พร้อม สูตรเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับ R&D ต้องผ่าน pilot batch, stability, microbiology, safety assessment, package compatibility, consumer test และกระบวนการจดแจ้งก่อนจำหน่ายจริง ควรขอ COA บ่อยแค่ไหน ควรขอและตรวจ COA ทุกล็อต พร้อมเทียบผลกับ approved specification ของบริษัท ไม่ควรใช้เอกสารตัวอย่างหรือ COA ที่หมดอายุแทนล็อตปัจจุบัน   แหล่งข้อมูลอ้างอิง หน้าสินค้า Talcum Powder O Type ที่ใช้เป็นโจทย์ต้นทาง เว็บไซต์บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต ภาพ Certificate of Analysis “Talcum Powder – O Type (Osmanthus)” ที่ผู้ว่าจ้างแนบมา ตัวอย่างเอกสาร COA ของ Talcum Powder O Type 325 Mesh ที่เผยแพร่ออนไลน์ — เป็นตัวอย่างคนละล็อต ไม่ใช้แทนล็อตในภาพ PubChem – Talc, CAS 14807-96-6 European Commission CosIng – Talc U.S. FDA – Talc U.S. FDA – 2023 Testing of Talc-Containing Cosmetics IARC Monographs Volume 136 – Talc and Acrylonitrile ASEAN Cosmetic Directive Annex III – Talc กองควบคุมเครื่องสำอางและวัตถุอันตราย อย. – กฎหมายเครื่องสำอาง ISO 22716:2007 – Cosmetic Good Manufacturing Practices ISO 17516:2014 – Cosmetics Microbiological Limits       เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง       สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Talcum Powder O Type จำหน่าย Talcum Powder O Type (แป้งทัลคัม) ผงแร่และวัตถุดิบอนินทรีย์ Titanium Dioxide อ่านข้อมูลสินค้า Zinc Oxide อ่านข้อมูลสินค้า Zinc Stearate อ่านข้อมูลสินค้า Calcium Carbonate อ่านข้อมูลสินค้า Di Calcium Phosphate อ่านข้อมูลสินค้า ชื่ออื่น / Synonyms Talcum O Type: Pure White Talcum O Type: Pure White · Talc · แป้งทัลคัม O Type สีขาวพิเศษ · Talcum O Type · Pure White Talc · Magnesium Silicate · แป้งทัลคัมโอไทป์ · ทัลคัมโอไทป์ · Talc O Type · Talcum Powder O ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5961 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

product:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-35475-talcum-powder-o-type-cosmetic-grade-%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AD.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/products/AcesulfamePotassium

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. รายละเอียด --> Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. แป้งทัลคัมโอ / ออสแมนทัส (Talcum Powder O Type / Osmanthus) ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย Talcum Powder O Type สงวนชัยเคมี 02 682 9481 TALCUM POWDER OSMANTHUS แป้งทัลคัม โอ   Quality & Reliability คุณภาพและความน่าเชื่อถือ SAGUANCHAI CHEMICALS IMPORT Co., Ltd.  supplies high-quality chemical products for industrial applications, with quality control documentation including COA and SDS. Each batch is inspected according to supplier specifications to ensure consistency and reliability for customers in pharmaceutical, cosmetic, and industrial sectors. บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์ คุณภาพสูงสำหรับงานอุตสาหกรรม พร้อมเอกสารควบคุมคุณภาพ เช่น COA และ SDS มีการตรวจสอบคุณภาพสินค้าเพื่อให้มั่นใจถึงความสม่ำเสมอและความเหมาะสมสำหรับลูกค้าในอุตสาหกรรมยา เครื่องสำอาง และอุตสาหกรรมต่าง ๆ• Technical information reviewed by : Quality Assurance Department ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัม     สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485 ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถุง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 kg (ถุงกระดาษ) SKU TALCUM-O-TYPE-CG-CN-25KG-1036141 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS Email ตรวจสอบสต๊อก Talcum Powder O Type 325 Mesh Talcum Powder O Type คือผงแร่ทัลก์ชนิดละเอียด โดยชื่อสารทั่วไปคือ Talc หรือ Talcum Powder มีชื่อทางเคมีว่า hydrated magnesium silicate และใช้ชื่อ INCI ว่า TALC หมายเลข CAS 14807-96-6 สูตรโครงสร้างโดยทั่วไปเขียนเป็น Mg₃Si₄O₁₀(OH)₂ แร่ทัลก์มีลักษณะเด่นด้านความลื่น การกระจายตัวบนพื้นผิว และการช่วยเพิ่มเนื้อหรือปริมาตรให้ผลิตภัณฑ์ จึงพบการใช้เป็นวัตถุดิบในแป้งฝุ่น แป้งอัดแข็ง เครื่องสำอางสี ดรายแชมพู ผลิตภัณฑ์มาสก์ชนิดผง และผลิตภัณฑ์เนื้อครีมต่อแป้ง ทั้งนี้ต้องเลือกเกรดและตรวจสอบความปลอดภัยให้ตรงกับประเภทผลิตภัณฑ์และตลาดที่จะจำหน่าย ข้อมูลชื่อสาร สูตรทางเคมี และหมายเลข CAS สามารถตรวจสอบได้จาก PubChem – Talc ส่วนฐานข้อมูลเครื่องสำอางของคณะกรรมาธิการยุโรประบุการใช้ Talc ในหน้าที่ เช่น absorbent, anticaking และ bulking ตามรายละเอียดใน EU CosIng – Talc สรุปคำตอบแบบสั้น Talcum Powder O Type 325 Mesh เป็นผง hydrated magnesium silicate ที่ใช้เพิ่มความลื่น ช่วยลดการเกาะกันเป็นก้อน เพิ่มเนื้อผง และช่วยดูดซับน้ำมันหรือความชื้นในสูตรเครื่องสำอางชนิดผง อย่างไรก็ตาม “325 mesh” เป็นเพียงข้อมูลความละเอียดจากการร่อน ไม่ใช่ค่า D50 หรือ D90 และไม่สามารถใช้ยืนยันว่าเป็น cosmetic grade หรือ asbestos-free ได้โดยลำพัง ผู้ผลิตเครื่องสำอางควรตรวจ COA, TDS, SDS, particle-size distribution, โลหะหนัก จุลินทรีย์ และผลตรวจ asbestos ของแต่ละล็อตก่อนใช้งาน ข้อมูลจำเพาะเบื้องต้น ภาพประกอบจำลอง: ตัวอย่างผงทัลคัม O Type สีขาวในภาชนะตรวจวัตถุดิบ รายการ รายละเอียด ชื่อสินค้า Talcum Powder O Type ชื่อเกรดตามภาพ COA Talcum Powder – O Type – 325 Mesh ชื่อทั่วไป Talc, Talcum Powder, ผงทัลก์, แป้งทัลคัม ชื่อทางเคมี Hydrated Magnesium Silicate INCI TALC CAS Number 14807-96-6 EC Number 238-877-9 สูตรโครงสร้างทั่วไป Mg₃Si₄O₁₀(OH)₂ ลักษณะที่คาดหมาย ผงแร่ละเอียดสีขาวถึงขาวนวล ความละเอียดที่ระบุ 325 mesh การใช้งานเบื้องต้น ผลิตภัณฑ์ชนิดผง เครื่องสำอางสี และผลิตภัณฑ์เนื้อครีมต่อแป้ง เงื่อนไขสำคัญ ต้องอนุมัติเกรดและเอกสารของล็อตจริงก่อนใช้ในเครื่องสำอาง 325 mesh หมายความว่าอย่างไร 325 mesh เป็นการระบุความละเอียดโดยอ้างอิงการร่อนผ่านตะแกรง แต่ไม่ได้บอกการกระจายขนาดอนุภาคทั้งหมด รูปร่างอนุภาค หรือปริมาณอนุภาคที่สามารถเข้าสู่ระบบทางเดินหายใจได้ ก่อนเลือกใช้ในแป้งทาหน้า อายแชโดว์ หรือผลิตภัณฑ์ที่ฟุ้งกระจายง่าย ควรขอข้อมูลเพิ่มเติม ได้แก่: ค่า D10, D50 และ D90 จากการวิเคราะห์แบบ laser diffraction ปริมาณอนุภาคขนาดเล็กในช่วง respirable fraction รูปร่างและลักษณะแผ่นของอนุภาค ความขาวพร้อมวิธีและเครื่องมือทดสอบ ค่า oil absorption พร้อมวิธีทดสอบ ผลทดสอบ wet sieve residue ความรู้สึกบนผิวและผล sensory panel ผลตรวจ asbestos และ asbestiform fibers ของล็อตจริง คุณสมบัติและหน้าที่ในสูตร 1. ช่วยให้เนื้อผลิตภัณฑ์ลื่นและเกลี่ยง่าย ลักษณะอนุภาคของ Talc สามารถช่วยลดแรงเสียดทาน ทำให้ผลิตภัณฑ์ชนิดผงกระจายบนผิวได้ง่ายขึ้น เหมาะสำหรับใช้เป็นฐานของแป้งฝุ่น แป้งอัดแข็ง บลัช และอายแชโดว์ 2. เป็นสารเพิ่มเนื้อหรือ Bulking Agent Talc ช่วยสร้างโครงสร้างและเพิ่มปริมาตรให้สูตร สามารถใช้ลดความเข้มของเม็ดสีและปรับน้ำหนักสัมผัสของผลิตภัณฑ์ได้ 3. ช่วยลดการจับตัวเป็นก้อน ในสูตรแห้ง Talc สามารถช่วยปรับการไหลและลดการเกาะตัวของผง อย่างไรก็ตาม สูตรที่มีน้ำหอม น้ำมัน หรือวัตถุดิบดูดความชื้นสูงอาจต้องใช้ Silica หรือ Magnesium Carbonate ร่วมด้วย 4. ช่วยควบคุมความมันและความชื้น Talc สามารถรับน้ำมันไว้บนพื้นผิวได้ระดับหนึ่ง แต่ความสามารถจริงขึ้นกับแหล่งแร่ ขนาดอนุภาค พื้นที่ผิว และค่า oil absorption ของแต่ละเกรด 5. ช่วยเพิ่มความทึบและปรับการกระจายแสง เมื่อใช้ร่วมกับ Mica, Sericite, Silica, Boron Nitride หรือเม็ดสี Talc สามารถช่วยปรับการปกปิด ความแมตต์ และลักษณะผิวหลังทาได้ 6. ช่วยในการอัดขึ้นรูป ในแป้งอัดแข็ง Talc ทำหน้าที่เป็นส่วนหนึ่งของฐานผง แต่ต้องใช้สารช่วยยึดเกาะ เช่น Magnesium Stearate, Zinc Stearate และ liquid binder เพื่อให้ก้อนแป้งมีความแข็งแรงเหมาะสม การใช้งานที่เหมาะสม แป้งฝุ่นสำหรับผู้ใหญ่ แป้งทาตัวชนิดไม่ใช่สเปรย์ แป้งโรยเท้าเพื่อช่วยดูดซับความชื้นและกลิ่น ดรายแชมพูชนิดผง แป้งเซตเมกอัพ แป้งอัดแข็ง บลัชออน อายแชโดว์ แป้งผสมรองพื้นแบบไม่มีคำกล่าวอ้าง SPF มาสก์หน้าชนิดผง ไพรเมอร์หรือบาล์มเนื้อครีมต่อแป้ง ไม่ควรระบุว่าสินค้าเหมาะกับอาหาร ยา หรือผลิตภัณฑ์สำหรับทารก จนกว่าจะมีเอกสารยืนยันเกรดและการปฏิบัติตามข้อกำหนดเฉพาะ อัตราการใช้เบื้องต้น ประเภทผลิตภัณฑ์ ช่วงเริ่มทดลองโดยประมาณ แป้งทาตัวสำหรับผู้ใหญ่ 30–80% แป้งโรยเท้า 30–70% ดรายแชมพูชนิดผง 10–40% แป้งฝุ่นทาหน้า 20–70% แป้งอัดแข็ง 20–60% บลัชและอายแชโดว์ 10–50% แป้งผสมรองพื้น 15–50% มาสก์ชนิดผง 5–30% ไพรเมอร์หรือบาล์มแมตต์ 5–30% ช่วงดังกล่าวเป็นแนวทางเริ่มต้น ไม่ใช่อัตราที่รับรองสำหรับ Talcum Powder O Type ทุกล็อต ต้องประเมินความละเอียด ความลื่น ความขาว ความฟุ้ง และผลการตรวจความปลอดภัยก่อนกำหนดอัตราใช้จริง เงื่อนไขความปลอดภัยที่ต้องพิจารณา Talc เป็นแร่ธรรมชาติที่ต้องควบคุมแหล่งแร่และการปนเปื้อนอย่างเข้มงวด ภาพ COA ที่แนบไม่ได้แสดงผลตรวจ asbestos จึงไม่สามารถใช้ข้อความ “asbestos-free” บนหน้าเว็บได้ สำนักงานอาหารและยาสหรัฐฯ ระบุว่าการตรวจตัวอย่างเครื่องสำอางที่มี Talc ใช้วิธี Polarized Light Microscopy หรือ PLM ร่วมกับ Transmission Electron Microscopy หรือ TEM รายละเอียดอยู่ที่ FDA – Talc ผลสำรวจของ FDA ในปี 2023 ไม่พบ asbestos ในตัวอย่างที่ตรวจ 50 ตัวอย่าง แต่ผลดังกล่าวไม่ได้เป็นหลักฐานสำหรับสินค้าหรือล็อตนี้โดยเฉพาะ ดูข้อมูลได้ที่ FDA 2023 Talc Testing IARC ประเมิน Talc เป็นสารที่ “probably carcinogenic to humans” หรือ Group 2A ใน Volume 136 การจัดกลุ่มนี้เป็นการระบุอันตรายหรือ hazard identification ไม่ใช่การคำนวณความเสี่ยงของผลิตภัณฑ์หรือผู้ใช้แต่ละราย ส่วน Talc ที่มี asbestos ยังคงอยู่ภายใต้การจัดกลุ่ม asbestos ใน Group 1 รายละเอียดจาก IARC Monographs Volume 136 สำหรับผลิตภัณฑ์ชนิดผงที่ใช้กับเด็กอายุต่ำกว่า 3 ปี ASEAN Cosmetic Directive Annex III ระบุคำเตือนให้เก็บผงให้ห่างจากจมูกและปากของเด็ก ดู ASEAN Cosmetic Directive Annex III อย่างไรก็ตาม สูตรในเอกสารนี้ไม่ได้ออกแบบหรือรับรองสำหรับเด็กและทารก เอกสารที่ฝ่ายจัดซื้อและ QA ควรขอก่อนอนุมัติวัตถุดิบ ภาพประกอบจำลอง: การตรวจรับตัวอย่าง Talcum Powder O Type ในห้องตรวจคุณภาพวัตถุดิบ COA ของล็อตที่จะรับเข้าจริง Technical Data Sheet หรือ TDS ฉบับปัจจุบัน Safety Data Sheet หรือ SDS ฉบับปัจจุบัน หนังสือยืนยัน INCI และ CAS Number หนังสือยืนยันเกรดและวัตถุประสงค์การใช้งาน รายงานตรวจ asbestos/asbestiform fibers โดยระบุวิธี PLM และ TEM รายงานโลหะหนัก เช่น Pb, As, Cd, Hg และโลหะอื่นตามตลาด ผลตรวจจุลินทรีย์ Particle-size distribution ได้แก่ D10, D50 และ D90 ข้อมูล respirable fraction หากใช้ในผลิตภัณฑ์ผงฟุ้ง วิธีวัด Whiteness และมาตรฐานอ้างอิงของเครื่องมือ วิธีวัด pH และอัตราส่วนของ dispersion วิธีวัด oil absorption เอกสารแหล่งกำเนิดแร่และกระบวนการทำให้บริสุทธิ์ เอกสาร GMP หรือระบบคุณภาพของโรงงาน Statement เรื่อง GMO, animal origin, allergen และ nanomaterial ตามความจำเป็น Retest date หรือวันหมดอายุของวัตถุดิบ ตัวอย่างวัตถุดิบสำหรับทำ pilot batch และเทียบกับ approved standard ตัวอย่าง Certificate of Analysis  SAMPLE COA — FOR REFERENCE ONLY Product: TALCUM POWDER – O TYPE (OSMANTHUS) Grade: TALCUM POWDER – O TYPE – 325 MESH Lot No.: 20220725 Manufacturing Date: 25 July 2022 Expiry Date: 25 July 2026 สถานะ: เอกสารตัวอย่างหมดอายุแล้ว ห้ามใช้รับรองล็อตปัจจุบัน Chemical Specification and Results Test Specification ตามภาพ Result ตามภาพ การประเมินจากข้อความในภาพ SiO₂ 60.0% min 60.29% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ MgO 30.0% min 30.20% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ CaO 0.90% min 0.92% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Fe₂O₃ 0.50% min 0.71% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Al₂O₃ 0.50% min 0.74% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ แต่ควรยืนยันว่า “min” ถูกต้อง Ignition Loss 7.0% max 6.30% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Physical Specification and Results Test Specification ตามภาพ Result ตามภาพ การประเมินจากข้อความในภาพ Whiteness 95.7 min “95.0 UP” สรุปผลไม่ได้ ต้องให้ผู้ออก COA ยืนยัน Wet Screen Residue 0.50% max 0.35% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Moisture 0.30% max 0.26% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ pH 9.0–10.0 9.4 ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Oil Absorption 40.0% max 37.0% ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Loose Pack Density 0.45–0.50 g/cc 0.47 g/cc ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ Firm Pack Density 0.55–0.60 g/cc 0.58 g/cc ผ่านตามเกณฑ์ที่พิมพ์ ข้อความกำกับที่ควรแสดงบนหน้าเว็บ: “ตารางนี้ถอดข้อมูลจากเอกสาร COA ตัวอย่างที่ผู้จัดทำได้รับ ไม่ใช่ผลทดสอบของสินค้าคงคลังปัจจุบัน กรุณาขอ COA ของล็อตจริงจากฝ่ายขายก่อนสั่งซื้อหรืออนุมัติใช้ในการผลิต” รายการที่ควรเพิ่มใน COA สำหรับเกรดเครื่องสำอาง รายการเพิ่มเติม ข้อกำหนดแนะนำ Appearance Fine, homogeneous powder; ระบุสีและกลิ่น Identification ผ่านวิธียืนยันชนิดแร่ที่กำหนด Particle-size distribution รายงาน D10/D50/D90 พร้อมวิธีทดสอบ Asbestos/asbestiform fibers Not detected พร้อมระบุ LOQ และวิธี PLM/TEM Lead, Arsenic, Cadmium, Mercury กำหนดตามกฎหมายและตลาดจำหน่าย Aerobic microbial count กำหนดตามประเภทผลิตภัณฑ์และระบบคุณภาพ Yeast and mould กำหนดตามประเภทผลิตภัณฑ์และระบบคุณภาพ Specified microorganisms Not detected ตามวิธีและปริมาณตัวอย่างที่กำหนด Test method ระบุวิธีสำหรับทุกพารามิเตอร์ Authorized signature ชื่อ ตำแหน่ง วันที่อนุมัติ และลายเซ็นผู้มีอำนาจ     สูตรผลิตเชิงพาณิชย์ 10 สูตร ข้อกำหนดร่วมของทุกสูตร สูตรทั้งหมดแสดงเป็นเปอร์เซ็นต์โดยน้ำหนัก หรือ %w/w และรวมเท่ากับ 100.00% สำหรับการผลิต 100 กิโลกรัม ตัวเลข 1.00% เท่ากับวัตถุดิบ 1.00 กิโลกรัม ใช้ Talcum Powder O Type ได้ต่อเมื่อผ่านการอนุมัติด้าน asbestos, โลหะหนัก, จุลินทรีย์ และขนาดอนุภาค วัตถุดิบทุกตัวต้องเป็นเกรดเครื่องสำอางและได้รับอนุญาตในตลาดที่จะจำหน่าย เม็ดสีต้องได้รับอนุญาตสำหรับตำแหน่งที่ใช้ โดยเฉพาะบริเวณรอบดวงตา น้ำหอมต้องมี IFRA Certificate ที่ตรงกับประเภทผลิตภัณฑ์ ควรใช้ระบบดูดฝุ่นเฉพาะจุด เครื่องผสมแบบปิด และ PPE ตาม SDS ค่าเป้าหมายทั้งหมดเป็น internal development targets ต้องยืนยันด้วยวิธีทดสอบของโรงงาน ห้ามอ้าง SPF, รักษาสิว, ฆ่าเชื้อรา, ระงับเหงื่อ หรือรักษาโรคจากสูตรเหล่านี้โดยไม่มีการทดสอบและการอนุญาตที่เกี่ยวข้อง สูตรที่ 1: Silky Adult Body Powder – แป้งทาตัวสำหรับผู้ใหญ่ สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talcum Powder O Type / Talc 70.00 ผงฐาน เพิ่มความลื่นและเนื้อผลิตภัณฑ์ Zea Mays (Corn) Starch 20.00 ช่วยดูดซับความชื้นและลดความมัน Kaolin 5.00 ช่วยดูดซับและเพิ่มความแมตต์ Magnesium Carbonate 2.00 ตัวพาน้ำหอมและช่วยลดการจับก้อน Zinc Stearate 2.00 เพิ่มการยึดเกาะและความลื่นบนผิว Fragrance 0.80 ให้กลิ่น Silica 0.20 ช่วยการไหลและลดการเกาะกันเป็นก้อน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจสอบความแห้งและความสะอาดของเครื่อง Ribbon Blender หรือ Ploughshare Mixer ร่อน Talc, Corn Starch, Kaolin และ Zinc Stearate ผ่านตะแกรงประมาณ 30–40 mesh เพื่อสลายก้อน เติมผงทั้งหมดลงเครื่องและผสมรอบต่ำประมาณ 10 นาที ผสม Fragrance กับ Magnesium Carbonate และ Silica แยกในภาชนะปิดจนดูดซับเป็นผงสม่ำเสมอ เติมส่วนผสมน้ำหอมอย่างช้า ๆ ระหว่างเดินเครื่อง ผสมต่อ 10–15 นาที ตรวจความสม่ำเสมอของกลิ่นและลักษณะผง ก่อนร่อนสลายก้อนและบรรจุ บรรจุในกระปุกฝาร่อนหรือบรรจุภัณฑ์ที่ลดการฟุ้ง ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสีขาวถึงขาวนวล เนื้อสม่ำเสมอ ไม่มีก้อน Odor ตรงตามมาตรฐานกลิ่น ไม่มี off-odor pH ของ 10% dispersion 6.5–8.5 หรือตามผล safety assessment Moisture ไม่เกิน 1.5% Water activity ไม่เกิน 0.60 Loose bulk density 0.35–0.65 g/mL Flow ไหลผ่านรูบรรจุได้สม่ำเสมอ Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์เครื่องสำอางและ internal specification Stability ไม่จับก้อน กลิ่นไม่เปลี่ยน และบรรจุภัณฑ์ไม่รั่ว คำกล่าวอ้างที่เหมาะสม: ช่วยดูดซับความชื้น ให้ผิวสัมผัสลื่นและแห้งสบาย ควรหลีกเลี่ยง: รักษาผดผื่น ฆ่าเชื้อ หรือใช้กับทารก สูตรที่ 2: Fresh Foot Powder – แป้งโรยเท้าลดความอับชื้น สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 55.00 ผงฐานและช่วยให้เกลี่ยง่าย Zea Mays (Corn) Starch 25.00 ช่วยดูดซับความชื้น Kaolin 7.00 เพิ่มการดูดซับและความแมตต์ Magnesium Carbonate 5.00 ช่วยดูดซับและพาน้ำหอม Sodium Bicarbonate 5.00 ช่วยปรับสภาวะที่เกี่ยวข้องกับกลิ่น Zinc Ricinoleate 1.50 ช่วยจับโมเลกุลกลิ่น Silica 1.00 ช่วยการไหลและดูดซับ Menthol 0.30 ให้ความรู้สึกเย็น Fragrance 0.20 ให้กลิ่น รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต บด Menthol ให้ละเอียดแล้ว preblend กับ Magnesium Carbonate และ Fragrance ในภาชนะปิด ร่อน Talc, Starch, Kaolin, Sodium Bicarbonate, Zinc Ricinoleate และ Silica ผสมผงฐาน 10 นาที เติม premix ของ Menthol และ Fragrance อย่างช้า ๆ ผสมต่อจนกลิ่นและ Menthol กระจายสม่ำเสมอ ตรวจการไหลและการจับตัวเป็นก้อนก่อนบรรจุในภาชนะฝาร่อน ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสม่ำเสมอ ไม่พบผลึก Menthol ขนาดใหญ่ pH ของ 10% dispersion 7.5–9.5 Moisture ไม่เกิน 2.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 Menthol uniformity 90–110% ของค่าทฤษฎี หรือเกณฑ์วิธีวิเคราะห์ Odor ตรงตาม approved standard Skin sensation เย็นระดับอ่อน ไม่แสบ Stability ไม่จับก้อน ไม่เกิดกลิ่นผิดปกติ คำกล่าวอ้างที่เหมาะสม: ช่วยดูดซับความอับชื้นและลดกลิ่นไม่พึงประสงค์ ควรหลีกเลี่ยง: รักษาเชื้อราที่เท้า ฆ่าเชื้อ หรือรักษาโรคผิวหนัง สูตรที่ 3: Non-Aerosol Dry Shampoo Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Oryza Sativa (Rice) Starch 45.00 ดูดซับความมัน Zea Mays (Corn) Starch 20.00 ดูดซับและเพิ่มเนื้อ Talc 20.00 ช่วยความลื่นและการกระจายตัว Kaolin 7.00 ช่วยดูดซับความมัน Silica 3.00 เพิ่มประสิทธิภาพการดูดซับและการไหล Magnesium Carbonate 3.00 ช่วยพาน้ำหอมและลดการจับก้อน Cyclodextrin 1.50 ช่วยจับกลิ่น Fragrance 0.50 ให้กลิ่น รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ร่อน Starch, Talc, Kaolin, Silica และ Cyclodextrin ผสม Fragrance กับ Magnesium Carbonate จนได้ premix ที่ไม่เปียกเป็นก้อน ผสมผงฐาน 10–15 นาที เติม premix น้ำหอมและผสมต่อประมาณ 10 นาที ตรวจความขาวตกค้างบนเส้นผมหลายสี บรรจุในขวดหัวปั๊มผงหรือฝาปลายแหลมที่ควบคุมปริมาณได้ ไม่แนะนำบรรจุแบบ aerosol จากสูตรนี้ ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงแห้ง สม่ำเสมอ ไม่จับก้อน pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Moisture ไม่เกิน 2.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 Bulk density 0.30–0.55 g/mL Oil-absorption performance ผ่านเกณฑ์เทียบ approved benchmark ของโรงงาน White residue ปัดออกได้และผ่าน consumer panel Combability ไม่ทำให้ผมฝืดเกินเกณฑ์ภายใน Package delivery จ่ายผงได้สม่ำเสมอโดยไม่พุ่งเข้าหน้า คำแนะนำการใช้: โรยบริเวณโคนผมในปริมาณน้อย นวดหรือแปรงออก และหลีกเลี่ยงการสูดดม สูตรที่ 4: Translucent Loose Setting Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 52.00 ผงฐานและเพิ่มความลื่น Mica 20.00 ช่วยการกระจายแสงและความเนียน Sericite/Mica 10.00 เพิ่มสัมผัสลื่นและการยึดเกาะ Silica 5.00 ดูดซับความมันและเพิ่มความแมตต์ Magnesium Stearate 5.00 เพิ่มการเกาะผิว Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่นและ soft-focus Zea Mays Starch 2.00 ช่วยดูดซับ Dimethicone 1.00 เพิ่มความลื่นและลดความแห้งฝืด Titanium Dioxide, CI 77891 1.00 ปรับความสว่างและความทึบ Iron Oxides, CI 77491/77492/77499 0.80 ปรับโทนสี Tocopherol 0.20 ช่วยชะลอการออกซิเดชันของส่วนที่เป็นน้ำมัน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ทำ pigment grind โดยผสม Iron Oxides และ Titanium Dioxide กับ Talc บางส่วนจนไม่พบจุดสี ร่อนผงฐานทั้งหมดและผสม 15 นาที ผสม Dimethicone กับ Tocopherol แล้วพ่นเป็นละอองบาง ๆ บนผงขณะผสม ผสมต่อจนไม่มีจุดเปียกหรือ agglomerate ร่อนผ่านตะแกรงสลายก้อนที่เหมาะสม ตรวจสีเทียบ approved standard และบรรจุในกระปุกฝาร่อน ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 เทียบ approved standard Appearance ผงละเอียด สีสม่ำเสมอ ไม่พบจุดเม็ดสี pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Moisture ไม่เกิน 1.5% Water activity ไม่เกิน 0.60 Bulk density 0.35–0.60 g/mL Pay-off สม่ำเสมอ ไม่ฟุ้งเกินเกณฑ์ Sensory ลื่น เกลี่ยง่าย ไม่สาก Flashback ผ่านการประเมินภาพถ่ายตาม protocol ของแบรนด์ หมายเหตุ: การมี Titanium Dioxide ไม่ทำให้สูตรนี้สามารถกล่าวอ้าง SPF ได้ ต้องผ่านการทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปก่อน สูตรที่ 5: Silky Pressed Face Powder สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 40.00 ผงฐาน Mica 25.00 เพิ่มความเนียนและการกระจายแสง Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Magnesium Stearate 5.00 สารช่วยยึดเกาะ Silica 4.00 ควบคุมความมัน Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่น Zinc Stearate 3.00 ช่วยอัดก้อน Titanium Dioxide, CI 77891 2.00 ปรับความทึบและความสว่าง Iron Oxides 2.00 ปรับเฉดสี Caprylic/Capric Triglyceride 2.00 Liquid binder Dimethicone 2.00 เพิ่มความลื่นและเป็น binder Hydrogenated Polyisobutene 1.50 เพิ่มการยึดเกาะและความแข็งแรง Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริมตามความเหมาะสม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต บดและกระจายเม็ดสีเข้ากับ Talc บางส่วน ผสมผงทั้งหมดจนสีสม่ำเสมอ ผสม binder phase ได้แก่ CCT, Dimethicone, Hydrogenated Polyisobutene และ preservative blend พ่น binder ลงบนผงระหว่างผสม โดยหลีกเลี่ยงการเกิดก้อนเปียก ร่อนหรือ pulverize เบา ๆ ให้ได้ granule ที่สม่ำเสมอ พักผงในภาชนะปิดเพื่อให้ binder กระจายตัว ชั่งลงตลับและอัดด้วยแรงที่เหมาะกับขนาด pan ตรวจความแข็ง การแตกร้าว และ pay-off ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pan weight ตาม nominal ± เกณฑ์บรรจุของโรงงาน Hardness ประมาณ 35–70 N หรือเกณฑ์เฉพาะเครื่องมือ Drop test ไม่แตกร้าวหลังตก 3 ครั้งที่ 30 ซม. ในบรรจุภัณฑ์จริง Pay-off 0.15–0.35 g ต่อ 10 strokes หรือ benchmark ของแบรนด์ Glazing ไม่เกิดผิวแข็งมันหลังการทดสอบใช้งานซ้ำ pH ของ 10% dispersion 6.0–8.5 Stability ไม่แตกร้าว ไม่เกิด oil spot และสีไม่เปลี่ยน สูตรที่ 6: Soft Matte Pressed Blush สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 35.00 ผงฐานและช่วยปรับความเข้มสี Mica 35.00 เพิ่มการกระจายแสงและเนื้อสัมผัส Sericite/Mica 8.00 เพิ่มความลื่นและการยึดเกาะ Magnesium Stearate 5.00 ช่วยยึดเกาะและอัดก้อน Boron Nitride 3.00 เพิ่ม slip และ soft-focus Titanium Dioxide, CI 77891 3.00 ปรับความสว่าง Iron Oxides 3.50 ให้เฉดสี Zinc Stearate 2.00 ช่วยการอัดก้อน Kaolin 2.00 เพิ่มความแมตต์ Caprylic/Capric Triglyceride 2.00 Binder Dimethicone 1.00 เพิ่มความลื่น Hydrogenated Polyisobutene 0.50 เพิ่ม adhesion รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เตรียม pigment concentrate ด้วยการบด Iron Oxides, Titanium Dioxide และ Talc บางส่วน ตรวจด้วย drawdown ว่าไม่พบจุดสี เติมผงส่วนที่เหลือและผสมจนสีสม่ำเสมอ ผสม liquid binder แล้วพ่นลงในผง ร่อนหรือ granulate ก่อนพักผง อัดลง pan และปรับแรงอัดเพื่อสมดุลระหว่างความแข็งกับ pay-off ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pigment uniformity ไม่พบ speck เมื่อปาดบนพื้นขาว Hardness 30–65 N หรือ benchmark Drop test ผ่าน 3 ครั้งที่ 30 ซม. Pay-off สีออกสม่ำเสมอ ไม่เป็นปื้น Blendability ผ่าน panel test Stability สี กลิ่น และเนื้อไม่เปลี่ยน ไม่เกิด oil spot สูตรที่ 7: Matte Pressed Eye Shadow สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Mica 35.00 ผงฐานและช่วยการกระจายตัว Talc 30.00 เพิ่มความลื่นและปรับความเข้มสี Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Magnesium Stearate 6.00 ช่วยการยึดเกาะและอัดก้อน Iron Oxides ที่อนุญาตรอบดวงตา 6.00 ให้สี Kaolin 4.00 เพิ่มความแมตต์ Silica 3.00 ดูดซับและปรับผิวสัมผัส Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่น Caprylic/Capric Triglyceride 1.50 Binder Dimethicone 1.00 เพิ่ม slip และ adhesion Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจว่าเม็ดสีทุกตัวอนุญาตให้ใช้บริเวณรอบดวงตาในประเทศจำหน่าย บดเม็ดสีกับ Talc และ Mica บางส่วนจนสีแตกตัวสมบูรณ์ เติมผงส่วนที่เหลือและผสม พ่น binder blend ให้ทั่วโดยไม่ทำให้ผงเปียกเฉพาะจุด ร่อนสลายก้อนและพักผง อัดลง pan จากแรงต่ำก่อน แล้วเพิ่มแรงตามผล hardness/pay-off ตรวจการร่วงของผงหรือ fallout ระหว่างการทา ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Color difference ΔE ไม่เกิน 1.0 Pigment dispersion ไม่พบจุดสีหรือ streak Hardness 25–60 N หรือ benchmark Pay-off สม่ำเสมอและไม่แข็งจนสีไม่ออก Fallout ไม่เกินเกณฑ์ panel ของแบรนด์ Eye-area safety ผ่านการประเมินความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์ผลิตภัณฑ์บริเวณรอบดวงตา สูตรที่ 8: Pressed Powder Foundation – No SPF Claim สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 28.00 ผงฐาน Mica 24.00 เพิ่มความเนียนและการกระจายแสง Titanium Dioxide, CI 77891 12.00 เพิ่มความทึบและความสว่าง Sericite/Mica 10.00 เพิ่ม slip และ adhesion Zinc Oxide 7.00 เพิ่มความทึบและปรับผิวสัมผัส Iron Oxides 5.00 ให้เฉดสีผิว Silica 4.00 ช่วยควบคุมความมัน Magnesium Stearate 4.00 ช่วยยึดเกาะ Boron Nitride 3.00 เพิ่มความลื่นและ soft-focus Dimethicone 1.50 Binder และเพิ่ม slip Caprylic/Capric Triglyceride 1.00 Binder Phenoxyethanol and Ethylhexylglycerin 0.50 ระบบป้องกันจุลินทรีย์เสริม รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เตรียม shade standard และกำหนดสัดส่วน Iron Oxides ของแต่ละเฉด บด Titanium Dioxide, Zinc Oxide และ Iron Oxides กับ Talc บางส่วน เติมผงอื่นและผสมจนสีสม่ำเสมอ ผสม binder phase และพ่นลงบนผง ร่อนหรือ pulverize ให้ได้ขนาด granule ที่เหมาะกับการอัด อัดลง pan และตรวจ coverage, adhesion, shade และ flashback ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Shade ΔE ไม่เกิน 1.0 เทียบ approved standard Coverage ผ่าน hiding/contrast test ของแบรนด์ Hardness 35–70 N หรือ benchmark Pay-off ปานกลางและสร้างระดับการปกปิดได้ Adhesion ไม่หลุดเป็นฝุ่นง่าย Oxidation of shade สีหลังทา 30–60 นาทีอยู่ในเกณฑ์ที่กำหนด Stability ไม่แตกร้าว ไม่เกิด oil spot และสีไม่เปลี่ยน คำเตือนด้านการตลาด: แม้สูตรมี Titanium Dioxide และ Zinc Oxide ก็ห้ามระบุค่า SPF, PA หรือป้องกันรังสี UV จนกว่าจะผ่านการทดสอบตามกฎหมายของตลาดจำหน่าย สูตรที่ 9: Mix-Fresh Dry Clay Mask สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Kaolin 35.00 ผงฐานและช่วยดูดซับ Bentonite 20.00 ช่วยสร้างเนื้อมาสก์เมื่อผสมน้ำ Talc 20.00 เพิ่มความลื่นและช่วยการกระจายตัว Avena Sativa (Oat) Kernel Flour/Colloidal Oatmeal 10.00 ปรับสัมผัสและช่วยให้สูตรอ่อนโยนขึ้น Oryza Sativa (Rice) Starch 8.00 ช่วยดูดซับและปรับเนื้อ Algin 3.00 ช่วยเพิ่มความหนืด Magnesium Carbonate 2.00 ช่วยดูดซับและลดการจับก้อน Camellia Sinensis Leaf Extract Powder 1.00 ส่วนประกอบด้านภาพลักษณ์และ antioxidant support Allantoin 0.50 Skin-conditioning ingredient Silica 0.50 ช่วยการไหล รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต ตรวจความชื้นของวัตถุดิบทุกตัวก่อนชั่ง ร่อน Kaolin, Bentonite, Talc, Starch และ Oatmeal ทำ premix ของ Allantoin, Green Tea Extract และ Silica กับ Talc บางส่วน ผสมผงฐาน 10 นาที แล้วเติม premix ผสมต่อจนสีและเนื้อสม่ำเสมอ บรรจุในซองใช้ครั้งเดียวหรือกระปุกที่มีช้อนแห้งและฝาปิดกันความชื้น วิธีใช้ที่แนะนำ ผสมผงกับน้ำสะอาดในอัตราประมาณ 1:1 โดยน้ำหนัก ปรับปริมาณน้ำจนได้เนื้อที่เกลี่ยได้ ใช้ทันทีหลังผสมและทิ้งส่วนที่เหลือ ห้ามเติมน้ำลงในกระปุกผลิตภัณฑ์โดยตรง ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance ผงสม่ำเสมอ ไม่มีจุดสีหรือก้อน Moisture ไม่เกิน 3.0% Water activity ไม่เกิน 0.60 pH หลังผสมน้ำ 1:1 6.0–8.0 Paste formation เนื้อเรียบ เกลี่ยง่ายหลังพัก 3–5 นาที Viscosity หลังผสม กำหนดตามเครื่องมือและประสบการณ์ใช้ของแบรนด์ Package protection ไม่ดูดความชื้นหรือจับก้อนระหว่างเก็บ Microbiology เป็นไปตามเกณฑ์เครื่องสำอางและ risk assessment สูตรที่ 10: Mattifying Cream-to-Powder Primer Balm สูตร %w/w วัตถุดิบ/INCI %w/w หน้าที่ Talc 25.00 ช่วยสร้างสัมผัสแห้งลื่นและแมตต์ Dimethicone 20.00 เพิ่มความลื่นและช่วยการเกลี่ย C12-15 Alkyl Benzoate 15.00 Emollient ที่ให้สัมผัสค่อนข้างเบา Caprylic/Capric Triglyceride 10.00 Emollient และตัวช่วยกระจายผง Isohexadecane 10.00 ช่วยให้สัมผัสเบาและแห้งขึ้น Polymethylsilsesquioxane 8.00 เพิ่ม soft-focus และ powdery feel Silica 4.00 เพิ่มความแมตต์และช่วยดูดซับน้ำมัน Synthetic Wax 4.00 สร้างโครงสร้างบาล์ม Microcrystalline Wax 2.00 เพิ่มความแข็งแรงของโครงสร้าง Mica 1.50 เพิ่มความลื่นและการกระจายแสง Tocopherol 0.50 Antioxidant สำหรับส่วนที่เป็นน้ำมัน รวม 100.00   ขั้นตอนการผลิต เติม Synthetic Wax, Microcrystalline Wax, C12-15 Alkyl Benzoate และ CCT ลงถังหลัก ให้ความร้อนประมาณ 80–85°C จน wax หลอมและส่วนผสมใสสม่ำเสมอ เติม Dimethicone และ Polymethylsilsesquioxane ตามคำแนะนำของผู้ขายวัตถุดิบ เตรียม slurry ของ Talc, Silica และ Mica กับน้ำมันบางส่วนเพื่อลดการฟุ้ง เติม slurry ลงถังหลักและกระจายจนไม่พบก้อน ลดอุณหภูมิ เติม Isohexadecane และ Tocopherol ในระบบปิดเพื่อลดการระเหย กวนจนสม่ำเสมอและบรรจุที่อุณหภูมิซึ่งเหมาะกับบรรจุภัณฑ์ โดยทั่วไปอาจเริ่มทดลองประมาณ 65–70°C ปล่อยให้เย็นแบบควบคุมก่อนปิดฝาและตรวจผิวหน้า ค่าเป้าหมายของสูตร รายการ ค่าเป้าหมายตั้งต้น Appearance บาล์มผิวเรียบ ไม่มีเม็ดหรือฟองอากาศ Sensory เกลี่ยง่าย เปลี่ยนเป็นสัมผัสแห้งลื่นหลังทา Hardness ประมาณ 20–50 N หรือเกณฑ์เฉพาะบรรจุภัณฑ์ Pay-off 0.15–0.35 g ต่อ 10 strokes หรือ benchmark Softening/melting behavior ไม่อ่อนตัวหรือแยกน้ำมันในสภาวะขนส่ง Syneresis ไม่พบน้ำมันซึมออก Centrifuge ไม่แยกชั้นตาม protocol ของโรงงาน Stability ผ่านอุณหภูมิใช้งาน การขนส่ง และ compatibility กับบรรจุภัณฑ์ แผนการทดสอบก่อนผลิตจำหน่ายจริง 1. การทดสอบวัตถุดิบ Appearance, color และ odor Identification Moisture และ loss on ignition pH โดยระบุความเข้มข้น dispersion Oil absorption Whiteness โดยระบุวิธี Loose และ tapped bulk density Wet sieve residue Particle-size distribution Asbestos/asbestiform fibers โลหะหนัก จุลินทรีย์ การเปรียบเทียบกับ approved reference sample 2. การทดสอบระหว่างผลิต Line clearance และการตรวจเอกสารชั่ง Mixing time และ mixer load ความสม่ำเสมอจากตัวอย่างต้นถัง กลางถัง และปลายถัง สี กลิ่น และการกระจายเม็ดสี Bulk density และการไหล น้ำหนักบรรจุ แรงอัดและความแข็งสำหรับ pressed powder อุณหภูมิบรรจุสำหรับ balm 3. การทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป Appearance, color และ odor pH ด้วยวิธีที่กำหนด Moisture หรือ water activity จุลินทรีย์ ความสม่ำเสมอของสีหรือสารสำคัญ Pay-off, adhesion, blendability และ fallout Drop test Package compatibility การฟุ้งกระจายและความเสี่ยงจากการสูดดม Consumer-use test ภายใต้การควบคุม Safety assessment ตามประเภทและตำแหน่งที่ใช้ 4. Stability Protocol ตั้งต้น เก็บที่ 4–8°C เก็บที่อุณหภูมิห้องควบคุม เก็บที่ 40°C เก็บที่ 45°C หากบรรจุภัณฑ์และสูตรเหมาะสม Freeze–thaw อย่างน้อย 5 รอบสำหรับสูตรที่เกี่ยวข้อง ตรวจที่สัปดาห์ 0, 2, 4, 8 และ 12 เก็บ real-time samples ตามอายุสินค้าที่ต้องการ ตรวจการจับก้อน สี กลิ่น น้ำมันซึม การแตกร้าว น้ำหนักสูญเสีย และการทำงานของบรรจุภัณฑ์ การผลิตควรจัดการภายใต้ระบบคุณภาพที่เหมาะสม เช่น ISO 22716 – Cosmetic GMP และประเมินคุณภาพทางจุลชีววิทยาตามประเภทผลิตภัณฑ์ เช่น ISO 17516 – Cosmetics Microbiology คำแนะนำด้านการผลิตและการจัดการฝุ่น ใช้เครื่องผสมแบบปิดและระบบดูดฝุ่นเฉพาะจุด ห้ามเทผงจากที่สูงหรือใช้ลมเป่าในการทำความสะอาด ใช้เครื่องดูดฝุ่นอุตสาหกรรมที่เหมาะกับฝุ่นละเอียด กำหนด PPE ตาม SDS และ occupational risk assessment ระวัง combustible dust จากแป้งข้าวโพดและแป้งข้าว แม้ Talc เองจะไม่ใช่เชื้อเพลิงหลัก แยกพื้นที่บดเม็ดสีและน้ำหอมเพื่อลดการปนเปื้อนข้าม ใช้อุปกรณ์ที่ทำความสะอาดและตรวจสอบได้ ตรวจสอบความสม่ำเสมอด้วย sampling plan ที่ครอบคลุมหลายตำแหน่ง เก็บวัตถุดิบในภาชนะปิดสนิท บริเวณแห้ง และห่างจากความชื้น ใช้ระบบ FEFO ตามวันหมดอายุหรือ retest date ไม่ควรใช้ COA ของล็อตหนึ่งรับรองวัตถุดิบคนละล็อต คำถามที่พบบ่อย Talcum Powder O Type คืออะไร เป็นชื่อเกรดของผง Talc หรือ hydrated magnesium silicate ตามชื่อที่แสดงใน COA โดย “O Type (Osmanthus)” ควรถือเป็นชื่อทางการค้าหรือชื่อเกรดจนกว่าผู้ผลิตจะยืนยันความหมายเพิ่มเติม Talcum Powder กับ Talc ต่างกันหรือไม่ ในบริบทวัตถุดิบ ทั้งสองคำมักใช้เรียกผงแร่ชนิดเดียวกัน แต่ Talcum Powder อาจหมายถึงวัตถุดิบ Talc หรือผลิตภัณฑ์แป้งสำเร็จรูปก็ได้ จึงควรระบุให้ชัดว่าเป็น “วัตถุดิบ Talc” ไม่ใช่เครื่องสำอางสำเร็จรูป สินค้านี้มี CAS Number อะไร CAS Number ของ Talc คือ 14807-96-6 แต่ต้องตรวจสอบให้ตรงกับ COA, SDS และฉลากของสินค้าที่ได้รับจริง 325 mesh เท่ากับขนาดอนุภาคเท่าใด ค่า mesh เป็นข้อมูลการร่อน ไม่ควรแปลงเป็นขนาดอนุภาคเฉลี่ยโดยตรง หากต้องประเมินความละเอียด ความสาก หรือการสูดดม ควรขอค่า D10, D50 และ D90 จากการทดสอบ particle-size distribution ใช้ Talcum Powder O Type ในเครื่องสำอางได้กี่เปอร์เซ็นต์ อัตราใช้ขึ้นกับประเภทสูตร คุณภาพวัตถุดิบ ความฟุ้ง ความลื่น สี และข้อกำหนดของตลาด สูตรชนิดผงอาจเริ่มทดลองตั้งแต่ประมาณ 10–80% แต่ต้องยืนยันความเหมาะสมด้วยการทดสอบผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป สินค้านี้เป็น Cosmetic Grade หรือไม่ ไม่ควรสรุปจากชื่อสินค้าและภาพ COA เพียงอย่างเดียว ต้องตรวจหนังสือยืนยันเกรด TDS, SDS, ข้อกำหนดสิ่งปนเปื้อน และผลทดสอบความปลอดภัยของล็อตจริง สามารถกล่าวอ้างว่า Asbestos Free ได้หรือไม่ ได้เฉพาะเมื่อมีรายงานของล็อตที่เกี่ยวข้องและระบุวิธีตรวจ ขีดจำกัดการตรวจ และผล “not detected” อย่างชัดเจน ภาพ COA ตัวอย่างไม่ได้แสดงหัวข้อนี้ ใช้ทำแป้งเด็กได้หรือไม่ สูตรในหน้านี้ไม่ได้ออกแบบสำหรับเด็กหรือทารก ผลิตภัณฑ์ผงสำหรับเด็กมีข้อพิจารณาด้านการสูดดม คำเตือนบนฉลาก และข้อกำหนดเฉพาะ จึงต้องประเมินแยกต่างหาก ค่า pH 9.4 ใน COA หมายถึงผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปจะมี pH 9.4 หรือไม่ ไม่จำเป็น ค่าใน COA เป็นผลของวัตถุดิบภายใต้วิธีทดสอบที่ผู้ผลิตใช้ ค่า pH ของสูตรสำเร็จขึ้นกับวัตถุดิบทั้งหมด อัตราส่วน dispersion และวิธีวัด โรงงานต้องกำหนดวิธีทดสอบเดียวกันทุกล็อต ใช้แทน Silica, Kaolin หรือ Starch ได้หรือไม่ ไม่สามารถแทนแบบหนึ่งต่อหนึ่งได้ Talc เน้นความลื่นและการเพิ่มเนื้อ ขณะที่ Silica, Kaolin และ Starch มีระดับการดูดซับ การไหล ความขาว และสัมผัสต่างกัน ควรทดลองเป็นระบบผสม สูตรที่ให้มาพร้อมจำหน่ายทันทีหรือไม่ ยังไม่พร้อม สูตรเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับ R&D ต้องผ่าน pilot batch, stability, microbiology, safety assessment, package compatibility, consumer test และกระบวนการจดแจ้งก่อนจำหน่ายจริง ควรขอ COA บ่อยแค่ไหน ควรขอและตรวจ COA ทุกล็อต พร้อมเทียบผลกับ approved specification ของบริษัท ไม่ควรใช้เอกสารตัวอย่างหรือ COA ที่หมดอายุแทนล็อตปัจจุบัน   แหล่งข้อมูลอ้างอิง หน้าสินค้า Talcum Powder O Type ที่ใช้เป็นโจทย์ต้นทาง เว็บไซต์บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต ภาพ Certificate of Analysis “Talcum Powder – O Type (Osmanthus)” ที่ผู้ว่าจ้างแนบมา ตัวอย่างเอกสาร COA ของ Talcum Powder O Type 325 Mesh ที่เผยแพร่ออนไลน์ — เป็นตัวอย่างคนละล็อต ไม่ใช้แทนล็อตในภาพ PubChem – Talc, CAS 14807-96-6 European Commission CosIng – Talc U.S. FDA – Talc U.S. FDA – 2023 Testing of Talc-Containing Cosmetics IARC Monographs Volume 136 – Talc and Acrylonitrile ASEAN Cosmetic Directive Annex III – Talc กองควบคุมเครื่องสำอางและวัตถุอันตราย อย. – กฎหมายเครื่องสำอาง ISO 22716:2007 – Cosmetic Good Manufacturing Practices ISO 17516:2014 – Cosmetics Microbiological Limits       เกี่ยวกับผู้เขียนและการตรวจสอบเนื้อหา เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณสมบัติ การใช้งาน การจัดเก็บ และข้อควรระวังของวัตถุดิบ โดยผ่านการตรวจสอบความถูกต้องทางวิชาการจากเภสัชกร และอ้างอิงข้อมูลจากหน่วยงานกำกับดูแล ฐานข้อมูลความปลอดภัย และมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง       สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Talcum Powder O Type จำหน่าย Talcum Powder O Type (แป้งทัลคัม) ผงแร่และวัตถุดิบอนินทรีย์ Titanium Dioxide อ่านข้อมูลสินค้า Zinc Oxide อ่านข้อมูลสินค้า Zinc Stearate อ่านข้อมูลสินค้า Calcium Carbonate อ่านข้อมูลสินค้า Di Calcium Phosphate อ่านข้อมูลสินค้า ชื่ออื่น / Synonyms Talcum O Type: Pure White Talcum O Type: Pure White · Talc · แป้งทัลคัม O Type สีขาวพิเศษ · Talcum O Type · Pure White Talc · Magnesium Silicate · แป้งทัลคัมโอไทป์ · ทัลคัมโอไทป์ · Talc O Type · Talcum Powder O ชื่อเหล่านี้ใช้ค้นหารายการสินค้า โปรดตรวจชนิด เกรด และความเข้มข้นให้ตรงกับการสั่งซื้อ 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 5961 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
Talcum Powder O Type Cosmetic Grade — แป้งทัลคัมกลิ่นออสมันตัส — CAS: 14807-96-6 — บรรจุ 25 กก. · differs from Target

Assets: 51 · Warnings: none

Decision: override

Source · Article · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221669-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-eugenol-%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A5-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1.html

https://www.saguanchaichem.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221669-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-eugenol-%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A5-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1.html

title
บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่
content
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ รายละเอียด --> บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย EUGENOL สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Eugenol   Eugenol (ยูจีนอล): จากกลิ่นกานพลูสู่แพลตฟอร์มวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ Eugenol หรือยูจีนอลเป็นสารประกอบอะโรมาติกกลุ่มฟีนอลที่มีกลิ่นกานพลูชัดเจน พบเป็นองค์ประกอบสำคัญในน้ำมันกานพลูและพืชหอมบางชนิด คุณค่าของ Eugenol ในภาคอุตสาหกรรมไม่ได้จำกัดอยู่ที่การให้กลิ่นเท่านั้น แต่ยังครอบคลุมบทบาทในงานแต่งกลิ่นรส น้ำหอม ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปาก วัสดุทางทันตกรรม ตลอดจนงานวิจัยด้านระบบนำส่งสาร บรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ และวัสดุพอลิเมอร์จากวัตถุดิบชีวภาพ จุดเด่นของโมเลกุลนี้อยู่ที่การมีทั้งหมู่ฟีนอลิกไฮดรอกซิล หมู่เมทอกซี และพันธะคู่ในสายแอลลิล โครงสร้างดังกล่าวทำให้ Eugenol มีทั้งคุณสมบัติด้านกลิ่น ความสามารถในการเกิดปฏิกิริยาทางเคมี และศักยภาพในการพัฒนาเป็นสารตั้งต้นของผลิตภัณฑ์มูลค่าสูง อย่างไรก็ตาม Eugenol ละลายน้ำได้น้อย มีกลิ่นเข้ม และอาจเกิดการเปลี่ยนแปลงเมื่อสัมผัสอากาศหรือแสง จึงต้องอาศัยการเลือกเกรด การออกแบบสูตร และการควบคุมคุณภาพอย่างเป็นระบบ บทความนี้จัดทำขึ้นสำหรับผู้ประกอบการ นักพัฒนาสูตร ฝ่ายจัดซื้อ และฝ่ายควบคุมคุณภาพที่กำลังประเมินการใช้ Eugenol จากบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด หรือกำลังศึกษาความเป็นไปได้ของวัตถุดิบชนิดนี้ในผลิตภัณฑ์ใหม่ ข้อมูลพื้นฐานของ Eugenol รายการ ข้อมูลอ้างอิง ชื่อทั่วไป Eugenol หรือยูจีนอล ชื่อทางเคมี 4-Allyl-2-methoxyphenol CAS Number 97-53-0 สูตรโมเลกุล C10H12O2 มวลโมเลกุล ประมาณ 164.2 ลักษณะทั่วไป ของเหลวใส ไม่มีสีถึงสีเหลืองอ่อน มีกลิ่นคล้ายกานพลู การละลาย ละลายน้ำได้เล็กน้อย แต่ละลายในเอทานอล อีเทอร์ และน้ำมันหลายชนิด จุดเดือดอ้างอิง ประมาณ 256 องศาเซลเซียส ตัวอย่างข้อกำหนด JECFA ความบริสุทธิ์ไม่น้อยกว่า 98% พร้อมเกณฑ์ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และค่า Acid Value ข้อมูลข้างต้นอ้างอิงจากฐานข้อมูล PubChem และข้อกำหนดสำหรับสารแต่งกลิ่นรสของ JECFA [2] [3] ตัวเลขดังกล่าวเป็นข้อมูลอ้างอิงทั่วไป ไม่ใช่ข้อกำหนดจำเพาะของสินค้าทุกแหล่ง ผู้ซื้อควรใช้ Specification และ Certificate of Analysis หรือ COA ของสินค้าแต่ละเกรดและแต่ละรุ่นการผลิตเป็นหลัก ทำไม Eugenol ยังเป็นวัตถุดิบที่น่าสนใจ ตลาดวัตถุดิบสมัยใหม่ไม่ได้พิจารณาเพียงว่าสารชนิดหนึ่ง “ใช้ทำอะไรได้” แต่พิจารณาว่าสารนั้นสามารถสร้างประสิทธิภาพ ความแตกต่าง และข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ให้กับผลิตภัณฑ์ปลายทางมากเพียงใด Eugenol มีคุณลักษณะที่ตอบโจทย์แนวคิดนี้หลายด้าน ประการแรก Eugenol มีกลิ่นเฉพาะตัวที่ให้โทนกานพลู เครื่องเทศ อบอุ่น และหวานเล็กน้อย จึงสามารถใช้เป็นองค์ประกอบของกลิ่นหรือรสในผลิตภัณฑ์ที่ได้รับอนุญาต ทั้งยังช่วยเสริมโครงสร้างกลิ่นในสูตรที่มีโทนเครื่องเทศ วานิลลา ดอกไม้ หรือกลิ่นตะวันออกได้ ประการที่สอง โครงสร้างฟีนอลิกของ Eugenol ทำให้สารนี้ได้รับความสนใจในงานวิจัยเกี่ยวกับสมบัติต้านออกซิเดชันและการยับยั้งจุลินทรีย์ ผลจากห้องปฏิบัติการหลายการศึกษาชี้ว่า Eugenol สามารถรบกวนเยื่อหุ้มเซลล์ของจุลินทรีย์บางชนิดได้ แต่ผลลัพธ์ขึ้นอยู่กับความเข้มข้น ชนิดจุลินทรีย์ องค์ประกอบของสูตร ค่า pH ไขมัน โปรตีน และสภาวะการใช้งานอย่างมาก ข้อมูลดังกล่าวจึงเป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนาผลิตภัณฑ์ ไม่ใช่หลักฐานว่าการเติม Eugenol จะทดแทนระบบสารกันเสียที่ผ่านการรับรองได้ทันที ประการที่สาม Eugenol สามารถนำไปดัดแปลงทางเคมีได้ งานวิจัยจึงศึกษาการใช้เป็นสารตั้งต้นของอีพอกซีเรซิน สารช่วยหน่วงไฟ พอลิเมอร์ และสารเคมีมูลค่าสูงจากแหล่งชีวภาพ ผลการศึกษาในระบบจำเพาะบางระบบแสดงว่าวัสดุจากอนุพันธ์ Eugenol สามารถให้สมบัติทางความร้อนหรือสมบัติเชิงกลที่น่าสนใจ [13] [14] อย่างไรก็ตาม เทคโนโลยีเหล่านี้ส่วนหนึ่งยังอยู่ในระดับวิจัยหรือการพัฒนาเฉพาะทาง และไม่ควรตีความว่า Eugenol ทุกเกรดสามารถนำไปใช้ในพอลิเมอร์ได้โดยไม่ต้องออกแบบกระบวนการเพิ่มเติม จากกานพลูสู่ Eugenol: แนวทางการผลิตและการทำให้บริสุทธิ์ 1. การเตรียมวัตถุดิบธรรมชาติ กานพลูส่วนดอก ใบ หรือก้านสามารถมีองค์ประกอบและสัดส่วนของน้ำมันหอมระเหยแตกต่างกันตามสายพันธุ์ แหล่งเพาะปลูก ฤดูกาล อายุการเก็บเกี่ยว การอบแห้ง และสภาวะจัดเก็บ ความแปรปรวนของวัตถุดิบต้นทางส่งผลโดยตรงต่อผลได้ องค์ประกอบของน้ำมัน และภาระของขั้นตอนทำให้บริสุทธิ์ โรงงานที่ต้องการความสม่ำเสมอจึงควรกำหนดเกณฑ์รับวัตถุดิบ เช่น ความชื้น สิ่งแปลกปลอม ปริมาณน้ำมันระเหย โปรไฟล์องค์ประกอบทางเคมี และการตรวจสอบย้อนกลับถึงพื้นที่ผลิต ไม่ควรประเมินวัตถุดิบจากกลิ่นเพียงอย่างเดียว 2. การสกัดน้ำมันหอมระเหย กระบวนการดั้งเดิมที่พบได้มากคือการกลั่นด้วยน้ำหรือไอน้ำ กระบวนการนี้มีโครงสร้างไม่ซับซ้อนและสามารถขยายกำลังการผลิตได้ แต่ต้องบริหารเวลา อุณหภูมิ อัตราไอน้ำ และการแยกน้ำมันอย่างเหมาะสม การให้ความร้อนนานเกินไปอาจเพิ่มการใช้พลังงานและทำให้องค์ประกอบบางส่วนเปลี่ยนแปลง อีกแนวทางหนึ่งคือการสกัดด้วยคาร์บอนไดออกไซด์ภาวะเหนือวิกฤต หรือ Supercritical CO2 Extraction ซึ่งสามารถปรับอุณหภูมิและความดันเพื่อเปลี่ยนความสามารถในการละลายและความเลือกจำเพาะของกระบวนการ งานวิจัยด้านการสกัด Eugenol จากกานพลูแสดงให้เห็นว่าสภาวะการเดินระบบมีผลต่อผลได้และองค์ประกอบของสารสกัด [10] ข้อดีของ Supercritical CO2 คือสามารถลดการสัมผัสความร้อนสูงและลดความกังวลเรื่องตัวทำละลายอินทรีย์ตกค้างเมื่อไม่ได้ใช้ตัวทำละลายร่วม แต่ระบบต้องใช้เงินลงทุน เครื่องมือแรงดันสูง ความเชี่ยวชาญ และการประเมินต้นทุนต่อหน่วย จึงไม่ได้หมายความว่าจะเหมาะกว่าการกลั่นด้วยไอน้ำในทุกกรณี 3. การแยกและทำให้บริสุทธิ์ น้ำมันกานพลูไม่ใช่ Eugenol บริสุทธิ์ แต่เป็นส่วนผสมของสารระเหยหลายชนิด หลังการสกัดจึงอาจต้องใช้กระบวนการแยกที่เหมาะสม เช่น การกลั่นลำดับส่วนภายใต้สภาวะควบคุม การกลั่นภายใต้ความดันลด หรือกระบวนการแยกทางเคมีและกายภาพอื่นตามรูปแบบโรงงาน วัตถุประสงค์ไม่ใช่เพียงเพิ่มเปอร์เซ็นต์ Eugenol แต่ต้องควบคุมสารที่เกี่ยวข้อง กลิ่น สี ค่า Acid Value ความชื้น และความสม่ำเสมอระหว่างรุ่นการผลิตด้วย การออกแบบกระบวนการควรพิจารณาสมดุลระหว่างความบริสุทธิ์ ผลได้ พลังงาน ระยะเวลาผลิต และปริมาณของเสีย 4. การผลิตอย่างยั่งยืนต้องวัดได้ คำว่า “ธรรมชาติ” ไม่ได้แปลว่ากระบวนการมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมต่ำโดยอัตโนมัติ ตัวชี้วัดที่ควรพิจารณาประกอบด้วย แหล่งและการตรวจสอบย้อนกลับของกานพลู ผลได้ของน้ำมันและ Eugenol ต่อวัตถุดิบแห้ง ปริมาณพลังงานและน้ำที่ใช้ การนำความร้อนหรือไอน้ำกลับมาใช้ การจัดการน้ำกลั่นและเศษชีวมวล การใช้และการกู้คืนตัวทำละลาย หากมี ประสิทธิภาพของบรรจุภัณฑ์และการขนส่ง ความสม่ำเสมอของคุณภาพ ซึ่งช่วยลดของเสียจากสินค้าที่ไม่ผ่านข้อกำหนด การสื่อสารด้านความยั่งยืนควรอ้างอิงข้อมูลที่ตรวจสอบได้ เช่น แหล่งที่มา วิธีผลิต ระบบการจัดการ หรือผลการประเมินที่มีขอบเขตชัดเจน ไม่ควรใช้เพียงภาพกานพลูหรือคำว่า green, clean หรือ natural โดยไม่มีหลักฐานรองรับ การควบคุมคุณภาพ: จากการดมกลิ่นสู่ข้อมูลเชิงวิเคราะห์ การตรวจรับ Eugenol สำหรับการผลิตเชิงพาณิชย์ควรใช้ทั้งข้อมูลเอกสาร การทดสอบเอกลักษณ์ และการวิเคราะห์เชิงปริมาณ GC-FID และ GC-MS Gas Chromatography เหมาะกับการวิเคราะห์ Eugenol และสารระเหยที่เกี่ยวข้อง โดย GC-FID ใช้หาปริมาณได้ดีเมื่อมีวิธีวิเคราะห์และสารมาตรฐานที่เหมาะสม ส่วน GC-MS ช่วยยืนยันเอกลักษณ์และตรวจสอบโปรไฟล์ของสารอื่นในตัวอย่าง งานวิจัยแสดงการใช้แก๊สโครมาโทกราฟีในการแยก Eugenol และองค์ประกอบฟีนอลิกจากสารสกัดกานพลูได้โดยตรง [11] สำหรับการควบคุมคุณภาพในโรงงาน วิธีวิเคราะห์ควรผ่านการทวนสอบหรือการตรวจสอบความเหมาะสมตามวัตถุประสงค์ เช่น ความจำเพาะ ความเป็นเส้นตรง ความแม่น ความเที่ยง และขีดจำกัดที่เกี่ยวข้อง ไม่ควรเปรียบเทียบผลจากวิธีวิเคราะห์คนละวิธีโดยไม่ประเมินความแตกต่างของคอลัมน์ สภาวะเครื่อง และการคำนวณเปอร์เซ็นต์ ค่าทางกายภาพและประสาทสัมผัส ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ สี กลิ่น และค่า Acid Value เป็นข้อมูลที่ช่วยคัดกรองความสม่ำเสมอของวัตถุดิบ JECFA ระบุข้อกำหนดอ้างอิงสำหรับ Eugenol ที่ใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรส รวมถึงความบริสุทธิ์ ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และการทดสอบเอกลักษณ์ด้วยอินฟราเรด [3] อย่างไรก็ดี การที่ค่าทางกายภาพอยู่ในช่วงไม่สามารถทดแทนการวิเคราะห์ความบริสุทธิ์และสิ่งเจือปนได้ กลิ่นที่คล้ายกานพลูก็ไม่ใช่หลักฐานยืนยันว่าเป็น Eugenol ตามข้อกำหนด สิ่งเจือปนและเอกสารประกอบ รายการตรวจสอบต้องปรับตามแหล่งผลิต เกรด และการใช้งานปลายทาง อาจครอบคลุมถึง ปริมาณ Eugenol และโปรไฟล์สารที่เกี่ยวข้อง น้ำหรือความชื้น ตัวทำละลายตกค้าง หากกระบวนการมีการใช้ตัวทำละลาย โลหะหนักและสารกำจัดศัตรูพืชสำหรับวัตถุดิบจากธรรมชาติ เมื่อเกี่ยวข้อง คุณภาพด้านจุลชีววิทยาในกรณีที่เกรดหรือการใช้งานกำหนด สถานะแหล่งกำเนิดและกระบวนการผลิต เอกสาร COA, Specification และ SDS ข้อมูลอายุสินค้า บรรจุภัณฑ์ และเงื่อนไขการเก็บรักษา ข้อมูลสารก่อภูมิแพ้หรือข้อกำหนดฉลากตามตลาดปลายทาง ข้อมูลการตรวจสอบย้อนกลับในระดับ Lot ควรระวังเป็นพิเศษว่า Eugenol, Isoeugenol และ Methyl Eugenol เป็นคนละสาร มี CAS Number คุณสมบัติ และสถานะทางกฎหมายไม่เหมือนกัน แม้ชื่อจะคล้ายกัน การประเมินวัตถุดิบจึงต้องอ้างอิงชื่อทางเคมีและ CAS Number ไม่ใช่ชื่อสามัญเพียงอย่างเดียว ตัวอย่างเช่น หน่วยงาน FDA ของสหรัฐฯ มีการดำเนินการด้านกฎระเบียบต่อ Methyl Eugenol ที่สังเคราะห์ขึ้นโดยเฉพาะ ซึ่งไม่ควรถูกนำมาเหมารวมเป็นสถานะของ Eugenol [17] เทคโนโลยีการพัฒนาสูตรที่ช่วยปลดล็อกข้อจำกัดของ Eugenol 1. Nanoemulsion สำหรับระบบที่มีน้ำ Eugenol ละลายน้ำได้เพียงเล็กน้อย หากเติมลงในสูตรน้ำโดยตรงอาจเกิดการลอยตัว แยกชั้น กระจายไม่สม่ำเสมอ หรือสูญเสียกลิ่นจากการระเหย Nanoemulsion จึงเป็นแนวทางที่ได้รับความสนใจ โดยทำให้ Eugenol อยู่ในหยดน้ำมันขนาดเล็กที่กระจายในเฟสน้ำด้วยสารลดแรงตึงผิวและกระบวนการที่เหมาะสม งานวิจัยเกี่ยวกับ Eugenol nanoemulsion รายงานว่าสามารถเตรียมระบบที่มีความคงตัวและสมบัติทางชีวภาพที่น่าสนใจได้ [8] แต่ผลจากสูตรหนึ่งไม่สามารถนำไปใช้กับทุกผลิตภัณฑ์โดยตรง นักพัฒนาสูตรต้องประเมินชนิดและปริมาณสารลดแรงตึงผิว ขนาดหยด การกระจายขนาด ค่า zeta potential ความหนืด ค่า pH การปั่นเหวี่ยง การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ การเก็บจริง และความเข้ากันได้กับส่วนประกอบอื่น คำว่า nano ยังอาจมีข้อกำหนดด้านนิยาม ความปลอดภัย หรือเอกสารแตกต่างกันในแต่ละประเทศและแต่ละประเภทผลิตภัณฑ์ จึงต้องประเมินกฎระเบียบก่อนใช้คำดังกล่าวบนฉลากหรือสื่อการตลาด 2. การห่อหุ้มด้วย Cyclodextrin Cyclodextrin มีโพรงระดับโมเลกุลที่สามารถรับโมเลกุลไม่ชอบน้ำบางส่วนเข้าไปเป็น inclusion complex การห่อหุ้ม Eugenol ด้วย beta-cyclodextrin ได้รับการศึกษาด้วยเทคนิค X-ray diffraction และ FTIR ซึ่งช่วยยืนยันการเกิดสารเชิงซ้อน [9] แนวทางนี้อาจช่วยลดการสูญเสียจากการระเหย เพิ่มความสะดวกในการกระจายตัว เปลี่ยนวัตถุดิบของเหลวให้จัดการในรูปผงได้ง่ายขึ้น หรือออกแบบการปลดปล่อยกลิ่นและสารออกฤทธิ์ แต่ประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับอัตราส่วนโมล วิธีเตรียม ความชื้น อุณหภูมิ และเมทริกซ์ของผลิตภัณฑ์ จำเป็นต้องวิเคราะห์ทั้งปริมาณ Eugenol รวม ปริมาณที่ถูกห่อหุ้ม และรูปแบบการปลดปล่อยจริง 3. ระบบปลดปล่อยแบบควบคุมและบรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ อีกแนวทางคือการบรรจุ Eugenol ในฟิล์ม พอลิเมอร์ ไบโอพอลิเมอร์ หรืออนุภาคพาหะ เพื่อให้ปลดปล่อยอย่างต่อเนื่องแทนการเติมสารอิสระทั้งหมดในครั้งเดียว งานวิจัยเกี่ยวกับฟิล์มบรรจุภัณฑ์ที่บรรจุ Eugenol และสารอะโรมาติกอื่นแสดงความเป็นไปได้ของการปลดปล่อยอย่างค่อยเป็นค่อยไปและการยับยั้งจุลินทรีย์ในระบบทดลอง [12] ก่อนนำไปใช้จริงต้องศึกษาการย้ายถ่ายสารสู่ผลิตภัณฑ์ การเปลี่ยนกลิ่นและรส สมบัติเชิงกลของฟิล์ม ความคงตัวตลอดอายุสินค้า ความปลอดภัยของวัสดุสัมผัสอาหาร และข้อกำหนดตามตลาดปลายทาง ผลทดสอบในจานเพาะเชื้อไม่สามารถใช้แทนการทดสอบกับอาหารและบรรจุภัณฑ์จริงได้ 4. การใช้เป็นสารตั้งต้นของวัสดุชีวฐาน หมู่ฟีนอลและหมู่แอลลิลของ Eugenol เปิดโอกาสให้ดัดแปลงเป็นโมโนเมอร์ สารเชื่อมขวาง สารเจือจางที่เกิดปฏิกิริยา หรือสารเติมแต่งในระบบเรซิน งานวิจัยด้านอีพอกซีจาก Eugenol และวัตถุดิบชีวภาพอื่นแสดงศักยภาพในการสร้างวัสดุที่มีสมบัติทางความร้อนและเชิงกลที่น่าสนใจ [13] อย่างไรก็ตาม คำว่า bio-based อธิบายสัดส่วนแหล่งกำเนิดของคาร์บอน ไม่ได้ยืนยันโดยอัตโนมัติว่าวัสดุย่อยสลายได้ ปลอดสารอันตราย หรือมีผลกระทบตลอดวัฏจักรชีวิตต่ำกว่า วัสดุใหม่ต้องผ่านการประเมินกระบวนการสังเคราะห์ สารรีเอเจนต์ การบ่ม สมบัติการใช้งาน อายุบริการ และปลายทางหลังใช้ กลุ่มการใช้งานที่มีศักยภาพ อาหารและเครื่องดื่ม ฐานข้อมูลของ FDA สหรัฐฯ ระบุ Eugenol ในบทบาท flavoring agent or adjuvant และเชื่อมโยงกับข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง [4] ส่วน JECFA มีข้อกำหนดเอกลักษณ์และความบริสุทธิ์สำหรับการใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรส [3] ข้อมูลจากต่างประเทศไม่ใช่ใบอนุญาตให้ใช้ในประเทศไทยโดยอัตโนมัติ ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทของวัตถุแต่งกลิ่นรส แหล่งที่มา ปริมาณการใช้ หมวดอาหาร การแสดงฉลาก และประกาศที่มีผลบังคับใช้ผ่านหน้ากฎหมายวัตถุแต่งกลิ่นรสของกองอาหาร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา [5] เนื่องจาก Eugenol มีกลิ่นแรง การพัฒนาสูตรควรเริ่มจากการทดสอบระดับต่ำ ประเมิน threshold ทางประสาทสัมผัส และตรวจสอบการเปลี่ยนแปลงหลังผ่านความร้อนหรือการเก็บ ไม่ควรตัดสินปริมาณใช้จากตัวเลขของสูตรอื่นโดยไม่พิจารณาเมทริกซ์ของผลิตภัณฑ์ น้ำหอม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล Eugenol สามารถเป็นส่วนประกอบของกลิ่นและพบได้ในวัตถุดิบหอมจากธรรมชาติ แต่เป็นสารที่ต้องให้ความสำคัญด้านการแพ้สัมผัส ฐานข้อมูล CosIng ของคณะกรรมาธิการยุโรปมีรายการข้อมูลของ Eugenol [6] และกฎระเบียบเครื่องสำอางของสหภาพยุโรปกำหนดกรอบเกี่ยวกับสารแต่งกลิ่นและการแสดงฉลาก [7] ผู้พัฒนาสูตรต้องคำนวณ Eugenol รวมจากทุกแหล่ง ไม่ใช่เฉพาะ Eugenol ที่เติมโดยตรง เพราะน้ำมันหอมระเหย น้ำหอมสำเร็จรูป และสารสกัดจากพืชอาจนำ Eugenol เข้ามาในสูตรด้วย การทำผลิตภัณฑ์เพื่อหลายตลาดควรตรวจข้อกำหนดของแต่ละประเทศและขอข้อมูลองค์ประกอบหรือเอกสารจากผู้จำหน่ายน้ำหอมให้เพียงพอ ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปากและวัสดุทางทันตกรรม Eugenol มีประวัติการใช้ร่วมกับ Zinc Oxide ในวัสดุประเภท Zinc Oxide–Eugenol หรือ ZOE งานวิจัยทางทันตกรรมยังใช้ ZOE เป็นวัสดุอ้างอิงหรือศึกษาการปรับปรุงสมบัติเชิงกล [15] การใช้งานนี้เป็นระบบวัสดุที่ต้องมีสูตร อัตราส่วน การทดสอบสมบัติ และการควบคุมโดยผู้เชี่ยวชาญ ไม่ควรนำ Eugenol วัตถุดิบไปใช้กับฟันหรือเนื้อเยื่อโดยตรง การพัฒนาผลิตภัณฑ์ทางทันตกรรมยังต้องประเมินการระคายเคือง ความเข้ากันได้ทางชีวภาพ สมบัติการแข็งตัว ความแข็งแรง การรบกวนวัสดุเรซิน และสถานะเครื่องมือแพทย์ตามกฎหมาย บรรจุภัณฑ์และระบบควบคุมจุลินทรีย์ ศักยภาพด้านการยับยั้งจุลินทรีย์ทำให้ Eugenol ถูกศึกษาในฟิล์มเคลือบ บรรจุภัณฑ์เชิงรุก ระบบปลดปล่อยไอ และสารเคลือบผิว อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนจากผลวิจัยไปสู่ผลิตภัณฑ์จำเป็นต้องพิสูจน์ประสิทธิภาพในสภาวะใช้งานจริง รวมถึงการทดสอบจุลินทรีย์เป้าหมาย การย้ายถ่ายสาร กลิ่นรส อายุสินค้า และความปลอดภัย Eugenol จึงควรถูกมองเป็นองค์ประกอบหนึ่งของระบบควบคุมความเสี่ยง ไม่ใช่คำตอบเดี่ยวที่ทดแทนสุขลักษณะการผลิต การควบคุมอุณหภูมิ บรรจุภัณฑ์ที่เหมาะสม หรือระบบสารกันเสียโดยอัตโนมัติ การเก็บรักษาและความคงตัว PubChem รวบรวมข้อมูลว่า Eugenol อาจมีสีเข้มขึ้นและมีความหนืดเพิ่มขึ้นเมื่อสัมผัสอากาศ และควรป้องกันแสง [2] แนวปฏิบัติเบื้องต้นจึงประกอบด้วย เก็บในภาชนะที่เข้ากันได้และปิดสนิท ลดพื้นที่ว่างและจำนวนครั้งที่เปิดภาชนะโดยไม่จำเป็น ป้องกันแสง แหล่งความร้อน และสารออกซิไดซ์ที่เข้ากันไม่ได้ ใช้อุปกรณ์ถ่ายเทที่สะอาดและแห้ง ไม่คืนวัตถุดิบที่ตักออกแล้วกลับลงภาชนะหลัก บันทึกวันเปิดใช้และควบคุมตามหลัก First Expired, First Out ตรวจสอบสี กลิ่น และผลวิเคราะห์เมื่อเก็บเป็นเวลานานหรือพบความผิดปกติ ปฏิบัติตาม SDS และเงื่อนไขการเก็บของผู้ผลิตหรือผู้จำหน่ายสำหรับสินค้าจริง การเปลี่ยนเป็นสีเข้มไม่ได้บอกสาเหตุหรือระดับความปลอดภัยได้ด้วยตาเปล่า หากวัตถุดิบเปลี่ยนสี มีกลิ่นผิดปกติ เกิดตะกอน หรือมีความหนืดเปลี่ยนไป ควรกักกันและประเมินตามระบบคุณภาพก่อนนำกลับมาใช้ การตลาด Eugenol ในตลาด B2B ยุคข้อมูล ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ EUGENOL การขายวัตถุดิบเฉพาะทางมีแนวโน้มเปลี่ยนจากการแข่งขันด้วยราคาเพียงอย่างเดียวไปสู่การแข่งขันด้วยความชัดเจนของข้อมูลและความสามารถในการลดความเสี่ยงให้ลูกค้า แนวทางที่เหมาะกับ Eugenol ได้แก่ 1. แบ่งตลาดตามการใช้งาน ไม่ใช่ใช้คำว่า Eugenol เหมือนกันทั้งหมด ผู้ผลิตอาหาร เครื่องสำอาง วัสดุทางทันตกรรม และพอลิเมอร์ต้องการข้อกำหนดและเอกสารต่างกัน หน้าเว็บหรือเอกสารการขายควรระบุอย่างชัดเจนว่าเกรดใดได้รับการออกแบบหรือมีเอกสารรองรับการใช้งานประเภทใด โดยไม่ขยายขอบเขตเกินหลักฐานของสินค้า 2. ใช้ Data Package เป็นส่วนหนึ่งของคุณค่าผลิตภัณฑ์ นอกจากราคาและขนาดบรรจุ ผู้ซื้อควรเข้าถึงข้อมูลสำคัญ เช่น Specification, COA, SDS, แหล่งกำเนิด วิธีผลิต อายุสินค้า เงื่อนไขจัดเก็บ และข้อมูลกฎระเบียบเท่าที่มี การจัดระบบเอกสารตาม Lot ช่วยลดเวลาตรวจรับ แก้ไขข้อร้องเรียน และตรวจสอบย้อนกลับ 3. สื่อสารประโยชน์ในระดับที่พิสูจน์ได้ ข้อความว่า “มีศักยภาพในการยับยั้งจุลินทรีย์ในระบบทดลอง” แตกต่างจากคำกล่าวว่า “ฆ่าเชื้อ” หรือ “ใช้แทนสารกันเสียได้” อย่างมีนัยสำคัญ การตลาดที่รับผิดชอบควรระบุชนิดการศึกษา ระบบทดลอง และเงื่อนไขที่เกี่ยวข้อง พร้อมหลีกเลี่ยงการกล่าวอ้างรักษา ป้องกันโรค หรือรับรองความปลอดภัยโดยไม่มีหลักฐานและการอนุญาต 4. เริ่มจากปัญหาของสูตร ลูกค้าอาจไม่ได้ต้องการ Eugenol โดยตรง แต่ต้องการกลิ่นเครื่องเทศที่คงตัว การกระจายตัวในสูตรน้ำ ระบบปลดปล่อยช้า หรือสารตั้งต้นสำหรับการดัดแปลงทางเคมี การพูดคุยด้วยโจทย์ของผลิตภัณฑ์ช่วยกำหนดเกรด เอกสาร และการทดลองได้ตรงกว่าการเริ่มจากราคาเพียงอย่างเดียว แนวทางคัดเลือก Eugenol สำหรับโครงการผลิต ก่อนสั่งซื้อเชิงพาณิชย์ ควรจัดทำ User Requirement Specification หรือข้อกำหนดของผู้ใช้ โดยตอบคำถามต่อไปนี้ ผลิตภัณฑ์ปลายทางคืออาหาร เครื่องสำอาง เครื่องมือแพทย์ ผลิตภัณฑ์ทั่วไป หรือสารตั้งต้นทางอุตสาหกรรม ต้องการ Eugenol จากธรรมชาติ สารสังเคราะห์ หรือยอมรับได้ทั้งสองแบบ ต้องการความบริสุทธิ์ขั้นต่ำเท่าใด และใช้วิธีวิเคราะห์ใด มีข้อจำกัดต่อ Isoeugenol, Methyl Eugenol หรือสารที่เกี่ยวข้องหรือไม่ ต้องการข้อมูลโลหะหนัก สารกำจัดศัตรูพืช ตัวทำละลายตกค้าง หรือข้อมูลจุลชีววิทยาหรือไม่ สูตรปลายทางเป็นน้ำ น้ำมัน อิมัลชัน ผง หรือพอลิเมอร์ กระบวนการมีความร้อน แสง ออกซิเจน หรือระยะเก็บนานเพียงใด ต้องจำหน่ายในประเทศใด และอยู่ภายใต้กฎหมายผลิตภัณฑ์ประเภทใด ต้องใช้เอกสารรับรองหรือข้อมูลการตรวจสอบย้อนกลับระดับใด ต้องการตัวอย่างทดลองและการยืนยันคุณภาพระหว่าง Lot หรือไม่ ผู้ซื้อสามารถติดต่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เพื่อสอบถามเกรด ขนาดบรรจุ Specification, COA, SDS และเอกสารที่มีสำหรับสินค้าปัจจุบัน ควรยืนยันข้อมูลทั้งหมดกับเอกสารของ Lot ที่จะซื้อก่อนอนุมัติใช้ในการผลิต FAQ เชิงผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ Eugenol จำนวน 15 ข้อ 1. Eugenol คืออะไร Eugenol เป็นสารประกอบอะโรมาติกกลุ่มฟีนอล สูตรโมเลกุล C10H12O2 และ CAS Number 97-53-0 มีลักษณะเป็นของเหลวใสถึงสีเหลืองอ่อนและมีกลิ่นกานพลูเด่น พบตามธรรมชาติในน้ำมันหอมระเหยหลายชนิด โดยเฉพาะน้ำมันกานพลู 2. Eugenol กับน้ำมันกานพลูเป็นสารชนิดเดียวกันหรือไม่ ไม่ใช่ น้ำมันกานพลูเป็นส่วนผสมของสารระเหยหลายชนิดและมี Eugenol เป็นองค์ประกอบสำคัญร่วมกับสารอื่น เช่น beta-caryophyllene และ eugenyl acetate ส่วน Eugenol คือสารเคมีชนิดหนึ่งที่ผ่านการแยกหรือผลิตให้มีความบริสุทธิ์ตามข้อกำหนด การใช้แทนกันโดยไม่ปรับสูตรอาจทำให้กลิ่น สมบัติ และสถานะทางกฎหมายเปลี่ยนไป 3. Eugenol จากธรรมชาติและ Eugenol สังเคราะห์ต่างกันอย่างไร หากมีโครงสร้างและความบริสุทธิ์เท่ากัน โมเลกุลหลักคือสารชนิดเดียวกัน แต่แหล่งกำเนิด กระบวนการผลิต โปรไฟล์สิ่งเจือปน เอกสารรับรอง และการจัดประเภทบนฉลากอาจแตกต่างกัน ผู้ซื้อควรตรวจสอบคำประกาศแหล่งที่มา กระบวนการผลิต COA และกฎหมายของตลาดปลายทาง ไม่ควรใช้คำว่า natural จากชื่อสินค้าเพียงอย่างเดียว 4. Eugenol ละลายน้ำได้หรือไม่ Eugenol ละลายน้ำได้เพียงเล็กน้อย แต่ละลายในเอทานอล อีเทอร์ และน้ำมันหลายชนิด หากจะใช้ในสูตรน้ำอาจต้องพิจารณาตัวช่วยละลาย อิมัลซิไฟเออร์ nanoemulsion หรือระบบห่อหุ้ม ทั้งนี้ต้องทดสอบความคงตัวและความปลอดภัยของสูตรทั้งหมด 5. เทคโนโลยีใดกำลังช่วยเพิ่มศักยภาพของ Eugenol แนวทางสำคัญได้แก่ nanoemulsion สำหรับช่วยกระจายในระบบน้ำ การห่อหุ้มด้วย cyclodextrin เพื่อเพิ่มความคงตัวหรือควบคุมการปลดปล่อย การบรรจุในฟิล์มและพอลิเมอร์สำหรับระบบปลดปล่อยต่อเนื่อง ตลอดจนการดัดแปลงเป็นสารตั้งต้นของวัสดุชีวฐาน เทคโนโลยีแต่ละแบบต้องผ่านการทดสอบในผลิตภัณฑ์จริงก่อนใช้เชิงพาณิชย์ 6. สามารถใช้ Eugenol ในอาหารได้หรือไม่ Eugenol มีข้อมูลการใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรสในฐานข้อมูลสากลบางแห่ง แต่การใช้จริงต้องเป็นเกรดที่เหมาะสมและเป็นไปตามกฎหมายของประเทศที่ผลิตหรือจำหน่าย ในประเทศไทยควรตรวจสอบประกาศเรื่องวัตถุแต่งกลิ่นรส หมวดอาหาร ปริมาณใช้ และข้อกำหนดฉลากฉบับที่มีผลบังคับใช้ ไม่ควรอาศัยสถานะจากต่างประเทศเพียงอย่างเดียว 7. สามารถใช้ Eugenol ในเครื่องสำอางได้หรือไม่ การใช้ขึ้นอยู่กับประเภทผลิตภัณฑ์ ความเข้มข้น สูตรรวม วิธีใช้ และประเทศปลายทาง Eugenol เป็นสารแต่งกลิ่นที่ต้องให้ความสำคัญต่อการแพ้สัมผัสและข้อกำหนดฉลาก ผู้พัฒนาสูตรต้องคำนวณปริมาณรวมจาก Eugenol ที่เติมโดยตรง น้ำหอม และวัตถุดิบธรรมชาติทั้งหมด 8. Eugenol มีความเสี่ยงต่อการแพ้หรือไม่ ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ EUGENOL มี Eugenol เป็นสารที่ทราบว่าสามารถก่อการแพ้สัมผัสในบุคคลบางราย งานทดสอบ patch test แสดงว่าความไวต่อสารอาจเกิดได้แม้ที่ระดับค่อนข้างต่ำในผู้ที่ไวต่อสาร [16] จึงต้องควบคุมความเข้มข้น ประเมินความปลอดภัย และปฏิบัติตามข้อกำหนดฉลากของผลิตภัณฑ์นั้น 9. Eugenol ใช้รักษาอาการปวดฟันได้หรือไม่ ไม่ควรนำ Eugenol วัตถุดิบมาใช้รักษาอาการปวดฟันด้วยตนเอง แม้ Eugenol จะเป็นส่วนประกอบของวัสดุทางทันตกรรมบางประเภท แต่ผลิตภัณฑ์เหล่านั้นเป็นสูตรที่ควบคุมอัตราส่วน ความบริสุทธิ์ การแข็งตัว และความปลอดภัยโดยผู้เชี่ยวชาญ อาการปวดฟันควรได้รับการวินิจฉัยและรักษาโดยทันตแพทย์ 10. Eugenol สามารถใช้แทนสารกันเสียได้ทันทีหรือไม่ ไม่ได้ ผลยับยั้งจุลินทรีย์ในห้องปฏิบัติการไม่เท่ากับประสิทธิภาพในอาหารหรือเครื่องสำอางจริง ไขมัน โปรตีน ค่า pH สารลดแรงตึงผิว บรรจุภัณฑ์ และอุณหภูมิอาจเปลี่ยนประสิทธิภาพได้ หากต้องการใช้เป็นส่วนหนึ่งของระบบควบคุมจุลินทรีย์ต้องทำ challenge test หรือการทดสอบที่เหมาะสม พร้อมตรวจสอบสถานะทางกฎหมาย 11. Nanoemulsion ทำให้ Eugenol มีประสิทธิภาพสูงขึ้นเสมอหรือไม่ ไม่เสมอไป Nanoemulsion อาจช่วยให้กระจายในน้ำและเพิ่มพื้นที่ผิว แต่ประสิทธิภาพและความปลอดภัยขึ้นอยู่กับขนาดหยด สารลดแรงตึงผิว ความเข้มข้น และองค์ประกอบทั้งหมด สูตรที่มีหยดเล็กไม่ได้หมายความว่าจะคงตัวตลอดอายุสินค้า จึงต้องทดสอบทั้งขนาดอนุภาค การแยกชั้น ความร้อน ความเย็น และการเก็บจริง 12. การห่อหุ้ม Eugenol ด้วย cyclodextrin มีประโยชน์อย่างไร อาจช่วยลดการระเหย เพิ่มความสะดวกในการจัดการ ช่วยกระจายตัว หรือทำให้เกิดการปลดปล่อยแบบควบคุมได้ แต่ต้องประเมินประสิทธิภาพการห่อหุ้ม ปริมาณสารที่ยังเป็นอิสระ ความชื้น ความคงตัว และการปลดปล่อยในเมทริกซ์จริง ไม่ควรสรุปประสิทธิภาพจากการตรวจพบสารเชิงซ้อนเพียงรายการเดียว 13. ควรตรวจสอบอะไรใน COA ของ Eugenol อย่างน้อยควรตรวจชื่อสาร CAS Number หมายเลข Lot วันที่ผลิตหรือวันที่ตรวจวิเคราะห์ ปริมาณ Eugenol วิธีทดสอบ ลักษณะ สี ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และค่า Acid Value ตามข้อกำหนดที่ตกลงกัน หากเกี่ยวข้องควรตรวจน้ำ ตัวทำละลายตกค้าง สารที่เกี่ยวข้อง โลหะหนัก สารกำจัดศัตรูพืช และข้อมูลอื่นตามการใช้งานปลายทาง 14. หาก Eugenol มีสีเข้มขึ้นยังสามารถใช้ได้หรือไม่ ไม่ควรตัดสินจากสีเพียงอย่างเดียว Eugenol สามารถเข้มขึ้นเมื่อสัมผัสอากาศหรือแสง แต่การเปลี่ยนสีอาจสัมพันธ์กับออกซิเดชัน การปนเปื้อน หรือสภาวะจัดเก็บที่ไม่เหมาะสม ควรกักกันวัตถุดิบ ตรวจสอบประวัติการเก็บ และทดสอบตาม Specification ก่อนตัดสินใจใช้หรือปฏิเสธ 15. ก่อนขอราคา Eugenol ควรแจ้งข้อมูลใดแก่ผู้จำหน่าย ควรแจ้งอุตสาหกรรมและผลิตภัณฑ์ปลายทาง เกรดที่ต้องการ ความบริสุทธิ์ ปริมาณต่อครั้ง ปริมาณใช้ต่อเดือน ขนาดบรรจุ ประเทศปลายทาง และเอกสารที่ต้องใช้ เช่น Specification, COA, SDS หรือข้อมูลแหล่งกำเนิด ข้อมูลเหล่านี้ช่วยให้บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตรวจสอบสินค้าที่ตรงกับข้อกำหนดได้แม่นยำขึ้น ทั้งนี้ต้องยืนยันรายละเอียดกับเอกสารและสถานะสินค้าปัจจุบันก่อนสั่งซื้อ แหล่งอ้างอิงและลิงก์ข้อมูล บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด — หน้าผลิตภัณฑ์ Eugenol https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35402-eugenol.html PubChem, National Library of Medicine — Eugenol, CID 3314 https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Eugenol FAO/JECFA — Specifications for Flavourings: Eugenol https://www.fao.org/food/food-safety-quality/scientific-advice/jecfa/jecfa-flav/details/en/c/1520/ U.S. FDA — Substances Added to Food: Eugenol https://hfpappexternal.fda.gov/scripts/fdcc/index.cfm?id=EUGENOL&set=FoodSubstances กองอาหาร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา — กฎหมายวัตถุแต่งกลิ่นรส https://food.fda.moph.go.th/food-law/f3-flavor European Commission — CosIng Ingredient: Eugenol https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/33910 EUR-Lex — กฎระเบียบเครื่องสำอางของสหภาพยุโรปฉบับรวม https://eur-lex.europa.eu/legal-content/EN/TXT/HTML/?uri=CELEX%3A02009R1223-20230816 Preparation of Eugenol Nanoemulsions for Antibacterial Activities https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC8979276/ Assessment of Host–Guest Molecular Encapsulation of Eugenol with Beta-Cyclodextrin https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC9868465/ Supercritical Carbon Dioxide Extraction of Eugenol from Clove https://agris.fao.org/search/en/providers/122535/records/65de4ebe0f3e94b9e5cd45d8 Gas Chromatographic Determination of Eugenol in Ethanol Extract of Cloves https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/8998560/ Incorporation of Cinnamaldehyde, Carvacrol and Eugenol into Active Packaging Films https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC10497491/ Use of Eugenol and Rosin as Feedstocks for Biobased Epoxy Resins https://scijournals.onlinelibrary.wiley.com/doi/10.1002/pi.4588 A Sustainable Eugenol-Derived Epoxy Resin with High Biobased Content https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S1385894715012887 Evaluation of Zinc Oxide–Eugenol Cement Properties https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC11040838/ Allergic Reactivity for Different Dilutions of Eugenol in Patch Testing https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/37218587/ U.S. FDA — ข้อมูลกฎระเบียบที่ช่วยแยกความแตกต่างระหว่าง Eugenol กับ Methyl Eugenol https://www.fda.gov/food/hfp-constituent-updates/fda-removes-7-synthetic-flavoring-substances-food-additives-list เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ Eugenol และแนวทางการประเมินวัตถุดิบในภาคอุตสาหกรรม ไม่ใช่เอกสารกำหนดคุณภาพสินค้า ใบเสนอราคา หนังสือรับรอง การอนุมัติทางกฎหมาย คำแนะนำทางการแพทย์ หรือคำแนะนำให้ใช้สารในสูตรใดโดยเฉพาะ คุณสมบัติ ความบริสุทธิ์ แหล่งกำเนิด เกรด ขนาดบรรจุ และเอกสารของสินค้าอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิต รุ่นการผลิต และช่วงเวลาจัดจำหน่าย ผู้ใช้ต้องตรวจสอบ Specification, COA, SDS และเอกสารของสินค้าจริงก่อนสั่งซื้อหรือใช้งาน การอนุญาตให้ใช้ ปริมาณใช้ ข้อกำหนดฉลาก และการกล่าวอ้างขึ้นอยู่กับประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีใช้ ประเทศที่ผลิต และตลาดที่จำหน่าย กฎหมายและแนวทางของหน่วยงานกำกับดูแลอาจเปลี่ยนแปลงได้ ผู้ประกอบการควรตรวจสอบประกาศฉบับที่มีผลบังคับใช้และขอคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญด้านกฎระเบียบก่อนจำหน่ายผลิตภัณฑ์ ผลการวิจัยด้านการต้านจุลินทรีย์ ต้านออกซิเดชัน nanoemulsion การห่อหุ้ม บรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ หรือวัสดุชีวฐานเป็นผลภายใต้เงื่อนไขของแต่ละการศึกษา ไม่รับประกันผลในสูตรหรือกระบวนการอื่น ผู้ผลิตต้องดำเนินการประเมินความเสี่ยง การทดสอบความคงตัว ประสิทธิภาพ จุลชีววิทยา การย้ายถ่ายสาร ความเข้ากันได้ และความปลอดภัยตามวัตถุประสงค์จริง Eugenol ไม่ควรถูกนำไปบริโภค ทาผิว ใช้กับช่องปาก หรือใช้รักษาอาการเจ็บป่วยโดยตรงในรูปวัตถุดิบ ผู้ปฏิบัติงานต้องศึกษาข้อมูลใน SDS ใช้อุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคลที่เหมาะสม และปฏิบัติตามระบบความปลอดภัยของสถานประกอบการ สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัมต่อถัง SKU EUGENOL-NAT-ID-25KG-1036103 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Eugenol ข้อมูลสินค้า Eugenol จำหน่าย Eugenol (ยูจินอล) น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม Menthol Crystal Methyl Salicylate อ่านข้อมูลสินค้า Peppermint Oil Japan อ่านข้อมูลสินค้า Peppermint Oil China อ่านข้อมูลสินค้า Pine Oil อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 252 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by
description
—
Proposed Target · th

article:/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-221669-%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1-and-faq-eugenol-%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A5-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1.html

Existing candidate: https://saguanchaichemical.com/news/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1andFAQBenzoicAcidFoodGrade%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

Route: Not resolved

content · schema
ผู้นำเข้าและ จัดจำหน่าย เคมีภัณฑ์และ วัตถุดิบ จากต่างประเทศ บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ตจำกัด Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. สำหรับอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องดื่ม เครื่องสำอาง และงานอุตสาหกรรม กรมพัฒนาธุรกิจการค้า. (2569). ข้อมูลนิติบุคคลและงบการเงิน: บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เลขทะเบียน 0105528013541 . สืบค้นเมื่อ 10 กันยายน 2569 จาก DBD DataWarehouse ฐานข้อมูลสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาแสดงสถานที่อาหารของบริษัททั้งประเภทผลิต เลข 10-1-02253 และประเภทนำเข้า เลข 10-3-01530 โดยทั้งสองรายการมีสถานะคงอยู่ (สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา) ฐานทะเบียนกรมศุลกากรแสดงว่าบริษัท เลขประจำตัวผู้เสียภาษี 0105528013541 สำนักงานใหญ่สาขา 000000 เป็นผู้ประกอบการส่งออก/นำเข้า และมีสถานะปกติ (กรมศุลกากร) CITATION แหล่งรัฐบาลอาร์เจนตินาระบุชื่อ Saguanchai Chemicals Import Co., Ltd. พร้อมที่อยู่และข้อมูลติดต่อจริง ในหมวด Glycerol รหัส 290545 งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสาร Environmental Science and Pollution Research Kompass ระบุบริษัท Saguan Chai Chemicals Import Co., Ltd. เป็นผู้ค้าส่งเคมีภัณฑ์และเภสัชภัณฑ์ในกรุงเทพฯ ภายใต้ Kompass ID TH0043726 (Kompass) หน้าหลัก --> หน้าหลัก บทความ บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ รายละเอียด --> บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ บทความจากผู้เชี่ยวชาญ & FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายโดยตรง ภาพประกอบจำลอง: ผู้หญิงถือป้าย EUGENOL สงวนชัยเคมี 02 682 9481 สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   รายละเอียด Eugenol   Eugenol (ยูจีนอล): จากกลิ่นกานพลูสู่แพลตฟอร์มวัตถุดิบสำหรับผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ Eugenol หรือยูจีนอลเป็นสารประกอบอะโรมาติกกลุ่มฟีนอลที่มีกลิ่นกานพลูชัดเจน พบเป็นองค์ประกอบสำคัญในน้ำมันกานพลูและพืชหอมบางชนิด คุณค่าของ Eugenol ในภาคอุตสาหกรรมไม่ได้จำกัดอยู่ที่การให้กลิ่นเท่านั้น แต่ยังครอบคลุมบทบาทในงานแต่งกลิ่นรส น้ำหอม ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปาก วัสดุทางทันตกรรม ตลอดจนงานวิจัยด้านระบบนำส่งสาร บรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ และวัสดุพอลิเมอร์จากวัตถุดิบชีวภาพ จุดเด่นของโมเลกุลนี้อยู่ที่การมีทั้งหมู่ฟีนอลิกไฮดรอกซิล หมู่เมทอกซี และพันธะคู่ในสายแอลลิล โครงสร้างดังกล่าวทำให้ Eugenol มีทั้งคุณสมบัติด้านกลิ่น ความสามารถในการเกิดปฏิกิริยาทางเคมี และศักยภาพในการพัฒนาเป็นสารตั้งต้นของผลิตภัณฑ์มูลค่าสูง อย่างไรก็ตาม Eugenol ละลายน้ำได้น้อย มีกลิ่นเข้ม และอาจเกิดการเปลี่ยนแปลงเมื่อสัมผัสอากาศหรือแสง จึงต้องอาศัยการเลือกเกรด การออกแบบสูตร และการควบคุมคุณภาพอย่างเป็นระบบ บทความนี้จัดทำขึ้นสำหรับผู้ประกอบการ นักพัฒนาสูตร ฝ่ายจัดซื้อ และฝ่ายควบคุมคุณภาพที่กำลังประเมินการใช้ Eugenol จากบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด หรือกำลังศึกษาความเป็นไปได้ของวัตถุดิบชนิดนี้ในผลิตภัณฑ์ใหม่ ข้อมูลพื้นฐานของ Eugenol รายการ ข้อมูลอ้างอิง ชื่อทั่วไป Eugenol หรือยูจีนอล ชื่อทางเคมี 4-Allyl-2-methoxyphenol CAS Number 97-53-0 สูตรโมเลกุล C10H12O2 มวลโมเลกุล ประมาณ 164.2 ลักษณะทั่วไป ของเหลวใส ไม่มีสีถึงสีเหลืองอ่อน มีกลิ่นคล้ายกานพลู การละลาย ละลายน้ำได้เล็กน้อย แต่ละลายในเอทานอล อีเทอร์ และน้ำมันหลายชนิด จุดเดือดอ้างอิง ประมาณ 256 องศาเซลเซียส ตัวอย่างข้อกำหนด JECFA ความบริสุทธิ์ไม่น้อยกว่า 98% พร้อมเกณฑ์ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และค่า Acid Value ข้อมูลข้างต้นอ้างอิงจากฐานข้อมูล PubChem และข้อกำหนดสำหรับสารแต่งกลิ่นรสของ JECFA [2] [3] ตัวเลขดังกล่าวเป็นข้อมูลอ้างอิงทั่วไป ไม่ใช่ข้อกำหนดจำเพาะของสินค้าทุกแหล่ง ผู้ซื้อควรใช้ Specification และ Certificate of Analysis หรือ COA ของสินค้าแต่ละเกรดและแต่ละรุ่นการผลิตเป็นหลัก ทำไม Eugenol ยังเป็นวัตถุดิบที่น่าสนใจ ตลาดวัตถุดิบสมัยใหม่ไม่ได้พิจารณาเพียงว่าสารชนิดหนึ่ง “ใช้ทำอะไรได้” แต่พิจารณาว่าสารนั้นสามารถสร้างประสิทธิภาพ ความแตกต่าง และข้อมูลที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ให้กับผลิตภัณฑ์ปลายทางมากเพียงใด Eugenol มีคุณลักษณะที่ตอบโจทย์แนวคิดนี้หลายด้าน ประการแรก Eugenol มีกลิ่นเฉพาะตัวที่ให้โทนกานพลู เครื่องเทศ อบอุ่น และหวานเล็กน้อย จึงสามารถใช้เป็นองค์ประกอบของกลิ่นหรือรสในผลิตภัณฑ์ที่ได้รับอนุญาต ทั้งยังช่วยเสริมโครงสร้างกลิ่นในสูตรที่มีโทนเครื่องเทศ วานิลลา ดอกไม้ หรือกลิ่นตะวันออกได้ ประการที่สอง โครงสร้างฟีนอลิกของ Eugenol ทำให้สารนี้ได้รับความสนใจในงานวิจัยเกี่ยวกับสมบัติต้านออกซิเดชันและการยับยั้งจุลินทรีย์ ผลจากห้องปฏิบัติการหลายการศึกษาชี้ว่า Eugenol สามารถรบกวนเยื่อหุ้มเซลล์ของจุลินทรีย์บางชนิดได้ แต่ผลลัพธ์ขึ้นอยู่กับความเข้มข้น ชนิดจุลินทรีย์ องค์ประกอบของสูตร ค่า pH ไขมัน โปรตีน และสภาวะการใช้งานอย่างมาก ข้อมูลดังกล่าวจึงเป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนาผลิตภัณฑ์ ไม่ใช่หลักฐานว่าการเติม Eugenol จะทดแทนระบบสารกันเสียที่ผ่านการรับรองได้ทันที ประการที่สาม Eugenol สามารถนำไปดัดแปลงทางเคมีได้ งานวิจัยจึงศึกษาการใช้เป็นสารตั้งต้นของอีพอกซีเรซิน สารช่วยหน่วงไฟ พอลิเมอร์ และสารเคมีมูลค่าสูงจากแหล่งชีวภาพ ผลการศึกษาในระบบจำเพาะบางระบบแสดงว่าวัสดุจากอนุพันธ์ Eugenol สามารถให้สมบัติทางความร้อนหรือสมบัติเชิงกลที่น่าสนใจ [13] [14] อย่างไรก็ตาม เทคโนโลยีเหล่านี้ส่วนหนึ่งยังอยู่ในระดับวิจัยหรือการพัฒนาเฉพาะทาง และไม่ควรตีความว่า Eugenol ทุกเกรดสามารถนำไปใช้ในพอลิเมอร์ได้โดยไม่ต้องออกแบบกระบวนการเพิ่มเติม จากกานพลูสู่ Eugenol: แนวทางการผลิตและการทำให้บริสุทธิ์ 1. การเตรียมวัตถุดิบธรรมชาติ กานพลูส่วนดอก ใบ หรือก้านสามารถมีองค์ประกอบและสัดส่วนของน้ำมันหอมระเหยแตกต่างกันตามสายพันธุ์ แหล่งเพาะปลูก ฤดูกาล อายุการเก็บเกี่ยว การอบแห้ง และสภาวะจัดเก็บ ความแปรปรวนของวัตถุดิบต้นทางส่งผลโดยตรงต่อผลได้ องค์ประกอบของน้ำมัน และภาระของขั้นตอนทำให้บริสุทธิ์ โรงงานที่ต้องการความสม่ำเสมอจึงควรกำหนดเกณฑ์รับวัตถุดิบ เช่น ความชื้น สิ่งแปลกปลอม ปริมาณน้ำมันระเหย โปรไฟล์องค์ประกอบทางเคมี และการตรวจสอบย้อนกลับถึงพื้นที่ผลิต ไม่ควรประเมินวัตถุดิบจากกลิ่นเพียงอย่างเดียว 2. การสกัดน้ำมันหอมระเหย กระบวนการดั้งเดิมที่พบได้มากคือการกลั่นด้วยน้ำหรือไอน้ำ กระบวนการนี้มีโครงสร้างไม่ซับซ้อนและสามารถขยายกำลังการผลิตได้ แต่ต้องบริหารเวลา อุณหภูมิ อัตราไอน้ำ และการแยกน้ำมันอย่างเหมาะสม การให้ความร้อนนานเกินไปอาจเพิ่มการใช้พลังงานและทำให้องค์ประกอบบางส่วนเปลี่ยนแปลง อีกแนวทางหนึ่งคือการสกัดด้วยคาร์บอนไดออกไซด์ภาวะเหนือวิกฤต หรือ Supercritical CO2 Extraction ซึ่งสามารถปรับอุณหภูมิและความดันเพื่อเปลี่ยนความสามารถในการละลายและความเลือกจำเพาะของกระบวนการ งานวิจัยด้านการสกัด Eugenol จากกานพลูแสดงให้เห็นว่าสภาวะการเดินระบบมีผลต่อผลได้และองค์ประกอบของสารสกัด [10] ข้อดีของ Supercritical CO2 คือสามารถลดการสัมผัสความร้อนสูงและลดความกังวลเรื่องตัวทำละลายอินทรีย์ตกค้างเมื่อไม่ได้ใช้ตัวทำละลายร่วม แต่ระบบต้องใช้เงินลงทุน เครื่องมือแรงดันสูง ความเชี่ยวชาญ และการประเมินต้นทุนต่อหน่วย จึงไม่ได้หมายความว่าจะเหมาะกว่าการกลั่นด้วยไอน้ำในทุกกรณี 3. การแยกและทำให้บริสุทธิ์ น้ำมันกานพลูไม่ใช่ Eugenol บริสุทธิ์ แต่เป็นส่วนผสมของสารระเหยหลายชนิด หลังการสกัดจึงอาจต้องใช้กระบวนการแยกที่เหมาะสม เช่น การกลั่นลำดับส่วนภายใต้สภาวะควบคุม การกลั่นภายใต้ความดันลด หรือกระบวนการแยกทางเคมีและกายภาพอื่นตามรูปแบบโรงงาน วัตถุประสงค์ไม่ใช่เพียงเพิ่มเปอร์เซ็นต์ Eugenol แต่ต้องควบคุมสารที่เกี่ยวข้อง กลิ่น สี ค่า Acid Value ความชื้น และความสม่ำเสมอระหว่างรุ่นการผลิตด้วย การออกแบบกระบวนการควรพิจารณาสมดุลระหว่างความบริสุทธิ์ ผลได้ พลังงาน ระยะเวลาผลิต และปริมาณของเสีย 4. การผลิตอย่างยั่งยืนต้องวัดได้ คำว่า “ธรรมชาติ” ไม่ได้แปลว่ากระบวนการมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมต่ำโดยอัตโนมัติ ตัวชี้วัดที่ควรพิจารณาประกอบด้วย แหล่งและการตรวจสอบย้อนกลับของกานพลู ผลได้ของน้ำมันและ Eugenol ต่อวัตถุดิบแห้ง ปริมาณพลังงานและน้ำที่ใช้ การนำความร้อนหรือไอน้ำกลับมาใช้ การจัดการน้ำกลั่นและเศษชีวมวล การใช้และการกู้คืนตัวทำละลาย หากมี ประสิทธิภาพของบรรจุภัณฑ์และการขนส่ง ความสม่ำเสมอของคุณภาพ ซึ่งช่วยลดของเสียจากสินค้าที่ไม่ผ่านข้อกำหนด การสื่อสารด้านความยั่งยืนควรอ้างอิงข้อมูลที่ตรวจสอบได้ เช่น แหล่งที่มา วิธีผลิต ระบบการจัดการ หรือผลการประเมินที่มีขอบเขตชัดเจน ไม่ควรใช้เพียงภาพกานพลูหรือคำว่า green, clean หรือ natural โดยไม่มีหลักฐานรองรับ การควบคุมคุณภาพ: จากการดมกลิ่นสู่ข้อมูลเชิงวิเคราะห์ การตรวจรับ Eugenol สำหรับการผลิตเชิงพาณิชย์ควรใช้ทั้งข้อมูลเอกสาร การทดสอบเอกลักษณ์ และการวิเคราะห์เชิงปริมาณ GC-FID และ GC-MS Gas Chromatography เหมาะกับการวิเคราะห์ Eugenol และสารระเหยที่เกี่ยวข้อง โดย GC-FID ใช้หาปริมาณได้ดีเมื่อมีวิธีวิเคราะห์และสารมาตรฐานที่เหมาะสม ส่วน GC-MS ช่วยยืนยันเอกลักษณ์และตรวจสอบโปรไฟล์ของสารอื่นในตัวอย่าง งานวิจัยแสดงการใช้แก๊สโครมาโทกราฟีในการแยก Eugenol และองค์ประกอบฟีนอลิกจากสารสกัดกานพลูได้โดยตรง [11] สำหรับการควบคุมคุณภาพในโรงงาน วิธีวิเคราะห์ควรผ่านการทวนสอบหรือการตรวจสอบความเหมาะสมตามวัตถุประสงค์ เช่น ความจำเพาะ ความเป็นเส้นตรง ความแม่น ความเที่ยง และขีดจำกัดที่เกี่ยวข้อง ไม่ควรเปรียบเทียบผลจากวิธีวิเคราะห์คนละวิธีโดยไม่ประเมินความแตกต่างของคอลัมน์ สภาวะเครื่อง และการคำนวณเปอร์เซ็นต์ ค่าทางกายภาพและประสาทสัมผัส ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ สี กลิ่น และค่า Acid Value เป็นข้อมูลที่ช่วยคัดกรองความสม่ำเสมอของวัตถุดิบ JECFA ระบุข้อกำหนดอ้างอิงสำหรับ Eugenol ที่ใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรส รวมถึงความบริสุทธิ์ ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และการทดสอบเอกลักษณ์ด้วยอินฟราเรด [3] อย่างไรก็ดี การที่ค่าทางกายภาพอยู่ในช่วงไม่สามารถทดแทนการวิเคราะห์ความบริสุทธิ์และสิ่งเจือปนได้ กลิ่นที่คล้ายกานพลูก็ไม่ใช่หลักฐานยืนยันว่าเป็น Eugenol ตามข้อกำหนด สิ่งเจือปนและเอกสารประกอบ รายการตรวจสอบต้องปรับตามแหล่งผลิต เกรด และการใช้งานปลายทาง อาจครอบคลุมถึง ปริมาณ Eugenol และโปรไฟล์สารที่เกี่ยวข้อง น้ำหรือความชื้น ตัวทำละลายตกค้าง หากกระบวนการมีการใช้ตัวทำละลาย โลหะหนักและสารกำจัดศัตรูพืชสำหรับวัตถุดิบจากธรรมชาติ เมื่อเกี่ยวข้อง คุณภาพด้านจุลชีววิทยาในกรณีที่เกรดหรือการใช้งานกำหนด สถานะแหล่งกำเนิดและกระบวนการผลิต เอกสาร COA, Specification และ SDS ข้อมูลอายุสินค้า บรรจุภัณฑ์ และเงื่อนไขการเก็บรักษา ข้อมูลสารก่อภูมิแพ้หรือข้อกำหนดฉลากตามตลาดปลายทาง ข้อมูลการตรวจสอบย้อนกลับในระดับ Lot ควรระวังเป็นพิเศษว่า Eugenol, Isoeugenol และ Methyl Eugenol เป็นคนละสาร มี CAS Number คุณสมบัติ และสถานะทางกฎหมายไม่เหมือนกัน แม้ชื่อจะคล้ายกัน การประเมินวัตถุดิบจึงต้องอ้างอิงชื่อทางเคมีและ CAS Number ไม่ใช่ชื่อสามัญเพียงอย่างเดียว ตัวอย่างเช่น หน่วยงาน FDA ของสหรัฐฯ มีการดำเนินการด้านกฎระเบียบต่อ Methyl Eugenol ที่สังเคราะห์ขึ้นโดยเฉพาะ ซึ่งไม่ควรถูกนำมาเหมารวมเป็นสถานะของ Eugenol [17] เทคโนโลยีการพัฒนาสูตรที่ช่วยปลดล็อกข้อจำกัดของ Eugenol 1. Nanoemulsion สำหรับระบบที่มีน้ำ Eugenol ละลายน้ำได้เพียงเล็กน้อย หากเติมลงในสูตรน้ำโดยตรงอาจเกิดการลอยตัว แยกชั้น กระจายไม่สม่ำเสมอ หรือสูญเสียกลิ่นจากการระเหย Nanoemulsion จึงเป็นแนวทางที่ได้รับความสนใจ โดยทำให้ Eugenol อยู่ในหยดน้ำมันขนาดเล็กที่กระจายในเฟสน้ำด้วยสารลดแรงตึงผิวและกระบวนการที่เหมาะสม งานวิจัยเกี่ยวกับ Eugenol nanoemulsion รายงานว่าสามารถเตรียมระบบที่มีความคงตัวและสมบัติทางชีวภาพที่น่าสนใจได้ [8] แต่ผลจากสูตรหนึ่งไม่สามารถนำไปใช้กับทุกผลิตภัณฑ์โดยตรง นักพัฒนาสูตรต้องประเมินชนิดและปริมาณสารลดแรงตึงผิว ขนาดหยด การกระจายขนาด ค่า zeta potential ความหนืด ค่า pH การปั่นเหวี่ยง การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ การเก็บจริง และความเข้ากันได้กับส่วนประกอบอื่น คำว่า nano ยังอาจมีข้อกำหนดด้านนิยาม ความปลอดภัย หรือเอกสารแตกต่างกันในแต่ละประเทศและแต่ละประเภทผลิตภัณฑ์ จึงต้องประเมินกฎระเบียบก่อนใช้คำดังกล่าวบนฉลากหรือสื่อการตลาด 2. การห่อหุ้มด้วย Cyclodextrin Cyclodextrin มีโพรงระดับโมเลกุลที่สามารถรับโมเลกุลไม่ชอบน้ำบางส่วนเข้าไปเป็น inclusion complex การห่อหุ้ม Eugenol ด้วย beta-cyclodextrin ได้รับการศึกษาด้วยเทคนิค X-ray diffraction และ FTIR ซึ่งช่วยยืนยันการเกิดสารเชิงซ้อน [9] แนวทางนี้อาจช่วยลดการสูญเสียจากการระเหย เพิ่มความสะดวกในการกระจายตัว เปลี่ยนวัตถุดิบของเหลวให้จัดการในรูปผงได้ง่ายขึ้น หรือออกแบบการปลดปล่อยกลิ่นและสารออกฤทธิ์ แต่ประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับอัตราส่วนโมล วิธีเตรียม ความชื้น อุณหภูมิ และเมทริกซ์ของผลิตภัณฑ์ จำเป็นต้องวิเคราะห์ทั้งปริมาณ Eugenol รวม ปริมาณที่ถูกห่อหุ้ม และรูปแบบการปลดปล่อยจริง 3. ระบบปลดปล่อยแบบควบคุมและบรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ อีกแนวทางคือการบรรจุ Eugenol ในฟิล์ม พอลิเมอร์ ไบโอพอลิเมอร์ หรืออนุภาคพาหะ เพื่อให้ปลดปล่อยอย่างต่อเนื่องแทนการเติมสารอิสระทั้งหมดในครั้งเดียว งานวิจัยเกี่ยวกับฟิล์มบรรจุภัณฑ์ที่บรรจุ Eugenol และสารอะโรมาติกอื่นแสดงความเป็นไปได้ของการปลดปล่อยอย่างค่อยเป็นค่อยไปและการยับยั้งจุลินทรีย์ในระบบทดลอง [12] ก่อนนำไปใช้จริงต้องศึกษาการย้ายถ่ายสารสู่ผลิตภัณฑ์ การเปลี่ยนกลิ่นและรส สมบัติเชิงกลของฟิล์ม ความคงตัวตลอดอายุสินค้า ความปลอดภัยของวัสดุสัมผัสอาหาร และข้อกำหนดตามตลาดปลายทาง ผลทดสอบในจานเพาะเชื้อไม่สามารถใช้แทนการทดสอบกับอาหารและบรรจุภัณฑ์จริงได้ 4. การใช้เป็นสารตั้งต้นของวัสดุชีวฐาน หมู่ฟีนอลและหมู่แอลลิลของ Eugenol เปิดโอกาสให้ดัดแปลงเป็นโมโนเมอร์ สารเชื่อมขวาง สารเจือจางที่เกิดปฏิกิริยา หรือสารเติมแต่งในระบบเรซิน งานวิจัยด้านอีพอกซีจาก Eugenol และวัตถุดิบชีวภาพอื่นแสดงศักยภาพในการสร้างวัสดุที่มีสมบัติทางความร้อนและเชิงกลที่น่าสนใจ [13] อย่างไรก็ตาม คำว่า bio-based อธิบายสัดส่วนแหล่งกำเนิดของคาร์บอน ไม่ได้ยืนยันโดยอัตโนมัติว่าวัสดุย่อยสลายได้ ปลอดสารอันตราย หรือมีผลกระทบตลอดวัฏจักรชีวิตต่ำกว่า วัสดุใหม่ต้องผ่านการประเมินกระบวนการสังเคราะห์ สารรีเอเจนต์ การบ่ม สมบัติการใช้งาน อายุบริการ และปลายทางหลังใช้ กลุ่มการใช้งานที่มีศักยภาพ อาหารและเครื่องดื่ม ฐานข้อมูลของ FDA สหรัฐฯ ระบุ Eugenol ในบทบาท flavoring agent or adjuvant และเชื่อมโยงกับข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง [4] ส่วน JECFA มีข้อกำหนดเอกลักษณ์และความบริสุทธิ์สำหรับการใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรส [3] ข้อมูลจากต่างประเทศไม่ใช่ใบอนุญาตให้ใช้ในประเทศไทยโดยอัตโนมัติ ผู้ผลิตต้องตรวจสอบประเภทของวัตถุแต่งกลิ่นรส แหล่งที่มา ปริมาณการใช้ หมวดอาหาร การแสดงฉลาก และประกาศที่มีผลบังคับใช้ผ่านหน้ากฎหมายวัตถุแต่งกลิ่นรสของกองอาหาร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา [5] เนื่องจาก Eugenol มีกลิ่นแรง การพัฒนาสูตรควรเริ่มจากการทดสอบระดับต่ำ ประเมิน threshold ทางประสาทสัมผัส และตรวจสอบการเปลี่ยนแปลงหลังผ่านความร้อนหรือการเก็บ ไม่ควรตัดสินปริมาณใช้จากตัวเลขของสูตรอื่นโดยไม่พิจารณาเมทริกซ์ของผลิตภัณฑ์ น้ำหอม เครื่องสำอาง และผลิตภัณฑ์ดูแลส่วนบุคคล Eugenol สามารถเป็นส่วนประกอบของกลิ่นและพบได้ในวัตถุดิบหอมจากธรรมชาติ แต่เป็นสารที่ต้องให้ความสำคัญด้านการแพ้สัมผัส ฐานข้อมูล CosIng ของคณะกรรมาธิการยุโรปมีรายการข้อมูลของ Eugenol [6] และกฎระเบียบเครื่องสำอางของสหภาพยุโรปกำหนดกรอบเกี่ยวกับสารแต่งกลิ่นและการแสดงฉลาก [7] ผู้พัฒนาสูตรต้องคำนวณ Eugenol รวมจากทุกแหล่ง ไม่ใช่เฉพาะ Eugenol ที่เติมโดยตรง เพราะน้ำมันหอมระเหย น้ำหอมสำเร็จรูป และสารสกัดจากพืชอาจนำ Eugenol เข้ามาในสูตรด้วย การทำผลิตภัณฑ์เพื่อหลายตลาดควรตรวจข้อกำหนดของแต่ละประเทศและขอข้อมูลองค์ประกอบหรือเอกสารจากผู้จำหน่ายน้ำหอมให้เพียงพอ ผลิตภัณฑ์ดูแลช่องปากและวัสดุทางทันตกรรม Eugenol มีประวัติการใช้ร่วมกับ Zinc Oxide ในวัสดุประเภท Zinc Oxide–Eugenol หรือ ZOE งานวิจัยทางทันตกรรมยังใช้ ZOE เป็นวัสดุอ้างอิงหรือศึกษาการปรับปรุงสมบัติเชิงกล [15] การใช้งานนี้เป็นระบบวัสดุที่ต้องมีสูตร อัตราส่วน การทดสอบสมบัติ และการควบคุมโดยผู้เชี่ยวชาญ ไม่ควรนำ Eugenol วัตถุดิบไปใช้กับฟันหรือเนื้อเยื่อโดยตรง การพัฒนาผลิตภัณฑ์ทางทันตกรรมยังต้องประเมินการระคายเคือง ความเข้ากันได้ทางชีวภาพ สมบัติการแข็งตัว ความแข็งแรง การรบกวนวัสดุเรซิน และสถานะเครื่องมือแพทย์ตามกฎหมาย บรรจุภัณฑ์และระบบควบคุมจุลินทรีย์ ศักยภาพด้านการยับยั้งจุลินทรีย์ทำให้ Eugenol ถูกศึกษาในฟิล์มเคลือบ บรรจุภัณฑ์เชิงรุก ระบบปลดปล่อยไอ และสารเคลือบผิว อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนจากผลวิจัยไปสู่ผลิตภัณฑ์จำเป็นต้องพิสูจน์ประสิทธิภาพในสภาวะใช้งานจริง รวมถึงการทดสอบจุลินทรีย์เป้าหมาย การย้ายถ่ายสาร กลิ่นรส อายุสินค้า และความปลอดภัย Eugenol จึงควรถูกมองเป็นองค์ประกอบหนึ่งของระบบควบคุมความเสี่ยง ไม่ใช่คำตอบเดี่ยวที่ทดแทนสุขลักษณะการผลิต การควบคุมอุณหภูมิ บรรจุภัณฑ์ที่เหมาะสม หรือระบบสารกันเสียโดยอัตโนมัติ การเก็บรักษาและความคงตัว PubChem รวบรวมข้อมูลว่า Eugenol อาจมีสีเข้มขึ้นและมีความหนืดเพิ่มขึ้นเมื่อสัมผัสอากาศ และควรป้องกันแสง [2] แนวปฏิบัติเบื้องต้นจึงประกอบด้วย เก็บในภาชนะที่เข้ากันได้และปิดสนิท ลดพื้นที่ว่างและจำนวนครั้งที่เปิดภาชนะโดยไม่จำเป็น ป้องกันแสง แหล่งความร้อน และสารออกซิไดซ์ที่เข้ากันไม่ได้ ใช้อุปกรณ์ถ่ายเทที่สะอาดและแห้ง ไม่คืนวัตถุดิบที่ตักออกแล้วกลับลงภาชนะหลัก บันทึกวันเปิดใช้และควบคุมตามหลัก First Expired, First Out ตรวจสอบสี กลิ่น และผลวิเคราะห์เมื่อเก็บเป็นเวลานานหรือพบความผิดปกติ ปฏิบัติตาม SDS และเงื่อนไขการเก็บของผู้ผลิตหรือผู้จำหน่ายสำหรับสินค้าจริง การเปลี่ยนเป็นสีเข้มไม่ได้บอกสาเหตุหรือระดับความปลอดภัยได้ด้วยตาเปล่า หากวัตถุดิบเปลี่ยนสี มีกลิ่นผิดปกติ เกิดตะกอน หรือมีความหนืดเปลี่ยนไป ควรกักกันและประเมินตามระบบคุณภาพก่อนนำกลับมาใช้ การตลาด Eugenol ในตลาด B2B ยุคข้อมูล ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบวัตถุดิบ EUGENOL การขายวัตถุดิบเฉพาะทางมีแนวโน้มเปลี่ยนจากการแข่งขันด้วยราคาเพียงอย่างเดียวไปสู่การแข่งขันด้วยความชัดเจนของข้อมูลและความสามารถในการลดความเสี่ยงให้ลูกค้า แนวทางที่เหมาะกับ Eugenol ได้แก่ 1. แบ่งตลาดตามการใช้งาน ไม่ใช่ใช้คำว่า Eugenol เหมือนกันทั้งหมด ผู้ผลิตอาหาร เครื่องสำอาง วัสดุทางทันตกรรม และพอลิเมอร์ต้องการข้อกำหนดและเอกสารต่างกัน หน้าเว็บหรือเอกสารการขายควรระบุอย่างชัดเจนว่าเกรดใดได้รับการออกแบบหรือมีเอกสารรองรับการใช้งานประเภทใด โดยไม่ขยายขอบเขตเกินหลักฐานของสินค้า 2. ใช้ Data Package เป็นส่วนหนึ่งของคุณค่าผลิตภัณฑ์ นอกจากราคาและขนาดบรรจุ ผู้ซื้อควรเข้าถึงข้อมูลสำคัญ เช่น Specification, COA, SDS, แหล่งกำเนิด วิธีผลิต อายุสินค้า เงื่อนไขจัดเก็บ และข้อมูลกฎระเบียบเท่าที่มี การจัดระบบเอกสารตาม Lot ช่วยลดเวลาตรวจรับ แก้ไขข้อร้องเรียน และตรวจสอบย้อนกลับ 3. สื่อสารประโยชน์ในระดับที่พิสูจน์ได้ ข้อความว่า “มีศักยภาพในการยับยั้งจุลินทรีย์ในระบบทดลอง” แตกต่างจากคำกล่าวว่า “ฆ่าเชื้อ” หรือ “ใช้แทนสารกันเสียได้” อย่างมีนัยสำคัญ การตลาดที่รับผิดชอบควรระบุชนิดการศึกษา ระบบทดลอง และเงื่อนไขที่เกี่ยวข้อง พร้อมหลีกเลี่ยงการกล่าวอ้างรักษา ป้องกันโรค หรือรับรองความปลอดภัยโดยไม่มีหลักฐานและการอนุญาต 4. เริ่มจากปัญหาของสูตร ลูกค้าอาจไม่ได้ต้องการ Eugenol โดยตรง แต่ต้องการกลิ่นเครื่องเทศที่คงตัว การกระจายตัวในสูตรน้ำ ระบบปลดปล่อยช้า หรือสารตั้งต้นสำหรับการดัดแปลงทางเคมี การพูดคุยด้วยโจทย์ของผลิตภัณฑ์ช่วยกำหนดเกรด เอกสาร และการทดลองได้ตรงกว่าการเริ่มจากราคาเพียงอย่างเดียว แนวทางคัดเลือก Eugenol สำหรับโครงการผลิต ก่อนสั่งซื้อเชิงพาณิชย์ ควรจัดทำ User Requirement Specification หรือข้อกำหนดของผู้ใช้ โดยตอบคำถามต่อไปนี้ ผลิตภัณฑ์ปลายทางคืออาหาร เครื่องสำอาง เครื่องมือแพทย์ ผลิตภัณฑ์ทั่วไป หรือสารตั้งต้นทางอุตสาหกรรม ต้องการ Eugenol จากธรรมชาติ สารสังเคราะห์ หรือยอมรับได้ทั้งสองแบบ ต้องการความบริสุทธิ์ขั้นต่ำเท่าใด และใช้วิธีวิเคราะห์ใด มีข้อจำกัดต่อ Isoeugenol, Methyl Eugenol หรือสารที่เกี่ยวข้องหรือไม่ ต้องการข้อมูลโลหะหนัก สารกำจัดศัตรูพืช ตัวทำละลายตกค้าง หรือข้อมูลจุลชีววิทยาหรือไม่ สูตรปลายทางเป็นน้ำ น้ำมัน อิมัลชัน ผง หรือพอลิเมอร์ กระบวนการมีความร้อน แสง ออกซิเจน หรือระยะเก็บนานเพียงใด ต้องจำหน่ายในประเทศใด และอยู่ภายใต้กฎหมายผลิตภัณฑ์ประเภทใด ต้องใช้เอกสารรับรองหรือข้อมูลการตรวจสอบย้อนกลับระดับใด ต้องการตัวอย่างทดลองและการยืนยันคุณภาพระหว่าง Lot หรือไม่ ผู้ซื้อสามารถติดต่อบริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด เพื่อสอบถามเกรด ขนาดบรรจุ Specification, COA, SDS และเอกสารที่มีสำหรับสินค้าปัจจุบัน ควรยืนยันข้อมูลทั้งหมดกับเอกสารของ Lot ที่จะซื้อก่อนอนุมัติใช้ในการผลิต FAQ เชิงผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ Eugenol จำนวน 15 ข้อ 1. Eugenol คืออะไร Eugenol เป็นสารประกอบอะโรมาติกกลุ่มฟีนอล สูตรโมเลกุล C10H12O2 และ CAS Number 97-53-0 มีลักษณะเป็นของเหลวใสถึงสีเหลืองอ่อนและมีกลิ่นกานพลูเด่น พบตามธรรมชาติในน้ำมันหอมระเหยหลายชนิด โดยเฉพาะน้ำมันกานพลู 2. Eugenol กับน้ำมันกานพลูเป็นสารชนิดเดียวกันหรือไม่ ไม่ใช่ น้ำมันกานพลูเป็นส่วนผสมของสารระเหยหลายชนิดและมี Eugenol เป็นองค์ประกอบสำคัญร่วมกับสารอื่น เช่น beta-caryophyllene และ eugenyl acetate ส่วน Eugenol คือสารเคมีชนิดหนึ่งที่ผ่านการแยกหรือผลิตให้มีความบริสุทธิ์ตามข้อกำหนด การใช้แทนกันโดยไม่ปรับสูตรอาจทำให้กลิ่น สมบัติ และสถานะทางกฎหมายเปลี่ยนไป 3. Eugenol จากธรรมชาติและ Eugenol สังเคราะห์ต่างกันอย่างไร หากมีโครงสร้างและความบริสุทธิ์เท่ากัน โมเลกุลหลักคือสารชนิดเดียวกัน แต่แหล่งกำเนิด กระบวนการผลิต โปรไฟล์สิ่งเจือปน เอกสารรับรอง และการจัดประเภทบนฉลากอาจแตกต่างกัน ผู้ซื้อควรตรวจสอบคำประกาศแหล่งที่มา กระบวนการผลิต COA และกฎหมายของตลาดปลายทาง ไม่ควรใช้คำว่า natural จากชื่อสินค้าเพียงอย่างเดียว 4. Eugenol ละลายน้ำได้หรือไม่ Eugenol ละลายน้ำได้เพียงเล็กน้อย แต่ละลายในเอทานอล อีเทอร์ และน้ำมันหลายชนิด หากจะใช้ในสูตรน้ำอาจต้องพิจารณาตัวช่วยละลาย อิมัลซิไฟเออร์ nanoemulsion หรือระบบห่อหุ้ม ทั้งนี้ต้องทดสอบความคงตัวและความปลอดภัยของสูตรทั้งหมด 5. เทคโนโลยีใดกำลังช่วยเพิ่มศักยภาพของ Eugenol แนวทางสำคัญได้แก่ nanoemulsion สำหรับช่วยกระจายในระบบน้ำ การห่อหุ้มด้วย cyclodextrin เพื่อเพิ่มความคงตัวหรือควบคุมการปลดปล่อย การบรรจุในฟิล์มและพอลิเมอร์สำหรับระบบปลดปล่อยต่อเนื่อง ตลอดจนการดัดแปลงเป็นสารตั้งต้นของวัสดุชีวฐาน เทคโนโลยีแต่ละแบบต้องผ่านการทดสอบในผลิตภัณฑ์จริงก่อนใช้เชิงพาณิชย์ 6. สามารถใช้ Eugenol ในอาหารได้หรือไม่ Eugenol มีข้อมูลการใช้เป็นสารแต่งกลิ่นรสในฐานข้อมูลสากลบางแห่ง แต่การใช้จริงต้องเป็นเกรดที่เหมาะสมและเป็นไปตามกฎหมายของประเทศที่ผลิตหรือจำหน่าย ในประเทศไทยควรตรวจสอบประกาศเรื่องวัตถุแต่งกลิ่นรส หมวดอาหาร ปริมาณใช้ และข้อกำหนดฉลากฉบับที่มีผลบังคับใช้ ไม่ควรอาศัยสถานะจากต่างประเทศเพียงอย่างเดียว 7. สามารถใช้ Eugenol ในเครื่องสำอางได้หรือไม่ การใช้ขึ้นอยู่กับประเภทผลิตภัณฑ์ ความเข้มข้น สูตรรวม วิธีใช้ และประเทศปลายทาง Eugenol เป็นสารแต่งกลิ่นที่ต้องให้ความสำคัญต่อการแพ้สัมผัสและข้อกำหนดฉลาก ผู้พัฒนาสูตรต้องคำนวณปริมาณรวมจาก Eugenol ที่เติมโดยตรง น้ำหอม และวัตถุดิบธรรมชาติทั้งหมด 8. Eugenol มีความเสี่ยงต่อการแพ้หรือไม่ ภาพประกอบจำลอง: ภาพประกอบการควบคุมคุณภาพและพัฒนาผลิตภัณฑ์ EUGENOL มี Eugenol เป็นสารที่ทราบว่าสามารถก่อการแพ้สัมผัสในบุคคลบางราย งานทดสอบ patch test แสดงว่าความไวต่อสารอาจเกิดได้แม้ที่ระดับค่อนข้างต่ำในผู้ที่ไวต่อสาร [16] จึงต้องควบคุมความเข้มข้น ประเมินความปลอดภัย และปฏิบัติตามข้อกำหนดฉลากของผลิตภัณฑ์นั้น 9. Eugenol ใช้รักษาอาการปวดฟันได้หรือไม่ ไม่ควรนำ Eugenol วัตถุดิบมาใช้รักษาอาการปวดฟันด้วยตนเอง แม้ Eugenol จะเป็นส่วนประกอบของวัสดุทางทันตกรรมบางประเภท แต่ผลิตภัณฑ์เหล่านั้นเป็นสูตรที่ควบคุมอัตราส่วน ความบริสุทธิ์ การแข็งตัว และความปลอดภัยโดยผู้เชี่ยวชาญ อาการปวดฟันควรได้รับการวินิจฉัยและรักษาโดยทันตแพทย์ 10. Eugenol สามารถใช้แทนสารกันเสียได้ทันทีหรือไม่ ไม่ได้ ผลยับยั้งจุลินทรีย์ในห้องปฏิบัติการไม่เท่ากับประสิทธิภาพในอาหารหรือเครื่องสำอางจริง ไขมัน โปรตีน ค่า pH สารลดแรงตึงผิว บรรจุภัณฑ์ และอุณหภูมิอาจเปลี่ยนประสิทธิภาพได้ หากต้องการใช้เป็นส่วนหนึ่งของระบบควบคุมจุลินทรีย์ต้องทำ challenge test หรือการทดสอบที่เหมาะสม พร้อมตรวจสอบสถานะทางกฎหมาย 11. Nanoemulsion ทำให้ Eugenol มีประสิทธิภาพสูงขึ้นเสมอหรือไม่ ไม่เสมอไป Nanoemulsion อาจช่วยให้กระจายในน้ำและเพิ่มพื้นที่ผิว แต่ประสิทธิภาพและความปลอดภัยขึ้นอยู่กับขนาดหยด สารลดแรงตึงผิว ความเข้มข้น และองค์ประกอบทั้งหมด สูตรที่มีหยดเล็กไม่ได้หมายความว่าจะคงตัวตลอดอายุสินค้า จึงต้องทดสอบทั้งขนาดอนุภาค การแยกชั้น ความร้อน ความเย็น และการเก็บจริง 12. การห่อหุ้ม Eugenol ด้วย cyclodextrin มีประโยชน์อย่างไร อาจช่วยลดการระเหย เพิ่มความสะดวกในการจัดการ ช่วยกระจายตัว หรือทำให้เกิดการปลดปล่อยแบบควบคุมได้ แต่ต้องประเมินประสิทธิภาพการห่อหุ้ม ปริมาณสารที่ยังเป็นอิสระ ความชื้น ความคงตัว และการปลดปล่อยในเมทริกซ์จริง ไม่ควรสรุปประสิทธิภาพจากการตรวจพบสารเชิงซ้อนเพียงรายการเดียว 13. ควรตรวจสอบอะไรใน COA ของ Eugenol อย่างน้อยควรตรวจชื่อสาร CAS Number หมายเลข Lot วันที่ผลิตหรือวันที่ตรวจวิเคราะห์ ปริมาณ Eugenol วิธีทดสอบ ลักษณะ สี ดัชนีหักเห ความถ่วงจำเพาะ และค่า Acid Value ตามข้อกำหนดที่ตกลงกัน หากเกี่ยวข้องควรตรวจน้ำ ตัวทำละลายตกค้าง สารที่เกี่ยวข้อง โลหะหนัก สารกำจัดศัตรูพืช และข้อมูลอื่นตามการใช้งานปลายทาง 14. หาก Eugenol มีสีเข้มขึ้นยังสามารถใช้ได้หรือไม่ ไม่ควรตัดสินจากสีเพียงอย่างเดียว Eugenol สามารถเข้มขึ้นเมื่อสัมผัสอากาศหรือแสง แต่การเปลี่ยนสีอาจสัมพันธ์กับออกซิเดชัน การปนเปื้อน หรือสภาวะจัดเก็บที่ไม่เหมาะสม ควรกักกันวัตถุดิบ ตรวจสอบประวัติการเก็บ และทดสอบตาม Specification ก่อนตัดสินใจใช้หรือปฏิเสธ 15. ก่อนขอราคา Eugenol ควรแจ้งข้อมูลใดแก่ผู้จำหน่าย ควรแจ้งอุตสาหกรรมและผลิตภัณฑ์ปลายทาง เกรดที่ต้องการ ความบริสุทธิ์ ปริมาณต่อครั้ง ปริมาณใช้ต่อเดือน ขนาดบรรจุ ประเทศปลายทาง และเอกสารที่ต้องใช้ เช่น Specification, COA, SDS หรือข้อมูลแหล่งกำเนิด ข้อมูลเหล่านี้ช่วยให้บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตรวจสอบสินค้าที่ตรงกับข้อกำหนดได้แม่นยำขึ้น ทั้งนี้ต้องยืนยันรายละเอียดกับเอกสารและสถานะสินค้าปัจจุบันก่อนสั่งซื้อ แหล่งอ้างอิงและลิงก์ข้อมูล บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด — หน้าผลิตภัณฑ์ Eugenol https://www.saguanchaichem.com/ดูหน้า-35402-eugenol.html PubChem, National Library of Medicine — Eugenol, CID 3314 https://pubchem.ncbi.nlm.nih.gov/compound/Eugenol FAO/JECFA — Specifications for Flavourings: Eugenol https://www.fao.org/food/food-safety-quality/scientific-advice/jecfa/jecfa-flav/details/en/c/1520/ U.S. FDA — Substances Added to Food: Eugenol https://hfpappexternal.fda.gov/scripts/fdcc/index.cfm?id=EUGENOL&set=FoodSubstances กองอาหาร สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา — กฎหมายวัตถุแต่งกลิ่นรส https://food.fda.moph.go.th/food-law/f3-flavor European Commission — CosIng Ingredient: Eugenol https://ec.europa.eu/growth/tools-databases/cosing/details/33910 EUR-Lex — กฎระเบียบเครื่องสำอางของสหภาพยุโรปฉบับรวม https://eur-lex.europa.eu/legal-content/EN/TXT/HTML/?uri=CELEX%3A02009R1223-20230816 Preparation of Eugenol Nanoemulsions for Antibacterial Activities https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC8979276/ Assessment of Host–Guest Molecular Encapsulation of Eugenol with Beta-Cyclodextrin https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC9868465/ Supercritical Carbon Dioxide Extraction of Eugenol from Clove https://agris.fao.org/search/en/providers/122535/records/65de4ebe0f3e94b9e5cd45d8 Gas Chromatographic Determination of Eugenol in Ethanol Extract of Cloves https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/8998560/ Incorporation of Cinnamaldehyde, Carvacrol and Eugenol into Active Packaging Films https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC10497491/ Use of Eugenol and Rosin as Feedstocks for Biobased Epoxy Resins https://scijournals.onlinelibrary.wiley.com/doi/10.1002/pi.4588 A Sustainable Eugenol-Derived Epoxy Resin with High Biobased Content https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S1385894715012887 Evaluation of Zinc Oxide–Eugenol Cement Properties https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC11040838/ Allergic Reactivity for Different Dilutions of Eugenol in Patch Testing https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/37218587/ U.S. FDA — ข้อมูลกฎระเบียบที่ช่วยแยกความแตกต่างระหว่าง Eugenol กับ Methyl Eugenol https://www.fda.gov/food/hfp-constituent-updates/fda-removes-7-synthetic-flavoring-substances-food-additives-list เขียนและเรียบเรียงโดย: วินัย สิงห์สนั่น ตรวจสอบเนื้อหาด้านวิชาการโดย: ภก. บรรยง คูหะเปรมะ (เภสัชกร) ทบทวนล่าสุด: 10 กันยายน 2569 ข้อจำกัดความรับผิดชอบ บทความนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ Eugenol และแนวทางการประเมินวัตถุดิบในภาคอุตสาหกรรม ไม่ใช่เอกสารกำหนดคุณภาพสินค้า ใบเสนอราคา หนังสือรับรอง การอนุมัติทางกฎหมาย คำแนะนำทางการแพทย์ หรือคำแนะนำให้ใช้สารในสูตรใดโดยเฉพาะ คุณสมบัติ ความบริสุทธิ์ แหล่งกำเนิด เกรด ขนาดบรรจุ และเอกสารของสินค้าอาจแตกต่างกันตามผู้ผลิต รุ่นการผลิต และช่วงเวลาจัดจำหน่าย ผู้ใช้ต้องตรวจสอบ Specification, COA, SDS และเอกสารของสินค้าจริงก่อนสั่งซื้อหรือใช้งาน การอนุญาตให้ใช้ ปริมาณใช้ ข้อกำหนดฉลาก และการกล่าวอ้างขึ้นอยู่กับประเภทผลิตภัณฑ์ วิธีใช้ ประเทศที่ผลิต และตลาดที่จำหน่าย กฎหมายและแนวทางของหน่วยงานกำกับดูแลอาจเปลี่ยนแปลงได้ ผู้ประกอบการควรตรวจสอบประกาศฉบับที่มีผลบังคับใช้และขอคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญด้านกฎระเบียบก่อนจำหน่ายผลิตภัณฑ์ ผลการวิจัยด้านการต้านจุลินทรีย์ ต้านออกซิเดชัน nanoemulsion การห่อหุ้ม บรรจุภัณฑ์เชิงหน้าที่ หรือวัสดุชีวฐานเป็นผลภายใต้เงื่อนไขของแต่ละการศึกษา ไม่รับประกันผลในสูตรหรือกระบวนการอื่น ผู้ผลิตต้องดำเนินการประเมินความเสี่ยง การทดสอบความคงตัว ประสิทธิภาพ จุลชีววิทยา การย้ายถ่ายสาร ความเข้ากันได้ และความปลอดภัยตามวัตถุประสงค์จริง Eugenol ไม่ควรถูกนำไปบริโภค ทาผิว ใช้กับช่องปาก หรือใช้รักษาอาการเจ็บป่วยโดยตรงในรูปวัตถุดิบ ผู้ปฏิบัติงานต้องศึกษาข้อมูลใน SDS ใช้อุปกรณ์ป้องกันส่วนบุคคลที่เหมาะสม และปฏิบัติตามระบบความปลอดภัยของสถานประกอบการ สนใจสั่งซื้อ ติดต่อ info@saguanchaichem.com หมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อ (02) 682-9481 (02) 682-9482 (02) 682-9483 (02) 682-9484 (02) 682-9485   ข้อมูลการสั่งซื้อและขอเอกสารสินค้า สถานะสินค้า In Stock จำนวนสั่งซื้อขั้นต่ำ (MOQ) สั่งเพียง 1 ถัง ก็สามารถเข้ามารับสินค้าได้ที่ออฟฟิศบริษัท ถนนพระราม 3 ขนาดบรรจุ 25 กิโลกรัมต่อถัง SKU EUGENOL-NAT-ID-25KG-1036103 ยี่ห้อ สงวนชัยเคมี พื้นที่ให้บริการ ประเทศไทย เงื่อนไขการจัดส่ง ยอดสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับจัดส่งในเขตกรุงเทพฯ หรือไปยังสถานีขนส่ง 25,000 บาท การชำระเงิน โอนเงินเข้าบัญชี บริษัท สงวนชัยเคมีอิมปอร์ต จำกัด ตามรายละเอียดที่ฝ่ายขายแจ้ง เอกสารประกอบสินค้า COA และ SDS พร้อมให้ขอตรวจสอบทางโทรศัพท์และอีเมล ติดต่อขอราคา ยืนยันจำนวนสินค้า และขอ COA/SDS: โทร 02 682 9481–5 หรืออีเมล info@saguanchaichem.com โทรติดต่อขอราคา อีเมลขอราคาและ COA/SDS สินค้าและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Eugenol ข้อมูลสินค้า Eugenol จำหน่าย Eugenol (ยูจินอล) น้ำมันหอมระเหยและวัตถุดิบกลิ่นหอม Menthol Crystal Methyl Salicylate อ่านข้อมูลสินค้า Peppermint Oil Japan อ่านข้อมูลสินค้า Peppermint Oil China อ่านข้อมูลสินค้า Pine Oil อ่านข้อมูลสินค้า 02 ตุลาคม 2569 ผู้ชม 252 ครั้ง ดูตะกร้าสินค้า Engine by · differs from Target
description · template
—
title · schema
บทความ and FAQ Eugenol (ยูจีนอล): เทคโนโลยีการผลิต การควบคุมคุณภาพ และโอกาสพัฒนาผลิตภัณฑ์สมัยใหม่ · differs from Target

Assets: 37 · Warnings: none

Decision: override

Provenance

Mapping adbf6b58-321c-4cf1-9fb4-1d67ed25c416

Source run ad40a9a2-f5eb-4d1a-9907-d48472c945eb

Target run 2883cdbc-9dcf-488f-8a04-369c4e70e760

Evidence: text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs · text: title differs · url: normalized pathname comparison · business-key: business key differs

Continue to freeze & exportReturn to project